ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามปัญหาเรื่องพวงมาลัยล้อคหน่อยครับ  (อ่าน 2584 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
คือรถเพื่อนผม ciaz เพิ่งถอยมาได้สองเดือน แต่มีปัญหาพวงมาลัยล้อคครับ
อาการที่เจ้าของรถบอกมาคือ มันจะมีอาการเหมือนบางทีเพาเวอร์ไม่ทำงาน พวงมาลัยอืดบ้าง บางทีก็เบามาก
แล้วไป ๆ มา ๆ พอเค้าจะตั้งลำรถเพื่อจะเลี้ยว พวงมาลัยก็ล้อคครับ เครื่องยนต์ยังติดอยู่นะครับ
ต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ อาการจึงหาย แต่ก็เป็น ๆ หาย ๆ อยู่ครับ เอาเข้าศูนย์ช่างศูนย์ก็ตอบตามสูตรครับ คือ
รถปกติ.... ?????
ผมเองความรู้ไม่มากนักนะครับ แต่สันนิษฐานว่าอาจจะเกิดจากสวิทคอพวงมาลัย เพราะ ciaz เป็นพวงมาลัยไฟฟ้า
ตอนนี้เพื่อนผมก็แจ้งไปที่ call center แล้วครับ รถกำลังเข้าศูนย์เช็คที่มหาสารคามอยู่ แต่ช่างบอกว่าไม่น่าจะเป็นที่คอพวงมาลัย
เค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่โค้ดที่กุญแจ กำลังลบโค้ดแล้วเปลี่ยนโค้ดใหม่ให้ครับ
 เลยอยากถามเพื่อน ๆ ว่า อาการแบบนี้มีสามเหตุอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
Re: รบกวนถามปัญหาเรื่องพวงมาลัยล้อคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 17:34:24 »
อย่าเอาไปใช้เลย กำลังขับๆเลี้ยวๆพวงมาลัยล๊อคเลยเหรอครับอันตรายมาก

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: รบกวนถามปัญหาเรื่องพวงมาลัยล้อคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 18:34:17 »
เครื่องยังติดอยู่แล้วล็อคใช่ไหม ถ้าใช่มันจะเป็นที่โค้ดกุญแจได้ยังไง โค้ดมีผลตอนสตาร์ทรถเท่านั้น ยิ่งรถที่มี keyless สตาร์ทแล้วโยนกุญแจออกนอกรถยังขับไปถึงเชียงใหม่ได้เลยถ้าไม่ดับเครื่อง

คำว่าล็อคคือต้องขยับไม่ได้เลย แต่มีคำว่าอืดบ้าง เบาบ้าง มันไม่ตรงกับคำว่าล็อคเลย ถามเจ้าของรถให้แน่ครับว่าตกลงว่าพวงมาลัยล็อคหรือน้ำหนักผิดปกติ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 20:40:35 »
ต้องบอกว่า พวงมาลัยเพาเวอร์ไม่ทำงาน ถึงจะถูก

อาการแบบนี้เคยเกิดขึ้นกับเจ้า G9 รถผมครับ เพาเวอร์ไม่ทำงานตอนวิ่งบนบูรพาวิถี ต้องรีบขับกลับมาที่ซัมมิทบางนา

เคสผมนี้เปลื่ยนสายไฟชุดควบคุมพวงมาลัย แร็ค และ มอเตอร์ควบคุมพวงมาลัย

อันตรายมากครับ อย่าฝืนใช้ เดี๋ยวจะเกิดอุบัติเหตุเอา

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 23:01:22 »
จับประเด็นอาการของ จขกท. ได้คือ
-พวงมาลัย เดี๋ยวหนักเดี๋ยวเบา
-อืดๆ ไม่ไว
-ล็อค คือหมุนไม่ได้เลย

ถ้าเป็นตามนี้จริง ควรทิ้งรถไว้ให้ศูนย์ดูเลยครับ มันอันตรายมากจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 01:26:40 »
ค่ายนี้ก็ปัญหาเยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 07:35:06 »
บอยเลยฉิบหายแน่ครับ เลิกใช้เลยครับ อันตรายกับตัวเอง คนข้าง คนใช้ถนม เดินถนน มากๆๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:56:20 »
น่ากลัวนะครับ ขับๆอยู่ เป็นขึ้นมา จะเอารถไม่อยู่เอา