ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน ปรึกษาอาการรถ ดับกลางอากาศขึ้น TranProgram  (อ่าน 3592 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
เป็นรถ BMW E34 เครื่อง 50 TU เดิม ใช้มา 26x,xxx กม ไม่เคยมีปัญหา เมือวานแวะเติม น้ำมัน แก็สโซฮอลล์  95 วิ่งออกจากปั้ม ได้ประมาณ 500 เมตร เครื่องดับกลางอากาศ ขึ้นข้อความตามหัวข้อ จอดข้างทาง ขึ้นรถ slide เข้าอู่ เกิดจากสาเหตุใดครับ มีท่านใดเคยเป็นบ้าง

ที่สงสัยตอนนี้คือ จอดที่ ช่องหัวจ่าย 95 แต่เกรงว่า เด็กปั้มจะเติมผิดให้ เช้านี้จะเเวะไปดูที่อู่
หรือ ถ้าไม่ใช่คิดว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ guyver

• Jr. Member
  • **
Re: เรียน ปรึกษาอาการรถ ดับกลางอากาศขึ้น TranProgram
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 08:33:38 »
รถผมเคยมีอาการคล้ายกัน ผมโพสไว้ที่กระทู้นี้ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=52404.msg904377#msg904377

หวังว่าคงมีประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ ton_109

• Newbie
  • *
Re: เรียน ปรึกษาอาการรถ ดับกลางอากาศขึ้น TranProgram
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 08:40:59 »
ผมเคยใช้ E34 มาก่อนครับ อาการที่ผมเคยเจอเวลาขึ้น Transprogram คือรถจะขับได้แต่เกียร์ 3
จะไม่มีการเปลี่ยนเกียร์เพิ่มหรือลดให้ แต่พอดับเครื่องพักนึงแล้วสตาร์ทใหม่ก็หายครับ อันนี้คือช่วงแรกๆที่เป็น
หลังจากนั้นเป็นมาเรื่อยๆ บางทีสตาร์ทใหม่ก็ไม่หายแล้วครับ หนักๆเข้าคือรถดับกลางอากาศ
มีคนแนะนำให้ถ่ายน้ำเกียร์ เปลี่ยนกรองเกียร์ ผมลองแล้วก็ไม่หายครับ สุดท้ายต้อง overhaul เกียร์ใหม่
แต่บางท่านก็แนะนำให้ยกเกียร์ลูกใหม่เซียงกงนะครับ แต่ก็ต้องไปวัดดวงกันอีกที เพราะอาการนี้เป็นอาการประจำรุ่น ผมเจอตอนสองแสนกิโลนิดๆ
มีอู่ที่เชี่ยวชาญทำเรื่องนี้อยู่ครับ ใน e34club มีข้อมูลนะครับ ลองหาอ่านดูได้

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 09:59:26 »
ลองเช็คโค้ดดูก่อนครับอาจไม่ได้เกี่ยวกับเกียร์ก็ได้ มันเกี่ยวกับระบบไฟได้หลายจุดเช่น เซนเซอร์หน้าเครื่อง ระบบไฟเกียร์ ปั๊มติ๊ก อื่นๆ...
ขนาดผมเปลี่ยนเป็นกินเจแล้ว ยังอุตส่าห์ตามมาหลอกหลอนตลอดเลย ยางแท่นเกียร์ทรุดมันก็ยังขึ้นได้เหะ เออดีนะ 

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 16:50:11 »
ผมใช้ E34 อยู่ ถ้าขึ้น transprogram นี่คือเกียร์น่าจะพัง ผมถามก่อนเลยว่า
1 อยากใช้คันนี้ไปอีกนานแค่ไหน ถ้าอยากใช้นานๆไปเปลี่ยนเป็นเครื่อง 1JZ auto จบกว่า แรงกว่า ประหยัดกว่า อะไหล่ถูกมากๆๆ ไม่จุกจิกด้วยครับ
2 อยากใช้แป๊บๆเด๊วก็ขาย ยกเกียร์เชียงกง สลับใส่จบ แล้วค่อยขาย

ด้วยอายุเครื่องมันนานมากแล้ว ต้องคอยเปลี่ยนอะไหล่จุกจิก ขนาดผมรู้จักร้านอะไหล่แถววัดโสม ยังเบื่อเลยกับเครื่องตัวนี้ สุดท้ายไปซื้อคันที่วาง 1jzturbo ทีเดียวจบ แรงมาก ประหยัด อะไหล่ถูกมากครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 17:41:05 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 22:14:39 »
รถผม 1990 ตัดสินใจปลุกชีพ เปลี่ยนเครื่องเป็นตัวมีโนสแล้ว
บูรณะทำสีเครื่องในใหม่หมด ไม่ติดแก๊ส ใช้วิ่งใกล้ๆในเมือง
ตั้งแต่เข้าอู่เมื่อ 4 ปีก่อนจนวันนี้ .... ไม่น่าทำเลยครับ 5555

มันมีหลายสาเหตุมากๆครับ
ตั้งแต่เกียร์ เซนเซอร์สารพัดยันกล่อง

ของผมกล่อง DME เสียครับ
ทิ้งไว้ดับเครื่องเดี๋ยวหายเดี๋ยวเป็นเลยเปลี่ยนกล่อง
เสียบคอมก็ขึ้นโค้ด

และซื้อสำรองมาอีกกล่องเผื่อเปลี่ยนเองครับ

รถมันอายุเยอะครับ เจ็บไข้ได้ป่วยบ่อย
ขนาดผมเปลี่ยนแทบจะทั้งคันแล้ว ยันเครื่องและเกียร์
ยังเจอปัญหาเครื่องเดินไม่เรียบตอนคอมแอร์ตัดต่อ
ทั้งที่เปลี่ยนอะไหล่ไล่ระบบสูญญากาศครบทุกตัวแล้วยันแอร์แมส
สรุปเป็นที่ความชื้นเข้ากล่องอีกครับต้องฉีดไล่
หน้าคอนแทกต์ใหม่

ล่าสุดมอเตอร์เซนทรัลล๊อคกลับเยอรมันไปอีก 2 ตัว
สู้กันไปจนกว่าจะทนไม่ไหวสักวันครับ 55555

: )

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 07:27:42 »
ขอบคุณทุกท่านทุกความเห็นครับ เมื่อวานแวะไปที่อู่ สาเหตุเกิดจาก ฟิวส์ ปั้มติก ขาด เนื่องจาก ปั้มติกใก้ลจะเสียแล้ว( เปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อ เม.ย 2552 ) ลองเปลี่ยน ฟิวส์ดู เครื่องติด ขับได้ปกติ  ก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยนปั้มติก เพราะมันเตือนแล้ว ถ้ายังขับต่อไปก็ได้ แต่มันจะเป็นแบบเดิมดับกลางอากาศ แค่ค่ารถยก ก็หลายบาทละ เปลี่ยนดีกว่า ;D ขอบคุณนะครับ ตอนแรกคิดว่าเกียร์ ::)