ผู้เขียน หัวข้อ: **ใครจะซื้อฟอร์จูนเนอร์ ระวังเช็คน้ำเข้าแผงประตูด้านในด้วยนะครับ**  (อ่าน 12502 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
น่าจะเป็นเกือบทุกคันเกิดจากงานประกอบครับ เพื่อนในส่งมาให้ดู ลองเอาน้ำราด น้ำจะเข้าไปด้านในแผ่นพลาสติกที่ปิดป้องกันน้ำส่วนที่เป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า ตอนนี้ 0 แจ้งกับทาง TMT แล้ว เบื้องต้น TMT แจ้งว่าปกติน้ำจะไหลออกช่องระบายเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2016, 20:46:52 โดย masuoka »

ออฟไลน์ CJ.

ถ้ามีการ recall แล่วไหนๆซะทำไฟหน้าให้ไม่แยงตาด้วยก็ดีนะครับ

ผมไม่รู้จะขับรถอะไรแล้วไม่ให้แยงตา ทั้งบ้านมี Land cruiser คันเดียวที่ขับแล้วรอด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
เรื่องไฟหน้านี่ ปรับให้ต่ำสุดก็ยังแยงตาอยู่ดี
ปัญหามันอยู่ที่การออกแบบ
คงต้องกลับไปออกแบบตำแหน่งไฟหน้าใหม่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่า toyota มีปัญหา qc มากในระยะหลัง  ผมเจอหลายจุดตอนไปดู revo เหมือนกัน คาตารับไม่ได้
คือไม่รู้ผ่าน qc มาได้ยังไง ไม่แปลกใจเลยที่เค้าบอกว่าfortunerมันมีปัญหาหลายจุด
ผมว่า toyota ควรเช็คการประกอบของตัวเองด้วยนะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เรื่องไฟหน้านี่ ปรับให้ต่ำสุดก็ยังแยงตาอยู่ดี
คงต้องกลับไปออกแบบตำแหน่งไฟหน้าใหม่ล่ะครับ

ผมว่าไม่เกี่ยวกับตำแหน่งอะเพราะอัลติสไฟอยู่ต่ำก็แยงตาเหมือนกัน  ปัญหามันอยู่โตใส่ของดีเกินไปมาให้หมายถึงความเข้มมากเกินแะcut offดีเกินทำให้ตาคนเราปรับไม่ทันเลยรู้สึกแยงตามากทั้งที่ตัวเก่าความสูงไฟก็ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ ps000000

เห็นว่าเกียร์กระตุก แก้ด้วยอัพเดทเฟิมแวร์เกียร์

ออฟไลน์ MUK

หลุดหลายเรื่องเลย for รุุ่นนี้
for ตัวก่อน ก็ควันจากท่อไอเสีย จานเบรกแตก
แต่คิดในแง่ดี โตโยต้าก็แก้ปัญหาให้ส่วนใหญ่จบ

ออฟไลน์ toonze

น้ำมันเข้าด้านในเลยนะ บอกว่าปกติได้ไง

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
ช่องภายในโพรงประตูน้ำเข้าได้อยู่แล้วครับ CRV Gen1, Cefiro, Vios, Ranger, Tiger,
ผมใช้อยู่เคยถอดแผงประตูมามันก็แบบเดียวกัน น้ำด้านในมันจะระบายออกทางรูด้านล่างของตัวประตูครับ
ไม่ใช่ระบายออกตามรอยต่อระหว่างแผงพลาสติกกับเหล็กนะครับ แต่เป็นรูด้านล่างของประตูเหล็กเลย มี 2-3 รู ขึ้นกับความยาวประตู
ถ้าของโตโยต้ามันจะมีพลาสติกสีดำๆอุดรูอยู่ แต่ก็มีรูเล็กๆพอให้น้ำออก รุ่นหลังๆจะออกแนวยางดำๆ
แต่ถ้าเป็น CRV Gen1 กับ Cefiro มันไม่มี ไม่ใช่เพราะมันหลุดนะครับ มันไม่มีตั้งแต่ต้น ไม่รู้รุ่นหลังๆอุดตามแบบโตโยต้ามั้ย
ด้านล่างคือรูปรูที่ผมพูดถึงนะครับ ลองดูรถตัวเองก็ได้ หรือรถใครๆก็ได้มีรูแบบนี้ทุกคันครับ

ถ้าน้ำดันโผล่มาอีกฝั่งด้านในของแผ่นพลาสติก(ด้านในตัวรถ) อันนี้ผิดปกติแล้วครับ พวกนั้นจะเกิดจากโรยกาวแผ่นพลาสติกไม่ดี
รูปบนขวากับรูปบนซ้ายคืออาการผิดปกติครับ เพราะน้ำมันไม่ควรจะไหลออกมาระหว่างเหล็กกับแผงพลาสติก
จากรูปซ้ายล่าง น้ำโผล่มาฝั่งด้านในตัวรถผ่านช่องว่างกาวตรงหัวมุม แก้ง่ายๆโดยการกดให้แนวกาวมันแนบลงไป แค่นั้นก็จบแล้วครับ
ส่วนรูปกลางล่าง กับขวาล่าง อันนี้อาการปกติครับ รถยี่ห้อไหนก็เป็นครับ น้ำอยู่ในโพรงประตูปกติครับ ระบายผ่านรูด้านล่างอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2016, 22:56:23 โดย veturilo »

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมว่าไม่เกี่ยวกับตำแหน่งอะเพราะอัลติสไฟอยู่ต่ำก็แยงตาเหมือนกัน  ปัญหามันอยู่โตใส่ของดีเกินไปมาให้หมายถึงความเข้มมากเกินแะcut offดีเกินทำให้ตาคนเราปรับไม่ทันเลยรู้สึกแยงตามากทั้งที่ตัวเก่าความสูงไฟก็ไม่ต่างกัน

ขอนอกเรื่องสักนิด ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับของดีเกินนะครับ เพราะไฟฟ้าหน้า รถยุโรปมันก็ไม่แยงตาขนาดนี้ และเป็น LED เหมือนกัน เวลาจอดติดไฟแดงผมลองสังเกตุดูถ้าคันไหนแนวไฟส่อง logo ท้ายรถ คันนั้นไฟแยงตาแน่นอน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
วันเดียวพัง!! หญิงสาวร้อง พ่อซื้อ TOYOTA FORTUNER 2016 เสียงเครื่องดัง ช่างบอกเกียร์พัง ขอเปลี่ยนคันใหม่บริษัท ไม่ยอม
http://www.9carthai.com/toyota-pr/

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่านำ้เข้าก็เป็นไปได้ตามปกตินะ แต่เข้ามากเกินไปรึเปล่านี่สิ

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *

เห็นมีคนถ่ายคลิปให้ดู ถ้ามันไหลด้านในแบบนี้คงต้องตรวจสอบแล้วแหละ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto

เกรงว่าจะไม่ใช่ของดีอ่ะสิครับ 5555 ยี่ห้ออื่นไฟหน้าก็สว่างนะครับ แต่ก็ไม่เห็นแยงตาชาวบ้านนะ

ออฟไลน์ alpha14

เห็นมีคนถ่ายคลิปให้ดู ถ้ามันไหลด้านในแบบนี้คงต้องตรวจสอบแล้วแหละ
โห! นี่แค่แก้วเดียวนะยังเข้าขนาดนี้ ถ้าจอดตากฝนหรือขับกลางฝนนี่ไม่ท่วมพื้นเลยรึ

ออฟไลน์ O_o"

ของ isuzu ก็เป็นครับ แต่เป็นในกระบะ น้ำเข้าไฟเบรกดวงที่ 3 หยดลงในห้องโดยสาร

ออฟไลน์ Newhang

ของ isuzu ก็เป็นครับ แต่เป็นในกระบะ น้ำเข้าไฟเบรกดวงที่ 3 หยดลงในห้องโดยสาร

เคสนี้เกิดตั้งแต่สมัย 2011-2012แล้ว เหมือนมีคนเจอเรื่อยๆ
ถ้าน้ำเข้ามา ฝ้าเสีย  ก็เครมฝ้ากับเปลี่ยนโอริงของไฟเบรคดวงที่3ครับ

เคยเจอบางเคส เข้าแถวมือจับศาสดา แต่ไม่ได้ตามว่าเค้าแก้ยังไง แต่ตรีเพชรน่าจะแก้ปัญหาให้จบ

ออฟไลน์ mamaman

งานเข้า แก้ไข ให้เร็วครับ
ช้า ยอดขาย ลดแน่ๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อืมๆ ถ้าเป็นแบบคลิปข้างบน น่าจะเกิดจากการออกแบบยางรีดน้ำขอบกระจกด้านล่าง แจ้งเคลมยางรีดน้ำแถวๆนั้นลองดูก่อนมั้ยครับ เผื่อยางที่ติดมากับรถมันตกสเปก เหมือนกับที่รีโว่ล็อตแรกมีปัญหาเรื่องลมเข้ากระจกหูช้างเพราะยางขอบกระจกตกสเปก พอเคลมยางแล้วมันก็หาย

ออฟไลน์ lorenzo

ต้องค่อยๆปรับไปละ ได้ยินหลักๆคือเกียร์พัง กับเกียร์กระตุก

ส่วนน้ำเข้ากระจกมันปกติมั้ยเอ่ย

ออฟไลน์ flybigbear

อย่าไปกลัวครับ มีปัญหาก็ทำเรื่องเคลมกับศูนย์บริการ เปิดเป็นใบงานไปเลยครับ

ออฟไลน์ TheZero

"ปัญหามันอยู่โตใส่ของดีเกินไป"

คงไม่ใช่ละครับ เพราะขนาด Porsche Cayenne ไม่เห็นว่า ไฟหน้าจะแยงตาชาวบ้านเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หึมมมม เอาแบบนี้เลยหรอ

ออฟไลน์ mothsan

ช่องภายในโพรงประตูน้ำเข้าได้อยู่แล้วครับ CRV Gen1, Cefiro, Vios, Ranger, Tiger,
ผมใช้อยู่เคยถอดแผงประตูมามันก็แบบเดียวกัน น้ำด้านในมันจะระบายออกทางรูด้านล่างของตัวประตูครับ
ไม่ใช่ระบายออกตามรอยต่อระหว่างแผงพลาสติกกับเหล็กนะครับ แต่เป็นรูด้านล่างของประตูเหล็กเลย มี 2-3 รู ขึ้นกับความยาวประตู
ถ้าของโตโยต้ามันจะมีพลาสติกสีดำๆอุดรูอยู่ แต่ก็มีรูเล็กๆพอให้น้ำออก รุ่นหลังๆจะออกแนวยางดำๆ
แต่ถ้าเป็น CRV Gen1 กับ Cefiro มันไม่มี ไม่ใช่เพราะมันหลุดนะครับ มันไม่มีตั้งแต่ต้น ไม่รู้รุ่นหลังๆอุดตามแบบโตโยต้ามั้ย
ด้านล่างคือรูปรูที่ผมพูดถึงนะครับ ลองดูรถตัวเองก็ได้ หรือรถใครๆก็ได้มีรูแบบนี้ทุกคันครับ

ถ้าน้ำดันโผล่มาอีกฝั่งด้านในของแผ่นพลาสติก(ด้านในตัวรถ) อันนี้ผิดปกติแล้วครับ พวกนั้นจะเกิดจากโรยกาวแผ่นพลาสติกไม่ดี
รูปบนขวากับรูปบนซ้ายคืออาการผิดปกติครับ เพราะน้ำมันไม่ควรจะไหลออกมาระหว่างเหล็กกับแผงพลาสติก
จากรูปซ้ายล่าง น้ำโผล่มาฝั่งด้านในตัวรถผ่านช่องว่างกาวตรงหัวมุม แก้ง่ายๆโดยการกดให้แนวกาวมันแนบลงไป แค่นั้นก็จบแล้วครับ
ส่วนรูปกลางล่าง กับขวาล่าง อันนี้อาการปกติครับ รถยี่ห้อไหนก็เป็นครับ น้ำอยู่ในโพรงประตูปกติครับ ระบายผ่านรูด้านล่างอยู่แล้ว
ตามความเห็นนี้ถูกต้องเลยครับ