ผู้เขียน หัวข้อ: รถเล็กคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจนะครับ  (อ่าน 12736 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: รถเล็กคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจนะครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 20:16:23 »
หลบไปก่อนสิครับ ผมคนขับเร็วนะแต่ถ้าเจอแบบนี้ผมหลบให้ก่อนเสมอ เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าให้เลย ข้างหน้ามันไม่โล่งผมหลบตลอดถ้ามีรถมาท้ายเรา

หลังจากนั้นค่อยมุดหรือหาช่องไป ถ้าไม่ได้ก็เข้าขวารอมีช่องก็ค่อยไปเพราะเลนขวาแช่จนไม่รู้ยังไงแล้วประเทศนี้ หาช่องไป2เลนซ้ายมอเตอร์เวย์นี่เร็วสุดแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: รถเล็กคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจนะครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 21:01:43 »
หลบไปก่อนสิครับ ผมคนขับเร็วนะแต่ถ้าเจอแบบนี้ผมหลบให้ก่อนเสมอ เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าให้เลย ข้างหน้ามันไม่โล่งผมหลบตลอดถ้ามีรถมาท้ายเรา

หลังจากนั้นค่อยมุดหรือหาช่องไป ถ้าไม่ได้ก็เข้าขวารอมีช่องก็ค่อยไปเพราะเลนขวาแช่จนไม่รู้ยังไงแล้วประเทศนี้ หาช่องไป2เลนซ้ายมอเตอร์เวย์นี่เร็วสุดแล้ว
ก้อหลบให้แล้วครับพี่

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 22:40:00 »
จริงครับ แต่อย่าคิดมาก คนเราร้อยพ่อพันแม่ขึ้นอยู่กับอุปนิสัยของคนคนนั้น อย่างผมจะไม่กระพริบไฟแต่จะหาทางไปเอง ขี้เกียจเสียเวลา บางทีแซงเลนกลางเป็นสิบคัน 

ขับรถมีทั้งช่วงเวลาที่เราผิดและช่วงเวลาที่เราถูก ก็ปล่อยวาง อภัยให้กันไปดีกว่าครับ ฉนั้นลืมๆมันไปอย่าเก็บไว้ในใจเลยครับเป็นความทุกข์เปล่าๆ  เราอาจจะต้องเจอเหตุการณ์แบบนี้อีกบ่อยๆ ปล่อยมันไปครับ..

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 23:32:37 »
เราปฏิบัติตนให้ถูกต้องตามกฏจราจรไว้ ก็ดีทั้งกับตัวเราและสังคมแล้วครับ ไม่ต้องไปคิดมาก หรือคาดหวังกับใครๆเขาจะคิดอย่างไรกับเราหรือทำไมเขาไม่ทำแบบนั้นกับคันอื่น ฯ

เห็นรถเร็วกว่ามา ก็หลีกให้เขาแซงตั้งแต่ต้น เราก็ไม่เป็นทุกข์แล้วครับ ส่วนคันที่แซงไปจะไปดันคันไหนต่อไปหรือไม่? ผลจะเป็นอย่างไร?  ไม่ต้องไปคิดแทนเขาว่าหากแซงไปก็ไปได้ไม่ไกลหรอก ไม่ต้องห่วงเขาครับ เขามาเร็วกว่า ก็ให้เขาแซงขวาเราไป เป็นสุภาพบุรุษที่สุด ที่เหลือคนที่แซง
เป็นเวรเป็นกรรมของเขาต่อไปเองครับ
ส่วนเราเมื่อเราทำถูกกฏแล้วเพื่อนแซงผ่านไปแล้วเราก็ไปของเรากันต่อ พอไม่เครียดปั๊บคนข้างๆเราก็ไม่เครียดด้วยครับ บรรยากาศรอบๆเราก็ดีขึ้นครับ

ความเครียดมาต้องหาทางไม่เก็บมาไว้นานครับ ไอ้คนทำเราเครียด หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ แต่เรายังทุกข์ตลอดทางแบบนี้ เสียเปรียบชัดๆ
...เก็บไว้มากๆไม่ดีครับ มันสะสม จขกท.พยายามสู้ๆชีวิตต่อไปครับผมไม่ย่อท้อ ให้กำลังใจครับ ::)

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 23:45:25 »
มีส่วนครับ เมื่อก่อนผมขับดีแมกซ์ประจำ ต่อมาก็ใช้ซิตี้ของพี่สาวบ้าง คนไม่ค่อยเกรงใจเท่าไรเลย เวลาขอเปลี่ยนเลนส์ หรือโดนจี้ตูด แต่ผมขับรถพวกนี้ผมก็เจียมตัว ไม่ได้ซิ่งเพราะรถมันซิ่งมากไม่ได้ เกิน 120 ผมก็เสียวแล้ว และก็ไม่ได้จี้ตูดชาวบ้านมากไปเรื่อยๆ แต่พอผมมาขับ BM ส่วนใหญ่คนจะเกรงใจ ให้ทางตลอดและไม่ค่อยเจอมาจี้ตูด มีแต่ผมไปจี้ตูดเขา(ไม่ได้จี้บ่อย เฉพาะคันที่กวนๆ)เพราะรู้สึกว่าทำไมขับช้ากันจัง เพราะรถผมขับช้าๆมันง่วงนอน เลยได้ซิ่งบ่อยๆ ขับไปตามห้างหรือตามร้านอาหารเขาก็วิ่งมาบริการดี ไม่เหมือนเมื่อก่อน ขับดีแมกซ์ไปมันให้จอดฟุตบาทหน้าร้าน จำได้จนถึงทุกวันนี้ ขับ BM ยามวิ่งหาที่จอดรถให้ มัน 2 มาตรฐานจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 00:11:23 »
motorway เช้าวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปพัทยา ซึ่งเป็นวันและช่วงเวลาที่คนออกเดินทางเยอะ รถไม่โล่งอะไรเลย ผมขับ Freed เดิมๆ ทั้งคัน ไม่ไช่รถที่จะไปแข่งกับใครได้แน่นอน

ผมวิ่งเลนที่2จากซ้าย ยังเจอ Vigo ตบไฟใส่เลย แปลกมากๆ ไม่รู้จะรีบไปไหน

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 00:41:36 »
motorway เช้าวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปพัทยา ซึ่งเป็นวันและช่วงเวลาที่คนออกเดินทางเยอะ รถไม่โล่งอะไรเลย ผมขับ Freed เดิมๆ ทั้งคัน ไม่ไช่รถที่จะไปแข่งกับใครได้แน่นอน

ผมวิ่งเลนที่2จากซ้าย ยังเจอ Vigo ตบไฟใส่เลย แปลกมากๆ ไม่รู้จะรีบไปไหน
คือจริงๆมันเป็นแบบนั้นเลยครับ ทางทฤษฎีที่จริงตัวผมเองก้อรู้นะครับว่าต่อให้เราวิ่ง200แต่คันหลังเร็วกว่าเราต้องหลบสำหรับเลนขวาสุด แต่ในความเป็นจริงอ่ะครับ ถนน4เลน รถวิ่งกันเยอะแยะแบบที่พี่เห็น มันจะเป็นไปได้เหรอ ที่3เลนซ้ายรถเยอะๆ แล้วเลนขวาสุดจะโล่ง เพื่อมีไว้สำหรับแซง ถ้าไม่โลกสวยจนเกินไปคงเข้าใจผมนะครับ เพราตัวผมเองไม่ได้ขับหวานเย็นข้างหน้าโล่งยาวจนน่าหมั่นไส้ โดยเฉพาะประเด็นรถผมแค่อีโคคาร์ทั้งจี้ทั้งตบ พอคันหน้าเป็นฟอร์ทำไมไม่จี้ไม่ตบบ้าง แซงซ้ายออกไปทำไม พี่ว่าจริงมั่ยครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 00:42:30 »
เราปฏิบัติตนให้ถูกต้องตามกฏจราจรไว้ ก็ดีทั้งกับตัวเราและสังคมแล้วครับ ไม่ต้องไปคิดมาก หรือคาดหวังกับใครๆเขาจะคิดอย่างไรกับเราหรือทำไมเขาไม่ทำแบบนั้นกับคันอื่น ฯ

เห็นรถเร็วกว่ามา ก็หลีกให้เขาแซงตั้งแต่ต้น เราก็ไม่เป็นทุกข์แล้วครับ ส่วนคันที่แซงไปจะไปดันคันไหนต่อไปหรือไม่? ผลจะเป็นอย่างไร?  ไม่ต้องไปคิดแทนเขาว่าหากแซงไปก็ไปได้ไม่ไกลหรอก ไม่ต้องห่วงเขาครับ เขามาเร็วกว่า ก็ให้เขาแซงขวาเราไป เป็นสุภาพบุรุษที่สุด ที่เหลือคนที่แซง
เป็นเวรเป็นกรรมของเขาต่อไปเองครับ
ส่วนเราเมื่อเราทำถูกกฏแล้วเพื่อนแซงผ่านไปแล้วเราก็ไปของเรากันต่อ พอไม่เครียดปั๊บคนข้างๆเราก็ไม่เครียดด้วยครับ บรรยากาศรอบๆเราก็ดีขึ้นครับ

ความเครียดมาต้องหาทางไม่เก็บมาไว้นานครับ ไอ้คนทำเราเครียด หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ แต่เรายังทุกข์ตลอดทางแบบนี้ เสียเปรียบชัดๆ
...เก็บไว้มากๆไม่ดีครับ มันสะสม จขกท.พยายามสู้ๆชีวิตต่อไปครับผมไม่ย่อท้อ ให้กำลังใจครับ ::)
ขอบคุณครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 01:19:52 »
ท้องแล้วรึครับ

เอาใหม่ครับ รอบนี้ให้มีน้องอยู่ในมดลูกนะครับ

เราช้าก็หลบครับ ไม่ต้องคิดแทนเค้าครับว่าแซงไปก็ติดไฟหน้า
ช่างแมร่ง หลบให้มันแซงไปครับ จะได้ไม่ปวดหัวไปคิดให้มัน

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 01:32:59 »
ท้องแล้วรึครับ

เอาใหม่ครับ รอบนี้ให้มีน้องอยู่ในมดลูกนะครับ

เราช้าก็หลบครับ ไม่ต้องคิดแทนเค้าครับว่าแซงไปก็ติดไฟหน้า
ช่างแมร่ง หลบให้มันแซงไปครับ จะได้ไม่ปวดหัวไปคิดให้มัน
ขอบคุณครับพี่ เสียดายลูกเหมือนกัน ปีหน้าว่ากันใหม่ครับ ส่วนเรื่องในโพส ตอนนี้ผมใจเย็นแล้ว ไม่คิดอะไรมากแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 07:14:15 »

คือจริงๆมันเป็นแบบนั้นเลยครับ ทางทฤษฎีที่จริงตัวผมเองก้อรู้นะครับว่าต่อให้เราวิ่ง200แต่คันหลังเร็วกว่าเราต้องหลบสำหรับเลนขวาสุด แต่ในความเป็นจริงอ่ะครับ ถนน4เลน รถวิ่งกันเยอะแยะแบบที่พี่เห็น มันจะเป็นไปได้เหรอ ที่3เลนซ้ายรถเยอะๆ แล้วเลนขวาสุดจะโล่ง เพื่อมีไว้สำหรับแซง ถ้าไม่โลกสวยจนเกินไปคงเข้าใจผมนะครับ เพราตัวผมเองไม่ได้ขับหวานเย็นข้างหน้าโล่งยาวจนน่าหมั่นไส้ โดยเฉพาะประเด็นรถผมแค่อีโคคาร์ทั้งจี้ทั้งตบ พอคันหน้าเป็นฟอร์ทำไมไม่จี้ไม่ตบบ้าง แซงซ้ายออกไปทำไม พี่ว่าจริงมั่ยครับ

เข้าใจครับ

เสียใจเรื่องลูกด้วยนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ เราดูแลร่างกายเราดีๆ เดี๋ยวเด็กก็มาอีกครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 11:34:26 »
ถึงใครจะบอกยังไง.. แต่สิ่งที่คุณเจอคือความจริงครับ แต่ผมว่าคุณน่าจะจัดการปัญหาที่ใจตัวเองได้อยู่แล้ว
ส่วนตัวที่เจอบ่อยคือ ขับขวาสุด แล้วเลนกลางที่ส่วนใหญ่เป็นรถ Taxi มักจะปาดออกมา ถ้าตอนที่ขับรถที่ดูแรง หน้าตาดุดันหน่อย Taxi กำลังจะปาด ช่วงขณะที่รถผมวิ่งมา เธอก็รีบกลับเข้าเลนตัวเอง ถ้าขับรถหรูหน่อย Taxi ก็ไม่ค่อยปาด ถ้าขับรถที่ว่ากันตรงๆว่าดูไม่มีราคาค่างวดอะไรนัก ผมเจอ Taxi ปาดมาแบบไม่เกรงใจกันเลย เจอบ่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 11:37:01 โดย NR »

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 19:07:57 »
จขกท ครับ ต่อให้คุณขับที่ความเร็ว200 ถ้ามีรถเร็วกว่าตามจ่อท้ายคุณก็ควรชิดซ้ายหลบให้รถคันที่เร็วกว่าครับ

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 20:04:26 »
จขกท ครับ ต่อให้คุณขับที่ความเร็ว200 ถ้ามีรถเร็วกว่าตามจ่อท้ายคุณก็ควรชิดซ้ายหลบให้รถคันที่เร็วกว่าครับ
รับทราบครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 20:05:48 »
ถึงใครจะบอกยังไง.. แต่สิ่งที่คุณเจอคือความจริงครับ แต่ผมว่าคุณน่าจะจัดการปัญหาที่ใจตัวเองได้อยู่แล้ว
ส่วนตัวที่เจอบ่อยคือ ขับขวาสุด แล้วเลนกลางที่ส่วนใหญ่เป็นรถ Taxi มักจะปาดออกมา ถ้าตอนที่ขับรถที่ดูแรง หน้าตาดุดันหน่อย Taxi กำลังจะปาด ช่วงขณะที่รถผมวิ่งมา เธอก็รีบกลับเข้าเลนตัวเอง ถ้าขับรถหรูหน่อย Taxi ก็ไม่ค่อยปาด ถ้าขับรถที่ว่ากันตรงๆว่าดูไม่มีราคาค่างวดอะไรนัก ผมเจอ Taxi ปาดมาแบบไม่เกรงใจกันเลย เจอบ่อยครับ
ครับผม ก้อเข้าใจดีแล้วครับ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 20:10:35 »

เข้าใจครับ

เสียใจเรื่องลูกด้วยนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ เราดูแลร่างกายเราดีๆ เดี๋ยวเด็กก็มาอีกครับ
ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 20:12:04 »
ห้ามแช่ขวา     
ไม่ใช่ห้ามขับช้าแช่ขวา 

คือจะเร็วแค่ไหนแซงแล้วต้องหลบออกซ้าย  เพราะมันมีรถที่เร็วกว่าหรือรถอื่นที่จะเข้าขวา   ได้ตลอด  ขับเร็วยังไงก็ต้องหลบเข้าเลนซ้ายหรือกลางห้ามแช่ขวาครับ
ส่วนรถเล็กมผวว่ามีส่วน เพราะคงไม่เห็นมีใครไปเบียดรถพ่วงแน่

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 21:57:26 »
เข้าใจจขกท.นะว่าเวลา Motorway หรือทางด่วนรถเยอะแล้วเราตามคันอื่นไปเลนขวาเรื่อยเพราะข้างหน้ามันไปไม่ได้แล้วคันหลังขอทาง ถ้าช่องซ้ายว่างผมก็หลบให้แล้วค่อยเข้ามาต่อท้ายเอา แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเจอมาจี้หรือขอทางเท่าไร เข้าใจว่าพอรถเยอะคันอื่นก็คงเห็นว่าไปไม่ได้เหมือนกันประมาณนี่

ส่วนเรื่องรถนี้เห็นด้วยนะ ขับ Space Wagon แค่เปิดไฟเลี้ยวขวาก็หลบให้ แต่พอเอา Swift ไปกดมุดเองดีกว่าเพราะคนไม่ค่อยหลบ แต่ถ้าผมขับเองผมไม่ได้สนใจนะ มีจังหวะก็ให้ ไม่ได้ดูรถแต่อย่างใด

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 22:08:03 »
เข้าใจจขกท.นะว่าเวลา Motorway หรือทางด่วนรถเยอะแล้วเราตามคันอื่นไปเลนขวาเรื่อยเพราะข้างหน้ามันไปไม่ได้แล้วคันหลังขอทาง ถ้าช่องซ้ายว่างผมก็หลบให้แล้วค่อยเข้ามาต่อท้ายเอา แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเจอมาจี้หรือขอทางเท่าไร เข้าใจว่าพอรถเยอะคันอื่นก็คงเห็นว่าไปไม่ได้เหมือนกันประมาณนี่

ส่วนเรื่องรถนี้เห็นด้วยนะ ขับ Space Wagon แค่เปิดไฟเลี้ยวขวาก็หลบให้ แต่พอเอา Swift ไปกดมุดเองดีกว่าเพราะคนไม่ค่อยหลบ แต่ถ้าผมขับเองผมไม่ได้สนใจนะ มีจังหวะก็ให้ ไม่ได้ดูรถแต่อย่างใด
คือผมหงุดหงิดนิดหน่อย เหมือนโดนปฎิบัติด้วยไม่ดี คืออยู่ๆมาทั้งจี้ ทั้งตบไฟใส่ คือถ้าข้างหน้ามันโล่งยาว แล้วผมขับหวานเย็นจะไม่ว่าเลยครับ คือท่านอื่นคอมเม้นมา เร็วแค่ไหนก้อต้องหลบให้คันที่เร็วกว่า อันนั้นผมเข้าใจดี แต่แหม ความจริงบนถนนรถเยอะๆ เลนขวาสุดจะมีไว้เพื่อแซงอย่างเดียวได้จริงเหรอ ไหล่ทางโล่งๆยังไปวิ่งกันเลย คือเลนไหนมันโล่งมันว่างพอที่จะทำความเร็วได้ก้อจะไปอยู่เลนนั้นแหละ ส่วนตัวก้อจะพยายามใจเย็นครับ ปลงๆ หลบก้อคือหลบ เดี๋ยวเมียด่า   

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 00:44:11 »
ห้ามแช่ขวา     
ไม่ใช่ห้ามขับช้าแช่ขวา 

คือจะเร็วแค่ไหนแซงแล้วต้องหลบออกซ้าย  เพราะมันมีรถที่เร็วกว่าหรือรถอื่นที่จะเข้าขวา   ได้ตลอด  ขับเร็วยังไงก็ต้องหลบเข้าเลนซ้ายหรือกลางห้ามแช่ขวาครับ
ส่วนรถเล็กมผวว่ามีส่วน เพราะคงไม่เห็นมีใครไปเบียดรถพ่วงแน่

ใช่เลยครับแบบนี้คือสังคมบนถนนแบบอุดมคติ ที่ผมเห็น80%บนถนนหลวงในยุโรปโดยเฉพาะแถบสแกนดิเนเวีย เคยขับแล้วต้องทำตามคันอื่นเลยครับแซงด้วยเลนแซงปุ๊ปกลับเลนปกติทันทีกันทุกคัน ถ้าคันที่เร็วกว่าหน่อยก็แซงผ่านไปหลายคันแล้วค่อยตบกลับเลนปกติ เป็นการขับที่ไม่เครียดเลยตลอดเส้นทาง (มีแค่ตอนทำเวลาแต่กลัวเจอกล้องที่ขับแบบกังวล)
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 00:51:24 »

คือผมหงุดหงิดนิดหน่อย เหมือนโดนปฎิบัติด้วยไม่ดี คืออยู่ๆมาทั้งจี้ ทั้งตบไฟใส่ คือถ้าข้างหน้ามันโล่งยาว แล้วผมขับหวานเย็นจะไม่ว่าเลยครับ คือท่านอื่นคอมเม้นมา เร็วแค่ไหนก้อต้องหลบให้คันที่เร็วกว่า อันนั้นผมเข้าใจดี แต่แหม ความจริงบนถนนรถเยอะๆ เลนขวาสุดจะมีไว้เพื่อแซงอย่างเดียวได้จริงเหรอ ไหล่ทางโล่งๆยังไปวิ่งกันเลย คือเลนไหนมันโล่งมันว่างพอที่จะทำความเร็วได้ก้อจะไปอยู่เลนนั้นแหละ ส่วนตัวก้อจะพยายามใจเย็นครับ ปลงๆ หลบก้อคือหลบ เดี๋ยวเมียด่า

"แต่แหม ความจริงบนถนนรถเยอะๆ เลนขวาสุดจะมีไว้เพื่อแซงอย่างเดียวได้จริงเหรอ ไหล่ทางโล่งๆยังไปวิ่งกันเลย คือเลนไหนมันโล่งมันว่างพอที่จะทำความเร็วได้ก้อจะไปอยู่เลนนั้นแหละ" คือถ้าเลนขวาคิดแบบนี้กันเป็นส่วนใหญ่ก็อาจเป็นเหตุให้ขวาวิ่งได้ไม่เร็วก็ได้นะครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะจริงเพราะผมเห็นหลายครั้งที่ต่อท้ายกันยาวๆมักมีหัวขบวนที่ช้าเสมอ และคันที่ต่อขบวนนี้ก็อาจคิดแบบ จขกท อยู่ก็ได้ครับจึงต่อไปเรื่อยๆไม่ได้คิดว่าควรปล่อยคันหลังที่เร็วกว่าแซงไป
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 02:06:55 »
ถ้าเอาประเด็นที่ จขกท ตั้งคำถาม
ผมว่ามีส่วนครับ ราคารถ ความใหญ่ก็มีส่วน
ที่สำคัญ คนเองก็มีส่วนครับ บางคนขับรถเล็กรถไม่แพงก็ไม่ได้กลัวหรือเกรงรถใหญ่หรือรถแพงเลย แล้วแต่คน
เอาง่ายๆ ต่างกรรมต่างวาระแล้วกัน ไม่เสมอไป แต่ก็มีส่วนกับบางคน

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 13:18:36 »
เอาประเด็นเรื่องรถเล็ก โดนจี้ตูด อันนี้บ่อยกว่าขับรถคันใหญ่หรือรถที่มีราคาแพง
มันคือวัตถุนิยมครับ รถแพงคนส่วนมากก็คิดว่ามีเงินหรือมีอิทธิพล ไม่อยากมีปัญหาก้แค่นั้นครับ

ผมโดนบ่อยจนชิน เลนส์ขวาวิ่งตามคันหน้าแซงรถช้าอยู่ ยังโดนเปิดไฟไล่
ถ้าจี้มากๆ ผมปล่อยแซง แล้วเอาคืนครับ รู้ว่าไม่ดีแต่บางทีมันอดไม่ได้