ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Honda Civic 1.5 Turbo RS การกลับมาของขวัญใจพ่อบ้าน 30ต้นๆเท้าหนัก++  (อ่าน 64879 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
การใช้พื้นฐานตัวถังจาก Accord ส่งผลให้ Civic รุ่นใหม่มีนิสัยการตอบสนองคล้ายรถขนาดใหญ่มากขึ้นกว่าแต่ก่อน เป็นก้าวกระโดดที่ไกลคล้ายสมัย ES โดดเป็น FD มันเหมือน Accord ที่ช่วงล่างแข็งขึ้นและรถเบาลงมากกว่าที่จะเป็นรถ C-Segment ขนาดรถภายนอกหลอกตาเหมือนดูใหญ่และยาวมาก และหลอกตาว่าภายในน่าจะเตี้ยและแคบแต่ก็ไม่ได้เป็นแบบนั้น เบาะหน้านั่งสบายกว่าที่คิด แต่เบาะหลังก็สบายถ้าไม่ได้นั่งนานๆไกลๆเพราะตัวเบาะที่กดเตี้ยแปลกๆ

เครื่อง 1.5 ลิตรเทอร์โบ 173 แรงม้า จับคู่กับ CVT ที่มีการไล่รอบเวลากดคันเร่งเต็ม นิสัยการทำงานของเกียร์น่าคบ ขับแบบสุภาพก็ไม่น่ารำคาญ ขับแบบแรงๆก็แสนรู้ใจถึง กดคันเร่งแบบเต็มๆเกียร์มีการไล่รอบเหมือน Altis, X-Trail

อัตราเร่งตีนต้น..การจับออกตัวช่วงแรกดีกว่า Sylphy Turbo แต่ช่วง 60-140 เหมือนนิสสันจะตีคืนตามแรงม้าที่สูงกว่า แต่หลังจาก 160 ไป Civic กลับทำความเร็วสู่หลัก 200 ได้เร็วไม่แพ้กัน ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเกียร์มีการสูญกำลังน้อยกว่าหรือ Civic มีเรือนร่างที่ลู่ลมกว่ากันแน่

พวงมาลัยมีน้ำหนักและคมน้องๆ Mazda 3 จะแพ้ก็แต่ความเสถียรและความไวในการคืน/ส่งต่อระหว่างเลี้ยว พูดถึงความไวเหมือน Accord แต่หน่วงมือดีกว่ามาก ช่วงล่างถ้าวิ่งทางเรียบ จะตรงหรือโค้งก็ให้บาลานซ์ที่ดี มันส์ และปลอดภัย อันที่จริงถ้าเทียบกับ Civic รุ่นที่แล้วมา การเข้าโค้ง การคุมตัวรถระหว่างสลาลอม Civic FC ทำได้ดีมากแม้จะมีน้ำหนักตัวเยอะสุด (อาจจะเพราะมีระบบ VSA เข้ามาช่วยด้วย)

ถ้าหากให้เทียบกับ 3/Focus จะไปแพ้ Mazda/Ford ก็เมื่อถนนไม่เรียบหรือมีปูดหรือหลุมในโค้งซึ่ง Honda คุมท้ายรถได้ไม่ดีเท่า ส่วนเรื่องความนุ่มนวลเวลาขับแบบผู้ดี ถ้าคุณเคยเจอ Civic ES กับ FD มาก่อน Civic Turbo ตัวนี้จะหนึบกว่า แข็งกว่าแต่ท้ายจะดีดบนลูกระนาดแค่พอให้รู้ว่า "นี่ ku ฮอนด้านะ" แต่ไม่เด้งเป็นนิวลูกชิ้นปลานายใบ้เหมือนสมัย ES และกำกับการยึดหดของโช้คได้นิ่งแน่นกว่า FD, FB

การเก็บเสียง รุ่น 1.5 จะเก็บเสียงจากใต้ท้องรถดีกว่าตัว 1.8 แต่เสียงกระจกกับขอบประตูจะเท่ากัน คืออยู่ในระดับที่ดีกว่า Mazda แต่สูสีกับ Toyota

หน้าปัดสวยงามมีลูกเล่น แต่ไหนๆก็ใช้จอ TFT แล้วน่าจะใส่โปรแกรมให้ Config รูปแบบการแสดงผลได้ เพราะหน้าปัดสีแสงสวยแต่เวลาขับในโค้งแบบรีบๆแล้วต้องเหลือบมองหน้าปัดไวๆ อ่านค่าความเร็วกับรอบเครื่องได้ยากกว่าสมัยหน้าปัด 2 ชั้นแบบ FD กับ FB

คุณภาพวัสดุภายในไม่ได้หนีไปจากเพื่อนร่วมคลาสเท่าไหร่ (ถ้าไม่ไปดูที่ข้างเบาะหลังหรือสำรวจใต้ฝากระโปรง) จอทัชสกรีนและสวิตช์การควบคุมต่างๆพยายามทำให้เข้าใจง่ายแบบ Honda

ถ้าไม่ใช่ว่าราคาค่าตัวมันเฉียดล้านสอง ก็จะเป็นรถที่ดูน่าใช้มาก แต่พอดูราคาที่แพงกว่า Sylphy Turbo เกือบสองแสนบาท กับสิ่งที่ได้มาทำให้รู้สึกว่ามันสูงไปพอสมควร Sylphy มีซันรูฟ แต่ Honda มีระบบรีโมทสตาร์ท อุปกรณ์อื่นๆสูสีกัน Honda ประหยัดน้ำมันกว่าในภาพรวมแต่ราคารถก็แพงกว่ามาก ถ้าถูกกว่านี้สักแสนบาท คงพูดว่าเป็นรถเทอร์โบบ้านที่น่าใช้ได้เต็มปากเต็มคำกว่านี้

หลังจากลองรถบ้านพลังเทอร์โบมา 3 คัน ถ้าต้องเลือกกลับบ้านคันนึง ผมอาจจะเอา Civic รุ่น 1.5 Turbo ธรรมดา ไม่ต้องเอา RS (เสียดาย Paddle shift แต่รู้สึกว่าให้คนจนๆอย่างผมซื้อรถ 1.199 ล้านบาท ผมมองว่าผมสู้ไม่ไหว) Honda ไม่ใช่รถที่เรียบร้อย ประณีต ไม่ใช่รถที่ช่วงล่างนุ่มแน่นหนึบที่สุด แต่ข้อเสียบางส่วนผมพอจะปรับปรุงหรือทำใจรับมันได้

และหลังจากซื้อมาแล้วก็ต้องภาวนาว่าจะเจอปัญหาหน้าปัดดับ รีเลย์ดัง หรือโอเวอร์ฮีทอย่างที่เขาเจอกันมาหรือเปล่า ถ้ามีมิเตอร์วัด Water Temp ติดได้ผมคงติด (ของเดิมบนหน้าปัดมันไม่แม่นพอสำหรับผม) แต่ถ้าได้รถที่ไม่มีปัญหาเลยก็จะดีกว่ามาก

Extra Clip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 22:06:56 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ dakit

• Newbie
  • *
เย้ มาแล้วววววว

ออฟไลน์ AkE

น่าใช้ครับ ตัวนี้เวิคๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มาแล้วๆ คันนี้ที่รอคอย  ;D

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
รอคอยมานาน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ฮอนด้ามีด้ายปลอมด้วยหรอ

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member

ออฟไลน์ carenaruk

ขอบคุณครับ อยากจัดซักคันแต่ตังไม่มี

ออฟไลน์ phatta

ขอบคุณครับ

คิดเหมือนกันครับว่าลดราคาสักแสน
จะกัดฟันซื้อ
คงได้แค่ 1.8el

รอfull reviewด้วยครับ
(จะได้อ่านก่อนปีใหม่ไหมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 21:56:48 โดย phatta_nin »

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
อ้าว! มันไม่มีมิเตอร์ความร้อนหรอครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อ้าว! มันไม่มีมิเตอร์ความร้อนหรอครับ

มีมิเตอร์ความร้อน แต่ผมเชื่อพวก OBD Meter หรือ Defi มากกว่าครับ มิเตอร์ของรถ 88 ก็อยู่กลาง 98 ก็อยู่กลาง 100 ถ้วนก็อยู่กลาง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าไม่มีปัญหาตอนช่วงเปิดตัว ผมว่าตัดสินใจไม่ยากเลย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SM.

ล้อตัว top สวยมากเลย

ออฟไลน์ ps000000

แหม่ อ่านทุกข้อความแล้ว ตรงประเด็น อย่างที่เขาว่ากันไว้ ทุกอย่าง  :-* :-* :-* :-* :-* :-*

(รวมถึงดีเฟ็ค)

ออฟไลน์ Untouchable

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Arado_kung

มีมิเตอร์ความร้อน แต่ผมเชื่อพวก OBD Meter หรือ Defi มากกว่าครับ มิเตอร์ของรถ 88 ก็อยู่กลาง 98 ก็อยู่กลาง 100 ถ้วนก็อยู่กลาง

ยืนยันตามนี้เลยครับ เกจ์วัดความร้อนของรถเล็กโดยส่วนตัวผมว่ามันตอบสนองช้ามากๆครับ ส่วนใหญ่เริ่มขยับกันที่แถว 110 ซึ่งเครื่องเกือบจะเข้าขั้นเฉียดจะน็อคแล้ว แต่ถ้าเป็นของรถใหญ่พวกรถบรรทุกหรือรถทัวร์ผมว่ามันตอบสนองไวนะ แถมถ้าคนขับเป็นพวกตาถั่วไม่ชอบดูเกจ์ก็มีทั้งไฟเตือนกับเสียงออดชนิดลั่นบ้านแตก จนผมอยากให้รถเล็กมีแบบนี้เป็นอุปกรณ์มาตราฐานด้วยมากๆ เพราะเอาตรงๆเอาไม่ได้จ้องเกจ์วัดตลอดเวลาอยู่แล้ว ไฟเตือนบางทีก็ลืมมอง มีเสียงออดลั่นบ้านแตกนี่ผมว่าช่วยได้เยอะ รถบรรทุกนี่รอดกันมาเยอะเพราะออดร้องเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองขับ 1.8EL มาหารเก็บเสียงยางและช่วงล่างแย่จริงครับ
พอลองซีวิคเสร็จ ไปลองอัลติส 1.8V ต่อเลย ความเงียบต่างกันมากจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ลองขับ 1.8EL มาหารเก็บเสียงยางและช่วงล่างแย่จริงครับ
พอลองซีวิคเสร็จ ไปลองอัลติส 1.8V ต่อเลย ความเงียบต่างกันมากจริงๆ

ทั้งสองยังเงียบกว่า มาสด้า 3 มากนัก 55+

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมกำลังสงสัยเรื่องเก็บเสียง คนในคลับเค้าบอกว่า ถอดรถออกมาแดมป์เก็บเสียง วัสดุเดิมของเหมือนกับเด๊ะ ใน 1.8el และ 1.5rs

ทีนี้ก็มีคนโค้วทข้อความพี่แพนไปเหมือนกัน เค้าก็ยืนยันเพราะเค้าถอดรถแดมป์เองกับมือ แต่ผมก็ได้ลองขับเปรียบเทียบดูก็ชัดเจนว่า rs เงียบกว่าแบบรู้สึกได้ เพราะอะไรกัน ?

ให้ผมเดา
1 ยางติดรถ 215/50/17 BS er33 ตัวนี้อยู่ในตระกูล Turanza เป็นยางนุ่มเงียบ (ผมถามเลยละกันยางตัวนี้เทียบกับ gr100 เป็นยังไงบ้าง)
2 วัสดุดีกว่าจริงๆ แต่สัมภัสด้วยมือและตาไม่ได้ (น้ำหนักจากรุ่น eมาเป็น rs เพิ่มมาเป็นร้อยโล)
3 วัสดุเหมือนกัน แต่ใต้ท้องตัวถังอาจพ่นสารเคลือบบางอย่างทำให้เงียบ

ยังไงก็อยากได้ความคิดพี่แพนนะครับ เพราะพี่โดนอ้างอิงไป และความเห็นมันค่อนข้างขัดแย้งกัน

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **
รอขาย G7 ก่อนนะจ๊ะ เด๋วจะไปสู่ขอ RS เลย
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ Anvers30

รถโดยรวมน่าใช้ครับ พวกดีเฟค การประกอบที่ไม่ค่อยดี รวมถึงวัสดุที่ใช้ต่างๆ บางคนไม่พอใจ แต่ผมว่ามันก็ไม่ได้ด้อยกว่ารถเซกเมนต์เดียวกันมากนัก ได้รถบ้านๆ จากโรงงานที่แรง ขับสนุกได้ ประหยัดพอตัวด้วย ถ้าราคาไม่โดดไปเฉียด 1.2 ล้าน จะน่าซื้อกว่านี้อีกเยอะ

ออฟไลน์ CJ.

เห็นด้วยจริงๆครับว่ามันไม่ดีที่สุด แล้วโดยรวมจุดดีจุดด้อย เฉลี่ยออกมาแล้วลงตัวทำให้ดูน่าใช้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ nutvas

ผมกำลังสงสัยเรื่องเก็บเสียง คนในคลับเค้าบอกว่า ถอดรถออกมาแดมป์เก็บเสียง วัสดุเดิมของเหมือนกับเด๊ะ ใน 1.8el และ 1.5rs

ทีนี้ก็มีคนโค้วทข้อความพี่แพนไปเหมือนกัน เค้าก็ยืนยันเพราะเค้าถอดรถแดมป์เองกับมือ แต่ผมก็ได้ลองขับเปรียบเทียบดูก็ชัดเจนว่า rs เงียบกว่าแบบรู้สึกได้ เพราะอะไรกัน ?

ให้ผมเดา
1 ยางติดรถ 215/50/17 BS er33 ตัวนี้อยู่ในตระกูล Turanza เป็นยางนุ่มเงียบ (ผมถามเลยละกันยางตัวนี้เทียบกับ gr100 เป็นยังไงบ้าง)
2 วัสดุดีกว่าจริงๆ แต่สัมภัสด้วยมือและตาไม่ได้ (น้ำหนักจากรุ่น eมาเป็น rs เพิ่มมาเป็นร้อยโล)
3 วัสดุเหมือนกัน แต่ใต้ท้องตัวถังอาจพ่นสารเคลือบบางอย่างทำให้เงียบ

ยังไงก็อยากได้ความคิดพี่แพนนะครับ เพราะพี่โดนอ้างอิงไป และความเห็นมันค่อนข้างขัดแย้งกัน

ตอนผมออก Civic FB Minor Change พร้อมกับเพื่อนอีกคน

รถผม 1.8 E Navi ได้ยางติดรถมาเป็น BS Turanza ER30
รถเพื่อน 1.8 E ได้ยางติดรถมาเป็น Goodyear NCT5

ทั้ง 2 คัน รถเดิมๆ ไม่ได้ติด Aeropart ใดๆ ล้ออัลลอยลายเดียวกัน ขอบ 16 ยาง 205/55/R16 เหมือนกัน วิ่งทางด่วนช่วงราบบ่อนไก่ ฝั่งไปท่าเรือ รถผมที่ใช้ยาง ER30 เงียบกว่ารถเพื่อผมที่ใช้ NCT5 อย่างชัดเจนครับ

ผมมั่นใจว่ายางค่อนข้างมีส่วน แต่ถ้าให้เด็ดจริง แนะนำ GR100 ครับ เงียบจริง ตอนนี้เปลี่ยนจาก ER30 ที่ใช้มา 2 ปี 40k km มาเป็น GR100 ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2016, 01:04:45 โดย nutnano »

promt

• บุคคลทั่วไป
สนใจครับ

แต่ไม่มีเงิน

ออฟไลน์ supercat

คลิป extra  ทิ้งท้ายน่ากลัวมากครับ 
ฟังแล้วคิดหนักเลย เพราะที่บ้านกะเอาไว้ใช้ยาวๆ ( กังวลเรื่องการ service )   :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Nikle_pk

กำลังจะรับรถในอีกไม่กี่วันนี้
คลิปมาพอดี เย้ๆๆๆ

เรื่องดีเฟค ผมเดาว่าผมต้องเจอแน่
เพราะเข้าในคลับเป็นกันหลายคัน

คร่าวๆ

โมดูล ABS ดัง
เสา A ขวา ดัง
โช๊คหลังขวา ดัง
จอดับๆติดๆ

ไม่รู้ผมขะเจอตัวไหนบ้าง
แต่ก็มีสมาชิกไปแก้แล้วหาย
ทางศูนย์เครมให้เรียบร้อยดี
(ซึ่งจริงๆแล้วไม่มีดีเฟคเลยจะดีกว่า)

เหมือนจะปลอบใจตัวเอง
แต่ก็พอจะมั่นใน Honda ในระดับนึง
เรื่องของการติดตามแก้ไขให้รถลูกค้า
เพราะทุกวันนี้ Jazz Vtec ปี 2006
ที่เคยใช้ จนขายไปหลายปีแล้ว ยังมี
จดหมายจากฮอนด้าเรียกไป รีคอล ในบาง
กรณีเลยครับ

ก็พอให้สบายใจได้อยู่ ...
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TheZero

Re: ++TheClip: Honda Civic 1.5 Turbo RS
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 08:14:35 »
เป็นรถที่น่าใช้มาก เครื่องทั้งแรงทั้งประหยัด  แต่เสียอย่างเดียวเรื่องราคา เกือบ 1.2 ล้าน ซึ่งราคามันเกินคำว่า Civic ไป แม้ว่าจริงสิ่งที่รถให้มันจะดูคุ้มค่า

ออฟไลน์ Naeky

ฮอนด้ามีด้ายปลอมด้วยหรอ

น่าจะเป็นยอดฮิตละครับ Vios Yaris ตามมาด้วย CX-5 Minor แต่ CX-5 วัสดุหนังดีกว่าจมเลย 555

ออฟไลน์ Boycm009

เป็นรถที่น่าใช้เลย แต่คงไม่ไหวงบได้แค่ EL

ออฟไลน์ plus

เป็นรถที่น่าใช้ ดูตัว Turbo ไว้  เเต่รอlot 2ก่อนดีกว่าให้ประกอบเข้าที่เข้าทางก่อนครับ