ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม New Innova ถึงเรียกว่า Premium "Crossover" MPV ครับ  (อ่าน 10244 ครั้ง)

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
Re: ทำไม New Innova ถึงเรียกว่า Premium "Crossover" MPV ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 20:48:38 »
อย่าคาดหวังเยอะ รอดูดีกว่า

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: ทำไม New Innova ถึงเรียกว่า Premium "Crossover" MPV ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 20:54:03 »
ขัดใจตรง Premium เนียแหล่ะครับ รอดูว่าจะ Premium แต่ราคาหรือเปล่า
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 21:08:57 »
CRV มันอยู่ในกลุ่ม compact SUV นี่ครับ ไม่ใช่ crossover SUV นะ

ผมหากระทู้ที่คุณจิมมี่อธิบายละเอียดๆไม่เจอ เอาของคุณหมูมาแก้ขัดก่อนละกัน
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=49130.0

เท่าที่ผมเข้าใจนะ SUV เกิดจากการนำเก๋งมาพัฒนาให้ใช้งานได้หลากหลายรูปแบบ เช่น บรรทุกของได้เยอะขึ้น หรือที่นั่งมากขึ้น ลุยได้มากขึ้น ต่อมามีการใช้พื้นฐานกระบะเพื่อลดภาษีลงจึงเรียก PPV (pick up base)

MPV ยังคงความสะดวกสบายแบบเก๋ง คือท้องไม่สูง แต่เน้นทำให้นั่งได้หลายๆคน แต่พี่โตมาใช้พื้นฐานกระบะตัวเตี้ย แต่ก็จัดไว้กลุ่ม MPV มาตลอด (ส่วน Avanza เป็น compact MPV)

อย่างกระทู้นี้ แต่ก่อนรวมเรียกรถ van หมด ก่อนจะมาแยกเป็น SUV MPV ส่วน BMW จะเรียกรวมๆว่า SAV
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=19550.0

crossover มันเป็นศัพท์ใหม่ไม่กี่ปีนี้เอง ไม่งั้น fortuner ก็คงเรียก crossover PPV

ปล. ส่วน XV เรียก crossover SUV ได้อยู่ เพราะจับ impreza hatchback มายกสูงแต่ไม่ได้เพิ่มขนาดบอดี้ให้เก็บของอะไรได้มากพอจะเป็น SUV จริง (บางทีก็เรียก compact SUV) แต่พอเป็น forester มันก็ใหญ่พอจะเป็น SUV ได้ ทั้งที่พื้นฐานเดียวกันกับ XV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 21:57:04 โดย Jacob »

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 21:25:46 »
บอกเป็นนัยว่า "ผมราคาไม่ถูกนะครับ"

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 21:26:59 »
yaris ยัง cross เลยครับ  ;D

ผมว่านี่แหละที่มาของชื่อ Crossover ของทาง Innova ;)
คือแต่งให้เหมือน Crossover  :-\
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 22:06:19 »
ผมว่าใช้คำว่า Crossover ไม่เห็นแปลก
ตัวรถดูสูงโย่ง ใช้พื้นฐานรถกระบะ และ ground clearance 176mm มากกว่า SUVบางรุ่นอีก
มันก็น่าจะเอาไปลุยเล็กๆ ได้ดีกว่ารถเก๋งทั่วไปพอสมควร
ส่วนความ Premium น่าจะมีแค่ราคา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 22:22:43 »
CRV มันอยู่ในกลุ่ม compact SUV นี่ครับ ไม่ใช่ crossover SUV นะ

ผมหากระทู้ที่คุณจิมมี่อธิบายละเอียดๆไม่เจอ เอาของคุณหมูมาแก้ขัดก่อนละกัน
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=49130.0

เท่าที่ผมเข้าใจนะ SUV เกิดจากการนำเก๋งมาพัฒนาให้ใช้งานได้หลากหลายรูปแบบ เช่น บรรทุกของได้เยอะขึ้น หรือที่นั่งมากขึ้น ลุยได้มากขึ้น ต่อมามีการใช้พื้นฐานกระบะเพื่อลดภาษีลงจึงเรียก PPV (pick up base)

MPV ยังคงความสะดวกสบายแบบเก๋ง คือท้องไม่สูง แต่เน้นทำให้นั่งได้หลายๆคน แต่พี่โตมาใช้พื้นฐานกระบะตัวเตี้ย แต่ก็จัดไว้กลุ่ม MPV มาตลอด (ส่วน Avanza เป็น compact MPV)

อย่างกระทู้นี้ แต่ก่อนรวมเรียกรถ van หมด ก่อนจะมาแยกเป็น SUV MPV ส่วน BMW จะเรียกรวมๆว่า SAV
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=19550.0

crossover มันเป็นศัพท์ใหม่ไม่กี่ปีนี้เอง ไม่งั้น fortuner ก็คงเรียก crossover PPV

ปล. ส่วน XV เรียก crossover SUV ได้อยู่ เพราะจับ impreza hatchback มายกสูงแต่ไม่ได้เพิ่มขนาดบอดี้ให้เก็บของอะไรได้มากพอจะเป็น SUV จริง (บางทีก็เรียก compact SUV) แต่พอเป็น forester มันก็ใหญ่พอจะเป็น SUV ได้ ทั้งที่พื้นฐานเดียวกันกับ XV

CRV เป็น cross-over ครับ แต่เมืองไทยพยายามทำให้คนเข้าใจว่าเป็น SUV
"The Honda CR-V is a compact crossover manufactured by Honda since 1995"
https://en.wikipedia.org/wiki/Honda_CR-V

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 22:25:35 »

ลองศึกษากว้างดูครับ อย่า อ่านแค่ ข้อมูลแค่ใน เว็บ นี้  เพราะ มัน แค่ข้อมูลในประเทศไทย

Crossover เป็น ศัพย์ใหม่ ที่ เพิ่งได้ยินมากี่ปีใช่ครับ เพราะมันพึ่งแพร่หลาย ไม่กีปี
แต่ คุณ ลอง กลับไป อ่าน ข้อความ ผม ข้างบนนะ
ว่า Crossover เกิดมาเพื่ออะไร
มันถูกเรียก ในรถที่ ใช้ ตัวถัง แบบ Unibody  ซึ่งยังไม่ถึงขนาดจะเป็น SUV
ซึ่ง SUV แต่ก่อน จะพืนฐานมาจากกะบะ
มันไม่ได้แปลว่า เอารถเก๋ง มายกสูงนะครับ ถึงจะเรียกว่า crossover ได้เท่านั้น
มันเกิดมาเพื่อ แยกกลุ่มออกจาก SUV มันยังไม่ถึงขั้น SUV ส่วนใหญ่ก็จะเป็น Crossover

PPV  บ้านเราคือ SUV แบบที่ควรจะเรียก ไม่มี ประเทศไหนในโลก ยกเว้นประเทศไทยเรียก เพราะเราเรียก ตาม รูปแบบตัวถัง
ดังนั้น Crossover มันคือ รูปแบบ การผลิตรถ ซึ่งมัน ก็คือ Mini-SUV , B-segment SUV, Compact-SUV หากแบ่ง ตาม segment นั่นละครับ 

ดังนั้น Crossover สำหรับที่ผมเข้าใจ คือ รถที่ พัฒนามาจาก พื้นฐานรถเก๋ง หรืออื่นๆ เพื่อเพิ่มสมรรถและฟั่งชั่น ให้ใกล้เคียงกับ SUV ที่พัฒนามาจาก รถกะบะ : คำว่า พัฒนา ไม่ได้แปลว่า ต้องเอารถคันนั้นมา 100 % อาจเอาแค่ บางส่วน หรือ ไม่ได้เอามาเลย แต่ ออกแบบใหม่ดดยใช้ ลักาณพื้นฐาน เดียวกัน

แปะ อีกรอบให้อ่าน
https://en.wikipedia.org/wiki/Crossover_(automobile)
https://en.wikipedia.org/wiki/Car_classification

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 22:30:16 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 22:30:42 »
ผมว่าใช้คำว่า Crossover ไม่เห็นแปลก
ตัวรถดูสูงโย่ง ใช้พื้นฐานรถกระบะ และ ground clearance 176mm มากกว่า SUVบางรุ่นอีก
มันก็น่าจะเอาไปลุยเล็กๆ ได้ดีกว่ารถเก๋งทั่วไปพอสมควร
ส่วนความ Premium น่าจะมีแค่ราคา
งั้น sylphy ก็เป็น cross over ด้วย เพราะท้องสูงกว่า cx-3 อีก  ;D

ช่างเหอะ มันก็แค่ชื่อเรียก วันดีคืนดีก็เปลี่ยนกันใหม่อีก

รอดูข้อมูลตอนเปิดตัวอีกแค่ 2 วัน อยากรู้ว่าช่วงล่างจะใกล้เคียงกระบะหรือปรับให้สบายแบบเก๋งแต่ยังคงความแกร่งลุยได้แบบกระรึป่าว จะเป็น MPV ที่ไว้ลุยน้ำท่วมได้มั้ย แก้เรื่องประหยัดน้ำมันรึยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 22:35:50 โดย Jacob »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 22:38:36 »
งั้น sylphy ก็เป็น cross over ด้วย เพราะท้องสูงกว่า cx-3 อีก  ;D

ช่างเหอะ มันก็แค่ชื่อเรียก วันดีคืนดีก็เปลี่ยนกันใหม่อีก

รอดูข้อมูลตอนเปิดตัวอีกแค่ 2 วัน อยากรู้ว่าช่วงล่างจะใกล้เคียงกระบะหรือปรับให้สบายแบบเก๋งแต่ยังคงความแกร่งลุยได้แบบกระรึป่าว จะเป็น MPV ที่ไว้ลุยน้ำท่วมได้มั้ย แก้เรื่องประหยัดน้ำมันรึยัง

มันไม่ใช่ แค่ ชื่อเรียกครับ
มัน มีเหตุมีผล มีมาตราฐาน ในการ เรียก ประเภทของรถ
ไม่ใช่ อยากนึก อยากเรียกอะไรก็ได้

Crossover ไม่ได้แปลว่า แค่เก๋งยกสูง
แต่เป็น รถที่ พยายาม จะให้ ใช้งาน แบบ SUV บนพื้น ฐานรถอื่น ต่างหาก

แต่ CX-3 คงเป็น crossover ที่เตี้ยที่สุดในโลก เพื่ เหตุผลด้านการขับขี่มั้ง 5555

https://en.wikipedia.org/wiki/Crossover_(automobile)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 23:00:15 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 22:41:41 »
ผมเข้าใจเอาเองว่าอินโนวาคือรถหรูในอินเดีย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 23:08:35 »
ชื่อทางการตลาดล้วนๆ ตั้งให้มันจับลูกค้าได้

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 00:19:24 »
ชื่อทางการตลาดล้วนๆ ตั้งให้มันจับลูกค้าได้

คิดเหมือนกันเลย ตั้งชื่อทีเซอร์ดักคน

ฝ่ายโฆษณา ทำดีมาก แต่ผิด

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 09:55:44 »
ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะครับ

แล้วแต่การตีความสินะครับ แค่เข้าเงื่อนไขเดียวก็คงจะเรียก CrossOver ได้แล้ว  5555555

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 17:56:18 »
รอดูว่ามันจะพรีเมี่ยมอย่างที่ว่าป่าว  :P
จริงครับ ถ้าดีขึ้นกว่าเก่าก็พอรับได้