ผู้เขียน หัวข้อ: รถเราสีดำ แล้วไป wrap เป็นสีดำด้าน ต้องแจ้งขนส่งไหมครับ?  (อ่าน 6855 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNK vs Playmore

• Hero Member
  • ไอ้บอสไอ้ขี้ขลาด

* รูปประกอบเพื่อความฟินเฉย ๆ ครับ Thanks aimgain.net

คำถามคล้าย ๆ กันครับ จริง ๆ แล้วคือข้อเดียวครับ

1. ถ้ารถเราดำ แล้วไป wrap ดำด้านต้องแจ้งขนส่งไหมครับ?

2. รถสีดำด้านจาก รง ในเล่มทะเบียนจะระบุว่า "ดำ" หรือ "ดำด้าน" ครับ?

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมว่าไม่ ระบุแค่ดำอ่ะครับ

ออฟไลน์ ps000000

สีที่ลงในเล่ม โคตรจะโบราณ สงสัยคงติดระเบียบหรือกฎหมายเก่าๆ ::)

(สมัยรถคันเก่าผม สีทอง ลงเล่ม สีน้ำตาล)

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าจะให้ชัวร์ ต้องถามขนส่งครับ

แต่ผมคิดแบบคุณ Abzolute ในเล่มลงแค่สีเฉยๆ
ไม่มีรายละเอียดว่า ดำมุก ดำเมทัลลิค อะไรแบบนี้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kompressor Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2015 Toyota Land Cruiser V8
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ถ้าจะให้ชัวร์ ต้องถามขนส่งครับ

แต่ผมคิดแบบคุณ Abzolute ในเล่มลงแค่สีเฉยๆ
ไม่มีรายละเอียดว่า ดำมุก ดำเมทัลลิค อะไรแบบนี้
+1  ;)

ออฟไลน์ Trafalgar

Subaru XV สีนี้ ในเล่มจะแจ้งว่าสีอะไรครับ

- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE M/T
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 M/T
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T M/T
- 2004 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV M/T
- 2008 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV M/T
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 A/T

ออฟไลน์ YAmodels

Subaru XV สีนี้ ในเล่มจะแจ้งว่าสีอะไรครับ

เดาว่าน้ำตาลครับ

ออฟไลน์ Turin

ดำ/ดำด้าน ลงเป็นดำเฉยๆเหมือนกันหมดแน่นอนครับ

ประเด็นคือถ้าไปทำแล้วที่น่าเบื่อน่าจะเป็นตอนโดนเรียกล่ะครับ เพราะตอนตร.เรียกเค้าคงดูแค่ว่า wrap มา ซึ่งมีเปอร์เซ็นต์สูงที่จะไม่แจ้งเปลี่ยนสี ก็อาจโดนเรียกบ่อยๆพอให้เซ็งได้

สงสัยต่อ ... รถเปิดประทุนแบบที่หลังคาแข็งยกออกได้ ... ส่วนที่เป็นหลังคา ถ้าสีไม่เหมือนสีรถ ต้องแจ้งไหมครับ (สีประทุนไม่ลงเล่ม) .... สภาพสีหลังคาแข็งที่มีอยู่ค่อนข้างแย่ แต่ไม่อยากเอาไปทำสี กลัวพวกยาง/พลาสติก ขาด/หัก กะว่าจะไป wrap ดำด้านเหมือนกัน  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 17:13:01 โดย Turin »

ออฟไลน์ neutrino

ดำ/ดำด้าน ลงเป็นดำเฉยๆเหมือนกันหมดแน่นอนครับ

ประเด็นคือถ้าไปทำแล้วที่น่าเยื่อน่าจะเป็นตอนโดนเรียกล่ะครัย เพราะตอนตร.เรียกเค้าคงดูแค่ว่า wrap มา ซึ่งมีเปอร์เซ็นต์สูงที่จะไม่แจ้งเปลี่ยนสี

สงสัยต่อ ... รถเปิดประทุนแบบที่หลังคาแข็งยกออกได้ ... ส่วนที่เป็นหลังคา ถ้าสีไม่เหมือนสีรถ ต้องแจ้งไหมครับ (สีประทุนไม่ลงเล่ม) .... สภาพสีหลังคาแข็งที่มีอยู่ค่อนข้างแย่ แต่ไม่อยากเอาไปทำสี กลัวพวกยาง/พลาสติก ขาด/หัก กะว่าจะไป wrap ดำด้านเหมือนกัน  :-X
Wrap ในโทนสีเดียวกันไม่น่ามีปัญหานะ ข้างบ้านผม ไม่มีป้ายทะเบียนทั้งหน้าและหลังขับมาปีกว่ายังไม่เคยมีปัญหาเลย

ออฟไลน์ SNK vs Playmore

• ไอ้บอสไอ้ขี้ขลาด
ขอบคุณทุกท่านครับ

รถที่ wrap หากเป็น supercar คงไม่โดนโบก

แต่ถ้าพวก D seg แต่ง VIP อันนี้คุณตำรวจมีเลียปากครับ

เพราะแดดมันร้อน ทำให้หิวน้ำบ่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 17:34:59 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ SM.

คิดว่าไม่ต้องแจ้งนะครับ

ออฟไลน์ SM.

สีที่ลงในเล่ม โคตรจะโบราณ สงสัยคงติดระเบียบหรือกฎหมายเก่าๆ ::)

(สมัยรถคันเก่าผม สีทอง ลงเล่ม สีน้ำตาล)

ลองไปดูของรถบรรทุกสิครับ ในเล่ม ใส่มัน 7 สีเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ toonze

ไม่ต้องแจ้งครับเพราะสีเดียวกับตัวรถ