ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
ว่า 0% 3 ปี 4 ปี 5 ปี
แต่ละระยะเวลา
นี่เทียบ เป็นส่วนลด เงินสด ประมาณ กี่ % ของราคารถเหรอครับ
อยาได้เป็นความรู้ใช้ในการต่อรอง ในอนาคตอะครับ
สมมุตินะครับ ราคาเต็ม 4,000,000
1.แบบผ่อน0%
ดาวน์ 25% = 1,000,000 เหลือยอดจัด 3,000,000
ผ่อน 5ปี อัตราดอกเบี้ย 2.7% = 81,000 ต่อปี x 5ปี = 405,000 คิดเป็น 10.125% ของราคารถ
ผ่อน 5ปี อัตราดอกเบี้ย 2.9% = 87,000 ต่อปี x 5ปี = 435,000 คิดเป็น 10.875% ของราคารถ
ผ่อนต่อเดือน= 3,000,000/60 = 50,000
ถ้าผ่อน 0% ก็เท่ากับได้ส่วนลดตามด้านบน
จะเห็นว่าตัวแปรสำคัญอยู่ที่ อัตราดอกเบี้ย ที่จะทำให้คุ้มหรือไม่เมื่อเทียบกับส่วนลดเป็นเงินสด
2.หักส่วนลดแต่ดาวน์เท่าด้านบน
ลองเทียบกับอีกกรณี สมมุติตั้งเงินดาวน์ไว้ที่ 1,000,000 เท่ากัน
สมมุติได้ส่วนลด 400,000 (ส่วนลดน้อยกว่าดอกเบี้ย 2.7% ด้านบนตั้ง 5,000,น้อยกว่าดอกเบี้ย 2.9% ด้านบนตั้ง 35,000 แต่อย่าพึ่งรีบร้อนดูตัวเลขก่อน)
ราคารถ 4,000,000 - 400,000 = 3,600,000
ดาวน์ 1,000,000 เหลือยอดจัด = 2,600,000
ผ่อน 5ปี อัตราดอกเบี้ย 2.7% = 70,200 ต่อปี x 5ปี = 351,000 ผ่อนต่อเดือน = (2,600,000 + 351,000)/60 = 49,183
ผ่อน 5ปี อัตราดอกเบี้ย 2.9% = 75,400 ต่อปี x 5ปี = 377,000 ผ่อนต่อเดือน = (2,600,000 + 377,000)/60 = 49,616
จะเห็นว่าหักส่วนลดผ่อนน้อยกว่าในกรณีที่ดาวน์เท่ากัน ที่อัตราดอกเบี้ย 2.9% เมื่อคำนวนตามแบบที่ 1 จะเห็นว่าได้ส่วนลด 435,000
ซึ่งมากกว่าส่วนลดเงินสดที่ได้เพียง 400,000 แต่เมื่อนำมาหักราคารถกลายเป็นว่างวดผ่อนถูกกว่า
3.หรืออีกกรณีหนึ่ง หักส่วนลดแล้วดาวน์ 25% จะได้
จาก 2.1 ราคาหักส่วนลดแล้ว 3,600,000 x 25% =เงินดาวน์ 900,000 ยอดจัด 2,700,000
ผ่อน 5ปี อัตราดอกเบี้ย 2.7% = 72,900 ต่อปี x 5ปี = 364,500 ผ่อนต่อเดือน = (2,700,000 + 364,500)/60 = 51,075
ผ่อน 5ปี อัตราดอกเบี้ย 2.9% = 78,300 ต่อปี x 5ปี = 391,500 ผ่อนต่อเดือน = (2,700,000 + 391,500)/60 = 51,525
แบบนี้ยอดผ่อนจะเพิ่มแต่เงินดาวน์จะลดลง
ข้อสังเกตุ
- แบบที่ 2,3 ยังไม่ได้คำนวนกรณีจ่ายต้นงวด(begin)ที่ลดดอกเบี้ยอีก 0.10% ซึ่งผ่อนถูกกว่านี้อีกเล็กน้อยนะครับ
- ถ้าลังเลแบบที่ 1 หรือ 2 ต้องลองคำนวนเปรียบเทียบกันดูเพราะว่าบางครั้งแบบที่ 1 ก็ผ่อนน้อยกว่าแบบที่สองเพราะส่วนลดน้อยกว่าดอกเบี้ยรวม
- แบบที่ 2 กับ 3 ดาวน์ต่างกัน 100,000 ลองคิดที่ดอกเบี้ย 2.9% ผ่อนต่างกัน = 51,525 - 49,616 = 1909
คูณ 60 งวด = 1909 x 60 = 114,540 ถ้าเก็บเงินดาวน์ที่ต่างกันไว้ เมื่อผ่อนเสร็จแบบที่ 3 จะจ่ายมากกว่า 114,540 - 100,000 = 14,540 คิดเป็นประมาณ 14.54% ของ 100,000 หมายความว่าถ้าเราเอาเงินจำนวนนี้ไปซื้อทองไว้ แล้วตลอด 5ปี ถ้าราคาทองขึ้นปีละ3.5%
วิธีที่ 3 ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
ราคารถ ดอกเบี้ยและส่วนลดของจริงไม่ตรงกับที่ยกมานะครับ แค่เสนอวิธีคิดหลายๆแบบ ให้เป็นทางเลือก
edited: แก้ไขตัวเลขเพื่อให้เห็นภาพชัดเจนขึ้น