ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็นเวลารถติดหนึบ ไม่ขยับ ช่างตรวจไม่พบผิดปกติ ปัญหาน่าจะเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 13508 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
**altis 1.6E CNG ปี2014**
มีปัญหาแอร์ไม่เย็น ในขณะที่รถติดหนึบไม่ขยับ แอร์ตัดไปเลย เหลือแต่ลมที่ออกมา พอรถเคลื่อนที่แอร์ก็กลับมาปกติ มีอาการนี้ประมาณ3ครั้ง นานๆถึงจะเป็นสักครั้ง (เฉพาะวันที่รถติดหนึบสาหัสจริงๆ)
จำลองวันที่เกิดปัญหา
เดินทางจากบางแสน-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ช่วงเวลา 15.00น ใช้cngมาตลอดการเดินทาง ขับไม่เกิน120 เปิดแอร์ปกติ พอถึงช่วงอนุสาวรีย์รถติดหนึบไม่ขยับเข้าเกียร์Nดึงเบรคมือ ประมาณ8นาที แอร์มีอาการตัดไปแล้วไม่ต่อใหม่ ปล่อยแต่ลมออกมาอย่างเดียว พอรถเคลื่อนที่สักเล็กน้อยแอร์ก็กลับมาเป็นปกติ (ไม่ทราบความร้อนเครื่องยนต์ หน้าปัทม์ไม่แจ้งอาหารผิดปกติใดๆ)
เข้าศูนย์ โตโยต้า ช่างตรวจสอบระบบแอร์ แจ้งว่าปกติ ไม่รั่ว ไม่ตัน (ตรวจสอบที่ศูนย์ ไม่ได้เอารถไปขับ) ไม่สามารถหาสาเหตุของปัญหาได้จึงไม่สามารถเครมชุดคอมแอร์ให้ได้
**จึงสอบถามเพื่อนๆสมาชิกอาการนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ และแนวทางการแก้ไข หรือชี้แจงกับทางช่าง ขอบคุณครับ**

ออฟไลน์ nuntapon.s

ช่วงแอร์ไม่เย็น  ความร้อนขึ้นมั๊ยฮะ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
มี 2 ทางเลือก

1. กิตติแอร์ BTS สนามเป้า

2. ช่างเล้ง รัชดา ซอย 3

ออฟไลน์ kez

ยังอยู่ในประกัน  ก็ต้องให้ 0 ทำ

ช่วงแอร์ไม่เย็น  ความร้อนขึ้นมั๊ยฮะ
ไม่ทราบเลยครับ รุ่นcng ไม่มีเกจความร้อยให้ดู แต่ก็ไม่มีรูปสัญลักษณ์ความร้อนขึ้นที่หน้าปัทม์ครับ

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
ดูพัดลม

ดูหน้าครัชท์คอมแอร์

ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

อาการอาจได้เปลี่ยนครัชคอมแอร์ครับ
ไม่ใช่ช่าง ไม่มีความรู้ แต่พอใช้โตโยต้าเยอะๆ เก็บสิ่งที่เคยโดนศูนย์สั่งเปลี่ยนอะไหล่แล้วหายครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
นอกเรื่องได้ไหมครับ ตอนนี้ไมล์เท่าไรครับ

ออฟไลน์ MUK

อาการอาจได้เปลี่ยนครัชคอมแอร์ครับ
ไม่ใช่ช่าง ไม่มีความรู้ แต่พอใช้โตโยต้าเยอะๆ เก็บสิ่งที่เคยโดนศูนย์สั่งเปลี่ยนอะไหล่แล้วหายครับ
ประมาณนี้ครับ
ช่างศูนย์บางครั้งไม่รู้หรอกครับ
ส่วนล้างแอร์รื้อเสียเงินเปล่าครับ
ผมเคยโดนมาแล้วครับแต่ไม่ใช่รุ่นเดียวกัน
แต่อาการคล้ายกันครับ

ออฟไลน์ pananono

• Newbie
  • *
**altis 1.6E CNG ปี2014**
มีปัญหาแอร์ไม่เย็น ในขณะที่รถติดหนึบไม่ขยับ แอร์ตัดไปเลย เหลือแต่ลมที่ออกมา พอรถเคลื่อนที่แอร์ก็กลับมาปกติ มีอาการนี้ประมาณ3ครั้ง นานๆถึงจะเป็นสักครั้ง (เฉพาะวันที่รถติดหนึบสาหัสจริงๆ)
จำลองวันที่เกิดปัญหา
เดินทางจากบางแสน-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ช่วงเวลา 15.00น ใช้cngมาตลอดการเดินทาง ขับไม่เกิน120 เปิดแอร์ปกติ พอถึงช่วงอนุสาวรีย์รถติดหนึบไม่ขยับเข้าเกียร์Nดึงเบรคมือ ประมาณ8นาที แอร์มีอาการตัดไปแล้วไม่ต่อใหม่ ปล่อยแต่ลมออกมาอย่างเดียว พอรถเคลื่อนที่สักเล็กน้อยแอร์ก็กลับมาเป็นปกติ (ไม่ทราบความร้อนเครื่องยนต์ หน้าปัทม์ไม่แจ้งอาหารผิดปกติใดๆ)
เข้าศูนย์ โตโยต้า ช่างตรวจสอบระบบแอร์ แจ้งว่าปกติ ไม่รั่ว ไม่ตัน (ตรวจสอบที่ศูนย์ ไม่ได้เอารถไปขับ) ไม่สามารถหาสาเหตุของปัญหาได้จึงไม่สามารถเครมชุดคอมแอร์ให้ได้
**จึงสอบถามเพื่อนๆสมาชิกอาการนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ และแนวทางการแก้ไข หรือชี้แจงกับทางช่าง ขอบคุณครับ**

ผมใช้ Altis Esport 2014 นะครับอาการนี้จะเป็นกับรถล็อตแรก ๆ ครับ อาการนี้ผมก็เป็นมานานแล้วครับเพิ่งแจ้งศูนย์ ศูนย์เอารถไปทดสอบเองก็บอกว่าปกติแบบท่านนี่แหละครับ
ผมก็เลยจะไปทดสอบอีกครั้งพร้อมกับช่าง พอดีช่างมาเจอรถก็บอกไม่ต้องออกไปทดสอบแล้วครับ รถล็อตนี้มีอาการนี้จริงครับ พนักงานที่รับรถเราเค้าไม่รู้ครับเพราะรถล็อตหลัง ๆ แก้ปัญหานี้มาแล้ว
ศูนย์แจ้งเคลมคอมเพรสเซอร์ใหม่ครับ มีค่าใช้จ่ายส่วนต่าง 1136 บาท กรองน้ำยาแอร์ วาล์วแรงดัน โอรงแอร์ 134A โอลิงแอร์กลาง 134A โอริงตัวใหญ่ ตอนนี้ปกติแล้วครับ
ถ้าไม่ให้เคลมพาช่างออกทดสอบแบบเหยียบ ๆ เบรก ๆ ถี่ ๆ เหมือนรถติดหนัก ๆ นั่นแหละครับเดี๋ยวอาการก็ออกเองยิ่งน่าร้อนนี่ยิ่งชอบเลย อาการนี้ใครรู้ช้าสงสัยช้าหมดประกันซวยไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2016, 04:16:45 โดย pananono »

ออฟไลน์ ninekao

• Jr. Member
  • **
ดูพัดลม

ดูหน้าครัชท์คอมแอร์

ครับ

เห็นด้วยครับ

รถติดแล้วแอร์ไม่เย็น ผมมองที่ระบบระบายความร้อน จำเลยแรกก็พัดลม
ตัดแล้วไม่ต่อ จำเลยก็มองไปที่ครัชท์คอมแอร์ครับ

แต่รถเพิ่ง 2 ปี มันเร็วไปไหม

ออฟไลน์ Teera

นานๆ เป็นที แบบไม่สม่ำเสมอ จับทางไม่ได้ มีโอกาศเป็นที่ระบบไฟ้ามากกว่าครับ
อาจมีอุปกรณ์บางตัว เสื่อม หน้าสัมผัส สกปรก มันเลย เป็นมั่ง ไม่เป็นมั่ง ครับ

ออฟไลน์ johnlee

นอกเรื่อง เข้าท่าแฮะ รถที่ต้องคอยระวังเรื่องความร้อนให้มากๆอย่างรถแกส CNG กลับไม่มีเกจน์วัดความร้อนมาให้

กะให้น๊อคแล้วซ่อมยาวๆเลยว่างั้นสิ พี่โต
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

นอกเรื่องได้ไหมครับ ตอนนี้ไมล์เท่าไรครับ
80000 โลครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

ช่างได้ตรวจสอบเบื้องต้นไปแล้ว คงจะได้วัดแรงดันน้ำยาแอร์ไปแล้วว่าปกติ ตัดปัญหาน้ำยาขาดไป
ตรวจสอบก็ไม่พบความผิดปกติอื่น

กรณีแบบนี้ คิดถึงการทำงานผิดปกติของหน้าคลัทช์คอมแอร์มากที่สุด
คลัทช์คอมแอร์ทำหน้าที่เชื่อมต่อกำลังเครื่องยนต์เข้ากับคอมเพรสเซอร์แอร์
ผ่านทางสายพาน
เมื่อใช้ไปนานๆ คลัทช์คอมแอร์ที่มีทำงานแบบคอยล์แม่เหล็กไฟฟ้าจะเสื่อมลง
เริ่มเสียใหม่ๆ อาการจะเกิดเมื่อเครื่องยนต์ร้อนจัดๆ เช่น รถติดมากๆตอนกลางวัน
ทำให้ไม่มีการต่อทำงานของคอมแอร์ในบางครั้ง แอร์ไม่เย็นในบางครั้ง
แต่ต่อไปอาการจะค่อยๆเป็นมากขึ้น จนสุดท้ายคอมแอร์ไม่เชื่อมต่อ แอร์ไม่เย็นเลย

ถ้าตอนเริ่มเสียใหม่ๆ หากช่างทดสอบในขณะที่ไม่มีเครื่องยนต์ร้อนจัด ก็อาจจะไม่พบอาการผิดปกตินั้น

สาเหตุอื่นที่ต้องคิดถึงแต่น้อยกว่า ก็จากการระบายความร้อนของระบบแอร์ไม่ดี เช่น พัดลมหน้าเครื่องทำงานผิดปกติ,
แผงคอยล์ร้อนระบายความร้อนไม่ดีจากสาเหตุใดๆก็ตาม

ออฟไลน์ Darkart

ตรวจเช็คครัชท์คอมแอร์ แผงคอยล์ร้อนมีสกปรกบังทางผ่านลมระบายความร้อน ดูระดับน้ำยาแอร์ด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

FD ผมเป็นหลายทีเลย พอรถกลับมาวิ่งได้ดีๆ แอร์ก็กลับมาเย็นเหมือนเดิม

ออฟไลน์ golf8023

Altis หน้าหมูผมเคยเป็นอาการเดียวกันเลยครับ
ปัญหาเกิดจากคลัชคอมแอร์(ไม่รู้พิมพ์ถูกรึเปล่าครับ) เปลี่ยนแล้วหายเลยครับ
แต่ ใช้ไปซัก2-3ปี มันจะกลับมาเป็นอีก อาการเดิม
ผมใช้อยู่13ปี เปลี่ยนตัวนี้ไป3ครั้ง

ออฟไลน์ delete

ไปถามอู่แท็กซี่ว่ารถรุ่นเดียวกันปีเดียวกัน อาการแบบนี้คืออะไร น่าจะได้คำตอบ อิอิ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าเป็นอีก ใส่เกียร์ว่าง ดันคันเร่งให้ได้ประมาณ 3000Rpm++ แล้วถ้ากลับมาเย็น คลัชคอมแอร์
ถ้าดันแล้วยังไม่เย็น ดูพัดลมหม้อน้ำ มีแรงลมพัดดีหน้าเราไหมเวลาเปิดฝากระโปรง ตอนคอมแอร์จับ ถ้าไม่ เปลี่ยนพัดลมอันนี้ต้องรีบ เดียวฉิบหายหนักกว่าเดิม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้