ผู้เขียน หัวข้อ: mini R56 ขอคำแนะนำ...เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 10212 ครั้ง)

ออฟไลน์ mister_prem

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

เพิ่งตัดสินใจซื้อ mini R56 มือสองมา (12x,xxx โล) เจ้าของเก่าบอกเปลี่ยนของเหลวมาแล้ว แต่ไฟที่หน้าปัทม์เตือนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ
ปรกติขับ honda ก็เข้าศูนย์ตลอดสะดวกดีครับ เพิ่งใช้ mini เลยจะขอคำแนะนำครับหน่อยครับ

1) ถ้าเจ้าของเก่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาแล้ว แต่ไม่ได้ตั้งค่าที่หน้าปัมท์ เราจะเชคได้มั้ยครับ
2) พอดีอู่มินิ ค่อนข้างไกล(และไม่สะดวก) ...ถ้าเราจะไปเปลี่ยนตามอู่ทั่วไปได้มั้ยครับ เช่น b-quik แล้วน้ำมันเครื่องเกรดไหนเหมาะสม
พวกกรองอากาศ/กรองน้ำมันต่างๆต้องเปลี่ยนด้วยเลยมั้ยครับ ควรซื้อไปมั้ย ...หรืออู่ทั่วไปก็มีครับ
3) ถ้าเปลี่ยนอู่ทั่วไปแล้วเราสามารถตั้งค่าหน้าปัมท์เองได้มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: mini R56 ขอคำแนะนำ...เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 16:03:16 »
จริงๆน้ำมันเครื่องเปลี่ยาที่ไหนก็ได้ ของผมเปลี่ยนเอง แต่ต้องระวังหน่อย ตัวกรองน้ำมันเครื่องรุ่นนี้มันหลบอยูในซอก ถ้าจะให้ง่ายต้องถอดถังพักน้ำออกแล้วเบี่ยงออกมาหน่อยจะทำให้มีพื้นที่ทำงานง่ายขึ้น น้ำมันเครื่องปกติของศูนย์ใช้เบอร์ 5w-30 แต่เห็นไมล์เยอะขยับมาเป็น 10w-40 ก็ได้ ผมใช้ของ castral อยู่รู้สึกลื่นดี

ส่วนวิธีการรีเซ็ตระยะ service หลังเปลี่ยนของเหลวทำง่ายๆครับ ใน youtube มีให้ดูหลากหลายเพียงพิมพ์คำว่า reset service light on mini r56 ครับ ส่วนพวกกรองอากาศก็เปลี่ยนซะด้วยตอนเปลี่ยน นมค และอย่าลืมน้ำมันเกียร์ด้วย รถวิ่งขนาดนี้ไม่แน่ใจว่าเคยเปลี่ยนไปรึยัง เดี๋ยวเกียร์พัง น้ำมันเกียร์ใช้ของ mibil ATF 3309 ซื้อข้างนอกลิตรละ 350-400 บาทแล้วแต่ที่ แนะนำซื้อจาก ศูนย์ isuzu ครับ ลิตรละ 380 บาท ถ้าซื้อเยอะมีลด น้ำมันเกียร์ถ้าระดับถูกต้องถ่ายครั้งนึงจะออกมาแค่ราวๆ 1.6 ลิตร ส่วนที่เหลือจะไม่ออกครับ เรื่องจากติดค้างอยู่ในระบบ ต้องทำการ flushing โดยถ่ายออกแล้วเติมใหม่จากนั้นติดเครื่องยนต์ โยกเกียร์ให้ทำงานให้ครบทุกตำแหน่ง ดับเครื่องแล้วถ่ายออก ทำแบบนี้สักสามรอบ ก็จะได้น้ำมันใหม่เข้าไปในระบบเกียร์เกือบๆ 100% เบ็ดเสร็จใช้น้ำมันเกียร์ราวๆ 5 ลิตรครับ ถ้าสงสัยอินบ๊อคมาถามได้ครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
Re: mini R56 ขอคำแนะนำ...เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 17:11:24 »
แนะนำอย่าไปทำอู่ที่ไม่เคยซ่อมมินิครับ เช่นลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับมินิเราเป็นมินิคันแรก (หนูทดลอง)
ถ้ามีอะไรสอบถามเพิ่มเติมอินบ็อกมาก็ได้ครับ