ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA WISH กับ HONDA CRV โฉมปัจจุบัน ... ช่วงล่าง ต่างกันมากมั๊ยครับ  (อ่าน 6011 ครั้ง)

ออฟไลน์ KITTYBEAR

• Newbie
  • *
คือ พี่สาว(เพื่อนร่วมงานที่ออฟฟิต) ใช้ TOYOTA WISH มาตั้งแต่สมัยป้ายแดง จนถึงปัจจุบัน ... แกชอบมาก
ขับออกต่างจังหวัดบ้าง เดือนละ 1-2 ครั้ง กรุงเทพ - ระยอง ใช้ความเร็วประมาณ 120 - 140

ตอนนี้ รถมันเก่าแล้ว แกอยากจะเปลี่ยนรถ ที่คล้ายๆกับ WISH ครับ
แต่รถเซกเม้นท์นี้ มันไม่ค่อยมีคัวเลือก

ตอนแรก ผมก็แนะนำ CAMRY ไปครับ
ผมคิดว่า รถเก๋ง เรื่องขับเร็วมันดีกว่า ช่วงล่างก็โอเคกว่า
เพราะแกบอกว่า ชอบโตโยต้า แล้วก็ขับรถเร็ว
ที่สำคัญ มีคุณพ่อคุณแม่นั่งด้วย จะได้นั่งสบายๆ

แต่ แกบอกว่า แกไม่ชอบรถเก๋ง อยากได้รถยกสูง
ก็เลยแนะนำ NISSAN X-TRAIL , SUBARU XV , FORESTER ไป
แกไม่ชอบแบรนด์เหล่านี้เลยครับ
( FORTUNER ก็ไม่ชอบด้วยครับ )

ตอนนี้ แกกำลังสนใจ HONDA CRV โฉมปัจจุบัน
แต่แกก็ยังไม่มั่นใจช่วงล่างของ ฮอนด้า ครับ
ซึ่งข้อนี้ ผมก็เห็นด้วยว่า ช่วงล่างของโตโยต้า ดีกว่าฮอนด้ามาก

จำได้ว่า พี่แพน/พี่จิมมี่ เคยบอกว่า ช่วงล่างของ CRV gen3 ดีกว่า CRV โฉมปัจจุบัน
และ ช่วงล่างของ HRV ก็ยังดีกว่าด้วย ( ตอนนี้ ผมใช้ HRV อยู่ครับ )

ก็เลยไม่รู้ว่า พี่แกจะรับได้มั๊ย เพราะผมก็บอกกับพี่ว่า
ผมก็ไม่ค่อยปลื้ม ช่วงล่างของ HRV ซักเท่าไหร่ มันตึงตังมาก
แต่โดยภาพรวม ผมยังโอเคกับมัน เพราะว่า ผมไม่ได้ขับรถเร็วเกิน 120 อยู่แล้ว ถ้าไม่ใช่ตอนเร่งแซง

อยากจะรบกวนถามครับว่า มีท่านใด เคยขับ WISH แล้วได้มาขับ CRV โฉมปัจจุบัน บ้างครับ
ช่วงล่าง มันต่างกันเยอะมั๊ยครับ และความต่างอื่นๆเป็นยังไงบ้างครับ
มันน่าจะโอเค มั๊ยครับ ถ้าจะเปลียนจาก TOYOTA WISH มาใช้ HONDA CRV โฉมปัจจุบัน

หรือว่า มีรถยี่ห้ออะไรอีก รุ่นไหนอีก ที่พอจะแนะนำได้บ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ

ปล.ตอนนี้ พี่สาวแกก็ยังไม่รีบซื้อครับ
เพราะผมบอกว่า CRV จะเปลี่ยนโฉมปีหน้า ให้ลองรอดูโฉมใหม่ก่อน เผื่อจะชอบ
ถ้าไม่ชอบ ก็ซื้อโฉมปัจจุบันที่จะตกรุ่น ได้ส่วนลดเยอะอีก

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
ถ้าไม่มี Wish ก็น่าจะเป็น Rav4 เพราะ Fortuner พื้นฐานกระบะแล้ว ไม่น่าเอา innova พื้นฐานกระบะมาอีก พี่โตควรมี SUV พื้นฐานเก๋งบ้าง

จะแนะนำ CX-5 ก็ดันมีคนแก่นั่งหลัง ไม่งั้นก็ต้อง Mitsubishi Delica เป็น MPV ประตูสไลด์ด้วย แต่ราคาแพงและไม่มีใครพูดถึง (เลยไม่รู้ช่วงล่างเป็นไง ยังขายอยู่ป่าวไม่รู้)

• Newbie
  • *
ถ้าไม่มี Wish ก็น่าจะเป็น Rav4 เพราะ Fortuner พื้นฐานกระบะแล้ว ไม่น่าเอา innova พื้นฐานกระบะมาอีก พี่โตควรมี SUV พื้นฐานเก๋งบ้าง

จะแนะนำ CX-5 ก็ดันมีคนแก่นั่งหลัง ไม่งั้นก็ต้อง Mitsubishi Delica เป็น MPV ประตูสไลด์ด้วย แต่ราคาแพงและไม่มีใครพูดถึง (เลยไม่รู้ช่วงล่างเป็นไง ยังขายอยู่ป่าวไม่รู้)

ใช่เลยครับ พี่แกบอกว่า อยากได้ Rav4 ... แต่ผมก้ฟันธงกับพี่ไปแล้วว่า ไม่ต้องรอเลย มันไม่มาแน่นอน
ส่วน MAZDA ตอนแรกแกสนใจ CX-3 ครับ แต่ผมบอกว่า อย่าเลย รถมันเล็ก มีพ่อแม่นั่งด้วย ไม่แนะนำอย่างแรง
ถึงแม้ มันจะขับสนุก ช่วงล่างดี ถูกใจเท้าหนักอย่างพี่แน่ๆ ( พี่สาวอายุ หลัก4ปลายๆแล้วครับ)
ผมเลยบอก ถ้าชอบ CX-3 พี่ลองขยับไป CX-5 มั๊ย ... แกตอบว่า ไม่ชอบครับ ... เป็นซะงั้นไป  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2016, 10:46:11 โดย KITTYBEAR »

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่า ให้แกไปลองทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่อยู่ใน list ทั้งหมดดีกว่าครับ ไม่ว่าจะชอบหรือไม่ชอบก็ตาม

ออฟไลน์ mewzabahl

TOYOTA HARRIER 2.0ไม่ไฮบริท

ถ้าไม่ติดเรื่องราคากับ7ที่นั่ง ต้องชอบแน่ๆๆ

ออฟไลน์ 2k

ผมว่าปัญหาอยู่ที่การปิดกันเรื่องยี่ห้อของเค้านะครับ ถ้าอยากได้ช่วงล่างดีก็ต้องดูมาสด้าแต่ถ้ามาสด้าด้านหลังไม่ถูกใจก็ต้องซูบารุที่มีระบบขับสี่เอาอยู่ในหลากหลายรูปแบบถนน แต่ถ้าเน้นต้องโตโยต้าเท่านั้นก็ต้องไปดูแฮริเออร์หรือไม่ก็เล็กซัสNXแทนแล้ว  :-X เรื่องที่ชอบขับรถเร็วผมก็ว่าไม่เหมาะนะแม้จะขับต่างจังหวัดก็ตาม ยิ่งมีพ่อแม่ไปด้วยแล้วยิ่งต้องเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้น ผมเคยเห็นโตโยต้าปราโด้ลงเกาะกลางถนนทั้งๆที่เป็นทางเรียบๆตรงยาวๆมาแล้ว กับความเร็วไม่ประมาทดีกว่าครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
ผมว่าปัญหาอยู่ที่การปิดกันเรื่องยี่ห้อของเค้านะครับ ถ้าอยากได้ช่วงล่างดีก็ต้องดูมาสด้าแต่ถ้ามาสด้าด้านหลังไม่ถูกใจก็ต้องซูบารุที่มีระบบขับสี่เอาอยู่ในหลากหลายรูปแบบถนน แต่ถ้าเน้นต้องโตโยต้าเท่านั้นก็ต้องไปดูแฮริเออร์หรือไม่ก็เล็กซัสNXแทนแล้ว  :-X เรื่องที่ชอบขับรถเร็วผมก็ว่าไม่เหมาะนะแม้จะขับต่างจังหวัดก็ตาม ยิ่งมีพ่อแม่ไปด้วยแล้วยิ่งต้องเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้น ผมเคยเห็นโตโยต้าปราโด้ลงเกาะกลางถนนทั้งๆที่เป็นทางเรียบๆตรงยาวๆมาแล้ว กับความเร็วไม่ประมาทดีกว่าครับ  :)

เรื่องยี่ห้อรถนี่ เห็นด้วยเลยครับ ... แต่ก็พอเข้าใจได้ครับ
พอพี่เค้าเริ่มสนใจ CRV ผมก็ค่อนข้างเห็นด้วยกับเค้าครับ เพราะมันเป็นรถครอบครัวดี

ผมก็บอกแกไปแล้ว เรื่องขับเร็ว  อายุปุนนี้แล้ว พี่จะรีบไปไหน ขับชิลล์ๆก็ได้
ถ้าพี่ไม่จำเป็นต้องขับรถเร็วขนาด 140 ... ผมว่า HRV ก็พอได้อยู่ ขับในเมืองสบายๆกว่าเยอะเลย
( ตอนแรก แกก็สนใจ HRV ครับ ... แต่ผมบอกว่า ไม่เหมาะกับคนชอบขับรถเร็ว แกก็เลยไปเล็ง CRV แทน )

ปล.เวลาที่ พ่อแม่ นั่งด้วย แกขับเร็วปกติครับ ไม่เกิน 100 ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยนั่ง wish บ่อยๆเพราะพี่ที่ทำงานก็ยังใช้อยู่ปกติทุกวัน แถมช่วงล่างใช้แบบเดิมๆด้วยไม่เคยเอาไปแต่งเพิ่ม
ช่วงล่างตึงๆแต่วิ่งเร็วหน่อยแล้วยังโอเคแบบ wish ผมกลับนึกถึง Prius กับ CX-5 นะ อารมณ์มันคล้ายๆกัน

ช่วงล่าง CR-V ผมว่าไม่แย่หรอก เห็นขับกันทั่วบ้านทั่วเมือง แต่สายเร็วสายมุดคงจะไม่ชอบอาการยวบยาบของมันเวลาหักพวงมาลัยเร็วๆแล้วท้ายมันออกอาการ

ออฟไลน์ rotaryman

CRV ไงครับ ผมเชื่อว่าคนขับรถรุ่นนี้ตีนผีกว่านางมีเยอะนะเขาก็ขับกันทั้งบ้านทั้งเมือง ถ้าช่วงล่างเอาไม่อยู่จริงๆก็ไปเปลี่ยนโชคกับสปริงเลยครับ

ปล. ถ้าเปิดใจรับยี้ห้ออื่นได้ ผมว่าคงได้รถที่ถูกใจจริงๆแน่ครับ

ออนไลน์ SM.

ดูท่าทางจะจบยาก 555 คงต้องให้แกไปลองเยอะๆหน่อยครับ บางทีคนไม่ได้สนใจเรื่องรถ เค้าจะคิดไม่เหมือนกับคนที่ติดตามตลอด ความคิด การตัดสินใจเลือกรถ เค้าก็จะไม่เหมือนกับคนที่บ้ารถ

ออฟไลน์ mothsan

Wish มันกระเทือนแต่หนึบเอาอยู่ครับ
เทียบกับ CRV ใหม่ ผมว่า CRV ขับสบาย ละมุนกว่าเยอะเลยนะครับ
Wish อาจจะดูมั่นใจ เพราะในยุคนั้นมันเป็นรถคันแรกที่มี VSA และ TSC ซึ่งสามารถช่วยเวลาฉุกเฉินได้
ซึ่ง ปัจจุบัน CRV ก็มี ยิ่งถ้าเป็น ขับ 4 ยังไงก็ดีกว่า Wish ครับ

ปล. รถคันเก่าใช้ Wish และเคยขับ CRV ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ชอบ CRV ก็ เอา CRV ครับ

• Newbie
  • *
Wish มันกระเทือนแต่หนึบเอาอยู่ครับ
เทียบกับ CRV ใหม่ ผมว่า CRV ขับสบาย ละมุนกว่าเยอะเลยนะครับ
Wish อาจจะดูมั่นใจ เพราะในยุคนั้นมันเป็นรถคันแรกที่มี VSA และ TSC ซึ่งสามารถช่วยเวลาฉุกเฉินได้
ซึ่ง ปัจจุบัน CRV ก็มี ยิ่งถ้าเป็น ขับ 4 ยังไงก็ดีกว่า Wish ครับ

ปล. รถคันเก่าใช้ Wish และเคยขับ CRV ครับ

ชัดเจน เลยครับ ขอบคุณมากครับ  :D

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
ตอบในฐานะคนใช้ crv g4 mc 2.0s ใช้มาจะร่วมปีแล้วครับ 20000กม.  ช่วงล่าง crv  ถ้าขับเรื่อยๆ ไม่เร็วมากจะนิ่มสบายๆ แต่ถ้าทางตรงเหยียบ 140-150 รถก็ยังนิ่งควงคุมง่ายไม่เครียด   ผมว่าพี่สาวคุณรับได้แน่ๆ  แต่ถ้าทางเขาทางโค้งจับเปลี่ยนช็อคอัฟ สปริงแต่ง สักชุดก็จบแล้ว  โดยภาพรวมผมว่าใช้ได้เลยครับยืนยัน

• Newbie
  • *
TOYOTA HARRIER 2.0ไม่ไฮบริท

ถ้าไม่ติดเรื่องราคากับ7ที่นั่ง ต้องชอบแน่ๆๆ

ลองถามแกแล้วครับ ... ยิ้มแก้มปริเลย รถในดวงใจแกเลย ... แต่แกบอกว่า ผมจะช่วยออกเท่าไหร่ล่ะ จบข่าว  ::)

• Newbie
  • *
ตอบในฐานะคนใช้ crv g4 mc 2.0s ใช้มาจะร่วมปีแล้วครับ 20000กม.  ช่วงล่าง crv  ถ้าขับเรื่อยๆ ไม่เร็วมากจะนิ่มสบายๆ แต่ถ้าทางตรงเหยียบ 140-150 รถก็ยังนิ่งควงคุมง่ายไม่เครียด   ผมว่าพี่สาวคุณรับได้แน่ๆ  แต่ถ้าทางเขาทางโค้งจับเปลี่ยนช็อคอัฟ สปริงแต่ง สักชุดก็จบแล้ว  โดยภาพรวมผมว่าใช้ได้เลยครับยืนยัน
[/quote

ขอบคุณคร๊าบบบ  :)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ถ้ารอ 2 ปีได้ก็ ch r  รอไม่ได้มีแค่ crv

ออฟไลน์ J_Serie5

เรื่องยี่ห้อรถนี่ เห็นด้วยเลยครับ ... แต่ก็พอเข้าใจได้ครับ
พอพี่เค้าเริ่มสนใจ CRV ผมก็ค่อนข้างเห็นด้วยกับเค้าครับ เพราะมันเป็นรถครอบครัวดี

ผมก็บอกแกไปแล้ว เรื่องขับเร็ว  อายุปุนนี้แล้ว พี่จะรีบไปไหน ขับชิลล์ๆก็ได้
ถ้าพี่ไม่จำเป็นต้องขับรถเร็วขนาด 140 ... ผมว่า HRV ก็พอได้อยู่ ขับในเมืองสบายๆกว่าเยอะเลย
( ตอนแรก แกก็สนใจ HRV ครับ ... แต่ผมบอกว่า ไม่เหมาะกับคนชอบขับรถเร็ว แกก็เลยไปเล็ง CRV แทน )

ปล.เวลาที่ พ่อแม่ นั่งด้วย แกขับเร็วปกติครับ ไม่เกิน 100 ครับ

ไม่มีรถคันไหน perfect ไปทุกด้านหรอกนะครับ ผมเคยใช้ wish ตั้งแต่ป้ายแดงอยู่พักนึง mag17" เดิมๆถือว่าเกาะในระดับนึงเลย ต่างจาก toyota ที่เคยขับ เกาะกว่า camry ในช่วงนั้นด้วยซ้ำไปครับ เคยซัดหนักๆท้ายจะเริ่มออกก่อน แต่รวมๆแล้วขับสนุกเลยทีเดียว ยกเว้นเรื่องอัตราเร่งที่ถือว่าอืดสำหรับผม

HRV หลักๆด้อยอยู่แค่ 2 ด้านคือ
1 ช่วงล่าง = แก้ได้ด้วยเปลี่ยนโช้คสตรัท tein / h drive / silver ปรับสูงต่ำได้ ปรับแข็งอ่อนได้จากในตัวรถเลย(ติดตัวปรับโช้คด้วยไฟฟ้าเพิ่ม)
2 เบรค = เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดสูง

HRV อัตราเร่งใกล้เคียงกับ CRV แต่ประหยัดงบไปหลายแสน CRV 2.4 EL 1532000 - HRV 1.8EL 1099000 = 433000 ส่วนต่างตั้ง 4 แสนกว่า เอาไปทำส่วนอื่นได้อีกเยอะครับ +คนส่วนใหญ่ มักไม่ค่อยแต่งรถกัน ชอบใช้รถเดิมๆ เลยไม่ค่อยรู้ว่ารถคันนึงถ้าทำเพิ่มจริงๆมันคุ้มค่ามาก ยิ่งพวกทำเบรคและช่วงล่าง ถ้าได้รอดจากอุบัติเหตุครั้งนึงแล้วจะรู้เลยว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป

อีกทางเลือกนึงที่ประหยัดกว่า ถ้ารถเดิมยังสภาพดี เอา Wish คันเดิมที่ใช้อยู่ไปเปลี่ยนอะไหล่บำรุงรักษาให้ครบ ทำช่วงล่าง โช้คสตรัท จานเบรค+ผ้าเบรคเกรดสูง+ยางเกรดสูง ฯลฯ เปลี่ยนให้ครบ ใช้งบไม่เกิน 1 แสนเองครับ

ออฟไลน์ seeker

แนะนำ crv g4 เลยครับ
ถ้าไม่ชอบเปลี่ยน new sr ใส่ ชีวิตจะดีขึ้นอีกเยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอ CRV G5สิ สดใหม่ใช้ยาว

• Newbie
  • *

ไม่มีรถคันไหน perfect ไปทุกด้านหรอกนะครับ ผมเคยใช้ wish ตั้งแต่ป้ายแดงอยู่พักนึง mag17" เดิมๆถือว่าเกาะในระดับนึงเลย ต่างจาก toyota ที่เคยขับ เกาะกว่า camry ในช่วงนั้นด้วยซ้ำไปครับ เคยซัดหนักๆท้ายจะเริ่มออกก่อน แต่รวมๆแล้วขับสนุกเลยทีเดียว ยกเว้นเรื่องอัตราเร่งที่ถือว่าอืดสำหรับผม

HRV หลักๆด้อยอยู่แค่ 2 ด้านคือ
1 ช่วงล่าง = แก้ได้ด้วยเปลี่ยนโช้คสตรัท tein / h drive / silver ปรับสูงต่ำได้ ปรับแข็งอ่อนได้จากในตัวรถเลย(ติดตัวปรับโช้คด้วยไฟฟ้าเพิ่ม)
2 เบรค = เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดสูง

HRV อัตราเร่งใกล้เคียงกับ CRV แต่ประหยัดงบไปหลายแสน CRV 2.4 EL 1532000 - HRV 1.8EL 1099000 = 433000 ส่วนต่างตั้ง 4 แสนกว่า เอาไปทำส่วนอื่นได้อีกเยอะครับ +คนส่วนใหญ่ มักไม่ค่อยแต่งรถกัน ชอบใช้รถเดิมๆ เลยไม่ค่อยรู้ว่ารถคันนึงถ้าทำเพิ่มจริงๆมันคุ้มค่ามาก ยิ่งพวกทำเบรคและช่วงล่าง ถ้าได้รอดจากอุบัติเหตุครั้งนึงแล้วจะรู้เลยว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป

อีกทางเลือกนึงที่ประหยัดกว่า ถ้ารถเดิมยังสภาพดี เอา Wish คันเดิมที่ใช้อยู่ไปเปลี่ยนอะไหล่บำรุงรักษาให้ครบ ทำช่วงล่าง โช้คสตรัท จานเบรค+ผ้าเบรคเกรดสูง+ยางเกรดสูง ฯลฯ เปลี่ยนให้ครบ ใช้งบไม่เกิน 1 แสนเองครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆครับ  :D