ผู้เขียน หัวข้อ: จอ แอนดรอยด์ ติดในรถยนต์  (อ่าน 6369 ครั้ง)

ออฟไลน์ caiyo99

• Newbie
  • *
จอ แอนดรอยด์ ติดในรถยนต์
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 19:00:11 »
สอบถามเพื่อนเพื่อนครับมีใครเคยใช้หรือใช้อยู่ จอที่เป็นแอนดรอยด์ติดในรถยนต์บ้างครับ เป็นยังไงบ้างคุณภาพเสียงและฟังก์ชันการใช้งานครับ

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Re: จอ แอนดรอยด์ ติดในรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 23:22:06 »
ให้มันอยู่แค่ในสมาร์ทโฟนกับแท็บเล็ตเถอะครับ คือในด้านการใช้งานมันก็โอเคในระดับนึง แต่เรื่องที่ชวนปวดหัวก็คือมันค้างและแฮงค์บ่อยมาก

แล้วลองคิดดูน่ะครับว่าเราขับรถอยู่จะมาแก้ไขยังไงให้มันหาย ทั้งอันตรายทั้งเสียอารมณ์ อันนี้เจอมากับตัว ดีไม่ใช่ของรถตัวเอง ไม่งั้นคงมีถอดทิ้ง

อีกเรื่องก็คือสุ่มเสียงสู้ฟร้อนท์ที่ทำมาเน้นฟังเพลงไม่ได้เลยครับ ต่อให้เป็นฟร้อนท์ธรรมดาๆราคาพันสองพันเสียงก็ยังเสนาะโสตกว่าเยอะมาก

ถ้าอยากเสียงดีขึ้นคงต้องมีเพิ่มเติมระบบ อย่างน้อยๆต้องมี processor มาช่วยก็คงจะทำให้เสียงดีขึ้นหน่อย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 23:35:14 »
ถ้าเป็นรุ่น Lolipop 5.0 Rom 16 GB ขึ้นพอไหว

รุ่นหวีน้ำผึ้ง rom น้อยเกินไป สเปกต่ำ ชอบค้าง เอ๋อ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 23:45:58 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 01:24:10 »
ผมลองเล่น Android Auto ใน Focus Ecoboost แล้วมันเวิร์คมาก คือถ้าใช้โทรศัพท์รุ่นเรือธงอยู่แล้วคงไม่มีปัญหาเรื่องหน่วง หรือแฮงค์แน่นอน เลยอยากได้ฟอนท์ที่มี Android  Auto มาใส่รถบ้าง อันนี้ผมว่าดีกว่าให้ชุดเครื่องเสียงเป็น Android มาเลย เพราะมันคงไม่สามารถอัพเกรดเป็นเวอร์ชั่นใหม่ได้แน่ สุดท้ายมันก็จะเจ๊งหรือช้าเหมือนแท็บเล็ตจีนแดง

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 06:25:03 »
เอนดรอยต้องเวอร์ชั่น 6 ครับ ต่ำกว่านี้รวนและอืด
โดยเฉพาะ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 09:17:40 »
ผมว่าน่าจะอยู่ที่ Hardware Spec ด้วยนะครับ

ถ้า spec ดีๆหน่อย มันคงไม่ค้างหรอก (เหมือนมือถือรุ่นบนกับรุ่นล่าง ซึ่งรุ่นที่มีปัญหาส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นล่าง)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 11:19:24 »
ผมเห็นตัวรุ่นใหม่สเปคเป็น quad-core แล้วไม่แน่ใจว่าการใช้งานจริงจะเป็นไงนะครับ เห็นเขาโฆษณาว่าลื่นไหลดีครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 14:08:38 »
เห็นจอ 10 นิ้วของร้านดังร้านนึงดูรีวิวการใช้งานโอเคเลยนะครับ
จะดีไม่ดีผมว่าต้องเทียบกับของติดรถเราก่อนถ้ารถใหม่ๆก็ไม่ได้เพิ่ม

อะไรมามากมายถ้ารถที่ไม่มีจอหรือจอทำไรไม่ค่อยได้เราก็ต้องดูอีกส่าเราเองอยากไแ้อะไรเพิ่ม
อาจใช้แค่อินเตอร์เฟสกับจอเดิมก็ได้ถ้าไม่ซะใจก็เปลี่บนจอแอนดรอยด์ติดรถก็ได้ครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 15:02:49 »
ใช้จอที่มันใช้สำหรับรถโดยเฉพาะดีกว่าครับ  มันน่าจะเสถียรและคงทนกว่า
จากนั้น ท่านค่อยไปร้าน เครื่องเสียง ติดตั้ง กล่อง mirror link  ราคาประมาณ 3 พันบาท
ซึ่งกล่องตัวนี้ ผมลองถามร้านที่จำหน่ายแล้ว เขาบอกรองรับเครื่องเล่นเกือบทุกรุ่นครับ

ซึ่ง กล่อง Wifi Box,กล่อง Mirror link,ทำให้ภาพ Smart Phone ออกหน้าจอ DVD  ได้ทุกอย่าง เช่่น Google Map  Youtube และตลอดจนแอปพลิเคชั่นเพื่อการเล่นวีดีโอ หรือรูปภาพ ที่สามารถแสดงได้บนหน้าจอเครื่องแบบ AIR MIRRORING. เสมือนท่านเล่นโทรศัพท์เลยครับ

ลองดูตัวอย่าง ตามคลิปนี้นะครับ
(ปล.ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับร้านค้าใดๆนะครับ เพราะผมก็สนจะติดตั้งเหมือนกัน แต่ยังหาร้านติดตั้งที่อุบลไม่ได้เลยครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2016, 15:06:19 โดย reyeshenry »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:16:10 »
ใช้จอที่มันใช้สำหรับรถโดยเฉพาะดีกว่าครับ  มันน่าจะเสถียรและคงทนกว่า
จากนั้น ท่านค่อยไปร้าน เครื่องเสียง ติดตั้ง กล่อง mirror link  ราคาประมาณ 3 พันบาท
ซึ่งกล่องตัวนี้ ผมลองถามร้านที่จำหน่ายแล้ว เขาบอกรองรับเครื่องเล่นเกือบทุกรุ่นครับ

ซึ่ง กล่อง Wifi Box,กล่อง Mirror link,ทำให้ภาพ Smart Phone ออกหน้าจอ DVD  ได้ทุกอย่าง เช่่น Google Map  Youtube และตลอดจนแอปพลิเคชั่นเพื่อการเล่นวีดีโอ หรือรูปภาพ ที่สามารถแสดงได้บนหน้าจอเครื่องแบบ AIR MIRRORING. เสมือนท่านเล่นโทรศัพท์เลยครับ

ลองดูตัวอย่าง ตามคลิปนี้นะครับ
(ปล.ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับร้านค้าใดๆนะครับ เพราะผมก็สนจะติดตั้งเหมือนกัน แต่ยังหาร้านติดตั้งที่อุบลไม่ได้เลยครับ )

โอ้ว....ขอบพระคุณทุกๆท่านอย่างมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำ เป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2016, 22:26:17 โดย caiyo99 »

ออฟไลน์ leomokey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 22:55:32 »
ผมใช้ Nexus 7 2013 ติดรถครับ ติดกับรถ Toyota migthy-X ใช้ช่องแทนเครื่องเล่นเดิมและย้ายเครื่องเล่น ไปไว้ด้านล้างตรงใต้ช่องจุดบุหรี่แทน ส่วนเสียงต่อช่อง Aux จาก Nexus 7 ไปเข้าเครื่องเล่นของ Pioneer เสียงแจ่มอยู่ครับแบตเตอร์รี่ก็ใช้ไฟจากช่องจุดบุหรี่ ที่ชาร์จในรถแหละครับตั้ง Kernel เอาไว้ให้ เปิดเครื่องเมื่อเราชา์จแบต และดับเครื่อง Nexus 7 ก็จะ Shutdown ด้วย วิธีควบคุมเพลงผมใช้รีโมท Bluetooth ติดที่พวงมาลัยเท่านี้รถผมก็มีที่ควบคุมเสียงแบบรถใหม่ๆแล้ว สามารถ Google mapนำทางรวมถึงใช้ฟังเพลงจาก JOOX music ไปพร้อมๆกันได้ในตัวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 14:40:04 »
ผมใช้ Nexus 7 2013 ติดรถครับ ติดกับรถ Toyota migthy-X ใช้ช่องแทนเครื่องเล่นเดิมและย้ายเครื่องเล่น ไปไว้ด้านล้างตรงใต้ช่องจุดบุหรี่แทน ส่วนเสียงต่อช่อง Aux จาก Nexus 7 ไปเข้าเครื่องเล่นของ Pioneer เสียงแจ่มอยู่ครับแบตเตอร์รี่ก็ใช้ไฟจากช่องจุดบุหรี่ ที่ชาร์จในรถแหละครับตั้ง Kernel เอาไว้ให้ เปิดเครื่องเมื่อเราชา์จแบต และดับเครื่อง Nexus 7 ก็จะ Shutdown ด้วย วิธีควบคุมเพลงผมใช้รีโมท Bluetooth ติดที่พวงมาลัยเท่านี้รถผมก็มีที่ควบคุมเสียงแบบรถใหม่ๆแล้ว สามารถ Google mapนำทางรวมถึงใช้ฟังเพลงจาก JOOX music ไปพร้อมๆกันได้ในตัวครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 14:59:17 »

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ไม่ทราบว่าที่ชาร์จใช้แบบไหนหรือครับ พอดีรูปไม่ขึ้น
พอดีว่าผมก็ใช้วิธีเดียวกัน แต่มีปัญหาอยู่ว่า เวลาใช้งาน google maps วิ่งต่างจังหวัดยาวๆ แบตเตอร์รี่ลดครับ (อย่างแย่ก็เหลือ 50% เลย)
ไฟใช้ต่อจากช่องจุดบุหรี่ ที่ชาร์จแบบ 2A 

ปล ผม Nexus 7 2013 4GLTE ครับ

ออฟไลน์ leomokey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 19:00:07 »

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ไม่ทราบว่าที่ชาร์จใช้แบบไหนหรือครับ พอดีรูปไม่ขึ้น
พอดีว่าผมก็ใช้วิธีเดียวกัน แต่มีปัญหาอยู่ว่า เวลาใช้งาน google maps วิ่งต่างจังหวัดยาวๆ แบตเตอร์รี่ลดครับ (อย่างแย่ก็เหลือ 50% เลย)
ไฟใช้ต่อจากช่องจุดบุหรี่ ที่ชาร์จแบบ 2A 

ปล ผม Nexus 7 2013 4GLTE ครับ

ใช้ที่ชาร์จแบบ Quick charge 2.0 ครับแต่ต้องใช้ Kernal ตัวโมที่รองรับด้วยครับ อาจจะชาร์จไม่ไวเท่ารุ่นที่รองรับแท้ๆ แต่ไวกว่าหะวชาร์จ 2A ปกติครับ