ผู้เขียน หัวข้อ: Review Mitsubishi Pajero Sport 2WD GT 2016 น้องอุ้ยตะลุยเมือง = v =  (อ่าน 97449 ครั้ง)

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
Re: Review Mitsubishi Pajero Sport 2WD GT 2016 น้องอุ้ยตะลุยเมือง = v =
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 12:40:54 »
ฝั่งด้านซ้าย จะเป็นช่องทึบแบบนี้
ด้านบนทั้ง2ข้าง จะมีรู เอาไว้ใช้กับผ้าม่านบังห้องสัมภาระ(ต้องพับแถว3)
มิได้แถมมาให้ในรถ ต้องไปซื้อข้างนอกเอา ราคาก็หลายบาทอยู่
แต่ถ้าใช้ม่านแล้ว จะสามารถเอ็นแถว2ได้แค่ระดับ3 เท่านั้นครับ
ดังนั้น ท่านผบ. อนุมัติแล้วว่า ถ้าจะนั่งแถว2เมื่อไร ห้ามเอาม่านมากางเด็ดขาด (แล้วจะซื้อมาทำไมเนี่ย   :'()
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

• **
Re: Review Mitsubishi Pajero Sport 2WD GT 2016 น้องอุ้ยตะลุยเมือง = v =
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 12:44:44 »
มาเปิดท้ายกันดูหน่อย ถ้านั่งแถว3 ที่เก็บของจะมากมีแค่ไหน

ประตูท้าย มีรูเอาไว้ให้จับปิดแบบนี้ ได้ไม่เปื้อนมือตอนปิด
แต่ต้องปิดแรงหน่อย เพราะประตูท้าย ค่อนข้างปิดยาก
จะว่าไป รุ่นหน้าแถมประตูไฟฟ้ามาเลยแล้วกันนะครับ
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 12:51:14 »
ของใส่ได้ประมาณนี้เลย ได้แค่นี้ ใส่กระเป๋าเดินทางได้นิดหน่อย ถ้ามาครบคน นั่งทุกแถว
สงสัยต้องมีนอนกอดกระเป๋ากันแน่เลย (ไม่ติดแร็ค)
ถาดท้ายไม่ใช่ของติดรถนะครับ เดิมๆจะเป็นผ้า

ด้านใต้เป็นช่องเก็บของ ใส่ของได้เยอะพอสมควร
ยิ่งพวกเครื่องมือช่วยชีวิตเบื้องต้น เอามายัดไว้ได้เลย
เปิดข้างในจะเป็นที่ไขเอายางอะไหล่ลง ปกติก็ไม่น่าจะค่อยได้ใช้

ด้านขวาจะมีที่เก็บประแจ และแม่แรงยกรถอยู่ด้านใน
โดยการเปิดแผ่นพลาสติกนี่ออกมา อุปกรณ์ใส่ถุงไว้มีสายรัดเลย จะได้ไม่เกิดเสียกระทบ

พับเบาะทั้งหมด ก็สามารถขนของได้พอสมควร
ขนจักรยานล้อ 18นิ้ว ไม่ต้องถอดล้อได้ แต่ว่าต้องคำนวณหาทางเข้าดีๆหน่อย เพราะช่องท้ายจะแคบ
ปัจจุบันขนอิฐ หิน ดิน ทราย เออ สรุปนี่ใช้แทนกระบะเลยใช่ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2016, 10:37:13 โดย mairuna »

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 12:54:45 »
เบาะนั่งแถว 3 กันจะประกอบกับคืน ต้องใช้แรงกระแทรกพอสมควร
ไม่รู้ว่าล็อคมันทำมาแบบนั้นหรือว่ามีปัญหา เพราะถ้าไม่แรงพอ วิ่งๆไปมันก็ดีดกลับ

พนักพิง ไหนก็มีพื้นที่น้อย ก็เลยทำให้สามารถเอนได้
เพิ่มพื้นที่ให้นั่งสบายอีกหน่อย ก็ดีเหมือนกัน

แต่ถ้าเอนแล้ว พื้นที่เก็บของด้านหลังก็จะเอนหายไปด้วยเหมือนกัน
ดังนั้น ถ้าเอน ก็ใส่กระเป๋าอ้วนๆไม่ได้อีก

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 12:58:20 »
รถเอง มีจอหลังเล่นดีวิดีแยกได้
ดังนั้นเลยมีหูฟังอินฟาเรสแถมมาให้ 2 ตัว พร้อมรีโมท เอาไว้ให้สร้างโลกส่วนตัวอยู่ด้านหลัง
ก่อนหน้านี้สักประมาณ2ปี เคยไปดูรถกับผบ. ไปดูXV ตอนนั้นแถมจอหลัง
มีคำพูดที่ติดอยู่ในหัวมาว่า "จอหลังจะมีไปทำไม เดี๋ยวก็เอาแต่ดูหนัง ไม่สนใจกันในรถ"
จากวันนั้นถึงวันนี้ ผ่านมา 2ปี สรุปว่า กลืนน้ำลายตัวเองไปเรียบร้อยแล้วครับ  ::) ::) ::) ::)
(ทุกเช้าเลย ไม่เคยจะมีตุ๊กตาหน้ารถ มีแต่คุณนายอยู่หลังรถ :'( :'( :'()

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:06:41 »
แอร์หลัง ปิดเปิดได้จากตรงนี้เลย
แต่อุณหภูมิจะควบคุมตามคนขับ ดังนั้น ถ้าคนขับขี้หนาวละก็ เหอๆ ทะเลเดือด

จอกลาง พร้อม DVD แยกอิสระจากข้างหน้า
แต่สามารถส่งเสียงไปด้านหน้าได้ เพื่อให้ออกที่ลำโพง (ไม่มีภาพออกไปนะ)
แต่จะเล่นได้แต่หนัง DVD ไม่สามารถเล่นไฟล์หนังได้นะ
ส่วนแผ่น ไม่แท้ก็อ่านได้ ซีรี่ย์เกาหลีเต็มหลังรถเลย ปลอมทั้งนั้น (อุ้ย อย่าเอ็ดไปนะครับ จุ๊จุ๊)

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:09:29 »
เอาหล่ะครับ เริ่มเข้าไปสู่พื้นที่ของพระเจ้าแห่งโลกน้อยๆคันนี้กัน
ส่วนผู้คุมเหนือหัวพระเจ้าอีกทีนั้น ทิ้งไว้ข้างหลังก่อน มะ มะ

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:13:20 »
ประตูเปิดได้กว้างเท่ากันกับข้างซ้าย
รายละเอียดเหมือนกันเลย สำหรับแผงประตู ยกเว้นสวิตซ์กระจกเท่านั้น
มีที่จับโหน เบาะไฟฟ้า แต่ไม่มีที่โหนบนหัว (เหมือนรุ่น4wdจะมีหรือป่าวไม่แน่ใจ แต่ตอนไปเทสมันมี)

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:21:09 »
แผงควบคุมอยู่ตรงนี้
มีปุ่มสตาร์ท ปรับกระจก ปิดเปิดเซ็นเซอร์FCM ถอยหลัง และ ESP
(เข้าใจว่าสำหรับเซ็นเซอร์ทุกอย่าง ถ้าปิด เมื่อสตาร์ทรถใหม่ จะเปิดเอง ไม่รู้ยังงัย ยังไม่ได้ลองครับ)

ที่เปิดถังน้ำมันอยู่ตรงนี้ เปิดผิดประจำ นึกว่าฝากระโปรง
ข้างๆ เป็นช่อง OBD เลย ไม่ได้ปิดอะไร เสียบพวกตัวเช็คมันจะทำให้รถรวนป่าวไม่รู้ ยังไม่เคยลอง

ที่เปิดฝากระโปรงต้องล้วงเข้าไปอีก อยู่ข้างขา

คันเร่งไฟฟ้า และเบรคแบบมีช่วยเสริมแรง
คันเร่งมันจะสั่น เวลา FCM ทำงาน ตอนเตือน และที่แน่ๆ ตอน FCM มันเบรคทีไร หัวทิ่มทุกที :'(
ด้านล่างเห็นเป็นฉนวนแบบนั้นเลย ไม่ได้เก็บงาน หรือมีอะไรปิดทับ

ช่องเก็บของข้างขา จะต่างจากข้างซ้ายตรงที่มีช่องเล็กๆ
เอาไว้เสียบกุญแจไว้ในช่อง เพื่อสตาร์ทรถ กรณีรีโมทแบตหมด

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:26:20 »
เอาหล่ะ เข้าไปนั่งดูกันดีกว่า

พวงมาลัยปรับขึ้นลง และเข้าออกได้
มีปุ่มฟังชั่นต่างๆ ปรับเสียง เปลี่ยนแทรก เปลี่ยนโหมดของวิทยุ ทางซ้ายเป็นครุซคอนโทรล
และpaddle shift เอาไว้เล่นเกียร์ได้

ก้านปัดน้ำฝนเป็นแบบอ้อโต้ แต่เซ็นเซอร์อ้อโต้ บางทีก็ไม่ค่อยได้ใจเท่าไร
ฝนเต็มกระจก บางทีก็ไม่ยอมปัดสะที แต่รวมๆแล้วก็ใช้ได้

ฝั่งขวาเป็นไฟเลี้ยว ไฟหน้าเปิดอ้อโต้ หมุนก็เป็นไฟตัดหมอก แต่ตัดแค่ข้างหน้าเท่านั้น ข้างหลังม่ายยยยยยยย มี

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:32:41 »
เกียร์ 8สปีด พร้อมเบรคมือไฟฟ้า
ตัวเกียร์เป็นแบบลากลง ไม่เหมือนไททัน เป็นแบบขั้นบันได
แต่ปกติผมก็ไม่ได้มองเกียร์อยู่แล้ว มองที่จอไมล์เอา เกียร์แบบไหนก็เหมือนกัน ;) ;) ;)

ตัวเกียร์เอง สามารถปรับเกียร์เองได้ โดยโยกหัวเกียร์ไปซ้าย ดันขึ้นหรือลง
แต่ว่าจะเล่นเกียร์ ต้องดูรอบหน่อย เพราะมันบังคับรอบในการเข้าเกียร์อยู่
เลือกเข้าเองนี่เพลินไม่ได้เลย เกียร์ช่วงมันสั้น สับกันมึนเลย
ส่วนเลขเกียร์จะปรากฎที่ไมล์ เปลี่ยนจากDเป็นตัวเลข
เล่นบ่อยอยู่ แรกๆบ้าเห่อแบบนี้ เหมือนvoice control หลัง ใยแมงมุมเกาะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2016, 10:44:25 โดย mairuna »

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:39:16 »
ด้านหน้ามีที่วางแก้ว 2 ช่อง
แต่วางไม่มีที่วางของเลย บางทีผมวางบนหัวเกียร์บ้าง

ที่ท้าวแขน อันใหญ่ดี แต่มันสั้น และเลื่อนไม่ได้
จึงไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร เพราะตำแหน่งที่ปรับถ้านั่งให้ไม่เมื่อยนั้น ไม่อยู่ในตำแหน่งที่ท้าวแขน
ส่วนใหญ่ เอามือจับเกียร์แทน ยังกะขับเกียร์กระปุก

เปิดที่ท้าวแขนมา จะมีที่วางถาด
จุดประสงค์ เอาไว้วางมือถือแล้วชาตไฟได้ แต่ปกติผมไม่ได้ใช้
ถ้าไม่ใช่ถาด ก็เสียบเก็บเข้าไปที่ที่ท้าวแขนได้ อย่างน้อยๆ ก็คิดมาแล้วเผื่อคนไม่ใช่

ด้านในเป็นช่องเก็บของใหญ่มากพอสมควร
ใส่หูฟัง 2 อันได้ ยังมีที่เหลือใส่ของอีกเยอะเลย

ภายในมีช่อง USB และ AC ไว้พร้อม
แต่ว่าจะใช้งานตอนขับรถ ถ้าไม่ชินคงไม่เหมาะ เพราะล้วงลึกเหมือนกัน
ผมชินแล้ว เปิดปิดไม่มอง เอาคลำๆเอา ไม่รู้คลำแล้วไฟมันจะดูดไหมนิ

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:44:03 »
แอร์เป็นแบบอ้อโต้ แยกซ้ายขวาด้วย
ก็ใช้งานง่ายดี แต่รู้สึกว่ามันจะเย็นไปหน่อย (หรือว่ามันยังใหม่ น้ำยายังไม่รั่ว  :-X)

การเปิดอ้อโต้ เดิมๆถ้ากดอ้อโต้ มันจะเปิดให้อากาศข้างนอกเข้าเอง
โดยที่เราไม่รู้ตัว !!
วิธีปิดเปิดแบบถาวร ก็อยู่ในคู่มือครับ แต่ดูเหมือนจะเขียนสลับกันหรือป่าวไม่แน่ใจ
เอาเป็นว่าถ้ากดค้างไว้ประมาณ10วิ จะมันกระพริบและร้อง2ที มันจะสามารถตั้งค่าแยกจากauto ได้
ทีนี้ มันก็จะไม่เอาอากาศข้างนอกเข้ามาเองแล้ว นอกจากเราจะเปิดมัน

มีสวิตซ์แอร์หลังติดๆกับที่จุดบุหรี่ เราไม่สูบ ก็เสียบกล้องเข้าไปเลย :-[ :-[ :-[
แต่มีที่จุด แต่คันนี้ไม่มีที่เขี่ยบุหรี่มาให้ หรือว่าจะลืมใส่ 5555

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:47:06 »
เครื่องเสียงเป็นจอสัมผัส พร้อม GPS ในตัว
ฟังเพลง วิทยุ ดูDVD(ขณะจอด) ได้ แต่เสียบหนังจาก USB หรือไฟล์หนังในแผ่นDVD ไม่ได้
และไม่มีช่อง AV ด้วย เป็นอะไรที่น่าน้อยใจจริงๆ
แต่ปกติก็เอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียวอยู่แล้วครับ พวกนั้นเหมือนส่วนที่ผมไม่ได้ใช้(เพราะผมเป็นคนขับ ม่ายยยติดเพิ่มมมม ...ตอนนี้นะ อิๆ)

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 13:52:25 »
อัตราการรับประทานน้ำมัน ไม่รู้จะจดไว้ที่ไหน
จดไว้ในนี้ได้เลยครับ ก็สะดวกดีนะ
คำนวณให้เสร็จเลย ว่าวิ่งกี่กิโลลิตร และกิโลละกี่บาท ไม่ต้องควักมือถืออกมา

แต่ที่น่ากลัวคือ มีตัวเก็บข้อมูลด้วย
ดังนั้นเงียบไว้นะครับ อย่าให้ ผบ.รู้  8) 8)
จะได้ไม่รู้ว่าผมแอบขับหนีไปไหนไกลๆ หรือขับแบบบ้าระห่ำขนาดไหน อุคริ อุคริ
(มีเรื่องน่าสงสัย ไมล์ที่เครื่องเสียงกับรถไม่ตรงกัน รถระยะหายไป300กิโล
ไม่รู้ว่าโดนศูนย์กรอไมล์หรือยังงัย สงสัยอยู่)

จะว่าไป ผมก็ขับไม่เคยเกินเท่านี้เลย
ส่วนใหญ่อยู่ย่านความเร็วที่ 80-100 เอง ก็นะ รถครอบครัว ก็ต้องครอบครัวมาก่อนสิครับ

แต่สิ่งหนึ่ง ผมขอเพิ่มฟังชั่น ให้มันคว่ำหน้าลงได้ไหมเนี่ย
มีแต่เงยหน้า ไม่รู้จะเงยไปทำอะหยั่งอะไรกานนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2016, 10:51:25 โดย mairuna »

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 14:00:25 »
กลับเข้ามาสู่เรือนไมล์กันบ้าง
เรือนไมล์ก็ธรรมดา ดีไซน์แบบเรียบๆ มีเส้นโครเมียมกลมๆ สร้างความหรูหรา
มีบอกฟังก์ชั่นการทำงานต่างๆไว้ ปุ่มที่หน้าไมล์ เอาไว้ปรับแสงเรือนไมล์ ไม่ได้เอาไว้กดเปลี่ยนโหมด
ที่ไม่ชอบคือ ขีดน้ำมัน ทั้งๆที่อุส่าห์ทำเป็นแถบสวยงามแบบนี้แล้ว
แต่ไม่ได้ต่างกับตุ่มๆแบบของไททันเลย คือมันไม่sensitive แบบเข็มที่ค่อยข้างลงแบบละเอียด
มันลดลงแบบเป็นช่องๆ เหมือนของไททัน แค่ทำเป็นแถบเพื่อเพิ่มความหรูหราเท่านั้น
ยังงัยสะ ผมก็ชอบแบบเป็นเข็ม มันอาจจะไม่หรู แต่มันละเอียดมากพอที่จะรับรู้ว่ามันหายไปแค่ไหน

โหมดค่าแสดงผลก็ทั่วๆไป
โลโก้ใบไม้บอกค่าการขับประหยัด trip AB ระยะทางวิ่งได้กว่าน้ำมันจะหมด อัตราเฉลี่ยต่างๆ
แต่มีให้ปรับเล่นในนี้นิดๆหน่อย เช่นเสียงไฟเลี้ยว ถ้าเวอร์ชั่นหน้ามีอัพซอฟแวร์เพิ่มเสียงไฟเลี้ยว ผมจะไปอัพเพิ่มนะ อิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2016, 21:52:30 โดย mairuna »

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 14:05:05 »
กระจกข้าง เป็นอะไรที่ดูธรรมดา แต่ผมติดใจตั้งแต่ขับเฟียสต้าแล้ว(มีอีกหลายคันที่เคยขับ แต่จำไม่ได้ละ)
คือกระจกที่เพิ่มมุมมองให้กับการมองเห็น แม้คันนี้จะไม่มี
แต่ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือป่าว ว่ามันคือหลักการณ์คล้ายๆกัน
กระจกด้านที่ติดตัวรถ จะเป็นสามเหลี่ยมเข้ามา
ผมใช้จุดนี้ตั้ง โดยให้ตัวรถอยู่ในสามเหลี่ยมนั้น เพื่อเพิ่มมุมมองให้กับกระจกส่วนที่เหลือ
ไม่รู้ว่ามะโนไปเองไหม แต่ผมว่าก็ดีกว่าเป็นสี่เหลี่ยมธรรมดา
หรืออาจจะเป็นแค่เพราะออกแบบจัดหมุนไว้ด้านล่าง เลยทำให้พื้นที่กระจกเป็นแบบนั้นไปเอง 555 อันนี้ก็ไม่รู้นะ

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 14:09:58 »
เข้า Night Mode กันเล็กน้อย
เปิดประเด็นด้วยไฟท้ายอันแสนน่ารักอันยาวนี้เลยดีกว่า
ไม่รักก็เกียจกันไปเลย
ไฟเลี้ยวและไฟถอย อยู่ในตรงหัวด้านบนของเครื่องหมายอะไรเอ่ย โดยตรงกลางของเครื่องหมายเป็นไฟเบรค
เดาเอาว่า ปลายหางด้านล่าง น่าจะเป็นไฟตัดหมอกหลัง แต่ในไทยไม่มี

ไฟประตู เอาไว้เตือนได้ และเอาไว้ส่องพื้นด้านล่างได้ด้วย ก็ถือว่ามีก็ดี ไม่มีก็ติดเอง :P
แต่ไม่มีไฟส่องเท้าในรถเลย สงสัยต้องแอบไปจัดการเองสะละ

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 14:14:25 »
ไฟหน้าเป็น DRL แบบเป็นเส้นอยู่ภายในโคมไฟเลย
ตอนแรกก็สงสัย หาไฟหรี่ไม่เจอ ไม่รู้อยู่ไหน
แต่พอเปิดไฟหรี่เท่านั้น

จะdim ไฟDRL ลงทันที
ในภาพน่าจะมองไม่ต่างกัน เหๆ
แต่เหมือนบริเวณทางด้านซ้ายในภาพของต้นๆเส้น ความสว่างจะยังสว่างอยู่ ไม่รู้คิดไปเองหรือป่าว

เปิดไฟหน้า โปรเจคเตอร์หลอด LED ก็จะติด
ปรับไฟอัตโนมัติ เมื่อมีการบรรทุก ทำให้หน้ายก ไม่ได้เลี้ยวตามองศาโค้ง หรือปรับแสงหลบชาวบ้านแต่อย่างไร

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 14:18:13 »
ไฟภายใน ก็จะออกโทนสีแดงๆ ตามตัวอักษร และปุ่มต่างๆ

เซ็นเซอร์หลัง ก็เตือนแยกตามมุมรถเลย ก็ดี จะได้รู้ว่าด้านไหนมันใกล้จะเสียวแล้ว ::)

รุ่นนี้จะมีแค่กล้องมองหลัง จากการใช้งาน ในที่มืด ถือว่าแสดงผลออกมาได้ดีมากเลย
สว่างชัดได้ใจ แม้แสงน้อย (หรือผมใช้แต่กล้องติดเองห่วยๆมาก็ไม่รู้)

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 14:35:16 »
สรุปหลังจากการใช้งานผ่านมาประมาณ 8พันกิโลเมตร

การควมคุม
-พวงมาลัยพอใช้ได้ แต่ไม่ค่อยคม และสะท้านทุกผิวถนน
-หมุนพวงมาลัยสุด มักจะไม่คืน ก็แก้ด้วยการหมุนไม่สุด
-ถ้าไม่มีการเคลื่อนที่ในระดับนึ่ง พวงมาลัยมักจะไม่ค่อยคืน

ช่วงล่าง
-ช่วงล่างรู้สึกว่าค่อนข้างแข็ง บางจังหวะก็ย้วยๆ แต่ถ้าเข้าใจจังหวะโยนมันแล้ว ก็สามารถเข้าโค้งได้ดีในระดับหนึ่ง
-รู้สึกเหมือนมีเสียงการเสียดสี ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว แต่ก่อนจะ5พันโลได้ยินมาตลอด
-ไม่เคยลองความเร็วสูงว่าจะเป็นอย่างไร เพราะผมเน้นมาเป็นรถครอบครัว ก็ขับแบบตาลุงแก่ๆ

อัตราเร่ง และเกียร์
-ช่วงรอบต่ำกว่า1,500 ไม่ค่อยมีแรง แต่หลังจากนั้นก็พอได้อยู่ แต่ผมว่าEVอืดกว่าเยอะนะตัว2.2 เหๆ
-อยากเกรี้ยวกราดก็สามารถเรียกตีนผีออกมาจากคันนี้ได้
  เท่าที่เคยครั้งสองครั้ง เป็นอะไรที่น่ากลัวมาก เพราะด้วยรถใหญ่ และมันเร่งตามที่ผมต้องการ
  รู้สึกทำให้ตัวเองน่ากลัวสำหรับชาวบ้านที่ใช้ถนนร่วมกัน
-ตอนจะเบรค ช่วงเปลี่ยนเกียร์ 2ไป1 มักจะเกิดการกระตุก จริงๆผมไม่อยากให้มันเปลี่ยนลงเลย
  แต่พอเปลี่ยน ทำให้ต้องเปลี่ยนระดับการเบรค เพื่อเพิ่มความราบลื่นในการเบรค
-เกียร์กระตุกบ้างบางจังหวะ
-เกียร์เปลี่ยนเอง แม้จะเปลี่ยนเอง แต่มันจะตัดลงเองเหมือนกัน ถ้าขับทั่วไป แทบจะเรียกได้ว่า กดแค่ปุ่มเพิ่มเกียร์

ปัญหา
-เสียงก๊อกๆแกล๊บๆ ที่วิทยุ ตอนอุณหภูมิเปลี่ยน แต่ก็เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง
-เสียงเสียดสีด้านหลัง ไม่รู้ตรงไหน หาไม่เจอ

นอกเหนือจากนี้ ก็แนะนำให้ไปลองขับดูเองดีกว่า
เพราะความพอใจแต่ละคนนั้นไม่เหมือนกัน เหมือนเทคนิคในการขับขี่ของแต่ละคน

ขอบคุณที่ติดตามรับชมนะครับ
ขออภัยด้วย หากข้อมูลใดผิดพลาด ติชมกันได้ครับ
เขียนขึ้นมา เพราะชอบที่จะเขียน เขียนแล้วมันสนุกดี หวังว่าคงมีอะไรมาให้รีวิวกันอีกต่อไปในครั้งหน้าครับ
ราตรีสวัสดิ์  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2016, 14:46:08 โดย mairuna »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 22:02:32 »
ขอบคุณครับ
รุ่นนี้ตอนออกมาใหม่ๆผมหยี๋ไฟท้ายมากเลย แต่พอนานๆไปโคตรชอบครับ สวยมว๊าก
ด้านหน้าไม่ต้องถามสวยอยู่แล้ว ด้านข้างขออีกนิดยังไม่ค่อยลงตัว
ส่วนภายในผมรับได้นะเรียบๆดี แต่ถ้าดีขึ้นอีกนิดก็จะดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 22:24:24 »
สรุปได้ตรงไปตรงมาดีครับ

ส่วนตัวผมเห็นด้วยในส่วนของพวงมาลัยที่เป็นจุดอ่อนของรุ่นนี้เลย คือไม่คม และรับรู้แรงสั่นสะเทือนมาถึงมือ (คลอน)

อันที่สองคือเหยียบเบาๆแตะๆ รอบไม่เกิน 1500 แรงไม่ค่อยมี   ขับในเมืองรถติดๆเหนื่อยเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 12:07:59 »
สวิตซ์กระจกบานหลังก็เป็นธรรมดา ดำเรียบๆ ง่ายๆเลย
เนื้อพลาสติกภายใน จะว่าไป ดูไม่ค่อยดีเท่าไร
แต่เป็นรั้วรอยง่ายด้วย และที่สำคัญเวลาเป็นริ้วรอยแล้วเห็นชัด :'(

เจ้าสวิตช์นี้ มีแสงเรืองๆ เวลากลางคืน เวลาเราเปิดไฟหรี่ไหมครับ ???

รถสวยครับผม

ออฟไลน์ raknajupjup

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 12:47:39 »
รถสวยคับ ขอบคุณสำหรับรีวิววละเอียดดมากๆๆเลยคับ  ชอบๆๆอ่านจากผู้ใช้จริง

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 15:58:30 »
ขอบคุณครับ
รุ่นนี้ตอนออกมาใหม่ๆผมหยี๋ไฟท้ายมากเลย แต่พอนานๆไปโคตรชอบครับ สวยมว๊าก
ด้านหน้าไม่ต้องถามสวยอยู่แล้ว ด้านข้างขออีกนิดยังไม่ค่อยลงตัว
ส่วนภายในผมรับได้นะเรียบๆดี แต่ถ้าดีขึ้นอีกนิดก็จะดีเหมือนกัน
ไฟท้ายนี่ผมก็เป็นนะ ด่าทุกครั้งที่เห็น สุดท้ายจบที่มันเฉยเลย ::) ::) ::)

สรุปได้ตรงไปตรงมาดีครับ

ส่วนตัวผมเห็นด้วยในส่วนของพวงมาลัยที่เป็นจุดอ่อนของรุ่นนี้เลย คือไม่คม และรับรู้แรงสั่นสะเทือนมาถึงมือ (คลอน)

อันที่สองคือเหยียบเบาๆแตะๆ รอบไม่เกิน 1500 แรงไม่ค่อยมี   ขับในเมืองรถติดๆเหนื่อยเลย
ผมไม่ค่อยเท่าไร เดิมก็ช้าแบบหนืดๆประจำ ไม่ค่อยชอบแบบออกตัวไวๆ

เจ้าสวิตช์นี้ มีแสงเรืองๆ เวลากลางคืน เวลาเราเปิดไฟหรี่ไหมครับ ???

รถสวยครับผม
ขอบคุณครับ ไม่เรืองแสงครับดำสนิท ใช้วิทยายุทธเอา ::) ::) ::)

รถสวยคับ ขอบคุณสำหรับรีวิววละเอียดดมากๆๆเลยคับ  ชอบๆๆอ่านจากผู้ใช้จริง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 11:07:11 »
ผมใช้รุ่น 4wd อยู่ เห็นด้วยกับรีวิวทุกข้อเลยครับ รีวิวได้ละเอียดมากๆ

- พวงมาลัย อันนี้ผมมองเป็นจุดด้อยเลย ความเร็วต่ำหนัก ความเร็วสูงมันโหวงๆ สะท้านมือ แถมคลอนอีกต่างหาก
    - ไฟหน้าความเข้มแสงน้อยครับ ดูเหมือนมันจ้านะ แต่แสงมันขาวเกิน ส่องถนนนี่ มันดูกลืนไปหมด ยิ่งไฟสูงแสงยิ่งกลืนหายไปเลย  อยากจะเอาไป retrofit ใส่ projector กับหลอด xenon ใหม่ซะจริงๆ
    - Fcm ลองตั้งไว้ที่ near ดูครับ ระยะมันตรวจจับที่ประมาณ 2-3 เมตร
    - รุ่น 4wd รอบต่ำ มันหน่วงๆ อืดๆมากกว่ารุ่น 2wd อีกครับ ขับในเมืองถ้าไม่กดคันเร่งเยอะๆ ความเร็วจะไต่ขึ้นช้าพอสมควร
    - เบาะคนนั่งด้านหน้า สบายจริงครับ ผบ ผมนั่งทีไร หลับตลอด   ถ้าเดินทางไกลๆเธอจะโดดไปอยู่เบาะหลังแล้วก็เปิด dvd ดู ใส่หูฟัง   ปล่อยให้ผมเป็นคนขับรถไปซะงั้น 555

สวัสดีทุกๆคนครับ

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 16:17:42 »
ผมใช้รุ่น 4wd อยู่ เห็นด้วยกับรีวิวทุกข้อเลยครับ รีวิวได้ละเอียดมากๆ

- พวงมาลัย อันนี้ผมมองเป็นจุดด้อยเลย ความเร็วต่ำหนัก ความเร็วสูงมันโหวงๆ สะท้านมือ แถมคลอนอีกต่างหาก
    - ไฟหน้าความเข้มแสงน้อยครับ ดูเหมือนมันจ้านะ แต่แสงมันขาวเกิน ส่องถนนนี่ มันดูกลืนไปหมด ยิ่งไฟสูงแสงยิ่งกลืนหายไปเลย  อยากจะเอาไป retrofit ใส่ projector กับหลอด xenon ใหม่ซะจริงๆ
    - Fcm ลองตั้งไว้ที่ near ดูครับ ระยะมันตรวจจับที่ประมาณ 2-3 เมตร
    - รุ่น 4wd รอบต่ำ มันหน่วงๆ อืดๆมากกว่ารุ่น 2wd อีกครับ ขับในเมืองถ้าไม่กดคันเร่งเยอะๆ ความเร็วจะไต่ขึ้นช้าพอสมควร
    - เบาะคนนั่งด้านหน้า สบายจริงครับ ผบ ผมนั่งทีไร หลับตลอด   ถ้าเดินทางไกลๆเธอจะโดดไปอยู่เบาะหลังแล้วก็เปิด dvd ดู ใส่หูฟัง   ปล่อยให้ผมเป็นคนขับรถไปซะงั้น 555

ข้อสุดท้าย แน่นอนจริงๆ ผมโดนทุกเช้าครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NETGEAR98

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 16:37:09 »
รีวิวดีมากคับ ภาพสวย กระชับ ได้ใจความดี

สรุปได้ดี ไม่อวย ไม่ด่า ว่าตามเนื้อผ้า

ทำดีชม ไม่ดีก็ติ ตรงดีอ่า

ทำอีกเยอะๆ นะ

รออ่าน และรอชมคับ :-* :-* :-*

ออฟไลน์ paddymarket

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 11:51:06 »
สอบถามคุณ mairuna ครับว่าทำไมถึงเลือก pajero ครับ

ทำไมไม่เป็น fortuner , everest หรือ mu x ครับ อ้อลืม trialblazer อีกตัว

เพราะตอนนี้ผมกำลัง จะซื้อรถ ppv ครับ กำลังเปรียบเทียบอยู่

ขอบคุณสำหรับ review และความคิดเห็นครับ