ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง น้ำมันเครื่องหมดอายุหรือไม่  (อ่าน 5786 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cnx_man

• Newbie
  • *
พอดีวันนี้ไปซื้อ น้ำมันเครื่องยี่ห้อหนึ่งมา
แล้วหลังจากซื้อมา เหลือบไปเห็น วัน-เดือน-ปี
ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่า  มันเป็นวันผลิต หรือ หมดอายุ
แล้วถ้ามันหมดอายุ สมควรเอาไปเปลี่ยนหรือพอจะทนใช้ได้ครับ

ต่อไปผมคงต้องดู รายละเอียดให้ดี ก่อนซื้อครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: สอบถามเรื่อง น้ำมันเครื่องหมดอายุหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 17:13:25 »
เท่าที่ค้นดู ปกติโมตุลจะระบุ Manufactured Date ครับ และรับประกันคุณภาพไม่ต่ำกว่า 2 ปี จากวันที่ผลิต

ซึ่งถ้าเขียนไว้แบบนั้น ตาม กม. การติดฉลากทั่วไป ก็คือการบอกเป็นนัยๆ ว่า ไม่ได้ระบุวันหมดอายุ ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: สอบถามเรื่อง น้ำมันเครื่องหมดอายุหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 22:10:18 »
  ถามต่ออีกหน่อยครับ รถที่จอดมากๆ แต่ใช้น้ำมันสังเคราะห์แท้ มีคนบอก 1.5ปีเปลี่ยนก็ได้ (รถวิ่งปีนึงไม่ถึง 1,000 โล)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 06:18:46 »
  ถามต่ออีกหน่อยครับ รถที่จอดมากๆ แต่ใช้น้ำมันสังเคราะห์แท้ มีคนบอก 1.5ปีเปลี่ยนก็ได้ (รถวิ่งปีนึงไม่ถึง 1,000 โล)

ถ้าไม่ได้อารมณ์ประมาณ ตอนเอามาวิ่งละซัดยาวๆ หนักๆ ผมว่าสบายนะ เสื่อมสภาพยังไงก็คงไม่แย่ แต่กันเหนียว ใช้สังเคราะห์แท้ตัวถูกพวกเกรดรถบ้านพอนะคร้บ ไม่ต้องเอาพวก Ester มาเชียว
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 11:28:40 »
รถผมวิ่งปีละ 1500โล เปลี่ยนทุกๆ ปีครึ่งถึงสองปีก็ไม่มีปัญหาครับ ทำแบบนี้มาแปดปีแล้ว สำคัญว่ารถต้องเอามาขับทุกสัปดาห์ให้อุณหภูมิน้ำมันเครื่องขึ้นมาในระดับใช้งานปกติเพื่อให้น้ำที่ตกค้างในนั้นระเหยออกไป บางทีก็ต้องมีกดๆบ้าง ขับยาวบนทางด่วนบ้าง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 12:38:40 »

ถ้าไม่ได้อารมณ์ประมาณ ตอนเอามาวิ่งละซัดยาวๆ หนักๆ ผมว่าสบายนะ เสื่อมสภาพยังไงก็คงไม่แย่ แต่กันเหนียว ใช้สังเคราะห์แท้ตัวถูกพวกเกรดรถบ้านพอนะคร้บ ไม่ต้องเอาพวก Ester มาเชียว

ขอบคุณครับ 555 ห้ามซัดใช่ไม๊ 555

รถผมวิ่งปีละ 1500โล เปลี่ยนทุกๆ ปีครึ่งถึงสองปีก็ไม่มีปัญหาครับ ทำแบบนี้มาแปดปีแล้ว สำคัญว่ารถต้องเอามาขับทุกสัปดาห์ให้อุณหภูมิน้ำมันเครื่องขึ้นมาในระดับใช้งานปกติเพื่อให้น้ำที่ตกค้างในนั้นระเหยออกไป บางทีก็ต้องมีกดๆบ้าง ขับยาวบนทางด่วนบ้าง

ขอบคุณครับ พยายามขับให้ได้ทุกสัปดาห์อยู่ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ