ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่เคยขับซีวิคกับแอคคอร์ด  (อ่าน 6761 ครั้ง)

ออฟไลน์ saaak

• Jr. Member
  • **
ถามท่านที่เคยขับซีวิคกับแอคคอร์ด
« เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 14:55:03 »
อยากทราบว่าความรู้สึกต่างกันมากไหมครับ ในด้านความนุ่ม หนึบ การเข้าโค้ง อัตราเร่ง การเบรค และอื่นๆ
อยากทราบความรู้สึกครับ ส่วนตัวเคยแต่ขับซีวิคครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
Re: ถามท่านที่เคยขับซีวิคกับแอคคอร์ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 15:57:05 »
ถ้าเป็น accord เคยขับ gen 8 2.0 อยู่ครับสักพักนึง 

ผมว่านุ่มดีนะ ช่วงความเร็วประมาณ 80- 120 ก็ว่ายังนุ่มสบาย เจอรอยต่อก็ซับได้ดี เสียงข้างนอกไม่ค่อยเข้ามา **แต่คงนุ่มกว่านี่้ครับ เพราะที่ผมขับมัน ล้อ20**

-การเบรกผมว่า ก็ยังถือว่าดีนะ แต่ต้องกดไปเยอะหน่อย

-อัตราเร่ง ถ้าถามว่ากดแล้วพุ่งเลยมั้ย ก็ไม่ขนาดนั้น มันจะต้องรอสักหน่อยถึงจะมา

-เข้าโค้ง ก็ ok มั่นใจได้ (ยังไม่เคยขับเข้าโค้งแบบพวก โค้งเข้าสนามบินสุวรรณภูมิ อะไรแบบนั้น)

-พวงมาลัย ในความรู้สึกผมก็ว่า มันเบาและไว แต่ก็ยังควบคุมได้ ขับในเมืองเวลาจะเปลี่ยนเลน ซอกแซกได้สบายๆ
แต่ความเร็วสูงๆมันในความรู้สึกก็ยัง เบา อยู่

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ถามท่านที่เคยขับซีวิคกับแอคคอร์ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 17:14:34 »
เคยขับ FD FB กับ Accord G7 G8

อัตราเร่ง การเร่งแซง
ขับคนเดียวรู้สึกไม่ต่างกันมาก ดูเหมือนซีวิคจะเร็วกว่าด้วยซ้ำ (คันเร่งมันดุ)
ถ้ากดเต็มๆ แอคคอร์ดไปเร็วกว่า แต่ถ้านั่งกันทั้งครอบครัว ซีวิคอืดกว่าชัดเจน

เข้าโค้ง ผมว่าทำได้ดีพอๆกัน ตอนขับ FB เข้าโค้งสุวรรณภูมิมันก็โอเคในระดับรถบ้านๆทั่วๆไป
ถ้าใส่แรงๆ เข้าโค้งหนักๆแอคคอร์ดดีกว่านิดหน่อย ไม่ถึงขนาดฟ้ากับเหว

การทรงตัว ความสบาย แอคคอร์ดดีกว่าแน่นอน ไม่ใช่ว่ามันเกาะกว่าหรืออะไรนะ แต่"ภาพรวม" มันดีกว่า
น้ำหนักตัว ความมั่นคง การเก็บเสียง เก็บอาการ ความล้า ตรงนี้ยังไงรถใหญ่ก็ดีกว่า

................

ซีวิค FD FB มันอาจจะมี gap กับ Accord อยู่พอสมควร
แต่เห็นว่าเป็น FC แล้วขับดีขึ้น นุ่มขึ้น เก็บเสียงดีขึ้น คงทำให้ gap ตรงนั้นลดลงไปอีก
ส่วนตัวผมลองแค่วนๆในศูนย์ เห็นว่ามันนุ่มขึ้นกว่า FB อีกนิดหน่อย แต่ซัดไกลๆยังไม่ได้ลอง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 17:28:01 »
ใช้ G8 2.0 กับเคยขับFb,Fd1.8

G8 ดีกว่าทุกมิติครับ

ขับทางไกล relaxกว่าพอสมควร  ขับในเมืองก่อพอๆกัน

ขับเร็วนิ่งกว่า พวกมาลัยคมกว่า เก้บเสียงดีกว่า

เข้าโค้งเยี่ยม หากขับแบบคนปกติ

ข้อเสีย1ข้อ ที่ผมเลิกแก้ไปนานละคือ เสียงก้อกๆๆแก้กๆ แถว ไฟท้ายดวงที่3กับ กระจกด้านหลัง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ frosty

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 17:31:16 »
เคยขับ
accord gen5 6 7 9 ครับ
ช่วงล่างนุ่ม จิกถนน พวงมาลัยคม แต่ถ้าขับเร็วๆ มากไม่ชอบความรู้สึกของน้ำหนักพวงมาลัย มันน่าจะหนักแน่นกว่านี้ครับ
เท่าที่มีประสบการณ์มา ชอบ gen9 ที่สุดครับ

civic เตารีด ตาโต es fd
ชอบ fd ที่สุดครับ แต่ civic ท้ายเด้งทุก gen คนนั่งหน้าสบาย คนนั่งหลังบ่นยาวๆ 555+

ถ้าเทียบกันในปัจจุบันแล้วผมคงจะเอนไปทาง civic เพราะ บอดี้ ห้องโดยสาร ดูใหญ่มากแล้วครับ
ถ้างบเหลือก็ไป accord เลย ผมว่าดีกว่าเกือบทุกอย่าง ยกเว้นตอนหาที่จอด กับวงเลี้ยว

ออฟไลน์ -POOM-

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 17:32:14 »
ขอตอบในฐานะคนนั่งและสังเกตการณ์กันนะครับ
เนื่องจากตอนนั้นยังขับรถไม่เป็น 55555

ที่บ้านเคยใช้ Civic ES 1.7 EXi กะ Accord งูเห่า VTi Vtec ครับ
เนื่องจากขนาดเครื่องมันต่างกันเนาะ แรงม้าต่างกัน 30 ตัวได้
Accord เครื่อง 2.3 150 PS ส่วน Civic เครื่อง 1.7 120 PS
แน่นอนครับ Acc พุ่งกว่า ES แถมภายในกว้างกว่าด้วย

ตอนนี้ขับเป็นแล้ว ขอเทียบในสไตล์เด็กเพิ่งได้ใบขับขี่ละกันครับ

ส่วนความนุ่ม หนึบ การเข้าโค้ง ขอเทียบเป็นอีกคู่ละกันครับ
เป็น Accord G8 2.0 กะ CR-V G4 2.0 E
ส่วน Civic เคยได้เช่า FB มาใช้แปปๆครับตอยไปเที่ยวแม่ฮ่องสอน
Acc เตี้ยกว่าจะค่อนข้างหนึบกว่าอีก 2 คันที่เหลือครับ
ความนุ่มผมให้ CR-V ไปเลยฮะ นุ่มจนโดดเด้ง 5555
แต่เรื่องความไวของแป้นคันเร่งและแป้นเบรก Acc จะด้วยกว่าอีก 2 คัน (หรืออาจจะเป็นที่รถก้ได้เนาะ)
ผมให้ FB > G4 > G8 ครับ
ผมเคยลองขับฮอนด้ามา 4 คัน (มี City โฉมที่แล้วมาร่วมแจม)
โดยมี CR-V เป็นของที่บ้าน ส่วนคันอื่นเป็นของญาติๆ
ผมขับ CR-V บ่อย พอไปขับ City ของพี่สาว ผมว่ามันไม่ค่อยต่าง แต่ CR-V จะดีกว่าหน่อยนึง
ตอนขับ Civic รู้สึกมันดีกว่า CR-V หน่อยนึง แต่พอขับ Acc ตอนแรกก้มีมึนๆไปบ้าง ต้องจูนสติสักพัก

ปล. Civic ใช้ตอนผมอายุ 3 ขวบถึงตอนอยู่ ป.5
ส่วน Accord รับช่วงต่อจากกู๋ ใช้ตอน ป.5 ถึง ม.2 ตอนนี้อยู่ ม.6 ครับ :)

ถ้าเนื้อความผิดกฎหรือทำให้ผู้ใดไม่สบายใจลบได้นะครับ
ผมกลัวตรงเรื่องอายุเนื่ยแหล่ะ แหะๆ

ออฟไลน์ saaak

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 18:04:40 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ :)

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 20:37:57 »
ผมมี fd 1.8และ G9 2.0
ภาพรวม G9 ดีกว่าทุกอย่าง
ความนิ่ง นุ่มสบาย เกาะถนน เข้าโค้ง เบรก การเก็บเสียง เบาะนั่งแล้วเมื่อยน้อยกว่ามาก
ขับแล้วผ่อนคลายกว่า ซอกแซกคล่องกว่า อัตราเร่งช่วงปลายดีกว่า หรือเวลาคนนั่งเต็มคัน

ยกเว้น น้ำหนักพวงมาลัย และอัตราเร่งช่วงต้น อัตราสิ้นเปลือง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 20:50:38 »
Accord ดีขึ้นทุกเจน แต่ G9 ไม่ ผมชอบ G8 มากกว่า
Civic ไม่เคยมีโอกาสขับ FC ครับ เคยแต่ลองนั่ง ส่วน FB ดีกว่า FD เยอะ

FD นอกรถสวย เครื่องยนต์ตอบสนองดี แต่ไม่ชอบการขับและการนั่งมากๆ เบรกก็แปลกๆ
ที่สำคัญคือมุมมองการขับมันฝืนธรรมชาติ ซึ่งพอเป็น FB แล้ว มันไม่มีปัญหาพวกนี้เลย

อาจจะเป็นเฉพาะผมก็ได้ครับ แต่ผมไม่ชอบรถที่นั่งแล้วรู้สึกเตี้ย ซึ่ง FD ให้ความรู้สึกแบบนั้นแรงมาก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 21:23:33 »
FD เตี้ยจริงครับ นั่งแล้วความรู้สึกคือเตี้ยกว่า city 2014 อย่างเห็นได้ชัด ช่วงล่างตึงตังอย่างที่รู้กัน แต่เครื่องยนต์และเกียร์ผมชอบนะมันดุจริง(แบบพอให้ได้สะใจบ้างเล็กน้อย)อย่างที่ว่าครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 22:21:30 »
ถ้าเอาเฉพาะ gen ปัจจุบัน ผมชอบ civic มากกว่าทุกด้าน ยกเว้นเรื่องความนุ่ม G9 นุ่มกว่า กับเสียงยางบดถนน FC ดังมาก ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนยางจะดีขึ้นแค่ไหน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 16:46:17 »
ผมใช้ G7 2.4 2 คัน G8 2.4 2 คัน G9 2.0 คันนึง Hybrid คันนึงครับ ส่วน civic เคยขับ FD 1.8 กับ FC 1.8 แต่ไม่ใช่รถผมนะครับ

ผมว่าช่วง 8-12 ปีที่แล้วจะต่างกันเยอะอยู่ครับแต่เดี๋ยวนี้สมรรถนะไล่ๆกันเลยต้องไปขับแบบโหดจริงๆถึงจะเห็นอาการที่ต่างอะครับ

ส่วนตัวผมชอบ G7 กับ G9 ครับรู้สึกลงตัวกว่า 8 ตอน 8 ได้คันใหญ่ครับแต่ผมไม่ชอบช่วงล่างเท่าไหร่ครับมันเหมือนเรือไปหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 13:00:24 »
เอาที่ความรู้สึก ผมว่าต่างนะครับ(fd fb g8 g9 fcยังไม่ได้ลองเลย แต่ถ้าจะเทียบน่าจะต้องรอg10)
เห็นหลายๆคนบอกเหมือนซีวิคพองลม มันก็อาจจะใช่
แต่ความมั่น ความสบาย มันสู้กันไม่ได้จริง คหสต.
ถ้ายิ่งไปเทียบกับพวก G5 G6 G7 ผมว่าแอคคอร์ดกินแบบใสๆชัดเจนเลย(เทียบกับซีวิคในยุคเดียวกันนะ)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 20:11:44 »
ขับ g9 hybrid  / fc  ตัว fc พวงมาลัยหนักกว่า
ช่วงล่าง g9 วิ่งสบาย ๆ ยัน 190   fc แค่ 140 ก็กลัวแล้ว
เบาะนั่งพอ ๆ กัน ขนาดภายใน แถวหลัง g9 กว้างนั่งสบายกว่าไม่มาก แต่เบาะหลังร้อนจัง ( ใกล้แบต )
อัตตราเร่ง g9 ดีกว่ามากมายวัยสะรุ่นเลย แตะเป็นมา ยังงงว่านี่รถ d segment เหรอ ติแค่ พวงมาลัยเบาไปเมื่อเทียบกับความปรู๊ดปร๊าด 8)

ออฟไลน์ frosty

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 22:12:24 »
ขับ g9 hybrid  / fc  ตัว fc พวงมาลัยหนักกว่า
ช่วงล่าง g9 วิ่งสบาย ๆ ยัน 190   fc แค่ 140 ก็กลัวแล้ว
เบาะนั่งพอ ๆ กัน ขนาดภายใน แถวหลัง g9 กว้างนั่งสบายกว่าไม่มาก แต่เบาะหลังร้อนจัง ( ใกล้แบต )
อัตตราเร่ง g9 ดีกว่ามากมายวัยสะรุ่นเลย แตะเป็นมา ยังงงว่านี่รถ d segment เหรอ ติแค่ พวงมาลัยเบาไปเมื่อเทียบกับความปรู๊ดปร๊าด 8)

คิดเหมือนผมเลยว่ามันเบาไป ไวไป บางทีมันเหมือนไม่มั่นใจ

ออฟไลน์ Kananant

• Newbie
  • *
  • Jommy
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 09:34:33 »
สำหรับผม ขอเทียบเจ้า Civic FB กับ Accord G9
Civic เตี๊ยกว่าอย่างเห็นได้ชัด ลุคสปอร์ตดี ก็หนึบๆเตี้ยๆ ไม่ได้นุ่มมาก รู้สึกเล็กกว่าและแคบกว่า (ก็แน่อยู่ล่ะ)
แต่ Accord G9 สำหรับผมนี่ดีกว่าทุกๆ มิติ ถ้าเทียบแล้วอ่านะ นุ่มหนีบกว่า แรงกว่า อัตรเร่งดี ช่วงล่างให้ความมั่นใจได้ 150-160 ก็ยังขับได้สบายๆ ยิ่งขับทางไกลนี่สวรรค์เลย ขับแล้วรู้สึกปลอดภัยกว่าเยอะ อาจเป็นเพราะส่วนตัวชอบขับรถใหญ่ๆ กระโปรงหน้ายาวๆ รู้สึกขับแล้วหล่อ เกี่ยวไหม ฮ่าๆๆ  8)
ปล. นั่งหน้าสบายกว่าด้านหลังนะครับ ข้างหลังขับเร็วๆ มันรู้สึกโดดๆ (คุณแม่บอกมา)  ;D
Jommy