ผู้เขียน หัวข้อ: สื่อสารกับรถคันอื่นยังไง ไม่ให้ดูว่าหาเรื่อง  (อ่าน 4244 ครั้ง)

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
ในบางกรณีที่สัญญาณไฟหรือเสียงไม่อาจสื่อสารได้ เช่น เราต้องการไปในทิศทางหนึ่ง แต่มีรถขวางอยู่ ต้องการให้เค้าให้ทาง รวมถึงเค้าต้องการจะสื่อสารกลับว่าหลบไม่ได้แล้วที่ไม่พอ ในกรณีนี้ ไฟสูง บีบแตร์ อาจไม่เข้าใจ เปิดกระจกใช้สัญญาณมือ ยื่นหน้าออกไปพูด หรือลงไปบอกอาจมองว่าหาเรื่อง

ถ้าในกรณีที่จำเป็นต้องมีการสื่อสารโดยใช้คำพูดจริงๆ ควรทำแบบไหนครับ และมีใครเคยมีประสบการณ์จริงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2016, 22:15:05 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
ติดโทรโข่งน่าจะดี "คุณพี่คันข้างหน้าคร๊าบขอผมเลี้ยวหน่อยครับพี่"

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ติดโทรโข่งน่าจะดี "คุณพี่คันข้างหน้าคร๊าบขอผมเลี้ยวหน่อยครับพี่"

เคยคิดในใจว่าอยากติดเหมือนกัน แต่ติดไว้ด่านะครับไม่ได้ไว้สื่อสารขอทาง
ผมก็ไม่ได้ขับรถดีวิเศษอะไร แต่บางคันเจอแล้วก็เหลืออดจริงๆ  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• mntkcar
ผมเคยคิดเล่นๆว่า ถ้ามีหน้าจอแสดงข้อความที่กระจังหน้ารถ ก็คงจะสื่อสารกันได้ แต่คนก็อาจใช้ด่ากันด้วยในทางกลับกัน5555

ออฟไลน์ eaksuchart

ผมเคยครับเปลี่ยนเลนโดยไม่เห็น มอไซด์ ที่ปิดไฟวิ่งซ้อนสาม ไม่ใส่หมวกมา

ผมก็ตกใจ เปิดกระจกซ้ายตะโกนบอกเค้าไปว่า "ไฟหน้าไม่เปิด อันตราย!!"

เท่านั้นแหล่ะมันไล่บิด ตามมาขนาบข้าง ตะโกนใส่ข้างผม "มรีงด่ากู พ่องมรึงตายเหรอ สึด"

เอ้าๆๆๆ เกือบมีเรื่องดีข้างหน้าเป็นโรงพัก บอกให้จอดคุย มันไม่จอด จบ!

สรุป อย่าไปสื่อสารอะไรเลยครับ

เลี่ยงได้เลี่ยง คนสมัยนี้ หาที่เป็นคนยากแล้วครับ

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
ผมเคยครับเปลี่ยนเลนโดยไม่เห็น มอไซด์ ที่ปิดไฟวิ่งซ้อนสาม ไม่ใส่หมวกมา

ผมก็ตกใจ เปิดกระจกซ้ายตะโกนบอกเค้าไปว่า "ไฟหน้าไม่เปิด อันตราย!!"

เท่านั้นแหล่ะมันไล่บิด ตามมาขนาบข้าง ตะโกนใส่ข้างผม "มรีงด่ากู พ่องมรึงตายเหรอ สึด"

เอ้าๆๆๆ เกือบมีเรื่องดีข้างหน้าเป็นโรงพัก บอกให้จอดคุย มันไม่จอด จบ!

เลี่ยงได้เลี่ยง คนสมัยนี้ หาที่เป็นคนยากแล้วครับ

ผมชอบวลีนี้มาก "เลี่ยงได้เลี่ยง คนสมัยนี้ หาที่เป็นคนยากแล้วครับ" เดี๊ยวนี้คนเวลาขับรถกลายเป็นอีกคนเหมือนตีนผีเข้าสิง
เมื่อก่อนผมก็เป็นใจร้อน แต่เดี๊ยวนี้เรื่อยๆเว้นบางทีรีบแบบปวดหนักไม่ไหวแล้ว บางคันก็นึกว่าจะแข่งด้วยไม่ก็มาอัดแข่งด้วย อยากจะติดลำโพงแล้วบอกว่าพี่ๆ "ตูปวดขี้ไม่ได้จะซิ่งเอามันส์ หรือแข่งกับเมิงง"

ออฟไลน์ 2k

บีบแตรสั้นๆเบาๆแหละครับ มันเป็นการให้สัญญาณในระดับสากล มันสุภาพกว่าการพูดด้วยปากเสียอีกที่ไม่รู้ว่าคนฟังจะคิดยังไง พูดจาด้วยภาษาแตรปิ๊น...ปิ๊น แต่ถ้าบีบแตรเบาๆแล้วมันคลั่งคิดว่าด่าบุพการีพวกมันอันนี้ช่วยไม่ได้จริงๆครับ  :-X ยังไงเสียผมอยากให้คิดว่าอย่ากลัวการใช้แตรเพราะมันช่วยบอกให้รถรอบข้างรู้ถึงอันตรายที่กำลังมาถึงได้ ถ้าเรากัวที่จะใช้แตรจากที่แค่กระทบกระทั่งกันอาจจะกลายเป็นตายทั้งคันเลยก็ได้ อย่าให้ค่านิยมของคนเพี้ยนๆที่ฟังเสียงแตรไม่ได้มากำหนดชีวิตเราครับว่าห้ามบีบแตร เราถูกพวกมันแหละผิด  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NavaneS

จะแซง จะบีบแตร จะตบไฟ  ถ้าผ่านรถเค้าแล้วอย่าไปมองหน้าครับ.... 
ผ่านแล้วก้อมองตรงข้างหน้าอย่างเดียวครับ ให้เห็นว่าเจตนาเราต้องไป ไม่ได้จะหาเรื่อง

สมัยนี้มองหน้ากันไม่ได้ มีเรื่องทันที
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

• mntkcar
จะแซง จะบีบแตร จะตบไฟ  ถ้าผ่านรถเค้าแล้วอย่าไปมองหน้าครับ.... 
ผ่านแล้วก้อมองตรงข้างหน้าอย่างเดียวครับ ให้เห็นว่าเจตนาเราต้องไป ไม่ได้จะหาเรื่อง

สมัยนี้มองหน้ากันไม่ได้ มีเรื่องทันที

จริงครับ ขอบคุณที่ข่วยมาเตือนสติอีกทีครับ

บีบแตรสั้นๆเบาๆแหละครับ มันเป็นการให้สัญญาณในระดับสากล มันสุภาพกว่าการพูดด้วยปากเสียอีกที่ไม่รู้ว่าคนฟังจะคิดยังไง พูดจาด้วยภาษาแตรปิ๊น...ปิ๊น แต่ถ้าบีบแตรเบาๆแล้วมันคลั่งคิดว่าด่าบุพการีพวกมันอันนี้ช่วยไม่ได้จริงๆครับ  :-X ยังไงเสียผมอยากให้คิดว่าอย่ากลัวการใช้แตรเพราะมันช่วยบอกให้รถรอบข้างรู้ถึงอันตรายที่กำลังมาถึงได้ ถ้าเรากัวที่จะใช้แตรจากที่แค่กระทบกระทั่งกันอาจจะกลายเป็นตายทั้งคันเลยก็ได้ อย่าให้ค่านิยมของคนเพี้ยนๆที่ฟังเสียงแตรไม่ได้มากำหนดชีวิตเราครับว่าห้ามบีบแตร เราถูกพวกมันแหละผิด  :-X

ใช่ครับ เดี๋ยวนี้จะบีบต้องสั้นๆอย่างเดียว ยาวเดี๋ยวคลั่งอีก

ผมชอบวลีนี้มาก "เลี่ยงได้เลี่ยง คนสมัยนี้ หาที่เป็นคนยากแล้วครับ" เดี๊ยวนี้คนเวลาขับรถกลายเป็นอีกคนเหมือนตีนผีเข้าสิง
เมื่อก่อนผมก็เป็นใจร้อน แต่เดี๊ยวนี้เรื่อยๆเว้นบางทีรีบแบบปวดหนักไม่ไหวแล้ว บางคันก็นึกว่าจะแข่งด้วยไม่ก็มาอัดแข่งด้วย อยากจะติดลำโพงแล้วบอกว่าพี่ๆ "ตูปวดขี้ไม่ได้จะซิ่งเอามันส์ หรือแข่งกับเมิงง"

แบบนี้นี่ยากเลย5555

เรื่องมอไซค์นี่ผมเพิ่งเจอกับตัวเลยครับ เมื่อไม่กี่วัน เส้นราชพฤกษ์ ตอนเกือบๆ 4 ทุ่ม ขับกันมา 3-4 คน ลีลาท่าทางเอียงไปเอียงมา มีคนนึง มันนอนขับครับ !  แหม่ผมนี่กำพวงมาลัยแน่น เท่าเตรียมที่เบรคเลย ในใจคิดว่า อย่ามาใกล้กูนะมรึงงงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 10:17:23 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ CarameLon

คาดว่าเปอร์เซ็นที่จะใช้ตัวสื่อสารไว้ด่า จะมีมากกว่าไว้ใช้ขอบคุณ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับ  ขยับช้าๆ อย่าขับกะชาก
อย่าเปลี่ยนเลนหากไม่จำเป็น
เลี่ยงการบีบแตรหากเป็นไปได้
เปิดกะจกพยักหน้าขอบคุณ
ทำตัวเหมือนเป้นนักท่องเทียว ไม่ชินเส้นทาง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าทุกคนขับรถเปิดประทุนกันหมด การโมโหผิดใจกันจะน้อยลงมากครับ

เพราะในแง่จิตวิทยา การที่เราไม่เห็นหน้าอีกฝ่าย จะทำให้เราเข้าใจผิดกันได้ง่าย ๆ ครับ

เหมือนกับเวลาที่เราคุยกับคนที่ใส่แว่นดำนั่นแหละครับ  8)

เพราะฉะนั้นยากครับ ที่จะสื่อสารกันโดยที่ต่างคนต่างอยู่บนรถ

และถ้าถึงขั้นอีกคนต้องเปิดประตู (และถืออีดาบ) ลงมาหาอีกฝ่าย แบบนี้ยิ่งจะคุยกันไม่รู้เรื่องใหญ่เลยครับ 5555

ออฟไลน์ banch

มันอยู่ที่จิตสำนึกของผู้รับสารครับ

เอาง่ายๆ การบีบแตรสั้นๆ

คนทั่วไปที่มีจิตสำนึกปรกติ ก็จะรับรู้ว่ามันเป็นการบีบเตือน

แต่คนบางประเภท ที่จิตสำนึกไม่ปรกติ มันจะรับรู้ว่า นั่นคือการคุกคาม การด่า พร้อมจะตอบโต้ได้เสมอ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้ารถทั่วๆไปไม่อยากจะสื่อสารด้วยซักเท่าไหร่ครับ เดี๋ยวเกิดเรื่องเปล่าๆ
แต่ถ้าจะมีหนอ่ยก็คงสื่อสารกับพวกสิบล้อทำนองนั้น พวกนี้เค้าพอรู้กัน ทั้งเรื่องบีบแตร ทั้งเรื่องสัญญานไฟ
ขณะที่คนจำนวนไม่น้อยบนท้องถนนทุกวันนี้ แค่หมุนพวงมาลัย เหยียบคันเร่งได้ ก็ถือว่าขับรถเป็นกันแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยู่เมืองนี้อย่าเลยครับพวกไฟสูง บีบแตร จะเดือดร้อนเอาเปล่าๆ ขับปกตินั่นแหละ

ออฟไลน์ J_Serie5

บีบแตรเมื่อจำเป็นครับ เรื่องแตรคนไทยเข้าใจทุกคนครับ บีบสั้น = เตือน บีบยาว = ด่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
บีบแตรเมื่อจำเป็นครับ เรื่องแตรคนไทยเข้าใจทุกคนครับ บีบสั้น = เตือน บีบยาว = ด่า

เห็นด้วยครับ ผมจะกดสั้นๆ 1-2 ครั้งเพื่อแจ้งว่าผมกำลังจะไปผมทางเอก พี่ทางโทอย่าพึ่งออกมา (ถ้าไม่ใช่คนไม่มีทางเข้าใจครับ)

ถ้ากดแตรยาว คือพวกที่ออกมาขวางผมแบบหน้าด้าน ทำให้ผมต้องเบรคอย่างแรง (อันนี้ไม่ใช่คนก็เข้าใจได้ว่าด่า)

ไม่กดแตรก็ไม่ได้ไป กดแตรนิดหน่อยก็นึกว่าหาเรื่อง ไม่รู้พวกเขาเป็นเทวดามาจากไหนถึงแตะไม่ได้สักอย่าง เฮ่อ ประเทศชาติ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!   :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

สมัยนี้ ดิฟไฟ บีบแตร แมร่ม ของขึ้นเฉย  :P :P :P :P :P