ผู้เขียน หัวข้อ: SUV ที่ขับเหมือนรถเก๋ง ที่สุด คือรุ่นไหนครับ  (อ่าน 13211 ครั้ง)

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
Re: SUV ที่ขับเหมือนรถเก๋ง ที่สุด คือรุ่นไหนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 14:33:28 »
Hrv น่าจะเหมือน civic สุดนะ เปลี่ยนโช๊คหน่อยก้ดี

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
Re: SUV ที่ขับเหมือนรถเก๋ง ที่สุด คือรุ่นไหนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 18:26:25 »
ถ้าอยู่ กทม หรือจังหวัดที่มีศูนย์ซูบารุ เชียร์ Forester
ถ้าไม่มีศูนย์ซูบี้ ผมเชียร์ CX-5 หรือ CR-V ครับ  ::)

ออฟไลน์ sangjan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 19:42:32 »
เชฟโรเลต แคปติว่าครับ

+1  รถยอดเยี่ยมยุโรป 7 ปีซ้อน  ไม่ดีไม่ได้มาง่ายๆแน่ ผมใช้รุ่น 2.0 ltz   

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 20:37:45 »
ส่วนใหญ่ขับเองหรือ มีคนนั่งด้วยครับ
ส่วนใหญ่ขับเอง ขับเร็ว ต้อง cx5
ถ้ามีคนนั่งด้วยเปนส่วนใหญ่ แนะนำ crv ไม่ก็ forester เพราะนั่งสบาย กว้าง ไม่สะเทือนเลื่อนลั่น

อยากรู้ความไม่สบายตัว เวลานั่ง SUV ต้องไปนั่งเบาะหลังครับ ขับไปต่างจังหวัด ถนนคอนกรีด
จะสัมผัสได้ถึงความแข็งกระเดนกระดอน โดยเฉพาะ captiva ดีเซล

อยากได้คล้ายเก๋ง มันต้องทำโช้ค เดิมๆ คงไม่ได้

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 21:44:27 »
ลองขับ Mg GS ดูครับ ทุกอย่างดีไปหมด แต่ซดน้ำมันมากหน่อย (แปลกใจว่าทำไมไม่มีใครแนะนำ ลองให้โอกาสเขาบ้าง)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 21:57:34 »
CX-3 กับ CX-5 ละกันครับชอบช่วงล่างหนึบๆ
ส่วน XV กับ Forester ยังไม่เคยลอง

ถ้าโซนยุโรป
Macan
X4
GLC-Coupe

ออฟไลน์ northu

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 22:04:22 »
Forester : ผู้ใหญ่ สุขุมนุ่มนวล

CX5 : วัยรุ่น ขับรถไว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 13:12:08 »
นุ่มด้วย มั่นใจด้วย ผมให้ Forester นะ

ออฟไลน์ Doctorpook

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 16:39:07 »
เพิ่งถอยForester2.0IPมาได้2อาทิตย์ เชียร์ครับ นุ่มแน่นขับดีมาก อาจจะดีกว่าCivicในแง่นุ่มนวลและเงียบ ขับสบายจริงๆ
ดีกว่าPPVอย่างFord Everestที่ใช้อยู่แล้ว ก็นับว่าดีสำหรับรถแบบนี้ชนิดเทียบกันไม่ติดเลย ถ้าไม่ได้มีปัญหากับรูปร่างหน้าตาซึ่งสำหรับผมดูนานๆว่ามันก็คลาสสิกดี
ตอนนี้ใช้มายังไม่นานไม่เจอเสียงก็อกแก็กอะไรเลย(เพราะผมเกลียดเสียงรบกวนภายในชนิดถ้ามีมากต้องอยู่กันไม่ได้เลยทีเดียว)
แต่เสียงจากลมด้านข้างมีบ้างแต่ไม่มากนัก เสียงจากกระจกหน้าน้อย แต่เสียงจากยางกับพื้นถนนยังแพ้Everestครับ
เครื่องเสียงให้เสียงที่ยังไม่ดีนักแพ้Everestอีกเช่นกัน การกินน้ำมันเท่าที่ขับมา2ถังไม่ประหยัด แต่ก็ไม่ถึงกับซดถ้าไม่ขับเร็วมาก ได้ราวๆ11.5(วิ่งเเฉลี่ยทางไกล120/ชั่วโมงสลับกับในเมืองบ้างแต่ส่วนใหญ่ทางไกล)
ถ้าจะซื้อรถราคาประมาณนี้(1.4+-)ก็น่าจะลองขับเจ้าSubieก่อนจะตัดสินใจในขั้นตอนสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ MrEinluxe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 21:33:13 »
เป็นโจทย์ใน 2 สัปดาห์ก่อนเลยครับ อยากหารถยกสูงที่เกาะ เพราะขับทางเขาเยอะ

ไปลอง CX5 vs forester

CX5 -> ผมว่าให้อารมณ์คล้ายเก๋งที่ขับอยู่เดิมครับ ขับง่าย คล่องตัว ของเล่นเยอะ ช่วงล่างตึงตังหน่อย ทัศนวิสัยดูค่อนข้างแคบ

Forester -> ขับนุ่ม แต่ไม่ยวบ มีฐานให้ลองลุยโคลนที่ลึกพอสมควร ขับผ่านไปได้สบายๆ เลยครับ ทัศนวิสัยโปร่ง ที่เก็บของด้านหลังกว้างกว่า

สุดท้าย เลือก forester ไป ถึงแม้จะขับครั้งแรกแล้วชิน CX5 มากกว่า เพราะได้ขับสี่ (คิดว่าเกาะถนนดีกว่า) + ความโปร่งของห้องโดยสารและที่เก็บของ

เมื่อวานขับเส้นทางขอนแก่น - เชียงใหม่ forester คุมโค้งได้ดีมากครับ ไปเรื่อยๆ เกือบทุกโค้งเอาอยู่หมด ขับทางไกลสบายจริง ผ่านทางที่เป็นหลุมเป็นบ่อก็สบายๆ ครับ เสียอย่างเดียว ช่วงทางชันขึ้นเขา หากต้องการให้ความเร็วต่อเนื่อง ต้องกดคันเร่งยาวตลอด กด paddle เกียร์ลง รอบขึ้นแต่ความเร็วขึ้นไม่มาก อุณหภูมิน้ำมันเครื่องก็ขึ้นเร็วเลยครับ ผ่อนคันเร่งก็ความเร็วตกอีก แต่ถ้าช่วงถนนทั่วไป ไม่ชันมาก สบายครับ คิดว่าคิดถูกครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 22:09:41 »
เชียร์ subaru forester ครับ (ส่วนตัว) แต่แฟนบอกให้ออก civic turbo rs

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 10:19:44 »
ส่วนตัวผมลองขับ SUV/PPV ราคาไม่เกิน 2 ล้าน มาแล้วทุกรุ่น ผมเรียงลำดับ 4 ลำดับแรกดังนี้

1. Kia Sorento สมรรถนะดี ขับดี นั่งสะบาย พื้นที่เยอะ คันนี้ชอบมากครับ
2. Mazda CX-5 ขับดีมากกกก แต่เบาะหลังไม่ค่อยสะบายเท่าไหร่
3. Everest 3.2
4. XV กับ Forester ถ้าจะเลือกค่ายนี้ผมเอา Forester ตัวแรง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nor.Kitidet.K

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 07:40:10 »
จากที่ทดลองขับมา CX5 เหมือนเก๋งแต่งซิ่งแต่ดันเด้งนิดๆ Hyundai tuscan ชอบพวงมาลัยที่สุด Forester เฉื่อยเพราะเกียร์(จริงๆ ก็ไม่อืดเท่าไรหรอก) แต่ช่วงล่างมันให้ตัวมากไปนิด ถ้าชอบและว่าเหมือนเก๋งที่สุด นั่งสบายที่สุด ผมเลือก Kia Sorento อีกเสียงครับ