ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 24 กันยายน 2016 //  (อ่าน 5009 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
มาอัพเดตข่าวสารวงการยานยนต์ในสัปดาห์ที่ผ่านมากันครับ
ไม่ว่าจะเป็นในประเทศ มีความเคลื่อนไหวจาก Toyota ปล่อย Teaser
New Innova ใหม่ เผยว่าเวอร์ชั่นไทยจะได้เครื่องยนต์ดีเซล 2.8 ลิตร
กำหนดการเปิดตัวรถใหม่ 30 กันยายน มี 2 รุ่นกันเลยทีเดียว ทั้ง Innova
และ Porsche Panamera รวมถึงวันจันทร์นี้จะมี Mercedes-Benz
GLC Coupe' ต้นเดือนตุลาคมเราจะพบกับ Mitsubishi Triton MY2017
ที่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่าง "เล็กน้อย"

ข่าวต่างประเทศก็น่าสนใจไม่แพ้กัน Nissan ปล่อย Teaser All new
March มีรถที่น่าสนใจเปิดตัว 3 รุ่นด้วยกัน สองคันแรกมาฟัดกันโดยตรง
แวกอนสไตล์ลุย Mercedes-Benz E-class All terrain / Volvo V90
cross country และ SUV อีก 1 รุ่น คือ New Chevrolet Equinox
ตัวตายตัวแทนของ Captiva

DR!VE and Talk ในสัปดาห์นี้จะเป็น Toyota Fortuner 2.8 4x4 6A/T

พร้อมเพิ่มช่องทางใหม่ในการรับชม บน Fanpage Facebook L!VE
https://www.facebook.com/headlightmag/

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้
(ไม่รับคำถามทาง comment L!VE นะครับ)

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
Mercedes-Benz E-class All terrain / Volvo V90 cross country มีแผนจะมาขายในไทยไหมครับ แล้วทำไม volvo ถึงไม่นำเข้า S60 cross country กับ V60 cross country  มาขายในไทย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2016, 16:23:31 โดย pond 1991 »

ออฟไลน์ Mc_in

• Newbie
  • *
Mazda 3 ที่จะ minorchange จะมีตัวดีเซลเข้ามาแน่มั้ยคร้บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2016, 15:57:46 โดย Mc_in »

ออฟไลน์ timevo

• Newbie
  • *
สอบถามความแตกต่างของช่วงล่าง toyota revo 2.4 กับ dmax 1.9 ว่าตัวไหนให้ความมั่นใจในความเร็ว 100-130 ได้ดีกว่า และเบรคอันไหนดีกว่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom san

• Newbie
  • *
SD Card ของรถ mazda ที่ซื้อเพิ่มสำหรับติดตั้ง Navigator เพิ่มนี่ update ให้ฟรีตลอดอายุการใช้งานมั้ยครับ เพราะราคาตั้ง10,000บาท

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
มีแพรนจะซื้อรถ suv คือ Mazda cx5 mc ตัวขับ 4 อยากสอบถาม ค่าซ่อมบำรุงรักษา ว่าแพงมากมั้ยครับ

เมื่อเทียบกะ รถ DSegment อย่าง camry กับ accord และถ้าขับในเมืองจะกินน้ำมันกว่ามั้ยครับ

และ แอร์ของ mazda cx5 เป็นอย่างไร บ้างครับ เย็นทั่วถึง ทั้งคันมั้ยครับ เพราะเห็นว่าไม่มีแอร์ด้านหลัง

ออฟไลน์ tnp_super

กระบะนิสสันมีข่าวความเคลื่อนไหวอะไรไหมครับ เห็นค่ายอื่นเขาขยับตัวกันหมด มีเจ้าเดียวเงียบจัง อีกข้อมีข่าวว่าดีแม็กจะมีรุ่นปรับอุปกรณ์จะมาช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ GOBBS

SD Card ของรถ mazda ที่ซื้อเพิ่มสำหรับติดตั้ง Navigator เพิ่มนี่ update ให้ฟรีตลอดอายุการใช้งานมั้ยครับ เพราะราคาตั้ง10,000บาท
..ตอบแทนให้เพราะใช้อยู่ครับ ใช้มาแล้ว 1ปีกว่า
เท่าที่ทราบจากเซลมา
update ฟรี 2 ครั้งภายในปีแรก จากนั้นไม่ครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
สวัสดีครับ พี่จิ่มมี่ คุณเมที

Suzuki Swift 2012 อาการรอบเดินเบาแล้วสั่น ยิ่งเมื่อเข้าเกียร์ แล้วยิ่งสั่น (Defect ที่ Swift ตัวนี้เป็นกัน)

คำถามคือ ถ้าผมเอาไป re-flash ECU กับสำนักจูนต่างๆ อาการข้างต้นที่ว่าจะหายมั้ยครับ

พอดีตอนเข้าศุนย์ ครั้งล่าสุด เมื่อ 6 เดือนที่แล้ว แฟนบอกว่าศูนย์ Up-software ให้แล้ว แต่ใช้ไปได้ 2 วันการก็กลับมาเหมือนเดิมอยู่ดี จึงคิดว่าหาทางแก้ปัญหาเองดีกว่า ไม่อยากพึ่งพาศูนย์แล้ว

อยากจะโทรไปปรึกษาคุณอู่ คุณจ๊อด (เพื่อนพี่แพน) ก็เกรงใจ ^_^'

ออฟไลน์ O_o"

สอบถามครับ Mitsubishi Triton MY2017 และ Isuzu d-max MY2017

ที่จะมีคิวเปิดตัวช่วงต้นเดือนตุลาคมนี้ พอจะทราบรายละเอียด การปรับปรุง ว่าเพิ่มหรือปรับลด อะไรไปบ้างครับ

พอดี น้องที่ทำงาน กำลังจะตัดสินใจเลือกกระบะ 4 ประตู ระหว่างสองค่ายนี้ โดยการใช้งานทั่วๆไป ขับไปกลับที่ทำงาน

เพราะน้องเค้าบอกว่า เซลล์ค่ายหนึ่ง โทรมาตามเหลือเกิน เชียรให้รีบจองตัว MY2016 ก่อนวันอาทิตย์นี้ เพื่อตัดยอด รับสิทธิ ส่วนลดพิเศษ ของแถมต่างๆ

แถม เซลล์ ยังบอกอีกว่า ตัวปี 2017 ปรับขึ้นราคาอีก 3-4 หมื่นบาท

น้องเค้าเลยตัดสินใจไม่ถูก ว่าจะรอ 2017 หรือ เลือก 2016 เพราะไม่ทราบรายละเอียดการปรับปรุง รุ่นปี 2017 ของทั้ง 2 ยี่ห้อ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Root

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ ฝากคำถามนิดนึงครับ ใช้ Mazda 3 BK 1.6L ตัวแรกมาแปดปี (อ่านรีวิวในเว๊ปเก่า55) รู้สึกประทับใจในเรื่องการ handling เกาะถนนมาก หนักแน่น แต่เครื่องอืดบรม พอดีปีที่แล้วออกCx5 2.0 มา รู้สึกว่าเครื่องกับเกียร์นี้ทำดีมาก วิ่งมันส์แต่ความหนักแน่นและการเกาะถนนแบบรถเก๋งหายไป รถเบาขึ้น
อยากถามว่าแนวทางการดีไซน์รถของ Mazda คงไปแนวทางที่เบานุ่นนวลขึ้น ตามแนวทางรถยุคใหม่ๆ แต่ขาดอารมย์ดิบๆแบบรุ่นเก่าๆใช่ไหมครับ เพราะส่วนตัวชอบอารมย์แบบดิบๆที่หายไปในรุ่นใหม่ครับ

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
สวัสดีครับคุณ J!MMY ผมเปลี่ยนรูปโปรไฟล์แล้วนะครับ  8)
รบกวนสอบถาม CR-V G4 ตัว SE ครับ เครื่อง 2.0 เดิมๆเพิ่มเติมอ้อปชั่น

คุณ J!MMY เคยทดลองขับตัวเครื่องตัวนี้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ อืดมากไหม ยังน่าใช้งานอยู่มั้ยครับ

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
คุณ jimmy คิดว่า  mercedes s500 w140 /volvo 960/ mercedes s500 w220 อะไรดีที่สุด ในความคิดคุณ jimmy

ออฟไลน์ ps000000

สวัสดีครับ ผมกลับมาจากผ่าตัดหน้าอกเอาก้อนมะเร็งต่อมน้ำเหลืองออกไปแล้ว

ตอนนี้ เตรียมตัวรักษาขั้นตอนต่อไปครับ  :D :D :D