ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip รถกระบะใจดำ ไม่ยอมหลีกทางให้รถพยาบาล *-*  (อ่าน 8892 ครั้ง)

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
Re: *-* Clip รถกระบะใจดำ ไม่ยอมหลีกทางให้รถพยาบาล *-*
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 17:51:28 »
แซงซ้ายก็ได้ ใจถึงหน่อยก็แซงขวาแบบถนนเลนสวน แต่ถ้าโลกสวย ทุกอย่างต้องทำตามกฏ ก็วิ่งตามไปเรื่อยๆ แล้วกัน
อยู่โลกที่ 1 มาครับ ไม่ค่อยชินกับโลกที่สามและประชากรของมันเท่าไหร่น่ะ
ครับ...ดีแล้วครับ อยู่ในโลกของคุณต่อไปครับ
แน่นอนอยู่แล้วครับ เลือกคบหาสมาคมคนที่รับการพัฒนาแล้วดีกว่า

แน่นอนครับถ้าเลือกคบได้คงเลือกคนที่พัฒนาแล้ว แต่บนท้องถนนทุกวันนี้หาคนที่พัฒนาแล้วยากพอๆกับงมเข็มในทะเล คุณภาพคนโดยรวมแย่กว่า30ปี ที่แล้วเยอะมาก

ออฟไลน์ Tapanan

Re: *-* Clip รถกระบะใจดำ ไม่ยอมหลีกทางให้รถพยาบาล *-*
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:01:08 »
ปัญญาอ่อนทั้งคันหน้าและคันขับตาม จังหวะแซงมีเยอะแยะ แซงๆไปก็จบ

รพ.ผม รถ Ambu ห้ามวิ่งเกิน 90 กม./ชม. ทุกคันติด GPS Tracking + กล้องบันทึกหน้ารถ ในรถ
ถ้าความเร็วเกิดจะมีเสียงดังในรถ และผู้บังคับบัญชาจะทราบ หากความเร็วเกิน และเกิด อุบัติเหตุ พขร.ต้องรับผิดชอบเพียงผู้เดียวครับ....

ตอนนี้ สพฉ. เริ่มบังคับใช้...

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:10:30 »
แซงซ้ายมันเสี่ยงน่ะครับ คนขับเขาก็ต้องคำนึงถึงคนไข้ครับเกิดมีปัญหาชนขึ้นมามันคุ้มไหมครับ กะบะนี่ใจดำจริงๆไม่ไหวใช้ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ a14

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:14:57 »
ปัญญาอ่อนทั้งคันหน้าและคันขับตาม จังหวะแซงมีเยอะแยะ แซงๆไปก็จบ

รพ.ผม รถ Ambu ห้ามวิ่งเกิน 90 กม./ชม. ทุกคันติด GPS Tracking + กล้องบันทึกหน้ารถ ในรถ
ถ้าความเร็วเกิดจะมีเสียงดังในรถ และผู้บังคับบัญชาจะทราบ หากความเร็วเกิน และเกิด อุบัติเหตุ พขร.ต้องรับผิดชอบเพียงผู้เดียวครับ....

ตอนนี้ สพฉ. เริ่มบังคับใช้...
รถฉุกเฉินไม่มีข้อยกเว้นในเรื่องกฏหมายจราจรบางข้อเหรอครับ? อันนี้ถามจริงๆ ไม่ได้กวนนะครับ ถ้าไม่มีข้อยกเว้น ต้องวิ่งแค่ 90 km/hr จริงๆ ก็เป็นเรื่องที่น่ากังวลสำหรับคนที่ความเป็นความตายขึ้นอยู่กับเวลา ดังนั้นรถฉุกเฉินก็ไม่ต่างอะไรกับรถยนต์ทั่วๆไป
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ werawit

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:41:47 »
คนเราร้อยพ่อพันแม่ครับ มันไม่หลบก็แซงไปเลย.... แบบนี้ เขาเรียกว่า "รีบไม่จริง"

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:48:05 »
น่าจะจับด้วยนะครับ ขนาดผ่านแยกตามไฟเขียวไปชนรถพยาบาลที่ฝ่าไฟแดงมา ฝั่งไฟเขียวยังผิดเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 18:59:43 »
ผมว่าเขาถามหามารยาทและน้ำใจนะ

ผมก็ไม่ได้โลกสวยนะ แต่คงต้องถามว่าคันหน้าเป็นเชี่ยไรไม่หลบ แทนที่จะถามว่ารถพยาบาลไม่แซงซ้ายไปว่ะ

ตัวคุณปวดฉี่หนักๆ ยังไม่อยากโดนความสะเทือนจากรถ แล้วคนไข้หล่ะ ขับเร็วๆ ถนนไม่ดี ต้องเร่งแซง  ให้เป็นพ่อแม่คุณเจ็บหัวใจกำลังจะตายนั่งอยู่ในรถนั่นละกันนะ พวกที่บอกให้แซงซ้าย ไม่สะเทือนก็จุกจะตายแล้ว ก็ว่ากันไปเป็นกรณี  ผมคิดว่าถ้าถนนมันไม่ดี ก็ไม่ควรเสี่ยงทำความเร็วแซงซ้ายไปถูกต้องแล้ว   

ไม่ว่าถนนดีหรือไม่ดี  ประเด็นคือมารยาทและน้ำใจไม่มี  หรือ  ถ้ากะบะมันจะหูหนวก ตาบอดขนาดไม่เห็นสิ่งรอบข้าง รถที่ตามหลังมา หรือไฟสัญญานอะไรเลย ก็อย่ามาขับรถเลย อันตราย  เกิดรถสิบล้อเบรคแตกตามมาข้างหลังก็คงไม่ได้ยิน ตายห่ากันทั้งคันพอดี

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 19:30:29 »
จิตใจทำด้วยอะไร เฮ้อ :'(

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:09:08 »
ตัวคนขับคันหน้ามันน่าจะป่วยอยู่บนรถพยาบาลแทน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:24:32 »
แย่ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:28:32 »
ปาดหน้าให้คว่ำ ปาดไปให้เบรก แล้วกระทืบเบรกแรงๆ   เอาจริงๆได้แค่พิมพ์ไม่ทำหรอก

แต่กฏหมายมันมีนี่ ไม่หลบให้รถฉุกเฉินทำไมไม่บังคับใช้ แปลกใจเหมือนกันมีโทษปรับ จำคุก แล้วทำไมไม่จับกัน

พวกแช่ขวานี่สันดานยังไงก็อย่างนั้น ต้องโดนจัดการแบบคลิปรถพ่วงนั่นเยอะๆเอาให้เกือบตายจะได้จำๆบ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:43:27 »
ผมสงสัยไอพวกให้รถพยาบาลแซงซ้าย คุณเคยนั่งกันมั้ยครับ ผมนี่แหละนั่งมาแล้ว เคสฉุกเฉินสุดในชีวิตด้วย การจะแซงแต่ละทีโคตรยาก แล้วถ้าถนนไม่เรียบนะ ผมบอกเลยคนที่อยู่ข้างในทั้ง พยาบาล หมอ ยืนช่วยผู้ป่วยไม่ได้ด้วยซ้ำ ผมเองยัง งง เขายืนแล้วปั้มหัวใจกันไปได้ยังไง เกร็งกันสุดตัว แค่ถนนเรียบๆรถมันก็โคลงเคลงระดับนึงแล้ว ถ้าเป็นไม่ได้เขาไม่อยากเปลี่ยนเลนด้วยซ้ำ

ไอพวกบอกให้รถพยาบาลแซงซ้ายหัดใช้ "สมอง" บ้างนะครับ เห็นบอกให้แซงซ้ายๆ ไอคันข้างหน้าก็ให้มันลงไปซ้ายแทนสิ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 22:23:00 »
ผมสงสัยไอพวกให้รถพยาบาลแซงซ้าย คุณเคยนั่งกันมั้ยครับ ผมนี่แหละนั่งมาแล้ว เคสฉุกเฉินสุดในชีวิตด้วย การจะแซงแต่ละทีโคตรยาก แล้วถ้าถนนไม่เรียบนะ ผมบอกเลยคนที่อยู่ข้างในทั้ง พยาบาล หมอ ยืนช่วยผู้ป่วยไม่ได้ด้วยซ้ำ ผมเองยัง งง เขายืนแล้วปั้มหัวใจกันไปได้ยังไง เกร็งกันสุดตัว แค่ถนนเรียบๆรถมันก็โคลงเคลงระดับนึงแล้ว ถ้าเป็นไม่ได้เขาไม่อยากเปลี่ยนเลนด้วยซ้ำ

ไอพวกบอกให้รถพยาบาลแซงซ้ายหัดใช้ "สมอง" บ้างนะครับ เห็นบอกให้แซงซ้ายๆ ไอคันข้างหน้าก็ให้มันลงไปซ้ายแทนสิ

เห็นด้วยมากๆครับ

รถพยาบาลมีคนยืน คนปฎิบัติหน้าที่กี่คน จะให้รถปาดไปปาดมา  ตายพอดี -*-

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 22:36:17 »
เกิดเป็นกระบะยกสูงซะเปล่า ดันกลัวหลุมเลยมีวิ่งเลนขวาแบบช้าๆ

เห้อ...แถมรถพยาบาลก็ไม่หลม เชื่อเขาเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 23:23:04 »
คันหน้าไม่ไหวเลยนะน้ำใจนี่ต่ำมากๆ  หวังว่าไม่ได้มีปัญหากวนอะไรกันมาก่อน และมีคนไข้จริงละ

ส่วนคนขับรถพยายาลค่อนข้างช้าไปหน่อยแปลกๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA CITY S '15
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '18
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 00:12:26 »
มีตาเหมือนมีตาตุ่ม อ่านเนื้อข่าวบ้าง เค้าบอกมีผู้ป่วย ICU  เลนซ้ายเป็นหลุมเป็นบ่อแซงแล้วผู้ป่วยจะกระทบกระเทือน  เป็นอันตราย  ก็ยังโพสให้แซงซ้ายอยู่ได้  ที่ต้องหลบคือกระบะ

อ่านเนื้อข่าวก่อนโพสกันบ้างครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 01:24:55 »
บางทีคนแก่หัวดื้อ ดูจากสภาพรถและการขับ

ไม่ยอม ไม่รู้ ดื้อแพร่ง

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 03:24:37 »
แซงซ้ายก็ได้ ใจถึงหน่อยก็แซงขวาแบบถนนเลนสวน แต่ถ้าโลกสวย ทุกอย่างต้องทำตามกฏ ก็วิ่งตามไปเรื่อยๆ แล้วกัน
อยู่โลกที่ 1 มาครับ ไม่ค่อยชินกับโลกที่สามและประชากรของมันเท่าไหร่น่ะ
ครับ...ดีแล้วครับ อยู่ในโลกของคุณต่อไปครับ
แน่นอนอยู่แล้วครับ เลือกคบหาสมาคมคนที่รับการพัฒนาแล้วดีกว่า
ครับ จริงๆ ผมไม่อยากตอบโต้อะไรกับใครหรอกนะ และส่วนลึกก็เกลียดพวกขับช้าแช่ขวามากๆ และในคลิปผมดูแล้ว จังหวะจะแซงมีเยอะแยะ รถฉุกเฉินดูเหมือนตั้งใจจะขับตามถ่ายคลิป ก็แค่นั้น ถ้าเป็นห่วงผู้ป่วยในรถจริงๆก็ไม่ควรไปต่อแยกับพวกขับรถขวางโลกจำพวกนี้ ผมจึงมองว่าเป็นอะไรที่ไร้สาระ ถ้าเป็นอะไรที่ฉุกเฉิน รีบ นาทีเป็นนาทีตายจริงๆ จะมามัวเสียเวลาขับตามถ่ายคลิป อยู่ทำไม รีบๆแซงไป น่าจะเกิดผลดีต่อผู้ป่วยมากกว่า แค่นั้นครับ อย่าเยอะ...
+1 เห็นด้วย งงกับคนขับรถพยาบาล และอย่าไปเชื่อกับข่าวสดมาก

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 07:37:13 »
จริงๆแล้ว เราก็ไม่รู้นะครับว่าเค้ารีบจริงหรือเปล่า
แต่ไอคนที่จะบอกให้แซง ทั้งๆมีหลุมบ่อนี่
ถ้าเกิดเป็นพ่อแม่คุณ แม่คุณ ได้รับอุบัติเหตุกระดูกคอเคลื่อน
หรือกำลังใส่ช่วงท่อหายใจ บาง user จะปาก.. ได้แบบนี้หรือเปล่า
( ไม่น่าเชื่อ เดี๋ยวนี้ user แบบนี้จะเยอะขนาดนี้ )
ตรรกะแบบนี้ เพี้ยน ครับ
( เหมือน มีของขายบนทางเท้า แล้วบอกให้คนไปเดินบนถนน ทั้งๆที่มันผิด )

ผมว่าสังคมไทยโดยรวมต้องการความมีน้ำใจ ความตระหนักในความ
สำคัญของการไม่ขับแช่ขวา การหลบรถพยาบาล

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:00:30 »
ผมนั่งอ่านคอมเม้นต์

ความคิดเห็นออกไปสองทิศทาง

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:04:11 »
คนที่บอกว่าทำไมไม่แซงซ้าย ผมเคยส่งย่าผมขึ้นรถฉุกเฉิน แล้วเจอคนขับขับรถแบบรถกระบะตามคลิป แล้วเลยซ้ายก็พังเป็นช่วงๆ ถ้ารถพยายามแซงซ้ายทำได้ไหมทำได้ครับ แต่ต้องไม่มีผู้ป่วยนะ ถ้ามีผู้ป่วยมันกระทบนะครับ อันนี้ต้องคิดหน่อยนะ และใครที่บอกว่าลองมองในอีกแงาว่าคนขับระกระบะ แก่แล้ว หูหนวก อันนี้ถ้าสภาพไม่พร้อมขับก็ไม่ควรออกมาขับครับ ส่วนใครที่คิดว่ามีโอกาศแซงซ้ายเยอะแยะไว้คนในครอบครัวคุณได้ใช้บริการแล้วเจอรถแบบนี้ คุณก็จะเข้าใจเอง ส่วนเรื่องรถพยาบสลเขาจำกัดความเร็วอ่ะถูกต้องแล้วครับ เพราะว่าถ้าเร็วมากไปเกิดดหตุซ้ำขึ้นมาอีก เสียหายมากว่าเก่า เขาถึงรณรงค์ให้หลบรถพยาบสลกันไงครับ เรื่องง่ายทำไมคิดกันไม่ได้

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:46:38 »
คนที่บอกว่าทำไมไม่แซงซ้าย ผมเคยส่งย่าผมขึ้นรถฉุกเฉิน แล้วเจอคนขับขับรถแบบรถกระบะตามคลิป แล้วเลยซ้ายก็พังเป็นช่วงๆ ถ้ารถพยายามแซงซ้ายทำได้ไหมทำได้ครับ แต่ต้องไม่มีผู้ป่วยนะ ถ้ามีผู้ป่วยมันกระทบนะครับ อันนี้ต้องคิดหน่อยนะ และใครที่บอกว่าลองมองในอีกแงาว่าคนขับระกระบะ แก่แล้ว หูหนวก อันนี้ถ้าสภาพไม่พร้อมขับก็ไม่ควรออกมาขับครับ ส่วนใครที่คิดว่ามีโอกาศแซงซ้ายเยอะแยะไว้คนในครอบครัวคุณได้ใช้บริการแล้วเจอรถแบบนี้ คุณก็จะเข้าใจเอง ส่วนเรื่องรถพยาบสลเขาจำกัดความเร็วอ่ะถูกต้องแล้วครับ เพราะว่าถ้าเร็วมากไปเกิดดหตุซ้ำขึ้นมาอีก เสียหายมากว่าเก่า เขาถึงรณรงค์ให้หลบรถพยาบสลกันไงครับ เรื่องง่ายทำไมคิดกันไม่ได้
+1ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:44:13 »
โควต้าปีละ 7 บรรทัดนี่มันหมดเร็วจังนะสำหรับบางคน ลิ้งค์ข่าวเขาก็มีให้แล้ว ทำไมไม่เปิดอ่านก่อนจะมาโพสแสดงความเห็นที่ส่อถึงความเบาปัญญาของตน

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 14:44:40 »
อ่านมาเยอะละ ทนไม่ไหว รู้จักมั้ยคำว่า "สามัญสำนึก" โต้ตอบอยู่นั่นแหละ

รถพยาบาลถ้าผมเห็นมาแต่ไกล ผมเตรียมหลบให้เลยครับ รถอื่นถ้ามาไวก็หลบให้

ยกเว้นติดรถคันหน้า หรือไม่มีช่อง ต้องรอจังหวะ อันนั้นสุดวิสัย

ขับแช่ขวา เอาแต่สบาย ขอให้รีบๆ ตายไป จะมาทุกข์ทำไมกับโลกปัจจุบัน...สาธุ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 20:45:08 »
คุยกันเหมือนไม่เคยเจอรถฉุกเฉิน

รถฉุกเฉิน เวลารับผู้ป่วยมาแล้ว เขาไม่ได้ขับซิ่งนรกแตกนะครับ (แล้วแต่Case)

ผมเห็นเขาขับเปิดหวอดังลั่น แต่ก็ขับแค่ 100 เดียว แต่นิ่งๆเรียงๆ

หรือวิ่งในเมือง ก็ขับเร็วกว่าคันอื่นนิดนึง ถ้าหลบให้เขากัน เขาก็วิ่งแซงไปเรื่อยๆ แต่ถ้าไม่หลบ เขาไม่แซง

มันก็คงเพราะในรถ ผู้ป่วยกระเทือนมากไม่ได้ หรือว่า ขับเร็วอาจจะเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุครับ

ฉนั้นก็หลบเถอะครับ กฏหมายก็ให้หลบ เพื่อนๆยังจะบอกให้รถฉุกเฉินแซงเองอีก.......

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 12:15:40 »

เห็นด้วยมากๆครับ

รถพยาบาลมีคนยืน คนปฎิบัติหน้าที่กี่คน จะให้รถปาดไปปาดมา  ตายพอดี -*-

เจ้าหน้าที่ทางการพยาบาล คงไม่ทำการเสี่ยงทางการจราจรน่ะครับ แค่เสี่ยงทางการแพทย์ก็ยากแล้ว

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 21:19:36 »
ทำไมไม่แซงซ้าย?

เคยขับตจว.ที่ทางแย่ๆกันมั้ยครับ รถเก๋งโช้คนิ่มๆยังกระเทือนทั้งคัน...

นี่รถพยาบาล มีอุปกรณ์อยู่ตั้งเท่าไหร่ ไหนจะคนไข้อีก คนที่อยู่ในนั้นอีก
แถมรถตู้เวลาเจอหลุมบ่อมันกระเทือนกว่ารถเก๋งเยอะนะครับ

คุณไม่เคยไปกับรถพวกนี้ รู้เหรอครับข้างในเค้าเป็นยังไง

จะด่าควรจะด่ากระบะครับ ไม่ใช่ด่ารถพยาบาล...

คนไทยมีจิตสำนึกเรื่องพวกนี้น้อยจริงๆ เจอรถพยาบาลหรือรถฉุกเฉินมักจะไม่หลบ
ผมเห็นอยู่บ่อยมาก ยิ่งบนทางด่วนเย็นวันศุกร์นี่เห็นประจำ

เอาจริงๆ ไอ้พวกรถปอเต๊กตึ้งก็ทำเรื่องไว้เยอะด้วย บางทียังงง มันรีบจริงหรือมันซิ่งเล่น

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 21:47:57 »
https://www.facebook.com/HappyPhoneCR/videos/1113340282034679/

เอามาให้ดู เพิ่มจิตสำนึก

ปล.ผมแปะวิดีโอไม่เป็น