ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของ W213 AMG Dynamic ที่น่าจะเป็นเกือบทุกคัน  (อ่าน 16849 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ได้เจอเพื่อนใหม่ในเว็บหนึงที่ออก E220d AMG Dynamic W213 เหมือนกันมาเลยได้พูดคุย ก็ได้พบว่ารถมีปัญหาคล้ายๆกัน รวมทั้งได้แอบคุยกับ ช่างเทคนิค ของ MBTH นอกรอบว่ามีลูกค้าหลายคนบ่นในเรื่องคล้ายๆกัน

1.กลไกตัวปรับเปิดปิดอากาศด้านในช่องแอร์ด้านขวา ทำจากพลาสติก หากเมื่อจอดรถในที่อุณหภูมิภายนอก 30องศา ขึ้นไป แล้วสตาร์ทรถเปิดแอร์พอแอร์เริ่มเย็น พลาสติกในช่องแอร์จะมีหดขยายตัวของวัสดุภายใน ทำให้มีเสียงตอนขับใหม่ๆ เสียงประมาณแอร์ติดผนังตามบ้านที่พออุณภูมิเปลี่ยนแล้วมีเสียง "แปะ" หรือ "แกล๊บ" แต่พอขับไปซักพักไม่เกิดขึ้นอีก

2. ลายไม้ตกแต่ง ช่องคอนโซลกลาง ฟิตติ้งมาไม่ดีทำให้บางคันเกิดเสียง อันเนื่องมาจาก วัสดุสองชนิดมาชนขบกัน คือ ไม้จริงๆ กับ พลาสติก (คันผมไม่ดัง)

3. E220d รุ่นนี้ค่อนช้างใช้วัสดุที่มีพลาสติกมาเป็นส่วนประกอบเยอะกว่ารถในระดับเดียวกัน แต่ดันใส่ผสมกับวัสดุอื่นๆด้วยซึ่งช่วงการตัดต่อกันของวัสดุทำได้ไม่ดีนัก ทำให้เวลาอุณหภูมิในช่องโดยสารเปลี่ยนแปลงจะได้ยินเสียงการหดขยายตัวของวัสดุ

4. ช่วงล่างหลังย้วยแต่ก็นุ่มพอได้ E220d เหมาะที่จะเป็น Cruiser แล่นยาวๆไกลๆ (ผู้สูงอายุนั่งแล้วไม่บ่น แถมชอบเพราะไม่เมารถ แต่บ่นว่าเบาะแข็ง ผมแก้ไขโดยซื้อ Car comforter ของ Tempur)  มากกว่าจะเป็นรถ Time attack ที่จะยัดโค้งสนุก บอกเลยว่าช่วงล่างของ Impreza หน้าแมว โช็คเดิมเปลี่ยนสปริง ใส่ล้อ 17 ยาง RE003 เข้าโค้งเดียวกันได้ดีกว่า

ถามว่าปัญหาที่พบนั้น ถือว่าเป็น Major defect ไหม ผมคงตอบว่า "ไม่" แต่คงบอกได้เต็มปากว่า ความใส่ใจในรายละเอียดที่ Daimler AG ใส่ลงไปในรถรุ่นนี้ (คันผมนำเข้า จากเยอรมัน) ถือว่าน้อยกว่า E-class เมื่อ 10 ปีที่แล้ว

เบรคดัง กับ ในปัด ผมถือตามหลายๆคนว่าไม่ใช่ Defect เป้นเป็นลักษณะเฉพาะของยี่ห้อ

ทั้งหมดก็ขอให้เอาไว้ใช้เป็นข้อมูลเพื่อตัดสินใจสำหรับใครที่กำลังมองๆรถ Executive car สักคัน

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
Re: ปัญหาของ W213 AMG Dynamic ที่น่าจะเป็นเกือบทุกคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 23:39:01 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ที่บ้านกำลังเล็งๆรุ่นนี้อยู่พอดี คงต้องไปลองขับอย่างจริงจังก่อนตัดสินใจ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: ปัญหาของ W213 AMG Dynamic ที่น่าจะเป็นเกือบทุกคัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 02:09:16 »
ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ

เห็นด้วยอย่างมากเรื่อง
วัสดุ ภายใน คือมันสวยในรูป แต่พอไปสักผัสจริง ด้วยฟอร์มโค้งๆ
มันเปนพลาสติกกลวงๆแปลกๆ มันให้ความรู้สึกห่วยกว่าภาพที่เห็นมากๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 07:38:39 »
ขอบคุณครับ

ผมเห็นด้วยนะ รถสมัยนี้ ลดต้นทุนกันจนบางครั้งทำให้รถดูไม่คุ้มราคาเลย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 08:40:50 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 09:28:56 »
บ้านเขาโอกาสที่จะได้ทดสอบกับอุณหภูมิสูงมีน้อยมาก แถมการวิ่งทดสอบก็คงไม่ได้ประกอบวัสดุจริงอะไรมากมาย รถขายจริงถึงได้เจอเสียงกุกกักให้หมดอารมณ์  :(

ผมยังไม่เจอเสียงกุกกักให้กวนใจเหมือนกัน หวังว่าระยะยาวไม่อยากเจอด้วย ยุคพลาสติกครองโลก  :-X
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 09:52:12 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อย่าว่าแต่E classเลยครับ  Quattroporte รถเพื่อนผมเวลาเจอทางปูนเขย่าๆหน่อยขอบประตูหลังก้ลั่นเหมือนกัน ทำใจครับรถสมัยนี้
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 10:23:29 »
เดี๋ยวนี้ทำอะไรกันฉาบฉวย คนก็ฉาบฉวย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 10:48:54 »
มันเป็นเพราะว่าสมัยนี้เน้นการใช้วัสดุ recycle หรือเปล่าครับ (ลกโลกร้อง)

รถยนต์ ไม่ว่าจะแบรนด์หรูหรือไม่หรู ก็จะเจอกับพลาสติกแบบนี้เหมือนกันหมด

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 10:59:45 »
Car comforter ซื้อจากใหนครับ

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:22:04 »
ขอถามเพิ่มเติมครับ
เกียร์ 9G ตัวใหม่นี้เวลาออกตัวแล้วเปลี่ยนเกียร์จากD1เป็น D2 ยังรู้สึกกระตุกเหมือน 7G มั้ยครับ ??
พอดีใช้ที่เป็น 7G อยู่ เวลาออกตัวมันกระตุกมากมาย ผมเซ็งมากๆครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 15:25:18 »
Car comforter ซื้อจากใหนครับ

ฝากเพื่อนซื้อที่ AUS แล้วให้ส่งไปรษณีย์มาให้ครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 15:56:40 »
เกียร์ 9G ตัวใหม่นี้เวลาออกตัวแล้วเปลี่ยนเกียร์จากD1เป็น D2 ยังรู้สึกกระตุกเหมือน 7G มั้ยครับ ??
พอดีใช้ที่เป็น 7G อยู่ เวลาออกตัวมันกระตุกมากมาย ผมเซ็งมากๆครับ

มีเฉพาะตอนเข้าเกียร์ จาก N ไป D ที่จะมีกระตุกเล็กๆ แต่น้อยมากๆ พอออกตัววิ่งแล้วเนียนและต่อเนื่องดี วิ่งยาวๆใกล้เคียง CVT มาก

wildstocks

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 15:58:51 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อย่าว่าแต่E classเลยครับ  Quattroporte รถเพื่อนผมเวลาเจอทางปูนเขย่าๆหน่อยขอบประตูหลังก้ลั่นเหมือนกัน ทำใจครับรถสมัยนี้

ช้ำใจหนักมาก ที่บ้านซื้อ Vios ให้เซลล์ที่ร้าน เงียบกริ๊บ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 16:24:45 »

มีเฉพาะตอนเข้าเกียร์ จาก N ไป D ที่จะมีกระตุกเล็กๆ แต่น้อยมากๆ พอออกตัววิ่งแล้วเนียนและต่อเนื่องดี วิ่งยาวๆใกล้เคียง CVT มาก

ของผม C250 coupe  จะกระตุกมากตอน D2 > D3   และจาก  N>D  จะกระตุกนิดๆ
แต่ถ้าออกตัวแรงๆไปเลยจะไม่กระตุก
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

AuNaraKa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 21:43:41 »
ถือว่าลด cost เพราะเค้าก็ให้ส่วนลดทีละ 5 แสนกว่าๆ เลยแล้วกันครับ ลดเยอะแบบนี้ทุนคงมาไม่เท่าไหร่ ก็ไม่แปลกใจกับคุณภาพภายในนะครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 05:41:35 »
แล้วคนซื้อราคาเต็มหละ