ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูล Toyota wish หน่อยครับผม  (อ่าน 10007 ครั้ง)

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
ขอข้อมูล Toyota wish หน่อยครับผม
« เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:57:05 »
พอดีว่าแม่ของพี่ที่รู้จักกันอยากได้ toyota wish ปี 05 ครับ  ไม่ได้ติดแก๊สแต่เอาไปทำเติม e85 เจ้าของเก่าไม่ค่อยได้ใช้เลยจะขายต่อประมาณ 300,000บาท

อยากทราบว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาจุกจิกไหมครับ  และอัตราการกินน้ำมันดุดันขนาดไหน

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ขอข้อมูล Toyota wish หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 22:03:19 »
จุกจิกไม่ค่อยได้ยินเท่าไหร่  มีแต่คนชอบบ่นเรื่องแอร์ไม่เย็นไปถึงข้างหลัง

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: ขอข้อมูล Toyota wish หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 22:06:10 »
แฟนน้องสาวใช้อยู่ครับ ไม่แน่ใจเป็นกันทุกคันมั้ย แอร์เสียบ่อยมาก แถมเสียจุกจิกอย่างอื่นก้อบ่อย หมดค่าซ่อมไปเป็นแสนแระ กินน้ำมันมากด้วย ผมเคยยืมมาใช้อยู่อาทิตย์นึง มี6-7กิโลลิตรครับ แต่ทางไกลอาจจะประหยัดกว่านี้เยอะ แต่ผมชอบภายในมันนะ เบาะแถวสองนั่งสบายดี พับแถมสามแล้วเหลือพื้นที่วางของเพียบ ยังไงรอฟังท่านอื่นด้วยแล้วกันครับ เพราะอาจเป็นเฉพาะคัน

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 22:17:19 »
คันที่บ้านผมปี05เหมือนกันก็ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกนะครับ จกจิกน้อยกว่าCRV g2อีกครับ เท่าที่ใช้ๆมาก็มีแค่เปลี่ยนนู่นนี่นั่นตามอายุเช่นพวกแท่นเครื่อง และล่าสุดไฟสามดวงก็เพิ่งติด ใช้มาสิบปีเพิ่งจะมาติดตอนนี้เนี่ยนะ คันอื่นเค้าติดจนแก้จบกันเป็นชาติแล้ว5555 อัตราการสิ้นเปลืองในเมือง9-10KM/Lในกรณีรถไม่ติดมากนะครับ(ระยอง) นอกเมืองวิ่ง100-120ได้อยู่ราวๆ12km/lอ่ะครับ มากสุดๆที่เคยทำได้คือ13km/lครับ wishเนี่ยพูดง่ายๆก็คือความทนทานของรถมันหน่ะไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ที่อาจจะมีคืออะไหล่ตัวถัง เพราะแพงครับ อิอิ
呵呵呵

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 22:40:10 »
ญาติผมเคยใช้ครับ เป็นรถที่ดีไซน์ถึงตอนนี้ก้ยังไม่โบราณเท่าไหร่ครับ สวยๆ สมรรถนะโดยรวมโอเคครับ กินน้ำมัน ถ้าขับ 100-130 โอเคครับแต่ในเมืองนี่กินเยอะอยู่ครับ ผมไม่ชอบรุ่นนี้อย่างเดียว ผมว่ารอบเครื่องยนต์มันสูงไปสำหรับเครื่อง 2000 ครับ ขับแล้วรู้สึกเสียงดัง

ออฟไลน์ lointy172

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 23:26:20 »
คันที่บ้านผมปี05เหมือนกันก็ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกนะครับ จกจิกน้อยกว่าCRV g2อีกครับ เท่าที่ใช้ๆมาก็มีแค่เปลี่ยนนู่นนี่นั่นตามอายุเช่นพวกแท่นเครื่อง และล่าสุดไฟสามดวงก็เพิ่งติด ใช้มาสิบปีเพิ่งจะมาติดตอนนี้เนี่ยนะ คันอื่นเค้าติดจนแก้จบกันเป็นชาติแล้ว5555 อัตราการสิ้นเปลืองในเมือง9-10KM/Lในกรณีรถไม่ติดมากนะครับ(ระยอง) นอกเมืองวิ่ง100-120ได้อยู่ราวๆ12km/lอ่ะครับ มากสุดๆที่เคยทำได้คือ13km/lครับ wishเนี่ยพูดง่ายๆก็คือความทนทานของรถมันหน่ะไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ที่อาจจะมีคืออะไหล่ตัวถัง เพราะแพงครับ อิอิ

ไฟสามด้วยนี่มีวิธีแก้ยังไงเหรอครับ รบกวน หลังไมค์ก็ได้ครับ
Mercedes  W212
Mazda 3   Sky 2.0 
Camry      HV 2.5
Fortuner   4x4 2.8

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 07:23:13 »
หลักๆ ปัญหาแอร์ ครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 08:00:33 »
แอร์ไม่เย็นครับ

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 08:36:14 »
ข้อเสีย แอร์ไม่ค่อยถึงแถว 3 ครับ แม้ตัวไมเนอร์จะมีปุ่มมาให้ ก็เย็นช้าอยู่ดี

ต้องเปิดแอร์เบอร์ 4 ถึงเย็น แต่คนขับจะหนาวมากแทน
ผมใช้มา 4แสนโลนิดๆ ละ ตู้แอร์ ไม่เคยเปลี่ยน คอมแอร์ไม่เคยพังครับ รถวิ่งนอกเมืองซะส่วนมาก ออ ไมล์มันวิ่งถึงแค่ 299999 มันจะไม่วิ่งต่อ
เรื่องไฟ 3 ดวงแก้ไม่ยาก ครับ รถ wish แนะนำ เข้าอู่ เฉพาะทาง อู่นอก มีอยู่ 2-3 อู่ซ่อมจบทุกปัญหาครับ

อะไหล่ ตัวถังแพงครับ แต่บางอย่าง ถูกกว่า คัมรี่ เกียร์เป็นรุ่นเก่า 4 speed กินน้ำมันราวๆ 8-14 โลลิตรครับ โดยส่วนตัวรับได้ครับ พยายามจับจังหว่ะรถเวลาออกตัว แล้วมันจะไม่กินมากครับ
รถเก่าแล้ว บางครั้ง เกียร์ อาจมีอาการ หลอนๆบ้างเช่น เปลี่ยนเกียร์ ช้า หรือ คิด ไม่ออกว่า จะอยู่ เกียร์ 1 หรือ 2 ดีเวลา ความเร็ว 20-30 ยกคันเร่ง แล้วเหยียบใหม่เบาๆก็หายครับ

ปัญหาใหญ่ของ wish เท่าที่ทราบ คือ เครื่องครับ 1az มีปัญหา น็อตฝาสูบคลาย ปัญหานี้จะเกิดกับ คัมรี่เยอะมาก แล้วส่วนใหญ่จะเกิดกับพวกติดแกส

ข้อดี เป็นรถที่ช่วงล่าง แจ่มครับ เข้าโค้งแรงๆได้เลย ไม่หลุดแน่ๆ มี trc vsc แล้ว มี sunroof แมกซขอบ 17 เดิม มีชุดแต่ง trd เบาะ แม้ไม่ปรับไฟฟ้า แต่นั่งสบาย ขับทางไกลไม่เมื่อย
นั่งได้ ถึง 7 คน เก็บเสียงระดับ โอเคเลย พวงมาลัย คม วงเลี้ยวแคบกว่า civic fd ลองใช้ดูครับแล้วจะชอบ

ตอนนี้ อายุรถเยอะแล้ว เตรียมซ่อม หลายอย่างได้เลยครับ หลักพัน ถึง หมื่นครับ ไม่เกินนี้ ส่วนใหญ่ก็ช่วงล่าง ไป ยัน พวก ระบบจุดระเบิด รวมถึง ลูกลอย

ออฟไลน์ OP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 10:39:54 »
WISH เป็นรุ่นที่น่าใช้ครับ ไม่จุกจิกครับ ผมใช้อยู่ปี06 มี line กลุ่มผู้ใช้ WISH โดยเฉพาะ กลุ่มนี้เหนียวแน่นมากครับ ช่วงเหลือปัญหาเรื่องรถได้ตลอด อะไหล่บางตัวสามารถใช้ของแบรนด์อื่นใส่ได้ หรือใช้ของที่รับจ้างผลิตให้TOYOTA ได้ครับ ผมว่าควรหารุ่น MC คือตั้งแต่ปี 06 เป็นต้นไปจะไม่มีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็นไปถึงข้างหลังได้ครับ เพราะมีปุ้ม REAL COOL MAX จะเพิ่มแรงลมแอร์ไปเบาะแถวสาม เย็นทั่วถึงครับ

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 20:55:42 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ :-X

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 03:42:47 »
ตัวถังโฉมไทย พวกบังโคลน เสกิร์ต มีเฉพาะในไทย ver ญี่ปุ่น ไต้หวัน ไม่มี
ดังนั้นอะไหล่ตัวถังชิ้นนี้จึงหายากมากกกกก รออะไหล่นานมาก เคยโดนชนข้าง รอบังโคลนเป็นเดือน
ไฟ 3 ดวง ติดเป็นพักๆ เข้าไปรีเซ็ท ecu หาย ทำไรไม่ได้
ช่วงล่างเดิมดี อัตราเร่งไม่ขี้เหร่
เกียร์ลาโลกตอน 180k at 13 ปี (แต่รถบ้านผมเกียร์ลาโลกเร็วทุกคัน)
เปลี่ยนเชียงกง 2 หมื่น
ทั้งๆที่เกียร์ camry ไฟไม้บรรทัด 4 at เหมือนกันแต่คนละรุ่น หลักพันเอง
ไฟหน้าเหลือง
อื่นๆไม่มีอะไร
นี่ยังเก็บไว้อยู่ ถึงจอดเฉยๆก็เหอะ เพราะหารถแทนไม่ได้
ตอนแรกจะเทิร์นไป x trail ตัวล่าง แต่ความปลอดภัยเท่ากันเลย airbag 2 vsc  :-\
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021