ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip รถกระบะใจดำ ไม่ยอมหลีกทางให้รถพยาบาล *-*  (อ่าน 10665 ครั้ง)

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
Re: *-* Clip รถกระบะใจดำ ไม่ยอมหลีกทางให้รถพยาบาล *-*
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 17:51:28 »
แซงซ้ายก็ได้ ใจถึงหน่อยก็แซงขวาแบบถนนเลนสวน แต่ถ้าโลกสวย ทุกอย่างต้องทำตามกฏ ก็วิ่งตามไปเรื่อยๆ แล้วกัน
อยู่โลกที่ 1 มาครับ ไม่ค่อยชินกับโลกที่สามและประชากรของมันเท่าไหร่น่ะ
ครับ...ดีแล้วครับ อยู่ในโลกของคุณต่อไปครับ
แน่นอนอยู่แล้วครับ เลือกคบหาสมาคมคนที่รับการพัฒนาแล้วดีกว่า

แน่นอนครับถ้าเลือกคบได้คงเลือกคนที่พัฒนาแล้ว แต่บนท้องถนนทุกวันนี้หาคนที่พัฒนาแล้วยากพอๆกับงมเข็มในทะเล คุณภาพคนโดยรวมแย่กว่า30ปี ที่แล้วเยอะมาก

ออฟไลน์ Tapanan

Re: *-* Clip รถกระบะใจดำ ไม่ยอมหลีกทางให้รถพยาบาล *-*
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:01:08 »
ปัญญาอ่อนทั้งคันหน้าและคันขับตาม จังหวะแซงมีเยอะแยะ แซงๆไปก็จบ

รพ.ผม รถ Ambu ห้ามวิ่งเกิน 90 กม./ชม. ทุกคันติด GPS Tracking + กล้องบันทึกหน้ารถ ในรถ
ถ้าความเร็วเกิดจะมีเสียงดังในรถ และผู้บังคับบัญชาจะทราบ หากความเร็วเกิน และเกิด อุบัติเหตุ พขร.ต้องรับผิดชอบเพียงผู้เดียวครับ....

ตอนนี้ สพฉ. เริ่มบังคับใช้...

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:10:30 »
แซงซ้ายมันเสี่ยงน่ะครับ คนขับเขาก็ต้องคำนึงถึงคนไข้ครับเกิดมีปัญหาชนขึ้นมามันคุ้มไหมครับ กะบะนี่ใจดำจริงๆไม่ไหวใช้ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ a14

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:14:57 »
ปัญญาอ่อนทั้งคันหน้าและคันขับตาม จังหวะแซงมีเยอะแยะ แซงๆไปก็จบ

รพ.ผม รถ Ambu ห้ามวิ่งเกิน 90 กม./ชม. ทุกคันติด GPS Tracking + กล้องบันทึกหน้ารถ ในรถ
ถ้าความเร็วเกิดจะมีเสียงดังในรถ และผู้บังคับบัญชาจะทราบ หากความเร็วเกิน และเกิด อุบัติเหตุ พขร.ต้องรับผิดชอบเพียงผู้เดียวครับ....

ตอนนี้ สพฉ. เริ่มบังคับใช้...
รถฉุกเฉินไม่มีข้อยกเว้นในเรื่องกฏหมายจราจรบางข้อเหรอครับ? อันนี้ถามจริงๆ ไม่ได้กวนนะครับ ถ้าไม่มีข้อยกเว้น ต้องวิ่งแค่ 90 km/hr จริงๆ ก็เป็นเรื่องที่น่ากังวลสำหรับคนที่ความเป็นความตายขึ้นอยู่กับเวลา ดังนั้นรถฉุกเฉินก็ไม่ต่างอะไรกับรถยนต์ทั่วๆไป
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ werawit

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:41:47 »
คนเราร้อยพ่อพันแม่ครับ มันไม่หลบก็แซงไปเลย.... แบบนี้ เขาเรียกว่า "รีบไม่จริง"

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:48:05 »
น่าจะจับด้วยนะครับ ขนาดผ่านแยกตามไฟเขียวไปชนรถพยาบาลที่ฝ่าไฟแดงมา ฝั่งไฟเขียวยังผิดเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:59:43 »
ผมว่าเขาถามหามารยาทและน้ำใจนะ

ผมก็ไม่ได้โลกสวยนะ แต่คงต้องถามว่าคันหน้าเป็นเชี่ยไรไม่หลบ แทนที่จะถามว่ารถพยาบาลไม่แซงซ้ายไปว่ะ

ตัวคุณปวดฉี่หนักๆ ยังไม่อยากโดนความสะเทือนจากรถ แล้วคนไข้หล่ะ ขับเร็วๆ ถนนไม่ดี ต้องเร่งแซง  ให้เป็นพ่อแม่คุณเจ็บหัวใจกำลังจะตายนั่งอยู่ในรถนั่นละกันนะ พวกที่บอกให้แซงซ้าย ไม่สะเทือนก็จุกจะตายแล้ว ก็ว่ากันไปเป็นกรณี  ผมคิดว่าถ้าถนนมันไม่ดี ก็ไม่ควรเสี่ยงทำความเร็วแซงซ้ายไปถูกต้องแล้ว   

ไม่ว่าถนนดีหรือไม่ดี  ประเด็นคือมารยาทและน้ำใจไม่มี  หรือ  ถ้ากะบะมันจะหูหนวก ตาบอดขนาดไม่เห็นสิ่งรอบข้าง รถที่ตามหลังมา หรือไฟสัญญานอะไรเลย ก็อย่ามาขับรถเลย อันตราย  เกิดรถสิบล้อเบรคแตกตามมาข้างหลังก็คงไม่ได้ยิน ตายห่ากันทั้งคันพอดี

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 19:30:29 »
จิตใจทำด้วยอะไร เฮ้อ :'(

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:09:08 »
ตัวคนขับคันหน้ามันน่าจะป่วยอยู่บนรถพยาบาลแทน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:24:32 »
แย่ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:28:32 »
ปาดหน้าให้คว่ำ ปาดไปให้เบรก แล้วกระทืบเบรกแรงๆ   เอาจริงๆได้แค่พิมพ์ไม่ทำหรอก

แต่กฏหมายมันมีนี่ ไม่หลบให้รถฉุกเฉินทำไมไม่บังคับใช้ แปลกใจเหมือนกันมีโทษปรับ จำคุก แล้วทำไมไม่จับกัน

พวกแช่ขวานี่สันดานยังไงก็อย่างนั้น ต้องโดนจัดการแบบคลิปรถพ่วงนั่นเยอะๆเอาให้เกือบตายจะได้จำๆบ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:43:27 »
ผมสงสัยไอพวกให้รถพยาบาลแซงซ้าย คุณเคยนั่งกันมั้ยครับ ผมนี่แหละนั่งมาแล้ว เคสฉุกเฉินสุดในชีวิตด้วย การจะแซงแต่ละทีโคตรยาก แล้วถ้าถนนไม่เรียบนะ ผมบอกเลยคนที่อยู่ข้างในทั้ง พยาบาล หมอ ยืนช่วยผู้ป่วยไม่ได้ด้วยซ้ำ ผมเองยัง งง เขายืนแล้วปั้มหัวใจกันไปได้ยังไง เกร็งกันสุดตัว แค่ถนนเรียบๆรถมันก็โคลงเคลงระดับนึงแล้ว ถ้าเป็นไม่ได้เขาไม่อยากเปลี่ยนเลนด้วยซ้ำ

ไอพวกบอกให้รถพยาบาลแซงซ้ายหัดใช้ "สมอง" บ้างนะครับ เห็นบอกให้แซงซ้ายๆ ไอคันข้างหน้าก็ให้มันลงไปซ้ายแทนสิ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 22:23:00 »
ผมสงสัยไอพวกให้รถพยาบาลแซงซ้าย คุณเคยนั่งกันมั้ยครับ ผมนี่แหละนั่งมาแล้ว เคสฉุกเฉินสุดในชีวิตด้วย การจะแซงแต่ละทีโคตรยาก แล้วถ้าถนนไม่เรียบนะ ผมบอกเลยคนที่อยู่ข้างในทั้ง พยาบาล หมอ ยืนช่วยผู้ป่วยไม่ได้ด้วยซ้ำ ผมเองยัง งง เขายืนแล้วปั้มหัวใจกันไปได้ยังไง เกร็งกันสุดตัว แค่ถนนเรียบๆรถมันก็โคลงเคลงระดับนึงแล้ว ถ้าเป็นไม่ได้เขาไม่อยากเปลี่ยนเลนด้วยซ้ำ

ไอพวกบอกให้รถพยาบาลแซงซ้ายหัดใช้ "สมอง" บ้างนะครับ เห็นบอกให้แซงซ้ายๆ ไอคันข้างหน้าก็ให้มันลงไปซ้ายแทนสิ

เห็นด้วยมากๆครับ

รถพยาบาลมีคนยืน คนปฎิบัติหน้าที่กี่คน จะให้รถปาดไปปาดมา  ตายพอดี -*-

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 22:36:17 »
เกิดเป็นกระบะยกสูงซะเปล่า ดันกลัวหลุมเลยมีวิ่งเลนขวาแบบช้าๆ

เห้อ...แถมรถพยาบาลก็ไม่หลม เชื่อเขาเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 23:23:04 »
คันหน้าไม่ไหวเลยนะน้ำใจนี่ต่ำมากๆ  หวังว่าไม่ได้มีปัญหากวนอะไรกันมาก่อน และมีคนไข้จริงละ

ส่วนคนขับรถพยายาลค่อนข้างช้าไปหน่อยแปลกๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 00:12:26 »
มีตาเหมือนมีตาตุ่ม อ่านเนื้อข่าวบ้าง เค้าบอกมีผู้ป่วย ICU  เลนซ้ายเป็นหลุมเป็นบ่อแซงแล้วผู้ป่วยจะกระทบกระเทือน  เป็นอันตราย  ก็ยังโพสให้แซงซ้ายอยู่ได้  ที่ต้องหลบคือกระบะ

อ่านเนื้อข่าวก่อนโพสกันบ้างครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 01:24:55 »
บางทีคนแก่หัวดื้อ ดูจากสภาพรถและการขับ

ไม่ยอม ไม่รู้ ดื้อแพร่ง

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 03:24:37 »
แซงซ้ายก็ได้ ใจถึงหน่อยก็แซงขวาแบบถนนเลนสวน แต่ถ้าโลกสวย ทุกอย่างต้องทำตามกฏ ก็วิ่งตามไปเรื่อยๆ แล้วกัน
อยู่โลกที่ 1 มาครับ ไม่ค่อยชินกับโลกที่สามและประชากรของมันเท่าไหร่น่ะ
ครับ...ดีแล้วครับ อยู่ในโลกของคุณต่อไปครับ
แน่นอนอยู่แล้วครับ เลือกคบหาสมาคมคนที่รับการพัฒนาแล้วดีกว่า
ครับ จริงๆ ผมไม่อยากตอบโต้อะไรกับใครหรอกนะ และส่วนลึกก็เกลียดพวกขับช้าแช่ขวามากๆ และในคลิปผมดูแล้ว จังหวะจะแซงมีเยอะแยะ รถฉุกเฉินดูเหมือนตั้งใจจะขับตามถ่ายคลิป ก็แค่นั้น ถ้าเป็นห่วงผู้ป่วยในรถจริงๆก็ไม่ควรไปต่อแยกับพวกขับรถขวางโลกจำพวกนี้ ผมจึงมองว่าเป็นอะไรที่ไร้สาระ ถ้าเป็นอะไรที่ฉุกเฉิน รีบ นาทีเป็นนาทีตายจริงๆ จะมามัวเสียเวลาขับตามถ่ายคลิป อยู่ทำไม รีบๆแซงไป น่าจะเกิดผลดีต่อผู้ป่วยมากกว่า แค่นั้นครับ อย่าเยอะ...
+1 เห็นด้วย งงกับคนขับรถพยาบาล และอย่าไปเชื่อกับข่าวสดมาก

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 07:37:13 »
จริงๆแล้ว เราก็ไม่รู้นะครับว่าเค้ารีบจริงหรือเปล่า
แต่ไอคนที่จะบอกให้แซง ทั้งๆมีหลุมบ่อนี่
ถ้าเกิดเป็นพ่อแม่คุณ แม่คุณ ได้รับอุบัติเหตุกระดูกคอเคลื่อน
หรือกำลังใส่ช่วงท่อหายใจ บาง user จะปาก.. ได้แบบนี้หรือเปล่า
( ไม่น่าเชื่อ เดี๋ยวนี้ user แบบนี้จะเยอะขนาดนี้ )
ตรรกะแบบนี้ เพี้ยน ครับ
( เหมือน มีของขายบนทางเท้า แล้วบอกให้คนไปเดินบนถนน ทั้งๆที่มันผิด )

ผมว่าสังคมไทยโดยรวมต้องการความมีน้ำใจ ความตระหนักในความ
สำคัญของการไม่ขับแช่ขวา การหลบรถพยาบาล

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:00:30 »
ผมนั่งอ่านคอมเม้นต์

ความคิดเห็นออกไปสองทิศทาง

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:04:11 »
คนที่บอกว่าทำไมไม่แซงซ้าย ผมเคยส่งย่าผมขึ้นรถฉุกเฉิน แล้วเจอคนขับขับรถแบบรถกระบะตามคลิป แล้วเลยซ้ายก็พังเป็นช่วงๆ ถ้ารถพยายามแซงซ้ายทำได้ไหมทำได้ครับ แต่ต้องไม่มีผู้ป่วยนะ ถ้ามีผู้ป่วยมันกระทบนะครับ อันนี้ต้องคิดหน่อยนะ และใครที่บอกว่าลองมองในอีกแงาว่าคนขับระกระบะ แก่แล้ว หูหนวก อันนี้ถ้าสภาพไม่พร้อมขับก็ไม่ควรออกมาขับครับ ส่วนใครที่คิดว่ามีโอกาศแซงซ้ายเยอะแยะไว้คนในครอบครัวคุณได้ใช้บริการแล้วเจอรถแบบนี้ คุณก็จะเข้าใจเอง ส่วนเรื่องรถพยาบสลเขาจำกัดความเร็วอ่ะถูกต้องแล้วครับ เพราะว่าถ้าเร็วมากไปเกิดดหตุซ้ำขึ้นมาอีก เสียหายมากว่าเก่า เขาถึงรณรงค์ให้หลบรถพยาบสลกันไงครับ เรื่องง่ายทำไมคิดกันไม่ได้

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:46:38 »
คนที่บอกว่าทำไมไม่แซงซ้าย ผมเคยส่งย่าผมขึ้นรถฉุกเฉิน แล้วเจอคนขับขับรถแบบรถกระบะตามคลิป แล้วเลยซ้ายก็พังเป็นช่วงๆ ถ้ารถพยายามแซงซ้ายทำได้ไหมทำได้ครับ แต่ต้องไม่มีผู้ป่วยนะ ถ้ามีผู้ป่วยมันกระทบนะครับ อันนี้ต้องคิดหน่อยนะ และใครที่บอกว่าลองมองในอีกแงาว่าคนขับระกระบะ แก่แล้ว หูหนวก อันนี้ถ้าสภาพไม่พร้อมขับก็ไม่ควรออกมาขับครับ ส่วนใครที่คิดว่ามีโอกาศแซงซ้ายเยอะแยะไว้คนในครอบครัวคุณได้ใช้บริการแล้วเจอรถแบบนี้ คุณก็จะเข้าใจเอง ส่วนเรื่องรถพยาบสลเขาจำกัดความเร็วอ่ะถูกต้องแล้วครับ เพราะว่าถ้าเร็วมากไปเกิดดหตุซ้ำขึ้นมาอีก เสียหายมากว่าเก่า เขาถึงรณรงค์ให้หลบรถพยาบสลกันไงครับ เรื่องง่ายทำไมคิดกันไม่ได้
+1ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:44:13 »
โควต้าปีละ 7 บรรทัดนี่มันหมดเร็วจังนะสำหรับบางคน ลิ้งค์ข่าวเขาก็มีให้แล้ว ทำไมไม่เปิดอ่านก่อนจะมาโพสแสดงความเห็นที่ส่อถึงความเบาปัญญาของตน

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 14:44:40 »
อ่านมาเยอะละ ทนไม่ไหว รู้จักมั้ยคำว่า "สามัญสำนึก" โต้ตอบอยู่นั่นแหละ

รถพยาบาลถ้าผมเห็นมาแต่ไกล ผมเตรียมหลบให้เลยครับ รถอื่นถ้ามาไวก็หลบให้

ยกเว้นติดรถคันหน้า หรือไม่มีช่อง ต้องรอจังหวะ อันนั้นสุดวิสัย

ขับแช่ขวา เอาแต่สบาย ขอให้รีบๆ ตายไป จะมาทุกข์ทำไมกับโลกปัจจุบัน...สาธุ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 20:45:08 »
คุยกันเหมือนไม่เคยเจอรถฉุกเฉิน

รถฉุกเฉิน เวลารับผู้ป่วยมาแล้ว เขาไม่ได้ขับซิ่งนรกแตกนะครับ (แล้วแต่Case)

ผมเห็นเขาขับเปิดหวอดังลั่น แต่ก็ขับแค่ 100 เดียว แต่นิ่งๆเรียงๆ

หรือวิ่งในเมือง ก็ขับเร็วกว่าคันอื่นนิดนึง ถ้าหลบให้เขากัน เขาก็วิ่งแซงไปเรื่อยๆ แต่ถ้าไม่หลบ เขาไม่แซง

มันก็คงเพราะในรถ ผู้ป่วยกระเทือนมากไม่ได้ หรือว่า ขับเร็วอาจจะเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุครับ

ฉนั้นก็หลบเถอะครับ กฏหมายก็ให้หลบ เพื่อนๆยังจะบอกให้รถฉุกเฉินแซงเองอีก.......

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 12:15:40 »

เห็นด้วยมากๆครับ

รถพยาบาลมีคนยืน คนปฎิบัติหน้าที่กี่คน จะให้รถปาดไปปาดมา  ตายพอดี -*-

เจ้าหน้าที่ทางการพยาบาล คงไม่ทำการเสี่ยงทางการจราจรน่ะครับ แค่เสี่ยงทางการแพทย์ก็ยากแล้ว

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 21:19:36 »
ทำไมไม่แซงซ้าย?

เคยขับตจว.ที่ทางแย่ๆกันมั้ยครับ รถเก๋งโช้คนิ่มๆยังกระเทือนทั้งคัน...

นี่รถพยาบาล มีอุปกรณ์อยู่ตั้งเท่าไหร่ ไหนจะคนไข้อีก คนที่อยู่ในนั้นอีก
แถมรถตู้เวลาเจอหลุมบ่อมันกระเทือนกว่ารถเก๋งเยอะนะครับ

คุณไม่เคยไปกับรถพวกนี้ รู้เหรอครับข้างในเค้าเป็นยังไง

จะด่าควรจะด่ากระบะครับ ไม่ใช่ด่ารถพยาบาล...

คนไทยมีจิตสำนึกเรื่องพวกนี้น้อยจริงๆ เจอรถพยาบาลหรือรถฉุกเฉินมักจะไม่หลบ
ผมเห็นอยู่บ่อยมาก ยิ่งบนทางด่วนเย็นวันศุกร์นี่เห็นประจำ

เอาจริงๆ ไอ้พวกรถปอเต๊กตึ้งก็ทำเรื่องไว้เยอะด้วย บางทียังงง มันรีบจริงหรือมันซิ่งเล่น

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 21:47:57 »
https://www.facebook.com/HappyPhoneCR/videos/1113340282034679/

เอามาให้ดู เพิ่มจิตสำนึก

ปล.ผมแปะวิดีโอไม่เป็น