ผู้เขียน หัวข้อ: งบน้อย ซ่อมรถเก่าใช้ไม่ไหว ควรทำไงดี ระหว่าง ...  (อ่าน 11703 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: งบน้อย ซ่อมรถเก่าใช้ไม่ไหว ควรทำไงดี ระหว่าง ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 16:00:39 »
ซื้อ Altis หน้าแบน โฉมที่แล้ว ปีซัก 2011-2013 ราคาประมาณ 400K แล้วพาไปอู่เล้ง รัชดาซอย 3 (Highly Recommend) เปลี่ยนของเหลวทั้งระบบ + สายพาน+ ทำช่วงล่างป้ายแดง(แจ๋มจริงขอบอก) + เปลี่ยนยาง + เข้าคาร์แคร์ซักพรมซักเบาะขัดเคลือบสี ทั้งหมดรวมแล้วอยู่ในงบ 500K จะได้รถมือสองที่สภาพประมาณ 90-95% ของรถป้ายแดงเลยทีเดียว

+1 ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: งบน้อย ซ่อมรถเก่าใช้ไม่ไหว ควรทำไงดี ระหว่าง ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 16:02:22 »
เลือกรถเกรดสูง  ช่วงล่างดีกว่าก็จริง แต่อายุการใช้งานก็สั้นกว่า   

ถ้าเป็นผมขอเอารถที่ใช้งานได้นาน ๆ  ช่วงล่างไม่ดีก็ปรับวิธีการขับเอา   

....  แต่ถ้าเอารถสุดคุ้มก็เป็น  vios  2012 ที่เริ่มจะหลุดโครงการลด 100,000   .... นอกจากเรื่องสายพานแล้วก็ไม่ค่อยจุกจิก (เพราะไม่มีอะไรมาให้เสีย)   ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี คนปล่อยแบบถูก ๆ คงเยอะ

ใช่ครับ ผมเองก็สนใจ Vios โฉมนี้นะ เสียอย่างตรงช่วงที่ผมซื้อมันแพงกว่า มาร์ชเป็นแสนเลย ผมเลยมาจบที่มาร์ช

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 19:00:56 »
คุณคงเจอช่างมือไม่ถึงมากกว่าครับ อย่าเชื่อใจศูนย์นัก แพง/คุณภาพไม่ค่อยตามเงิน

ต้องหาอู่ที่เชื่อถือได้ เอาเข้าทำสัก 7-10 วัน ตรวจซ่อมให้ละเอียด สบายใจได้อีกนาน

รถผมนี่เก่ากว่ารถคุณเยอะ ผมก็ยังใช้วิ่งไปทั่วไทยทั้งเที่ยวทั้งทำงาน ไปเวียงจันทน์ก็ไปมาแล้ว

ซ่อมให้ถึงแล้วสบายใจครับ ไม่เป็นหนี้ด้วย คงจะอยู่ด้วยกันอีกนาน
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 19:55:59 »
เอาใจช่วยครับ คิดว่า จขกท. คงมีความรู้เรื่องรถพอสมควรโดยอาศัยประสบการณ์การซ่อมรถตัวเอง

ถ้าเป็นผม งบห้าแสน ผมทนใช้คันเก่าไปสักระยะ อีก 2-3 ปี ค่อยกลับมาตัดสินใจอีกครั้งนึงครับ
นี่ก็ปี 2016 แล้วครับ ผมแนะนำว่าหารถปี 2010 ขึ้นไป จะดีกว่าครับ
แต่ถ้าใจเอนเอียงไปทางรถใหม่แล้ว ก็ยินดีด้วยครับ

ผมชอบสมรรถนะของ Mazda 2 มากกว่า แต่ถ้าต้องการอรรถประโยชน์จริงๆ ต้องยกให้ Jazz ไปครับ (สมรรถนะก็ไม่ได้แย่นะครับ)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 22:56:50 »
ซ่อมไปซ่อมมาแพงกว่ารถใหม่ ต้องตัดใจ ทำใจนะครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 01:28:36 »
งบน้อย ซ่อมรถเก่าใช้ไม่ไหว ควรทำไงดี ? << แสดงว่าคุณใช้รถมือ2ไม่เป็นครับ ซื้อรถมือ2มา ถ้าจะใช้ได้อย่างสบายใจ ควรซ่อมก่อนที่มันจะเสียครับ G6 อาการประจำตัวคือ เกียร์พัง ก็ซ่อมก่อนสิครับ ซ่อมเสร็จก็ไม่ต้องลุ้นแล้วว่ามันจะเสียอีก แต่คนส่วนใหญ่ซื้อมือ2มา มักซ่อมตามมีตามเกิด เสียค่อยซ่อม ก็เลยเสียเวลาเยอะไงครับ ซื้อรถมือ2มาคุณคุ้มไปเยอะแล้วจากราคาส่วนต่างเมื่อเทียบกับซื้อมือ1 แต่ถ้าซื้อมาแล้วไม่ซ่อมให้ถึง มันก็เหมือนซื้อซากรถเก่าๆคันนึง สมรรถนะแย่ๆนั่นละครับ  การเปลี่ยนไปซื้อรถใหม่มือ1 งบ5 แสน คุณต้องเพิ่มเงินอีกเยอะ มันขัดแย้งกับที่คุณบอกว่างบน้อยนะครับ " การซ่อมคันเก่าให้สมบูรณ์ใช้เงินน้อยกว่าขายแล้วซื้อรถใหม่หลายแสน " คิดดีๆนะครับ อีกอย่างนึง มือ1 คุณได้ eco car ,รถ b segment ซึ่งสมรรรถนะแย่กว่ารถ d segment ที่คุณใช้มากนะครับ ทั้งอัตราเร่ง ความปลอดภัยของตัวรถ การเกาะถนน การเบรค การควบคุม ฯลฯ ทางแก้ปัญหาที่ถูกคือ ไปอู่ที่ชำนาญ honda และราคาไม่แพง ผมแนะนำให้คุณขับรถไปที่อู่ autoway service อยู่ในซอยวัดดงมูลเหล็ก ซ่อมให้ครบ ซ่อมให้ถึง แล้วใช้ยาวๆไปเลยครับ 02-412-6866

อีกทางเลือกนึงถ้าอยากเปลี่ยนรถจริงๆ ผมก็ยังแนะนำรถมือ2 แต่ขอย้ำนะครับ ได้มาควรซ่อมให้ถึง ไม่ใช่รอเสียแล้วค่อยซ่อม 
G7 2.4EL 2005-2006  2-3 แสน
G7 2.4EL MC 2006-2007 ประมาณ 3 แสน
G8 2.4EL 2008 ประมาณ 4 แสน
จัดได้ตามงบประมาณเลยครับ ถ้างบเยอะก็เลือก G8 ได้มาก็เปลี่ยนให้ครบทุกอย่างใช้ของมือ1เท่านั้น ถ้าอยากประหยัดสุดๆก็ไปที่อู่ autoway ให้ทางอู่ list part number อะไหล่พวกนี้ให้ครบ แล้วคุณก็ขับไปซื้ออะไหล่ที่ร้าน PHL Autopart , บางไผ่อะไหล่ยนต์ >> หัวเทียน กรองอากาศ กรองแอร์ น้ำมันเกียร์ให้ฟลัชทิ้งไปก่อน1รอบ แล้วค่อยเติมน้ำมันเกียร์ใหม่เข้าไป น้ำมันเครื่อง ผ้าเบรคเกรดสูง ยาง4เส้น แบตเตอรี่ ไดชาร์จ ไดสตาร์ท โช้คอัพ ติด oil cooler เกียร์ ถ่ายน้ำหม้อน้ำแล้วใส่น้ำยาcoolant ใหม่ หลักๆทำตามนี้ ทำครั้งเดียวให้ครบ แล้วคุณจะใช้รถได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องรอลุ้นว่าจะเสียเมื่อไรอีกต่อไปครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 01:34:41 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 01:31:35 »
มันก็ต้องข้อ1ละครับ
ถ้าไปข้อ2เดี๋ยวก็ต้องซ่อมอีก

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 04:35:22 »
ถ้าแฟนคุณรับเรื่องที่รถใหม่นั้น performance จะไม่ดีเท่าคันเดิม (เพราะขนาดรถที่ต่างกัน) เราเชียร์ให้ซื้อรถใหม่นะคะ ไม่ก็มือสองปีใหม่ๆหน่อยก็ได้ (อย่าง Nissan Sylphy ที่ราคาเหลือ 4xxk ได้)

เราเองก็อยู่ในสถานการณ์คล้ายๆคุณค่ะ C230 เราก็เปลี่ยนนู้นเปลี่ยนนี้อยู่เหมือนกัน
สามเดือนนี้หมดไปจะสี่หมื่นแล้ว ยิ่งอยู่อเมริกาที่รถมูลค่าเหลือไม่ถึงสามแสน ยิ่งซ่อมยิ่งดูไม่คุ้ม
แต่ส่วนตัวยังทำใจซื้อใหม่ให้ได้ ยังชอบในช่วงล่างคันนี้อยู่ค่ะ  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 05:48:15 »
ถ้าไม่อยากซ่อมก็ซื้อมือหนึ่งใช้ครับ ใช้ได้ยาวๆ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ nakul18

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 06:20:23 »
งบน้อย ซ่อมรถเก่าใช้ไม่ไหว ควรทำไงดี ? << แสดงว่าคุณใช้รถมือ2ไม่เป็นครับ ซื้อรถมือ2มา ถ้าจะใช้ได้อย่างสบายใจ ควรซ่อมก่อนที่มันจะเสียครับ G6 อาการประจำตัวคือ เกียร์พัง ก็ซ่อมก่อนสิครับ ซ่อมเสร็จก็ไม่ต้องลุ้นแล้วว่ามันจะเสียอีก แต่คนส่วนใหญ่ซื้อมือ2มา มักซ่อมตามมีตามเกิด เสียค่อยซ่อม ก็เลยเสียเวลาเยอะไงครับ ซื้อรถมือ2มาคุณคุ้มไปเยอะแล้วจากราคาส่วนต่างเมื่อเทียบกับซื้อมือ1 แต่ถ้าซื้อมาแล้วไม่ซ่อมให้ถึง มันก็เหมือนซื้อซากรถเก่าๆคันนึง สมรรถนะแย่ๆนั่นละครับ  การเปลี่ยนไปซื้อรถใหม่มือ1 งบ5 แสน คุณต้องเพิ่มเงินอีกเยอะ มันขัดแย้งกับที่คุณบอกว่างบน้อยนะครับ " การซ่อมคันเก่าให้สมบูรณ์ใช้เงินน้อยกว่าขายแล้วซื้อรถใหม่หลายแสน " คิดดีๆนะครับ อีกอย่างนึง มือ1 คุณได้ eco car ,รถ b segment ซึ่งสมรรรถนะแย่กว่ารถ d segment ที่คุณใช้มากนะครับ ทั้งอัตราเร่ง ความปลอดภัยของตัวรถ การเกาะถนน การเบรค การควบคุม ฯลฯ ทางแก้ปัญหาที่ถูกคือ ไปอู่ที่ชำนาญ honda และราคาไม่แพง ผมแนะนำให้คุณขับรถไปที่อู่ autoway service อยู่ในซอยวัดดงมูลเหล็ก ซ่อมให้ครบ ซ่อมให้ถึง แล้วใช้ยาวๆไปเลยครับ 02-412-6866

อีกทางเลือกนึงถ้าอยากเปลี่ยนรถจริงๆ ผมก็ยังแนะนำรถมือ2 แต่ขอย้ำนะครับ ได้มาควรซ่อมให้ถึง ไม่ใช่รอเสียแล้วค่อยซ่อม 
G7 2.4EL MC 2006-2007 ประมาณ 3 แสน
จัดได้ตามงบประมาณเลยครับ ถ้างบเยอะก็เลือก G8 ได้มาก็เปลี่ยนให้ครบทุกอย่างใช้ของมือ1เท่านั้น ถ้าอยากประหยัดสุดๆก็ไปที่อู่ autoway ให้ทางอู่ list part number อะไหล่พวกนี้ให้ครบ แล้วคุณก็ขับไปซื้ออะไหล่ที่ร้าน PHL Autopart , บางไผ่อะไหล่ยนต์ >> หัวเทียน กรองอากาศ กรองแอร์ น้ำมันเกียร์ให้ฟลัชทิ้งไปก่อน1รอบ แล้วค่อยเติมน้ำมันเกียร์ใหม่เข้าไป น้ำมันเครื่อง ผ้าเบรคเกรดสูง ยาง4เส้น แบตเตอรี่ ไดชาร์จ ไดสตาร์ท โช้คอัพ ติด oil cooler เกียร์ ถ่ายน้ำหม้อน้ำแล้วใส่น้ำยาcoolant ใหม่ หลักๆทำตามนี้ ทำครั้งเดียวให้ครบ แล้วคุณจะใช้รถได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องรอลุ้นว่าจะเสียเมื่อไรอีกต่อไปครับ
อู่ที่ท่านบอกมาผมเคยเอา g5 vits ตัวนอกไปทำแรคพวงมาลัยแล้วไม่จบครับ แล้วไม่ไปอีกเลยห่วย การบริการแย่ ช่างหรือคนรับรถปากไม่ดี ส่วนเรื่องซ่อมแฟนผมเป็นผู้หญิง เค้าทำอะไรไม่เป็นหรอกครับ อย่างมากก็เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อะไรเสียก็เอาไปซ่อม ตอนนี้ทำเกือบหมดแล้ว เหลือเกียร์ อย่างที่บอกซ่อมทีนึงเปลี่ยนชิ้นส่วนสองหมื่น สรุปว่าทำไปทุกอย่างเป็นแสนแล้วซื้อรถมือสองได้อีกคัน ผมเลยมีความคิดว่าเปลี่ยนรถไหมใจผมอยากได้มือสอง แฟนอย่างได้มือหนึ่งบอกมือสองเอามาก็เดี๋ยวเสียอีก เลยปวดหัวตัดสินใจไม่ถูก

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 08:37:42 »
ขอขอบคุณทุกท่านนะครับ แต่ผมขอสอบถามเพิ่มเติม ว่า ที่ว่า สมรรถนะ การขับขี้ ของ jazz มัน แย่มากเลย หรือ ครับ ผมมองว่า มันพับเบาะได้ดี น่าจะ เอนกประสงค์

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:19:21 »
การขับขี่มันไม่ได้แย่หลอกครับ แต่มันจะตึงตังนิดหน่อยเมื่อเทียบกับแอคคอตที่ใช้อยุ่เท่านั้นเอง ของผม Jazz 2005 ยังใช้อยู่จนถึงปัจจุบันเมือถึงเวลาซ่อมผมเปลี่ยนของใหม่เลยครับราคาอะไหล่ก็ไม่แพง อย่างที่ท่านอื่นบอกครับหาอู่ที่ซ่อม Honda เก่งๆ แล้วราคาไม่แพง ซ่อมจบใช้ยาวๆๆเลยครับ

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 14:31:29 »
ลองหาพวกรถมือสอง ขายดาวน์ แล้วไปผ่อนต่ออะครับ ส่วนมากจะได้รถสภาพใหม่มาก แต่ราคาก็ลดลงไปพอดูครับ
แต่รถระดับ camry accord หาคันที่ผ่อนไม่ไหว ค่อนข้างยากครับ  :-X

ซ่อมรถมือสอง จะให้จบๆมันต้องรื้อทีเดียวครับ ถ้ารื้อเข้าๆออกๆ มันโดนค่าแรงเยอะครับ อย่างเครื่องก็โอเวอร์ฮอลไปเลย ถูกกว่ายกลงมาเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ แปดรอบ แน่นอนครับ เจ็บทีเดียวจบๆดีกว่าครับ แล้วก็พยายามอย่าเข้าอู่ตามข้างทางครับ ถ้าซ่อมอาการใหญ่ๆ หาอู่เฉพาะทางที่ทำประจำครับ เขาจะมีเทคนิดหลายๆอย่างที่ดีกว่าร้านซ่อมไปเรื่อยๆ ครับ

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 14:37:45 »
ขอบคุณทุกท่านครับ แล้วจะมาแจ้งความคลืบหน้าอีกที

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 16:08:22 »

อู่ที่ท่านบอกมาผมเคยเอา g5 vits ตัวนอกไปทำแรคพวงมาลัยแล้วไม่จบครับ แล้วไม่ไปอีกเลยห่วย การบริการแย่ ช่างหรือคนรับรถปากไม่ดี ส่วนเรื่องซ่อมแฟนผมเป็นผู้หญิง เค้าทำอะไรไม่เป็นหรอกครับ อย่างมากก็เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อะไรเสียก็เอาไปซ่อม ตอนนี้ทำเกือบหมดแล้ว เหลือเกียร์ อย่างที่บอกซ่อมทีนึงเปลี่ยนชิ้นส่วนสองหมื่น สรุปว่าทำไปทุกอย่างเป็นแสนแล้วซื้อรถมือสองได้อีกคัน ผมเลยมีความคิดว่าเปลี่ยนรถไหมใจผมอยากได้มือสอง แฟนอย่างได้มือหนึ่งบอกมือสองเอามาก็เดี๋ยวเสียอีก เลยปวดหัวตัดสินใจไม่ถูก

ทำออกมาแล้วงานแย่ ทำไมไม่บอกเจ้าของล่ะครับ คนไทยติดนิสัยขี้เกรงใจ ซ่อมออกมาไม่ดี ทำไมไม่ขับไปคุยเลยล่ะครับ บอกขอเปลี่ยนเป็นแรคมือ1 ส่วนเงินค่าซ่อมแรคที่คุณเสียไปก็ต่อรองค่าซ่อมกันว่าจะเคลมให้เท่าไรครับ

Accord G5 G6 ตอนนี้ราคาแค่แสนกว่าบาท คุณบอกว่าซ่อมเป็นแสนซื้อรถมือ2ได้อีก1คัน แต่ทำไมคุณไม่คิดถึงราคามือ1ล่ะครับ ตอนนั้นราคาเป็นล้าน และผมอยากรู้ว่าที่คุณบอกซ่อมเป็นแสนมีอะไรบ้างครับ ผมเดาว่าคุณโดนราคาอะไหล่แต่ละอย่างราคาพอๆกับศูนย์แน่ๆ ถึงบ่นว่าซ่อมแพง เรื่องซ่อมถ้าทำตามที่ผมบอก ไม่เกี่ยวว่าชายหรือหญิง คุณเป็นสามีก็เอารถไปทำให้ภรรยาสิครับ เปลี่ยนยกยวงทีเดียว รับรองว่าจะไม่มานั่งบ่นแบบนี้

ส่วนเรื่องรถ ผมจะแนะนำด้วยความหวังดีนะครับ ถ้างบน้อย การเลือกซื้อรถมือ2 C หรือ D segment เป็นทางเลือกที่คุ้มค่าครับ ถ้าคุณตามข่าวสารจะเห็นว่าประเทศไทยสถิติการเกิดอุบัติเหตุสูงเป็นอันดับ2ของโลก คนไทยไม่ค่อยเคารพกฏหมาย เน้นแหกกฏ ขับย้อนศร ตัดหน้า พูดง่ายๆไม่มีวินัย ดังนั้นถ้ารักชีวิต ความเน้นเรื่องความปลอดภัยของตัวรถมาเป็นอันดับแรกๆ คนรอบข้างผม 80% ใช้รถ C segment , D segment , Premium seg. ที่เหลือ20% เป็น B seg. และไม่มีใครใช้ eco car ถามว่าคนที่ใช้ B seg อยากเปลี่ยนเป็น C หรือ D seg.มั้ย ทุกคนตอบว่าอยาก เพราะพื้นฐานคนเรา ใครๆก็รักชีวิต รักตัวกลัวตาย ถ้ามีเงินใครๆก็อยากได้รถที่ดีและปลอดภัยทั้งนั้นล่ะครับ

ถ้ากลัวแฟนบ่นเรื่องซ่อม ผมแนะนำให้ซื้อ G8 2.4EL แล้วเอาไปทำอย่างที่ผมบอก เปลี่ยนตาม List ที่ผมตอบไปใน comment ก่อน คุณได้รถมา คุณรู้ว่าภรรยาคุณไม่รู้เรื่องรถ คุณก็เอารถไปทำให้ภรรยาให้ครบ เปลี่ยนจนครบทุกอย่างตามที่บอกให้ตายยังไงก็ไม่เกิน 1 แสนครับ ( G8 4 แสน + เปลี่ยนอะไหล่มือ1ไม่เกิน 1 แสน รวมทั้งคันไม่เกิน 5 แสน )

ผมย้ำนะครับ ถ้าอยากซ่อมถูกและดี ให้ทำตามนี้
1 ขับรถไปที่อู่ autoway บอกให้ list รายการอะไหล่พร้อม part number อะไหล่ที่คุณต้องการทั้งหมด
2 ขับรถไปซื้ออะไหล่ที่ PHL autopart หรือ บางไผ่อะไหล่ยนต์
3 เอาอะไหล่ทั้งหมดไปให้อู่ autoway เปลี่ยนให้ " คุยกับเจ้าของอู่โดยตรง ต่อรองค่าแรงให้ดี "
ทำตามนี้แล้วคุณจะบอกว่าอะไหล่โคตรถูก ประหยัดไปเยอะ แต่คนส่วนใหญ่เน้นสบาย ขี้เกียจวิ่งไปซื้ออะไหล่เอง ก็โดนอู่ฟันค่าอะไหล่ไปเต็มๆครับ

ออฟไลน์ frosty

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 16:18:06 »
คันเก่าผม accord g5 อายุ 23ปีนะ
ผมซื้อใหม่นะครับ เพราะซ่อมหาอะไหล่ยากครับ อะไหล่มือ1แพงมาก หาได้แต่มือสอง
แต่ตัวไฟท้ายก้อนเดียว ก็ยังสามารถใช้งานได้ถึงทุกวันนี้นะครับ

ออกใหม่เป็น city SAT ใช้ยังไม่ถึงหมื่นโล เครมซากครับ
ไม่ค่อยคุ้มกับเงิน แต่คุ้มกับชีวิตครับ

ตอนนี้ยังไม่มีรถใช้ ดู jazz กับ yaris อยู่
ได้ข่าวว่าจะ เชนจ์ทั้งคู่เลย ยืมรถ ผบ ใช้ไปก่อน 555+

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 22:08:07 »

ทำออกมาแล้วงานแย่ ทำไมไม่บอกเจ้าของล่ะครับ คนไทยติดนิสัยขี้เกรงใจ ซ่อมออกมาไม่ดี ทำไมไม่ขับไปคุยเลยล่ะครับ บอกขอเปลี่ยนเป็นแรคมือ1 ส่วนเงินค่าซ่อมแรคที่คุณเสียไปก็ต่อรองค่าซ่อมกันว่าจะเคลมให้เท่าไรครับ

Accord G5 G6 ตอนนี้ราคาแค่แสนกว่าบาท คุณบอกว่าซ่อมเป็นแสนซื้อรถมือ2ได้อีก1คัน แต่ทำไมคุณไม่คิดถึงราคามือ1ล่ะครับ ตอนนั้นราคาเป็นล้าน และผมอยากรู้ว่าที่คุณบอกซ่อมเป็นแสนมีอะไรบ้างครับ ผมเดาว่าคุณโดนราคาอะไหล่แต่ละอย่างราคาพอๆกับศูนย์แน่ๆ ถึงบ่นว่าซ่อมแพง เรื่องซ่อมถ้าทำตามที่ผมบอก ไม่เกี่ยวว่าชายหรือหญิง คุณเป็นสามีก็เอารถไปทำให้ภรรยาสิครับ เปลี่ยนยกยวงทีเดียว รับรองว่าจะไม่มานั่งบ่นแบบนี้

ส่วนเรื่องรถ ผมจะแนะนำด้วยความหวังดีนะครับ ถ้างบน้อย การเลือกซื้อรถมือ2 C หรือ D segment เป็นทางเลือกที่คุ้มค่าครับ ถ้าคุณตามข่าวสารจะเห็นว่าประเทศไทยสถิติการเกิดอุบัติเหตุสูงเป็นอันดับ2ของโลก คนไทยไม่ค่อยเคารพกฏหมาย เน้นแหกกฏ ขับย้อนศร ตัดหน้า พูดง่ายๆไม่มีวินัย ดังนั้นถ้ารักชีวิต ความเน้นเรื่องความปลอดภัยของตัวรถมาเป็นอันดับแรกๆ คนรอบข้างผม 80% ใช้รถ C segment , D segment , Premium seg. ที่เหลือ20% เป็น B seg. และไม่มีใครใช้ eco car ถามว่าคนที่ใช้ B seg อยากเปลี่ยนเป็น C หรือ D seg.มั้ย ทุกคนตอบว่าอยาก เพราะพื้นฐานคนเรา ใครๆก็รักชีวิต รักตัวกลัวตาย ถ้ามีเงินใครๆก็อยากได้รถที่ดีและปลอดภัยทั้งนั้นล่ะครับ

ถ้ากลัวแฟนบ่นเรื่องซ่อม ผมแนะนำให้ซื้อ G8 2.4EL แล้วเอาไปทำอย่างที่ผมบอก เปลี่ยนตาม List ที่ผมตอบไปใน comment ก่อน คุณได้รถมา คุณรู้ว่าภรรยาคุณไม่รู้เรื่องรถ คุณก็เอารถไปทำให้ภรรยาให้ครบ เปลี่ยนจนครบทุกอย่างตามที่บอกให้ตายยังไงก็ไม่เกิน 1 แสนครับ ( G8 4 แสน + เปลี่ยนอะไหล่มือ1ไม่เกิน 1 แสน รวมทั้งคันไม่เกิน 5 แสน )

ผมย้ำนะครับ ถ้าอยากซ่อมถูกและดี ให้ทำตามนี้
1 ขับรถไปที่อู่ autoway บอกให้ list รายการอะไหล่พร้อม part number อะไหล่ที่คุณต้องการทั้งหมด
2 ขับรถไปซื้ออะไหล่ที่ PHL autopart หรือ บางไผ่อะไหล่ยนต์
3 เอาอะไหล่ทั้งหมดไปให้อู่ autoway เปลี่ยนให้ " คุยกับเจ้าของอู่โดยตรง ต่อรองค่าแรงให้ดี "
ทำตามนี้แล้วคุณจะบอกว่าอะไหล่โคตรถูก ประหยัดไปเยอะ แต่คนส่วนใหญ่เน้นสบาย ขี้เกียจวิ่งไปซื้ออะไหล่เอง ก็โดนอู่ฟันค่าอะไหล่ไปเต็มๆครับ

เปลี่ยนตู้แอร์ มาสองรอบ เปลี่ยนหม้อน้ำ ปั้มน้ำ สายพาน แรครวมๆกันไม่เป็นแสนหรือครับ. แล้วอู่ที่ท่านบอก ผมแจ้งไปแล้วว่าแรคที่เปลี่ยนรั่ว. แล้วเค้าบอกให้เข้าไปดูไม่น่ารั่ว แต่มันรั่วครับ แล้วคนรับรถหรือช่างก็พูดจาไม่ดี ผมเลยเอาไปทำที่อื่น ทำแถวบ้านจบแต่อะไรถ้าไม่เสียเค้าไม่เปลี่ยนไม่ซ่อมให้ ช่างบอกไม่เสียก็ไม่ต้องซ่อม ผมแค่กลัวว่ารถมันจะเก่าไปเรื่อยๆจนหาอะไหล่ซ่อมไม่ได้ ตอนนี้ผมไปติดต่อช่างอีกคนที่สนิทกัน เอาอะไหล่มือหนึ่งเปลี่ยนครับ คงใช้ได้สักพัก ส่วนอู่ที่ท่านบอกผมว่า รถเยอะคนเยอะที่จอดไม่มีอารมณ์เสียเปล่าๆเฮียกล่ำ อะไรนั่น ผมลาขาดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 01:15:31 »
Jazz มันไม่แย่หรอกครับ แต่ถ้าเทียบงูเห่ามันแย่เลยแหละ ความหนักแน่นมันคนละเรื่อง
แต่ถ้าขับไม่เร็ว เน้นเอนกประสงค์ มันตอบโจทย์สุดๆแล้ว ในราคานี้