ผู้เขียน หัวข้อ: สนิมขึ้นใต้ท้องรถ!!! จำเป็นต้องพ่นกันสนิมเสริมมั้ยครับ  (อ่าน 7706 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOAz

• Newbie
  • *
พอดีผมใช้ Toyota altis ปี 2012 ครับ เมื่อวานเอารถไปเปลี่ยนยางมา เลยแอบดูใต้ท้องรถ
ปรากฏว่ามีสนิมขึ้นรอบๆพวกโบลท์ต่างๆ อยากทราบว่ามันจำเป็นต้องทำอะไรมั้ยครับ หรือว่าเป็นปกติ

• Newbie
  • *
เพิ่มเตมครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
สนิมผิว ปกตินะ พวกน๊อตพวกนี้เหล็กหนามาก กว่าจะกัดขาดก็หลายสิบปี

กังวลก็แปรงขัดๆออกแล้วเอาน้ำมันเครื่องเก่าๆทาครับ กระบะบิ๊กเอ็มผม 20 ปี ใต้ท้องก็สนิมแบบนี้ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
CV108 ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เอากระดาษทรายขัดๆหน่อย พ่นสีทับ สบายใจ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Darkart

ล้างทำความสะอาด กระดาษขัด เอาสีสเปรย์พ่นกันสนิมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ adis

ซื้อน้ำยาแปลงสนิมมาใช้ได้ครับ ที่โฮมโปรมีขาย เอาแต้มลงไปไม่ต้องขัดครับ มันจะแปลงสนิมเป็นสาร จำชื่อไม่ได้แล้วว่าสารอะไร
แล้วมันจะไม่เป็นสนิมอีกเลย ทาสีหรือพ่นสีทับลงไปได้ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ซื้อน้ำยาแปลงสนิมมาใช้ได้ครับ ที่โฮมโปรมีขาย เอาแต้มลงไปไม่ต้องขัดครับ มันจะแปลงสนิมเป็นสาร จำชื่อไม่ได้แล้วว่าสารอะไร
แล้วมันจะไม่เป็นสนิมอีกเลย ทาสีหรือพ่นสีทับลงไปได้ครับ

ใช้แต้มบนตัวถังได้มั๊ยฮะ  มีผลกับสีมั๊ย

ออฟไลน์ adis

ใช้แต้มบนตัวถังได้มั๊ยฮะ  มีผลกับสีมั๊ย
ตัวถังไม่น่าจะเหมาะนะครับ มันจะไม่เรียบเนียนอ่ะครับ ลองค้นหาและดูรายละเอียดในอากู๋ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2016, 15:29:42 โดย adis »

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าไม่สบายใจลองสีพ่นกันสนิม พวกอันเดอร์โคดติ้ง หรือสามเอ็มพ่นเอาครับ เห็นผลแน่นอน
เคยสังเกตุดูตอนขึ้นฮ้อยพ่นไปสามปียังดำสนิทอยู่เลยไม่มีเขียวๆแดงๆออกไซด์มากวนใจเลย สองป๋องบวกค่าแรงนิดหน่อย พันนึงพอดีครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ตัวถังไม่น่าจะเหมาะนะครับ มันจะไม่เรียบเนียนอ่ะครับ ลองค้นหาและดูรายละเอียดในอากู๋ดูครับ

เคยซื้อแบบเป็นครีมที่autobacแบบที่ใช้ทาแล้วสักพักก็เช็ดออกสนิมหายแล้วค่อยแต้มสี  แต่ขี้เกียจไปถึงสาธรไกลเกิน

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆคับ

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ถ้าไม่สบายใจลองสีพ่นกันสนิม พวกอันเดอร์โคดติ้ง หรือสามเอ็มพ่นเอาครับ เห็นผลแน่นอน
เคยสังเกตุดูตอนขึ้นฮ้อยพ่นไปสามปียังดำสนิทอยู่เลยไม่มีเขียวๆแดงๆออกไซด์มากวนใจเลย สองป๋องบวกค่าแรงนิดหน่อย พันนึงพอดีครับ

เห้นด้วยครับ ผมก็ทำอย่างนี้เหมือนกันครับ
เพิ่มเติม ถ้าเป็นสามเอ็มแบบนิ่ม อัดฉีดบ่อยๆ มันอาจร่อนออกได้ ผ่านไปสองสามปี ค่อยพ่นใหม่ครับ  :)