ผู้เขียน หัวข้อ: การ Drift ช่วยลดเวลาในการเข้าโค้งได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 6744 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
คือส่วนตัวเข้าใจมาตลอดว่าการ Drift ทำให้ไม่ต้องลดความเร็วลงมาก

แต่พอมาสังเกตดีดี ก็รู้สึกว่าตอนที่รถแถและ drift รถก็ไม่ได้เคลื่อนไปข้างหน้าเร็วมากนัก

และมองว่า ถ้าช่วงล่างดีดี ก็น่าจะเข้าโค้งได้โดยที่ไม่ต้อง Drift โดยที่ไม่เสียเวลามากนักถึงแม้จะต้องชลอรถ

หรือบางทีอาจจะเร็วกว่า Drift ด้วยซ้ำ

เลยกลับมาสับสนว่าการ Drift ในขณะเข้าโค้งสำคัญแค่ไหน เหมาะกับรถหรือการแข่งขันประเภทใดครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: การ Drift ช่วยลดเวลาในการเข้าโค้งได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:26:07 »
เท่าที่แข่งมาหลายสนาม การดริฟท์ทำให้ทำเวลาได้ช้าลงครับ

Gran Turismo นะ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: การ Drift ช่วยลดเวลาในการเข้าโค้งได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:38:30 »
Drift ไม่ได้ทำให้เข้าโค้งเร็วขึ้น
แต่มันคือ ศิลปะการบังคับรถ คับ

จะเข้าโค้งให้ไวต้องเลี้ยวให้น้อยที่สุด หาจุด apex แล้วประคองคันเร่งรักษากำลังเครื่องยนต์ไว้ให้มากที่สุด
ต้องใช้ความชินทาง
ถนนสาธารณะ ขับอย่างมีสติก็พอคับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
Re:การ Drift ช่วยลดเวลาในการเข้าโค้งได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:42:00 »
แค่บนทางฝุ่นเท่านั้นครับ เห็นชัดๆก็เข้าโค้งลักษณะตัว U

ขับบนทางเรียบๆ แบบแข่ง circuit ล้อสลิปไป 2วิ นี่จะโดนแซงเอา

หรือถ้าเห็นเขาหักพวงมาลัยแก้อาการ oversteer ก็เพราะมาเร็วเกินไปเลยบานออกมาก พยายามดึงรถกลับให้อยู่ในทางเท่านั้น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:47:15 »
ดริฟนี้ช้ากว่านะครับถ้าแข่งรถแบบจับเวลานี่ แต่เนื่องด้วยบางทีมันจำเป็นเพราะรถมันหลุดเลยต้องดริฟแก้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:02:29 »
ดริฟท์ ก็เหมือน ยิมนาสติก ลีลา ครับ ;)

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:21:36 »
เท่าที่ดูจากพวก Super car ,Hyper car หรือบรรดารถธงของค่ายต่างๆที่พยายามทำ Lap Record ในสนาม Nürburgring ผมก็ไม่ยักจะเห็นเขาดริฟท์กันนะครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:30:00 »
สำหรับ Time Attack, การ Drift นั้นถือว่าเป็นการเสียหายครั้งยิ่งใหญ่ครับ
การ Drift คือศาสตร์แห่งการ Control ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:34:11 »
ถ้าเคยเห็น GTR Drift ที่ความเร็ว 300km/h+ แล้วจะบอกว่า Drift ช้าหรือเร็ว ยังไง

แต่ที่สำคัญ Drift มันแน่ๆ คือ ยาง จะหมดเร็วขึ้นและอุณหภูมิสูงขึ้นแน่ๆ แค่ไหน อยู่กับ spec ของยางด้วย  และมีโอกาศเสียการ control เยอะมากครับ ขนาด D1GP Japan มือโปรๆ ยังมีพลาดให้เห็นออกบ่อย

ทำให้การแข่งขันนั้นต้องคำนึงถึง "ยาง" เป็นอันดับต้นๆ ครับ รถพอๆ คนขับพอๆ กัน แต่ใคร save ยางได้นานกว่า ก็มี % ชนะสูง

ถ้าเข้าใจไม่ผิด การแข่งขันทั่วไป เขาใช้เทคนิค Grip ครับ นอกจากจะเป็น event ของ Drift โดยเฉพาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 11:36:09 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:34:47 »
ลองดู WRC ครับ ทุกวินาทีมีค่า

หากเป็นโค้ง U หรือโค้ง V มันต้องดริฟท์เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 12:12:58 »
ยิ่งดริฟ รถยิ่งช้าลงนะครับ ลองดูรถแข่งทางเรียบ ไม่มีใครดริฟซักคน เพราะทำให้เสียเวลาต่อรอบไป

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 12:21:48 »
ขอบคุณทุกท่านคร้าบบบ เห็นภาพครับ

แบบว่าดูใน Fast 1 & 2 ไม่เห็นการ Drift ในระหว่างการแข่งในหนังเท่าไหร่

แต่พอมี Fast 3 Tokyo Drift หลังจากนั้นก็ Drift กันกระจาย ทั้งๆที่ผมก็มองว่ามันทำให้ช้ากว่าการเข้าโค้งปกติ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 13:16:25 »
ถ้ารถขับหน้าหรือขับสี่ที่มีอาการหน้าดื้อมากๆ การดึงเบรคมือให้ท้ายออกนิดๆมาบาล้านซ์เวลาเข้าโค้งแคบๆก็ช่วยเรื่องเวลาต่อรอบได้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 13:53:52 »
มันขึ้นกับ friction ระหว่างยางกับถนนด้วยป่าวคับ

ถ้าสนามแข่งทางเรียบ friction ระหว่างยางกับถนนมันมากพอ ให้ขับแบบ grip ได้ เขาก็จะขับแบบ  grip เพราะมันไปได้เร็วกว่า

แต่พอสนาม rally เนี่ย friction ของยางกับพื้นมันน้อย  ถ้าจะขับ grip มันก็จะคงต้องไปแบบช้ามาก เขาเลยต้องสาดแบบ drift ไปเลยหรือปล่าว
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 14:36:28 »
ผมแยกเป็น2สนาม

หากทางเรียบ ดริฟไปคงคว่ำตาย แพ้ชาวบ้านเขา
หากเป็นWRC จำเป็นต้องดริฟครับ

..ขงเบ้ง ไม่ได้กล่าว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ The_Kr!s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 16:11:08 »
การดริฟไม่ได้ทำให้เข้าโค้งได้เร็วขึ้น...
แต่มันทำให้เข้าโค้งได้สนุกมากขึ้น...

เคอิชิ ซึชิยะ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 16:24:22 »
ผมว่าถ้ารถยังไปกับโค้งได้โดยไม่เสียการควบคุม เข้าแบบปกติเร็วกว่า
แต่ดริปจะช่วยกรณีที่วิ่งในแบบปกติแล้วเกินลิมิตที่รถจะควบคุมได้

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 17:39:24 »
เส้นทางแบบWRC ต้องเข้าแบบdrift จะทำเวลาได้เร็วกว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 17:58:12 »
น่าจะขึ้นกับถนนด้วยนะครับ ทางเรียบไม่น่าช่วยอะไร

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 17:59:53 »
การดริฟไม่ได้ทำให้เข้าโค้งได้เร็วขึ้น...
แต่มันทำให้เข้าโค้งได้สนุกมากขึ้น...

หน้าลุงลอยมาเลย ::)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 22:09:32 »
โค้งหักศอกหักมุมทั้งหลายใน WRC ผมมองว่ามันออกแนวดริฟก็ไม่ใช่ จิมคาน่าก็ไม่เชิงนะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 23:02:30 »
โค้งหักศอกหักมุมทั้งหลายใน WRC ผมมองว่ามันออกแนวดริฟก็ไม่ใช่ จิมคาน่าก็ไม่เชิงนะครับ
ขอความรู้เพิ่มหน่อยครับ
ผมเข้าใจมาตลอดว่า จิมคาน่าคือดริฟแบบหนึ่งอะไรแนวๆนั้น

ขอความแตกต่างนิดหนึ่งครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ Pattisth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 23:43:08 »
ดูนาทีที่ 5:10 เป็นต้นไปครับ

<3 skyactiv

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 08:18:17 »
WRC เท่านั้นครับ นอกนั้นตำรา หรือว่ามือโปร ไม่แนะนำให้ดริฟท์กัน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 10:28:30 »
ดูนาทีที่ 5:10 เป็นต้นไปครับ

ชัดเจนมากครับ ขอบคุณครับผม  ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 12:04:51 »
ผมเข้าใจมาตลอดว่า จิมคาน่าคือดริฟแบบหนึ่งอะไรแนวๆนั้น

ดริฟ เป็นวิธีการ ขับ รถแบบนึง
จิมคาน่า เป็นการ แข่ง รถแบบนึงครับ คล้ายๆขับรถผ่านสิ่งกีดขวาง แล้วจับเวลาแข่งกันครับ

จิมคาน่า จริงๆไม่ต้องดริฟก็ได้ แต่ด้วยสนาม สิ่งกีดขวางที่เอามาตั้ง ทำให้ดริฟกันเยอะ คนดูก็สนุกไปด้วย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 16:48:27 »

ดริฟ เป็นวิธีการ ขับ รถแบบนึง
จิมคาน่า เป็นการ แข่ง รถแบบนึงครับ คล้ายๆขับรถผ่านสิ่งกีดขวาง แล้วจับเวลาแข่งกันครับ

จิมคาน่า จริงๆไม่ต้องดริฟก็ได้ แต่ด้วยสนาม สิ่งกีดขวางที่เอามาตั้ง ทำให้ดริฟกันเยอะ คนดูก็สนุกไปด้วย
โอเครครับผม ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 11:51:25 »

;D ;D ;D ;D ;D ;D
หน้าลุงลอยมาเลย ::)