ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใช้เบรกมือลงเขา  (อ่าน 9322 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการใช้เบรกมือลงเขา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 11:18:07 »
ถ้าเคยเป็นนักแข่งแรลลี่มาก่อน อาจจะพอไหวครับ แต่ถ้าเป็นคนธรรมดา อย่าเลยครับ อันตราย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: สอบถามเรื่องการใช้เบรกมือลงเขา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 13:59:51 »
ใช้ได้นะครับ ผมใช้ตอนลงเขา แต่ไม่ได้ยกสุดนะครับ ปกติ 6 แกร๊ก ก็เอาซะ 2-3 พอให้ผ้ามันจับเร็วขึ้น นิดหน่อยดรัมเบรคมันน่าจะทนความร้อนได้ดีกว่า disc แน่ๆ ไหม้หรือเปล่า ถ้า ดึง ปล่อย บ่อยๆไม่น่าจะไหม้นะคับ แต่ถ้าถนนลื่นไม่ควรนะครับ ได้ แถ-ลง ข้างทางง่ายๆเลย

ปล. ภูทับเบิก  กับแม่สลอง อันไหนสยองกว่ากันครับ เคยไปแต่แม่สลอง คนนั่งในรถนี่ เหยี่ยวเหนียวกันหมดทั้งคัน เพื่อหนาวนี้จะไปภูทับเบิกบ้าง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 14:25:27 »
 ผมใช้ engine brake  เป็นหลัก (สังเกต ระดับความร้อน + รอบเครื่องยนต์ให้เหมาะสม)
... สลับกับกับ เบรกลึกๆแล้วปล่อย ในโอกาสที่รู้สึกว่าใช้  engine brake แล้วยังลงเร็วไป (จะไม่ได้ใช้ เบรก เป็นหลักในการลงเขา)

สูตรนี้ผม ขึ้น-ลง เขาไปได้ทุกดอยนะครับ ... H1 บรรทุก 8 คน พร้อมสำภาระเต็มที่ ขึ้น-ลงได้ทุกดอยสบายๆ

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 14:47:25 »
ใช้ได้นะครับ ผมใช้ตอนลงเขา แต่ไม่ได้ยกสุดนะครับ ปกติ 6 แกร๊ก ก็เอาซะ 2-3 พอให้ผ้ามันจับเร็วขึ้น นิดหน่อยดรัมเบรคมันน่าจะทนความร้อนได้ดีกว่า disc แน่ๆ ไหม้หรือเปล่า ถ้า ดึง ปล่อย บ่อยๆไม่น่าจะไหม้นะคับ แต่ถ้าถนนลื่นไม่ควรนะครับ ได้ แถ-ลง ข้างทางง่ายๆเลย

ปล. ภูทับเบิก  กับแม่สลอง อันไหนสยองกว่ากันครับ เคยไปแต่แม่สลอง คนนั่งในรถนี่ เหยี่ยวเหนียวกันหมดทั้งคัน เพื่อหนาวนี้จะไปภูทับเบิกบ้าง

ใช่คับตอนที่ผมทำคือดึงขึ้นมา2-3แกร๊กพอให้มันจับ
ไม่ได้ดึงขึ้นมาสุด หรือว่าท่านอื่นเข้าใจว่าผมดึงสุด5-6แกร็กเนี่ย :-[ ถ้าดึงสุดคงไม่ได้มานั่งถามแล้วคับ
ความหมายที่ถามก้คือแบบนี้ล่ะคับดึงขึ้นมาช่วยเบรกเท้า2-3แกร๊ก

ความเห็นส่วนตัวผมว่าภูทับเบิกโหดกว่าคับชันกว่า
ดอยแม่สลองชันน้อยกว่าแต่เหมือนจำไม่ผิดที่มันเสียวเพราะที่กั้นลงเหวบางจุดมันไม่มีพวกที่กั้นคอนกรีตอะคับและศาลเพียงตาเยอะมาก ภูทับเบิกระหว่างทางที่กั้นเป็นคอนกรีตจะค่อนข้างเยอะ

เวลาผ่านศาลหรือมีความรู้สึกเลยที่นี่เคยมีคนมาตายมันเลยเสียวน่ะคับ แต่ถามความรู้สึกผมว่าภูทับเบิกชันกว่าพอสมควร แต่ทางด้านหลังไปภูหินร่องกล้าไปทางพิษณุโลกจะไม่ค่อยชันยกเว้นใกล้ทางลงภูหินร่องกล้าช่วงสุดท้ายไม่กี่โล แต่ถ้าด้านหน้าค่อนข้างชันคับ

แต่ถ้าใครไปดอยแม่สลองแล้วใช้เส้นทางด้านหลังไปดอยตุงผมบอกเลยว่าโครตโหด อันนั้นแบบว่าถ้าใครเคยลองไปแล้วจะไม่มีใครกับไปใช้เส้นนั้นอีกเด็ดขาด(ปล.เส้นนี้โหดกว่าภูทับเบิกมากคับ) :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2016, 14:49:42 โดย fuhrer »

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 22:30:33 »
เจอปัญหาเบรกไหม้ แบบนี้ กับ N Sport / Muspec ใน FIESTA (เกียร์กาก) เช่นกันครับ
เปรียบเทียบ 2ผ้าเบรก
1)FoMoCo (FORD) ระยะ 0-100,000km. > ไม่เจอปัญหาเบรกไหม้

2)N Sport / Muspec 100,001-171,1xx km. > เบรกไหม้ 2ครั้ง

เส้นทาง ที่วิ่ง อินทนนท์ , ทับเบิก เส้นทางเดียวกัน แต่ต่างเวลา
ปัญหา เบรกไหม้ เบรกแข็ง ต้องพักรถ
และเจอปัญหา เฉพาะทางลงเขา ที่เบรกต่อเนื่อง + ใช้เครื่องยนต์ช่วยเบรกด้วยตลอดทางลงเขา

แสดงว่าเรื่องผ้าเบรกนี่ผมคิดไม่ผิดยี่ห้อนี้รู้สึกจะขึ้นเขาไม่ค่อยดีเลย เปลี่ยนตัวเดิมมา2รอบแล้วขึ้นเขาเจอแบบนี้ทุกที แต่เวลาอยู่บนทางราบนี่เอาอยู่หมด เบรกดีมาก

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งคับ

ตอบความเห็นที่บอกสงสัยผมเหยียบเบรกแล้วแช่ยาวจะบอกว่าผมศึกษาข้อมูลมาพอสมควรและขับรถเป็นคับขับสาร่วม10ปีแล้ว
ไม่ได้ขับอย่างที่ท่านว่าคือใช้เครื่องช่วยบวกสลับเบรกไม่แช่ บ้านแฟนผมอยู่เชียงรายขึ้นลงเขาประจำ ปกติก้ไม่เคยมาใช้เบรกมือหรอกคับ จนเหตุสุดวิสัยตามที่ผมบอก ทึ่ผมเพิ่งมาเปลี่ยนผ้าเบรก

อย่างที่บอกคือเบรกตัวนี้ที่ผมสงสัยเหมือนมันจะใช้ไม่ค่อยดีบนเขา บางจังหวะเหมือนจะเอาไม่อยู่จริงๆเหมือนเหลือแค่กำลังเครื่องช่วยล้วนๆเลย ทั้งๆที่เราก้ไม่ได้ใช้เบรกหนักกดแช่แต่อย่างใด(ท่านที่ไม่ได้ใช้ตัวนี้อยากให้ลองใช้แล้วมาถกปัญหากับผมอีกที)

ผมไม่มีข้อมูลเรื่องเบรกมือเพราะปกติใช้ในตอนจอดอย่างเดียวเลยมาถามเนี่ยแหละคับที่อยากรู้คือเรื่องเบรกมือ ว่าใช้ได้ไหมเวลาเอารถไม่อยู่

Nsport Muspec มันดีกว่าผ้าเบรคศูนย์นะครับ เฟดยากกว่า ถือว่าดีขึ้นในระดับนึง แต่เอาไปใช้ขึ้นลงเขายาวๆ บอกเลยว่าlimitมันสูงกว่าเดิมแต่ก็ยังเฟดอยู่ดีเพราะทนร้อนแค่ประมาณ 500 C ถ้ารับได้เรื่องฝุ่นเยอะ และชอบกินจานเบรค ผมแนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรค Nsport N800 ไปเลยครับ ดีกว่า Muspec มากครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 00:31:02 »
ภูทับเบิก  กับแม่สลอง อันไหนสยองกว่ากันครับ เคยไปแต่แม่สลอง คนนั่งในรถนี่ เหยี่ยวเหนียวกันหมดทั้งคัน เพื่อหนาวนี้จะไปภูทับเบิกบ้าง
แม่สลองไม่เคยไป แต่ทับเบิกจะว่าโหดมั้ยก็ไม่เชิง ชันมั้ยก็พอประมาณ ที่สำคัญคือทางมันขับยากมากกว่าครับ แคบและเป็นโค้ง 180 องศาทั้งนั้น รีโว่ขึ้นเกียร์ 2+Pwr mode ยังเกือบดับครับ