ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามว่าเครื่องบินพาณิชย์สามารถเร่งความเร็วจนออกนอกโลกได้มั้ยครับ  (อ่าน 61866 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
ที่พูดๆกันคำว่านอกโลกนี้กี่กิโลกันครับ ตามไม่ทัน

คงแค่หลุดจากชั้นบรรยากาศมั้ง ไม่งั้นถ้าหมายถึงพ้นแรงโน้มถ่วงของโลกต้องวิ่งได้ไกลกว่าไปดวงจันทร์
https://krutussanee.wordpress.com/%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%87/%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%96%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87/

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าจะได้ครับ เพราะเพดานบินสูงสุด ของเครื่องบิน พานิชย์ทั่วๆ ไปอยู่ ที่ประมาณ 41,000-44,000 Feet(แล้วแต่รุ่น) 
ที่บินเกินจากนั้นไม่ได้เพราะ ยิ่งสูง ความกดอากาศยิ่งเบาบาง ไม่เพียงแต่มมีผลกระทบกับเครื่องยนต์  แต่มีผลกับโครงสร้างตัวถังด้วย
เพราะภายในเครื่องบิน จะมีการปรับ ความกดอากาศใว้ไม่ให้เกิน 6-8,000 Feet

แล้วมันเกี่ยวยังไง? ลองนึกดูว่า ข้างในเครื่องบิน ความกดอากาศ หนาแน่นกว่าข้างนอกเครื่องบิน ย่อมมีแรงกระทำจากความกดอากาศภายใน ไปดันตัวถังให้พองขึ้น ถ้าบินเกินจากเพดานบินสูงสุด อาจทำให้โครงสร้างเสียหาย หรือ ตัวถังแตกเป็นเสี่ยงๆ ได้
ถ้ายังนึกไม่ออกว่าเป็นไง ให้ซื้อขนมถุงๆ อย่างพวกเลย์ หรือคอนเน่  ที่มีการอัดลมใว้ภายใน  แล้วขับรถขึ้นเขา ขึ้นดอยสูงๆ จะเห็นได้ชัดเจนว่า ถุงขนมพองกว่าปกติ เพราะความกดอากาศภายนอกเบาบางกว่า  ;) ;)

ออฟไลน์ XyteBlaster

ตอบคำถามแรก ไม่ได้ครับ .. เงื่อนไขหลักคือ ไม่มีอากาศครับ

ที่จรวดออกไปนอกโลกได้ เพราะว่าพก Oxygen (เหลว แข็ง) ใส่ถังออกไปเองครับ ..  ไม่ต้องใช้ของข้างนอกเหมือน เครื่องเจ๊ต ครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป

เพิ่มเติม : บอลลูนน่าจะลอยไปได้แค่ขอบบรรยากาศครับแต่ก็ขึ้นกับความทนทานของวัสดุที่ใช้ทำบอลลูนด้วย เพราะบอลลูนลอยได้ด้วยก๊าซที่เบากว่าอากาศยิ่งลอยสูงความกดอากาศก็จะลดลงเรื่อยๆบอลลูนก็จะขยายตัวออกเรื่อยๆ จนถึงจดที่ตัวบอลลูนทนไม่ได้ก็ระเบิดครับ

ไม่ใช้นะครับ บอลลูนที่ใช้กันกับลูกโป่งสวรรค์คนละเรื่องกันครับ ลูกโป่งสวรรค์อัดด้วยก๊าซที่เบากว่าอากาศจริง แต่บอลลูนลอยได้ด้วยอากาศร้อนครับ(สังเกตุมีเครื่องพ่นไฟใต้บอลลูนเหนือกระเช้าที่คนนั่ีงไป) เพราะฉะนั้นบอลลูนจะลอยูงได้แค่ที่อากาศร้อนจะมีแรงยกตัว ถ้าขึ้นไปสูงมากๆอากาศด้านบนเย็นลงเรื่อยๆจนทำให้อากาศในบอลลูนเย็นบอลลูนก้จะไม่ลอยขึ้นอีกต่อไปเพราะขาดแรงยกตัวครับ(ที่ 35000ฟุต อุณหภูมิติดลบ 42องศาเซลเซียสนะครับ)
[/quote]

แหะๆ ผมลืมนึกถึงบอลลูนแบบใช้อากาศร้อนไปเลยครับ นึกถึงบอลลูนตรวจอากาศที่มันลอยขึ้นไปถึงขอบบรรยากาศแล้วมันก็พองบวมเป่งแล้วก็แตกออก   

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมเคยอ่านหนังสือความรู้รอบตัวสำหรับเด็ก (ที่แปลจากภาษาญี่ปุ่น) เมื่อประมาณ 20 ปีที่แล้ว หน้าปกเป็นรูปถ่ายใต้หัวเครื่องบิน Boeing 747-100 ในหนังสือเล่มนั้นมีเนื้อหาบางส่วนเขียนเปรียบเทียบการบินออกนอกโลกว่าทำไมจรวจถึงบินออกนอกโลกได้ และทำไมเครื่องบินทั่วไปถึงบินออกนอกโลกไม่ได้ เหตุผลคืออวกาศไม่มีทั้งออกซิเจนที่ช่วยในการเผาไหม้ของเครื่องยนต์เครื่องบินปกติและไม่มีอากาศสำหรับการดูด-อัด-ดันครับ แต่ที่จรวจสามารถบินออกนอกโลกได้เพราะมีออกซิเจนเหลวหรือสารช่วยการเผาไหม้ให้สามารถเผาไหม้เชื้อเพลิงให้เกิดพลังงานพอที่จะผลักตัวเองออกไปนอกโลกได้

แก้ไขเพิ่มเติม
-----
นี่ไง หนังสือชุดนี้ล่ะครับที่ผมเคยอ่าน ชื่อเล่ม "ล้อและปีก" (เล่มที่เจ็ด นับจากขวาไปซ้าย)

Source: http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=7912
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2016, 17:36:13 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ JeansZ

ไม่ได้ครับ เครื่องบินรบความเร็วเหนือเสียงก็ไม่ได้ เพราะยิ่งขึ้นไปสูง อากาศจะยิ่งเบาบาง เมื่อขึ้นไปเกินขีดจำกัดเพดานบิน ของเครื่องบินรุ่นนั้น เครื่องอาจดับได้ เพราะอากาศไม่พอเผาไหม้

มีเครื่องยนต์เพียงชนิดเดียวที่สามารถใช้ในที่ไม่มีอากาศได้ คือ เครื่องยนต์จรวด

อย่างกระสวยอวกาศ ถ้าบินขึ้นไปเองก็ออกสู่อวกาศไม่ได้ ต้องใช้จรวดส่ง แต่ตอนกลับร่อนลงมาได้แบบเครื่องบินปกติ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Jacob

ไม่ใช้นะครับ บอลลูนที่ใช้กันกับลูกโป่งสวรรค์คนละเรื่องกันครับ ลูกโป่งสวรรค์อัดด้วยก๊าซที่เบากว่าอากาศจริง แต่บอลลูนลอยได้ด้วยอากาศร้อนครับ(สังเกตุมีเครื่องพ่นไฟใต้บอลลูนเหนือกระเช้าที่คนนั่ีงไป) เพราะฉะนั้นบอลลูนจะลอยูงได้แค่ที่อากาศร้อนจะมีแรงยกตัว ถ้าขึ้นไปสูงมากๆอากาศด้านบนเย็นลงเรื่อยๆจนทำให้อากาศในบอลลูนเย็นบอลลูนก้จะไม่ลอยขึ้นอีกต่อไปเพราะขาดแรงยกตัวครับ(ที่ 35000ฟุต อุณหภูมิติดลบ 42องศาเซลเซียสนะครับ)

มันลอยเพราะความร้อนทำให้อากาศในบอลลูนขยายตัว เมื่อความหนาแน่นอากาศน้อยก็เลยเบาแล้วลอยขึ้น แต่เมื่อถึงจุดที่ชั้นบรรยากาศเบาบางกว่าอากาศในบอลลูนมันก็ไม่ลอยต่อ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ตอบกันสนุกกว่าคุยเรื่องรถอีก 5555
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Fly to dream

ต่อให้มีอากาศเหลือเผาไหม้ก็หนีแรงหนีศูนย์ไม่ไหวครับ รู้สึกต้องมีความเร็ว 2 หมื่น 3 พันกว่า กิโลเมตรต่อชั่วโมง ถึงจะหลุดพ้นได้

ส่วนเครื่องบินโดยสารนี่ 45,000ฟุต นี่อากาศเบาบางเกินไปแล้วครับ เกินกว่านี้ต้องมีหน้ากากออกซิเจนแล้ว ปกติพวกเครื่องบินโดยสารส่วนตัวเค้าจะบินกัน สูงสุด 45,000ฟุต ไม่เกินนี้ครับ ถ้าเครื่องบินโดยสารที่บินกันทั่วไป บินกันสูงสุดที่เคยเห็นใน Flightradar24 คือ 43,000ฟุต พวก A350 /B787 เค้าบินกัน
แต่ที่เห็นคือเที่ยวบินส่งมอบครับ ถ้ามีผู้โดยสารเต็มๆ สูงสุดนี่ 41,000 ไม่เคยเห็นเกินนี้ เพราะอากาศมันเบาบางลง คนจะเริ่มไม่สบายตัว
และที่พูดถึง 45,000ฟุต คือมีให้เห็นตอน 9/11 Boeing 747-200 AF1 บินขึ้นไปถึงระดับนั้นครับ

ส่วนเครื่องบินที่เป็นเครื่องบินที่บินไปสูงสุดคือ MIG 25 ของ โซเวียตครับ ที่ 123,520 ฟุต ตอนนั้นโซเวียตไม่มีจรวดที่สามารถทำลายดาวเทียมของอเมริกาได้ จึงต้องสร้างเครื่องบินรบบินให้สูงที่สุดเพื่อไปยิงจรวดไปทำลายดาวเทียม (เป็นแนวคิด)

แต่ถ้าให้นับอีกรุ่นมันเป็นกึ่งๆเครื่องบิน และยานอวกาศคือยานของ Virgin คือ SpaceShipOne มันใช้เครื่องยนต์จรวดบินสูงขึ้นไปจากเครื่องบินปล่อยมันออกมา ขึ้นไปได้ 367,490 ฟุต
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย