ผู้เขียน หัวข้อ: CX-5 ล้อเดิม 17" เปลี่ยนยางแก้มเตี้ย จะสวยขึ้นไหมครับ  (อ่าน 10588 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เห็นล้อแล้วขัดใจนิดๆ ยางมันแก้มหนามาก รถดูลอยแปลกๆ ถ้าอยากให้ล้อดูใหญ่ขึ้นโดยไม่เปลี่ยนแมกต้องเปลี่ยนยางแก้มเตี้ยสักเท่าไหร่ครับ     

ถึงจะสวยเข้ากับรถ หรือว่าถ้าเปลี่ยนแก้มเตี้ยไปจะดูแปลกๆ กำลังคิดอยู่ครับ ขอบคุณครับ

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนแก้มเตี้ยรถจะยิ่งดูลอยนะครับ
คือถ้าช่องว่างระหว่างยางกับซุ้มล้อมันมากกว่าความหนาของแก้มยาง จะทำให้รู้สึกว่ามันดูลอยๆ.

ออฟไลน์ Turin

ยางบางลงจะดูลอยน่ะสิครับ .. ถ้าจะทำลดลงมาไม่มาก + อาจต้องโหลดลงมานิดนึง (outback ผมเปลี่ยนจาก 245/45 18 ลงมาเป็น 225/45 18 ดูไม่ลอยครับ แต่โหลดลงมา 1 นิ้วดูลงตัวกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2016, 08:32:45 โดย Turin »

ออฟไลน์ ottomjd

• **
เอาไปเปลี่ยนเป็นขอบ 18 กำลังดีครับ ไม่เสียความนุ่มไป ดูเท่ขึ้นอีกหน่อย แต่ถ้าอยากเพิ่มระดับความเท่ต้องเป็นขอบ 20 ซึ่งก็เป็นที่รู้กันว่ากระด้างขึ้นแน่นอน แต่สวยขึ้นเยอะ แต่จะรับได้รึป่าวนั้นแล้วแต่คนชอบครับ

ส่วนถ้าจะใช้ล้อเดิมแล้วเปลี่ยนยางให้แก้มเตี้ยลง ก็จะมีผลต่อเลขไมล์ระยะทาง คือไมล์เพี้ยน และจะดูลอยๆ
โดยส่วนตัวที่บ้านมี CX-5 2 คัน ของน้องชาย 2.0 ขอบ 17 ของผม 2.2 ขอบ 19
เคยขับของน้องดูมันนุ่มกว่าครับ ผ่านช่วงรอยต่อถนนได้นุ่นนวลกว่า ส่วนของผมแข็งกว่านิดหน่อย แต่ความเท่ก็สวยกว่าเป็นธรรมดา แต่ล่าสุดน้องชายเอาไปเปลี่ยนเป็นขอบ 18 ผมลองเอาไปขับดู เรื่องความนุ่มไม่ต่างจากขอบ 17 เดิมๆมาก แต่ดูดีขึ้น ได้ทั้งความสวยและไม่เสียความเป็นรถยกสูงครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าอะไรที่มันมากไป มันดูไม่ดีนะครับ หลายๆคันเปลี่ยนมาแล้วผมรู้สึกแปลกๆขัดๆ
เช่นพวกกระบะ 4x4 แต่ไปใส่ขอบ20แก้มเตี้ย ดอกทางเรียบ มันขัดในตัวเอง

สำหรับ cx5 ผมว่าใส่ได้ไม่เกินขอบ 18 แล้วลดแก้มยางลง โดยให้เส้นรอบวงเท่าเดิม  ไมล์ไม่เพี้ยนและลงตัวครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้า17 เดิม ๆ ย้วยครับ
ถ้าใส่แก้มเตี้ย ไม่สวยแน่นอน

เล่น 18 นิ้ว กำลังดี ยางมีให้เลือกเยอะราคาไม่แรง  8)

promt

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับขอบ 18 ไม่งั้นก็ 20
ยางหาง่าย มีให้เลือก

ล้อ 19 ยางหายากมาก ดูไม่มีทางเลือก

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
เอาไปเทิร์นเปลี่ยนขอบ 20 ดีกว่าครับ เท่กว่าเยอะ

ถ้า 17 ใส่แก้มเตี้ย รถคันใหญ่มันจะดู เด๋อๆนะผมว่า
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าคิดจะเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ก็จัดล้อสวยๆๆก่อนไปทำช่วงล่างครับ

แต่ขอบ 18" ก็พอแล้วละครับ

ออฟไลน์ SM.

เปลี่ยนยางบางลง ล้อก็ต้องใหญ่ขึ้นครับ ถึงจะสวย ไม่งั้นยิ่งดูตลกๆ

ออฟไลน์ Mazatenza

• Newbie
  • *
ของผมยางเดิมเปลี่ยนแต่แม็ก 17" ก็สวยลงตัวดีนะครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
ของผมยางเดิมเปลี่ยนแต่แม็ก 17" ก็สวยลงตัวดีนะครับ

แบบนี้ คหสต ดูแล้วไม่ลงตัวครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ mothsan

ยางเล็ก จะยิ่งมีช่องว่าง ระหว่างล้อและซุ้มมากขึ้น จะยิ่งลอยๆ ไม่สวยเหมือน PPV ในตลาดครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
Cx 5 ล้อ17 ล้อเดิมยางบางยิ่งโหวงๆ ไม่สวย

ล้อ 18 ยางก้อยังหนาอยู่ ไม่สวยกว่าเดิมเท่าไหร่

ทางออกที่จบและคุ้มค่า

- หาล้อ 19 รุ่น ท๊อปมาใส่
- ใส่ล้อ 20 ไปเลย ยาง 245/45R20 สวยจบครบครันทันสมัย

ออฟไลน์ beerrl

รถ SUV sizeนี้ ถ้าจะให้ดูสวยล้อต้อง 18" ขึ้นไปครับ
18" จริงๆดูไม่แตกต่างจากเดิมเท่าไหร่ ข้อดีคือ ยางหาง่าย มีให้เล็อกเยอะ ความนุ่มนวลยังคงอยู่
19" ดูดีแน่ๆ หาล้อตัว 2.5 หรือดีเซล มาใส่ก็จบเลย แต่ยางหายาก ตรงsizeเดิม มีไม่เกิน 2รุ่น ที่มีขายในบ้านเรา ราคาเส้นนึงต้องมี 8พัน บวกลบ
20" อันนี้สวยจริง แต่สะเทือนขึ้นแน่นอน ยางราคาถูกกว่า 19 แต่แพงกว่า 18 ยางมีให้เลือกเยอะพอสมควร
แล้วแต่ชอบครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่สวยครับ ผมว่า19เหมาะสุดๆแล้วที่ติดมาจากโรงงาน
ถ้าล้อแต่งก็20ไปโลด

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าเอาง่ายๆ ไปหา Mag รุ่น Top มาใส่ครับ สวยแบบเดิมๆ

แต่ถ้าเอาเต็มๆหน่อยก็ใส่ล้อ 20 แล้วก็โหลดนิดหน่อย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ vantipz

แบบนี้ คหสต ดูแล้วไม่ลงตัวครับ

เห็นเหมือนกันครับ ล้อโรงงาน 17 นิ้ว ดูลงตัวกว่าครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอบคุณพี่ๆ ทุกความเห็นครับ ผมเห็นว่าถ้าใช้ล้อ 17" คงเอาล้อไปทำสีกันเมทัลลิก ดูดิบๆหน่อย  แต่อีกทางจะลงล้อโรงงาน 19" ตัว 2.2 ครับ

รองบประมาณอีกทีครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ GoatGoat

ไป 19"-20" กับยางหน้ากว้างแก้มเตี้ยและจับโหลดอีกนิดเลยครับ เคยเห็นทีนึง สวยงาม

ออฟไลน์ Teera

เพิ่ม เป็น 18" หรือ 19" Offset พอดี ไม่ยื่น ไม่หุบ
ล้อแท้ ไม่เอา Copy อันตราย
ลายแล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ renew

หาล้อ 18 งานดีๆ แท้ๆ บวกยาง 235 50 18 กำลังดีครับสูตรนี้

ยางเบอร์นี้้หาดีๆ อย่าง BS MC ใด้อยู่ ราคายางมันจะเท่ากับพวก

19" ของ dunlop yoko toyo อะไรประมาณนี้ครับ

ให้น้ำหนักเรื่องการหายาง การขับขี่ด้วยครับ

ออฟไลน์ monsterjeff

• **
 :D :D :D ใส่20"ไปเลยครับ ไม่งั้นคาใจ  เอาสุดๆ ไม่งั้นก็ไม่ต้องเปลี่ยน ใช้เดิมๆไป เปลี่ยนกลางๆแล้วไงไม่รู้ 
ส่วนช่วงล่างมาเซ็ตเอา นุ่ม หนึบ เตี้ย...

ออฟไลน์ rega

แก้มเตี้ย ระยะห่างยางกับซุ้มล้อมากขึ้น ดูไม่สมดุลย์

ล้อขนาด 19 20 22 สวยครับ วิ่งทางไกล 400-500 กิโลเมตร สะเทือน

ล้อขนาด 17 มาตราฐานโรงงานพอดูได้ ทางไกลนุ่มนวล

หรือแทงกั๊กล้อขนาด 18 ครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ ottomjd

• **
ใส่ล้อ 18 ของ MZ3 ก็สวยครับ เอาไปเปลี่ยนยางให้เหมาะ เห็นในคลับเอามาใส่อยู่ เข้ากันดีและสวยด้วยครับ
รูปตัวอย่างครับ อนุญาติวาง link
http://www.thaimazdacx5club.com/index.php?topic=13011.0