ผู้เขียน หัวข้อ: ขนส่งปรับสอบใบขับขี่ใหม่ บังคับผ่านข้อเขียน100% เพิ่มอบรมจาก 4ชม.เป็น15ชม. ครับ  (อ่าน 7930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member

กรมการขนส่งทางบก เตรียมปรับเกณฑ์การสอบใบขับขี่ใหม่ บังคับผ่านข้อเขียน 50 ข้อ เต็ม 100% จากเดิมผ่านเพียง 45 ข้อ หรือ 90%
เพิ่มเวลาอบรมจาก 4 ชั่วโมง เป็น 15 ชั่วโมง พร้อมเล็งฝังชิปในป้ายทะเบียน

วันนี้ (26 กันยายน 2559) รายการเรื่องเล่าเช้านี้ ทางช่อง3 รายงานว่า นายจิรุตม์ วิศาลจิตร รองอธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า
นายอาคม เติมพิทยาไพสิฐ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม แนะนำให้มีการปรับเกณฑ์เกี่ยวกับออกใบอนุญาตขับขี่รถทุกประเภทให้มีความเข้มข้นมากขึ้น
คือ จากเดิมกำหนดเกณฑ์การสอบผ่านไว้ที่ 45 ข้อ หรือ 90% แต่ต่อไปผู้สอบจะต้องทำคะแนนสอบเต็ม 50 ข้อ หรือ 100%
จึงจะมีการออกใบอนุญาตขับขี่ให้ โดยจะเน้นหมวดสำคัญ คือความรู้เกี่ยวกับความปลอดภัยในการขับขี่เพราะหากเน้นทุกหมวดหลายคน
อาจจะมองว่าข้อสอบมีความยากเกินไป และหากแนวคิดดังกล่าวจะนำมาใช้จริงทางเจ้าหน้าที่จะมีการนำตัวอย่างข้อสอบ
จำนวน 1,000 ข้อ มาโพสต์ลงเว็บไซต์ของทางกรมการขนส่งทางบกเพื่อให้ผู้เข้าสอบได้ศึกษาก่อนเข้าสอบจริง

รองอธิบดีกรมการขนส่งทางบก กล่าวต่อว่า นอกจากนี้จะมีการปรับระยะเวลาในการอบรมก่อนเข้าสอบจากเดิม 4 ชั่วโมง เป็น 15 ชั่วโมง
โดยแบ่งเป็นการอบรมด้านวิชาการ 5 ชั่วโมง และอบรมภาคปฏิบัติ 10 ชั่วโมง ซึ่งคาดว่าจะมีการนำมาบังคับใช้ในปี 2560
ส่วนเรื่องของใบขับขี่นั้น อยู่ระหว่างการศึกษาว่าจะมีการรวมใบขับขี่และประเภทมารวมในใบเดียวกันทั้งรถยนต์และรถจักรยานยนต์
และอาจรวมไปถึงใบขับขี่ส่วนบุคคลที่จะนำมารวมกับใบขับขี่รถรับจ้าง ซึ่งจะมีการกำหนดสัญลักษณ์แยกความแตกต่างระบุไว้บนบัตรแทน

ทั้งนี้ทางกรมการขนส่งฯ ยังอยู่ระหว่างการศึกษาที่จะนำชิปมาฝังในป้ายทะเบียนรถแบบใหม่ โดยเป็นการนำเทคโนโลยี
Radio Frequency Identification (RFID) มาติดในแผ่นป้ายเพื่อส่งสัญญาณไปยังตัวรับสัญญาณเพื่อตรวจสอบข้อมูลเบื้องต้นของรถและเจ้าของรถ
แต่หากมีการปรับใหม่จริงจะต้องเปลี่ยนวัสดุที่นำมาทำป้ายทะเบียนที่ไม่ใช่โลหะเพราะจะเป็นอุปสรรคในการส่งสัญญาณ
ซึ่งทางกรมการขนส่งฯ จะดำเนินการติดเสารับ-ส่งสัญญาณตามแยกต่าง ๆ อีกด้วย

ที่มา รายการเรื่องเล่าเช้านี้ ทางช่อง3 วันที่ 26 กันยายน 2559 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ps000000

สมัยผมสอบตลอดชีพข้อเขียน 50%เองมั้งจำไม่ได้แล้ว

ลุงข้างๆมาลอกผมผมเปิดเต็มที่เลยลุง  :-*

เพราะลุงไม่รู้ว่าแถวนั่งสอบติดกันข้อสอบคนละชุด 5555

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
สังคมแห่งการท่องจำ  ...แล้วก็ลืม

ออฟไลน์ rtong

ถ้ามันจะดีต่อคนส่วนใหญ่ก๋เห็นด้วยนะ
แต่มันจะดีจริงๆเหรอ
สุดท้าย  สอบยากนัก  ใต้โตะเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Alcatraz

ปรับกี่ % ไม่ว่า กรุณาปรับความทันสมัยด้วย ไม่ใช่ใช้กฏหมายปี 2522

จำได้แม่นข้อนึงหัวข้อ maintenance ถามว่าน้ำมันเครื่องควรเปลี่ยนทุกกี่กิโล นี่มันปีไหนแล้ว เครื่องเค้าพัฒนาไปถึงไหนแล้ว แต่ละเครื่องมีคู่มือบอกไม่ได้เปลี่ยนเหมือนกันทุกเครื่อง

ออฟไลน์ SLuang

จะเกิดการซื้อใบขับขี่มากขึ้นหรือเปล่า?

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เอาตรงๆ ตอนไปอบรมคนนั่งหลับกันเยอะแยะ กฎหมายผมว่ายังล้าสมัยไป ผมว่าถ้าแก้ที่จิตสำนึกมันยากนัก ปรับให้หนักๆ แบบต่างประเทศเลยดี

ไหมครับ แก้ที่นิสัยการขับรถคงจะยากไปแล้วสำหรับตอนนี้
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ mamaman

จิตสำนึกมันเริ่มจาก การอบรม และ เข้าใจ กติกา นี่ละ
เห็นด้วย แต่ผมว่า 15 ชม โหดไปครับ

แบบในหนังฝรั่งนี้ โหดจริงๆเลย

ออฟไลน์ CJ.

เพิ่มชม.อบรมผมว่าไม่น่าจะแก้ปัญหาได้ครับ

คนขับดีๆ อบรม 10 นาทีเค้าก็ขับดี
คนขับไม่ดีต่อให้อบรมแบบเข้าค่าย 3 วัน 2 คืนก็ไม่ทำให้เค้าขับดีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้ามันเข้มงวดจริงก็ดีแต่ผมกลัวว่าจะเป็นช่องโหว่ให้ใครบางคนทำมาหากินอย่างเป็นลำเป็นสันเลยรำป่าว..? อย่าลืมว่าที่นี่ประเทศไทยนะครับ ;)

ออฟไลน์ meeuwarn

เห็นด้วยครับ หรืออย่าน้อยควรได้ 98-99% เผื่อกาผิด

ข้อสอบง่ายๆแบบนั้น 100% สอบอีก100ครั้ง ผมก็สอบได้100%อยู่ดี 8)

90%-97% เป็นพวก รู้กฎดีพอสมควร แต่ไม่รู้จริงทั้งหมด :D
80%-90% พวกไม่รู้กฎจราจรแล้วครับ เข้าไปนั่งเดา ใช้สามัญสำนึกเดาเอาก็ได้ราวๆนี้ ;)

ต่ำกว่า 80% ผมคิดว่าถ้าสมองหรือสายตาไม่มีปัญหาจากอายุมากเกินไป ก็อ่านภาษาไทยไม่ค่อยออก >:(

ต่ำกว่า 60% อ่านภาษาไทยไม่ออกแน่นอน  อาจเป็นพวกต่างชาติ ซื้อบัตรประชาชนมา คนไร้การศึกษา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2016, 22:42:36 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ ento

• Full Member
ไม่เห็นด้วยกับการเพิ่มเวลาอบรมครับ มันไม่ใช่ว่าเพิ่มเวลา10ช.ม. แล้วคนจะขับดีขึ้น50% อะไรแบบนี้หรอก เสียเวลาชีวิตมาก บางคนต้องเดินทางไกลมา บางคนต้องลางานเสียวันลาอันมีค่า ไหนจะเป็นการเปิดช่องให้เกิดการซื้อขายบัตรหรืออะไรก็แล้วแต่เพื่อหลีกเลี่ยงการอบรมอีก....เฮ้อ แก้ปัญหาแบบล้าหลัง

ออฟไลน์ Tan Int

สงสารคนบางส่วนที่อาจจะขับรถดีแต่ดันมาเจอกฏท่องจำสุดโหด อบรมข้ามวัน แต่ รร สอนขับรถจ่ายแพงแต่ได้ใบขับขี่ก็มีเหมือนกัน?
ผมเคยเจอข้อกำกวมแบบว่า ข้อใดไม่ถูกต้อง มีสองชอยส์ที่ผมว่าใช่ 1 เปิดไฟฉุกเฉินเมื่อฝนตกหนัก 2 รถเล็กกับใหญ่สวนกันให้รถใหญ่ไปก่อน มันเฉลยข้อหลังซึ่งผมไม่รู้ว่าถูกรึเปล่าแต่ผมตอบข้อแรก ผมเลยได้ 49/50 อันนี้งงมาก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อบรมผมเห็นด้วยนะ แต่ข้อเขียนควรปรับเป็น 47/50 คะแนน ถึงจะผ่านดีกว่า นี่กะไม่ให้มี Error Factor เลยเหรอ คนนะ ไม่ใช่หุ่นยนต์ =_=

เครื่องสอบของที่จตุจักรนี่แหล่ะตัวดี จิ้มตอบหนึ่งครั้งดันเบิ้ลให้สอง ผมเลยได้ 48/50 เลย (ตอบผิด 1 โดนปุ่มเบิ้ล 1)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Yangyang

ถ้าจะเน้นความปลอดภัยก็เปลี่ยนเป็นเข้มงวดกับการบังคับใช้กฎหมายดีมั้ยครับ ปรับให้แพงขึ้น ฝ่าไฟแดงก็ซัก 5000-10000 ขับย้อนศรก็ซัก 5000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2016, 23:26:07 โดย Yangyang »

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
พวกโรงเรียนที่ออกใบรับรองหลักสูตรแล้วไปรับใบขับขี่ได้เลยนี่ยิ้มแก้มแทบแหก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เอาอะไรคิด อบรม15ชั่วโมง จะลางานยังไง
จะเกิดการซื้อใบขับขี่มากขึ้นหรือเปล่า?
ผมก็เป็นห่วงเรื่องนี้ มันเสียเวลาชีวิตมากเกินไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ InBkk

เพิ่มเวลาในการอบรมภาคทฤษดีอีก 4 เท่า แต่อุบัติเหตุจะลดลง 4 เท่ารึป่าว??

ทำไมไม่ไปเพิ่มความยากของการสอบภาคปฏิบัติ ซึ่งมีเพียงแค่ ถอยเข้า ถอยออก จอด เทียบ แค่เนี้ย
แต่กลับไม่มีหัวข้อการขับขี่ปลอดภัย การเปลี่ยนเลน การแซง การควบคุมรถในสถานการฉุกเฉิน
แม้กระทั่ง ท่านั่ง ท่าจับพวงมาลัยที่ถูกต้อง ยังไม่มีสอบเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ตราบใดไม่มีสอบออกถนนจริงไปกับเจ้าหน้าที่ ก็แก้อะไรไม่ได้หรอก

การแก้ไขรถเวลาเกิดเหตุการณ์ ควรอยู่ในการอบรม และปฏิบัติ แต่ไม่ใช่สอบ

การสอบได้ 100% ทำไปเพื่ออะไร ในเมื่อแค่ให้คนมันท่องจำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2016, 04:39:18 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ปรับการทุจริตในทุกจุดให้ได้ก่อน สำคัญมาก

แล้วค่อยปรับส่วนเหลือ เช่น

ปรับอบรมเป็น100ชม.เลย เอาให้มากกว่าญี่ปุ่นเลย (ถ้าจำไม่ผิด60ชม.

ใช้ระบบการอบรมสอบวัดผลแบบญี่ปุ่นเลย เพิ่มเรื่องจิตสำนึกส่วนรวม

ที่เด็กไทยไม่ค่อยได้ฝึกตั้งแต่เด็กแบบเด็กญี่ปุ่นไปอีกสัก40ชม. ห้ามหลับ หลับปรับตก 555)

โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องจิตสำนึกต่อส่วนรวม ไม่ใช่จะเอาแต่ส่วนตัวมาอ้าง เพื่อให้ส่วนรวมทำ แต่ตัวเองไม่ทำ

(ประมาณจะให้หยวนๆแต่ตัวเอง แต่คนอื่นต้องทำตามกฎนะ ตลกสิ้นดี ถ้าหยวนมันก็ต้องหยวนกันหมด)

เอาอะไรคิด อบรม15ชั่วโมง จะลางานยังไง
ผมก็เป็นห่วงเรื่องนี้ มันเสียเวลาชีวิตมากเกินไป

สมมุติให้คน1คนมีอายุ50ปี

50ปีx365วันx5ชม.(หัก นอน8 กินเพื่ออยู่1(20+20+20 นาที) ทำงาน8 พักผ่อนตามอัธยาศัย2) = 91,250ชม.เวลาว่าง

อบรม15ชม. คิดเป็นประมาณ 0.0164% ของเวลาว่าง

สำหรับคนทำงาน ลางานยังไง แบ่งเป็น3ชม.5ครั้ง ลาเองครึ่งวัน ลากิจ ลาป่วย

สำหรับเด็กรุ่นใหม่ ให้สอบอมรมตั้งแต่ช่วงก่อนเรียนจบหรือช่วงยังไม่เริ่มงาน

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สุดยอดครับ แบบนี้ต้องยกนิ้วให้เลย...

ออฟไลน์ tnp_super

ปรับไอ้พวกที่ขายบัตรก่อนดีกว่าไหม

ออฟไลน์ Nyquist

ผมเห็นด้วยนะ ขั้นแรกดำเนินการให้การทำใบขับขี่ยากขึ้น ยุ่งยากมากขึ้น (เหมือนญี่ปุ่น)

ลำดับถัดไปก็กวดขันวินัยจราจร แล้วก็ควรจะมีการตัดแต้มอย่างจริงจัง ยึดใบขับขี่ หรือดำเนินการอื่นๆ คนจะได้หลาบจำ

ออฟไลน์ SM.

ดีครับ ที่เข้มงวดขึ้น แต่การสอบใบขับขี่ มันแค่เริ่มต้นเองนะครับ อย่าลืม

หลังจากนี้ คือสิ่งที่สำคัญกว่า การใช้ถนนอย่างถูกกฏจราจร ต้องมีการจับ-ปรับ กันอย่าต่อเนื่อง

ไม่ต้องมีหรอกครับ โครงการ รณรงค์อะไรอ่ะ จับ-ปรับ ให้จริงจัง ผมว่ากฏหมายบ้านเราดีอยู่แล้ว แค่ใช้ให้เกิดประสิทธิภาพเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ CookiE

อบรมไปแล้วมีประโยชน์อะไรครับ

ตอนผมไปต่อใบขับขี่ ต้องไปตั้ง 2 รอบแหนะ

เนื่องจากผมตาสั้น ใส่แว่นสายตา แล้วไอเครื่องที่ต้องเอาจมูกดุนแล้วบอกสีฝั่งซ้าย ฝั่งขวา ตามันก็มัวมองไม่เห็น

ถ้าช้าๆ ยังตอบได้ แต่พอเร็วๆ สมองไม่ทัน ก็เสียเวลาไปละ 1 รอบ

พอไปถึงต้องนั่งอบรมอีก ซึ่งวีดีโอก็ไม่มีอะไรเลย

อีกประการ แก้นิสัยคนขับรถดีกว่าครับ เวลาเจอสี่แยก อย่างตรงหน้าจามจุรี ทั้งๆ ที่ไฟแดงแล้ว คนก็ยังขับรถออกมากั้นถนน ทำให้อีกฝั่งไปไม่ได้ จากนั้นก็รถติดยาวตามระเบียบ เทียบกับต่างประเทศ ถึงจะขับเร็ว ขับเกินกำหนด แต่เจอทางม้าลาย เจอทางแยก เค้าหยุดรถครับ ไม่ใช่แบบคนไทย

ออฟไลน์ 2k

ให้อบรม1เดือนก็ไม่ช่วยหรอก  :( ปัญหาอยู่ที่ความมักง่ายและความกร่างของคนไทยบวกด้วยความขี้เกียจของเจ้าหน้าที่ ถ้ามีการให้ใบสั่งแล้วเจ้าของไม่จ่ายก็ยึดใบขับขี่ไปสิ ห้ามต่อทะเบียนไปเลย แล้วทีนี้ถ้าใครไม่มีใบขับขี่หรือต่อทะเบียนไม่ได้แล้วเอารถมาใช้ตำรวจก็จับไปสิจำคุก1เดือนปรับแสนนึงหรือทั้งจำทั้งปรับ แค่นี้หมดปัญหาพวกขับรถเลวๆบนท้องถนน ถ้าตำรวจขี้เกียจมากไม่อยากไล่ดูพวกขับเลวๆก็ไปตั้งกล้องจับพวกขับไหล่ทางกับแทรกเลนเส้นทึบน่ะ วันนึงอยู่เฉยๆค่าปรับได้เป็นเป็นร้อยเป็นหมื่นคัน แต่ทำไมตำรวจไม่ทำ?  :-\ ปัญหาการจราจรแก้ไม่ยากแค่คนไทยต้องรู้หน้าที่ตัวเอง ประชาชนรู้ว่าตัวเองต้องอยู่ใต้กฏหมายไม่ใช่หาทางแหกกฏปล้วมาเบ่ง ตำรวจทำหน้าที่คุมความสงบจับปรับคนละเมิด กรมขนส่งเพิกถอนใบอนุญาติต่างๆยามที่มีคนละเมิด แค่เนี้ยถนนประเทศไทยจะสงบสุขไม่ต่างจากถนนประเทศเจริญแล้วเลย เรื่องง่ายๆที่คนไทยไม่ทำ...... :-\ 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
แต่รบรมต่อใบขับขี่ผมว่าก็ไร้สาระพอละ เข้าไปเก็นมีแต่คนกดมือถือกุ๊กกิ๊กๆกัน -..-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ chanphoto

คนคงเข้าโรงเรียนสอนขับนถยนต์กันมากขึ้นแน่ๆแบบนี้...

อบรม สอบทุกอย่างที่โรงเรียน เอาใบรับรองไปยื่นขอรับใบอนุญาตขับขี่ได้เลย..

ออฟไลน์ WTF

เรื่องใบขับขี่ควรจริงจังดีแล้ว แต่บ้านเราเห็นไปอบรมก็คือไปนั่งแชทฆ่าเวลาไปงั้น แล้วใครไม่มีไม่น่าให้ซื้อรถได้เลยนะ เพราะทุกวันนี้ซื้อรถได้ ไม่ต้องมีใบขับขี่

ออฟไลน์ Anvers30

วิธีการแก้ปัญหาของไดโนนีเซียก็แบบนี้ล่ะครับ คิดได้แค่นี้ อย่าไปหวังการพัฒนาใดๆ เลย ไหนจะการทุจริตทุกหย่อมหญ้า หันไปเพิ่งใคร ก็มีแต่พวกมือถือสาก ปากถือศีลทั้งนั้น >:(