ผู้เขียน หัวข้อ: รถเราสีดำ แล้วไป wrap เป็นสีดำด้าน ต้องแจ้งขนส่งไหมครับ?  (อ่าน 8327 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

* รูปประกอบเพื่อความฟินเฉย ๆ ครับ Thanks aimgain.net

คำถามคล้าย ๆ กันครับ จริง ๆ แล้วคือข้อเดียวครับ

1. ถ้ารถเราดำ แล้วไป wrap ดำด้านต้องแจ้งขนส่งไหมครับ?

2. รถสีดำด้านจาก รง ในเล่มทะเบียนจะระบุว่า "ดำ" หรือ "ดำด้าน" ครับ?

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมว่าไม่ ระบุแค่ดำอ่ะครับ

ออฟไลน์ ps000000

สีที่ลงในเล่ม โคตรจะโบราณ สงสัยคงติดระเบียบหรือกฎหมายเก่าๆ ::)

(สมัยรถคันเก่าผม สีทอง ลงเล่ม สีน้ำตาล)

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าจะให้ชัวร์ ต้องถามขนส่งครับ

แต่ผมคิดแบบคุณ Abzolute ในเล่มลงแค่สีเฉยๆ
ไม่มีรายละเอียดว่า ดำมุก ดำเมทัลลิค อะไรแบบนี้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ถ้าจะให้ชัวร์ ต้องถามขนส่งครับ

แต่ผมคิดแบบคุณ Abzolute ในเล่มลงแค่สีเฉยๆ
ไม่มีรายละเอียดว่า ดำมุก ดำเมทัลลิค อะไรแบบนี้
+1  ;)

ออฟไลน์ Trafalgar

Subaru XV สีนี้ ในเล่มจะแจ้งว่าสีอะไรครับ

- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ YAmodels

Subaru XV สีนี้ ในเล่มจะแจ้งว่าสีอะไรครับ

เดาว่าน้ำตาลครับ

ออฟไลน์ Turin

ดำ/ดำด้าน ลงเป็นดำเฉยๆเหมือนกันหมดแน่นอนครับ

ประเด็นคือถ้าไปทำแล้วที่น่าเบื่อน่าจะเป็นตอนโดนเรียกล่ะครับ เพราะตอนตร.เรียกเค้าคงดูแค่ว่า wrap มา ซึ่งมีเปอร์เซ็นต์สูงที่จะไม่แจ้งเปลี่ยนสี ก็อาจโดนเรียกบ่อยๆพอให้เซ็งได้

สงสัยต่อ ... รถเปิดประทุนแบบที่หลังคาแข็งยกออกได้ ... ส่วนที่เป็นหลังคา ถ้าสีไม่เหมือนสีรถ ต้องแจ้งไหมครับ (สีประทุนไม่ลงเล่ม) .... สภาพสีหลังคาแข็งที่มีอยู่ค่อนข้างแย่ แต่ไม่อยากเอาไปทำสี กลัวพวกยาง/พลาสติก ขาด/หัก กะว่าจะไป wrap ดำด้านเหมือนกัน  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 17:13:01 โดย Turin »

ออฟไลน์ neutrino

ดำ/ดำด้าน ลงเป็นดำเฉยๆเหมือนกันหมดแน่นอนครับ

ประเด็นคือถ้าไปทำแล้วที่น่าเยื่อน่าจะเป็นตอนโดนเรียกล่ะครัย เพราะตอนตร.เรียกเค้าคงดูแค่ว่า wrap มา ซึ่งมีเปอร์เซ็นต์สูงที่จะไม่แจ้งเปลี่ยนสี

สงสัยต่อ ... รถเปิดประทุนแบบที่หลังคาแข็งยกออกได้ ... ส่วนที่เป็นหลังคา ถ้าสีไม่เหมือนสีรถ ต้องแจ้งไหมครับ (สีประทุนไม่ลงเล่ม) .... สภาพสีหลังคาแข็งที่มีอยู่ค่อนข้างแย่ แต่ไม่อยากเอาไปทำสี กลัวพวกยาง/พลาสติก ขาด/หัก กะว่าจะไป wrap ดำด้านเหมือนกัน  :-X
Wrap ในโทนสีเดียวกันไม่น่ามีปัญหานะ ข้างบ้านผม ไม่มีป้ายทะเบียนทั้งหน้าและหลังขับมาปีกว่ายังไม่เคยมีปัญหาเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านครับ

รถที่ wrap หากเป็น supercar คงไม่โดนโบก

แต่ถ้าพวก D seg แต่ง VIP อันนี้คุณตำรวจมีเลียปากครับ

เพราะแดดมันร้อน ทำให้หิวน้ำบ่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 17:34:59 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ SM.

คิดว่าไม่ต้องแจ้งนะครับ

ออฟไลน์ SM.

สีที่ลงในเล่ม โคตรจะโบราณ สงสัยคงติดระเบียบหรือกฎหมายเก่าๆ ::)

(สมัยรถคันเก่าผม สีทอง ลงเล่ม สีน้ำตาล)

ลองไปดูของรถบรรทุกสิครับ ในเล่ม ใส่มัน 7 สีเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ toonze

ไม่ต้องแจ้งครับเพราะสีเดียวกับตัวรถ