ผู้เขียน หัวข้อ: มาเตือนให้ระวังกลยุทธการขายประกันรถยนต์ที่ตัวแทนบางคนขาดจรรยาบรรณครับ  (อ่าน 4021 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
 พอดีมีเคสที่เกิดขึ้นหมาด ๆ กับลูกน้องผมเองครับ คือลูกน้องถอยป้ายแดงมาและมีโปรแถมประกันชั้น 1 มาให้ 1 ปี
ซึ่งจะหมดระยะประกันในเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้าครับ ( ผมขอไม่เอ่ยนามบริษัทประกันนะครับ )

ทีนี้อยู่ ๆ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ตัวแทนของบริษัทประกันเจ้าเดียวกับที่ศูนย์รถแถมมานี่ล่ะครับ ได้โทรมาหาลูกน้องผม ชวนคุยเรื่องการบริการของศูนย์ และการบริการของบริษัทประกัน ทำนองประเมินหาความพอใจของลูกค้า คุยไปคุยมาก็ขอเลขที่บัตรเครดิตของลูกน้องผม ( คงได้ข้อมูลมาจากประวัติลูกค้าจากแหล่งไหนซักแห่งอันนี้ก็ไม่ทราบครับ แต่ลูกน้องผมทำบัตรเครดิตกับธนาคารกรุงเทพนะ ) ลูกน้องผมก็งงครับ ทำไมอยู่ ๆ มาขอ ตอนแรกก็จะไม่ให้ แต่ทางตัวแทนก็คุยว่าไม่ต้องเป็นห่วงเพราะจะเอามาพิจารณาส่วนลดให้หากจะต่อประกันในปีต่อไปกับเค้า ลูกน้องรู้เท่าไม่ถึงการณ์คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรเพราะตัวแทนคนนี้พูดจาดีมาก เลยให้เลขที่บัตรเครดิตไปครับ

ปรากฎว่าเมื่อวานซืน อยู่ ๆ ก็มีกรมธรรม์จากบริษํทประกันนี้ส่งทาง ems มาถึงลูกน้อง พร้อมทั้งยอดหักค่าใช้จ่ายจากบัครเครดิตมาด้วย
ทั้ง ๆ ที่ กรมธรรม์เดิมยังไม่หมดอายุเลยครับ จะหมดเดือนกุมภาปีหน้าโน่น
ผมเลยบอกลูกน้องให้ไปติดต่อธนาคารกรุงเทพ ติดต่อสำนักงานสาขาของบริษัทประกัน แจ้งเรื่องราวให้ทราบและให้ลูกน้องบอกผู้จัดการสาขาของบริษัทประกันไปด้วยว่าจะร้องเรียนไปยัง คปภ. เพราะเรื่องนี้ผิดจรรยาบรรณครับ ลูกน้องผมไม่ได้ตกลงทำประกันซักคำแต่ใช้วิธียัดเยียดง่าย ๆ แถมยังใช้เลขที่บัตรเครดิตไปหักบัญชีโดยเจ้าของไม่ได้ทราบด้วย ซึ่งลูกน้องผมก็ได้แจ้งธนาคารกรุงเทพไปด้วยครับ

ขณะนี้ทางบริษัทประกันยินยอมคืนเงินให้ทั้งหมดแล้ว และลูกน้องผมก็คืนกรมธรรม์ฉบับนี้ไปด้วยเพื่อให้เค้าใช้เป็นหลักฐานต่อไปในการดำเนินคดีกับตัวแทนคนนี้ต่อไปครับ

เรื่องนี้่จึงขอนำมาแชร์ให้เพื่อน ๆ รับทราบโดยทั่วกัน จะได้ไม่หลงคารมตัวแทนง่าย ๆ เหมือนลูกน้องผม

อีกเรื่องเป็นเรื่องของแบบกรมธรรม์นะครับ ที่อยากมาแชร์กับเพื่อน  ๆ ว่า  เวลาซื้อประกันรถยนต์นั้น อย่าดูที่เบี้ยประกันเท่านั้น
ให้ดูเงื่อนไขในการเคลมด้วย โดยเฉพาะเงื่อนไขของค่าเสียหายส่วนแรก หรือค่าดีดัก กรมธรรม์บางแบบก็ไม่ต้องมีค่าดีดัก
กรมธรรม์บางแบบก็จะมีค่าดีดักตั้งแต่ 1000 - 5000 กรมธรรม์ที่มีเงื่อนไขค่าดีดัก เบี้ยประกันมักจะถูกกว่าแบบที่ไม่มีค่าดีดัก

ก็แล้วแต่เราจะเลือกแบบไหนครับ ส่วนตัวผมเลือกแบบไม่มีค่าดีดักครับ จะเคลมมากเคลมน้อย มีคู่กรณีหรือไม่มีคู่กรณีก็เคลมไปเลยไม่ต้องมาเสียค่าดีดัก ง่ายหน่อย  และอีกอย่างนึงถ้ารถเราประวัติดี การคำนวณเบี้ยประกันก็จะมีส่วนลดให้นะครับ เวลาทำประกันอย่าลืมเรียกหรือถามเรื่องส่วนลดด้วยทุกครั้งนะครับ ตัวแทนดี ๆ เค้าจะบอกเราไม่ว่าเงื่อนไขค่าดีดักหรือส่วนลด แต่ตัวแทนจำนวนไม่น้อยครับ ที่หมกเม็ดไม่บอกลูกค้า นอกจากนี้กรณีรถเราต้องซ่อมต้องเคลม กรมธรรม์บางแบบก็จะมีค่าชดเชยการเสียเวลาให้เราด้วย ถ้าเราไม่ได้เป็นฝ่ายผิดนะครับ
เค้าเรียกค่าอะไรผมจำไม่ได้แล้วครับ  อย่าลืมทวงถามด้วย เพราะตัวแทนก็มักจะไม่บอกสิทธินี้แก่ลูกค้าเช่นกัน...

ถ้ามีปัญหาอะไรเกี่ยวกับการเคลม ในลักษณะที่บริษัทประกันประวิงการจ่าย ให้ร้องเรียนไปที่ คปภ. ได้เลยครับ อย่าไปเสียเวลาเจรจากับบริษัทประกัน เพราะเค้ามักจะโยนไปโยนมา เสียเวลา เสียอารมณ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2016, 15:16:20 โดย adis »

ออฟไลน์ tnp_super

Re: มาเตือนให้ระวังกลยุทธการขายประกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:07:26 »
โชคดีผมไม่มีบัตรเครดิต แต่มิวายก็ยังมีโบรคเกอร์ที่โฆษณาตามทีวีโทรมาประจำก็ได้แต่บอกเขาว่าต่อแล้วๆ แต่ไม่เคยเจออะไรแบบนี้  ถ้าเป็นผมคงแจ้งความดำเนินคดีแน่ๆ

ออฟไลน์ gunman

• Newbie
  • *
Re: มาเตือนให้ระวังกลยุทธการขายประกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:08:29 »
ขอบคุณมากครับที่มาแจ้งให้ทราบ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:16:29 »
ทำไมไม่ออกกฏหมายห้ามขายประกันทางโทรศัพท์ไปเลยนะ

ของผมก็มีโทรมาตื๊อประจำน่าเบื่อมาก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 12:36:40 »
ผมก็พึ่งได้คืนเงิน จาก โบรค TQ_ (มีสามตัวอักษร)

ต้องออกแรงพอสมควร

พอดี แฟนไปซื้อประกันจากเจ้าอื่นมาแล้ว ซื้อชนกัน  :P :P :P

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 13:14:15 »
ขอบคุณที่มาแชร์ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 13:30:29 »
แย่มากๆ ขอบคุณที่แชร์ครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 13:57:55 »
วิธีบอกปัดง่ายที่สุด
1. มีญาติเป็นตัวแทน ตกลงทำกับเขาแล้ว
2. ผมตัดสินใจจะไม่ต่อประกันแล้วครับ  มีปัญหาเรื่องเงิน
3. เครดิต ติดบูโร หักไม่ผ่าน 

เขาจะรีบวางหูเลย

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 15:38:13 »
เป็นอีกหนึ่งอาชีพที่เป็นสีเทาๆ จะว่าหลอกลวงก็คล้ายๆ หากินกับความไม่รู้ของคน โดนกันนักต่อนัก

อาวุโส โอเค ก็เห็นเงียบๆไปละ คนแก่ๆแอบทำหวังเป็นทุนให้ลูกหลานตายไปที่ไหนได้บอกว่ามีโรคร้าย อดซะงั้น :'(

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 15:39:25 »
ขอบคุณการแบ่งปัน ประสบการณ์ครับ  8) ::) :D

น้องสาวผม2คน ใช้บัตรเครดิท ร่วมกัน อันตรายอยู่ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 15:43:29 »
ผมก็มีคนห่วงใยเยอะเลยครับ ทั้งประกัน สินเชื่อ บัตรเครดิต สินเชื่อนี่มาบ่อยสุดก็บอกไปว่าถ้าแพงกว่าดอกบ้านก็ไม่สนใจเพราะถ้าอยากใช้ตังจริงๆก็จะเอาบ้านไปรีไฟแนนท์เอง ที่เหลือก็บอกไม่สนใจแล้วก็บล็อคเบอร์ความถี่ก็ค่อยๆจางหายเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 17:12:47 »
แฟนผมก็เคยโดน นานมาแล้ว
แต่โดนผมโวยไป สุดท้ายต้องดึงยอดออกไปจากบัตร
เพราะเรายังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะทำ...

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 22:47:33 »
ขนาดผมทำเอง  ยังโทรมาเสนอขายได้ไม่เว้นวัน

ผมมองว่าประกัน คือ งานบริการ มากกว่า
ที่จะเป็น การขายสินค้า

แต่ยุคนี้ส่วนใหญ่เน้นถูกไว้ก่อน   :'(

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 23:01:27 »
โทรมาดีนัก ช่วงรถใกล้หมดประกัน

แอพพลิเคชัน Whoscall ช่วยได้ครับ

ิblock มันให้หมด ประกัน โทรหลอกหลวง

เมื่อก่อนมีประเภทโทรมาปุ้บ วางสายปุ้บ
ไอ้เรานึกว่าญาติเสีย โทรกลับไป แม่งห่าเหว ประกันซะงั้น
ผมสวดไปยกใหญ่
น้องประกันรับโทรศัพท์ งงมาก หนูผิดอะไร

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 23:11:44 »
ยังไม่ตกลง ไม่ควรให้เลขบัตรเครดิตไปอยู่แล้ว ถือว่ารู้เท่าไม่ถึงการณ์ แต่ตัวแทนที่ขายก็ไม่ดี ไม่ตรงไปตรงมากับลูกค้า

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 23:26:08 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่คนไม่รู้ควรรู้ทันเล่ห์เหลี่ยมครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 08:40:44 »
พึ่งรู้ว่ามีมุขนี้ด้วย ขอบคุณที่แจ้งครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ซื้อประกันรถ online ที่น่าเชื่อถือดีกว่าครับ
silkspan.com มีประกันให้เลือกเยอะหลายเจ้า ราคาดีแต่ต้องต่อรอง
prakunrod.com ราคาดีกว่า silkspan เป็นส่วนใหญ่ แบบไม่ต้องต่อรอง

แถมให้เรื่องประกัน PA (ประกันอุบัติเหตุ)
ซื้อ PA กรุงเทพประกันภัยผ่าน prakunrod.com คุ้มกว่าเจ้าอื่นมาก เบี้ยถูก แต่เคลมได้เยอะมากๆครับ ลองเปรียบเทียบเจ้าอื่นดูได้ครับ