โพลล์

จอดตากแดด
จอดใต้ร่มไม้แต่มีขี้นก

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือกระหว่างจอดตากแดดกับในร่มแต่มีขี้นกจะเลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 3780 ครั้ง)

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามเพื่อนๆ ในนี้ว่า ตอนนี้ที่ทำงานมีที่จอดรถให้ แต่เป็นลานโล่งๆ มีต้นไม้สูงอยู่ 2-3 หย่อม
เพื่อนๆ จะเลือกจอดอย่างไหนดีระหว่าง
- จอดตรงลานโล่งเลย ตากแดดเต็มๆ ตอนเย็นเลิกงานมาเปิดเตาอบ รมควันได้เลย กับ...
- จอดใต้ร่มไม่ อากาศเย็นชิวๆ ไม่ร้อน มีแต่คนแย่งมาจอด แต่! เจ้ากรรมมีนกท้องถิ่นคอยบริการขนถ่ายอุจจาระทุกวันไม่เว้นวันหยุด

จะเลือกอย่างไหนดี หรือมีข้อแนะนำไหมครับ กลัวสีจะด่าง หรือซีดก่อนวัยอันควรน่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
จอดกลางแดดจะทำให้พวกขอบยางหรือ Trim พลาสติกต่าง ๆ ด่างก่อนวัยอันควรแน่นอนครับ

ไหนจะกล้องหน้ารถพังเร็วอีก

ผมยอมจอดในร่มแล้วหาอะไรคลุมไว้อีกทีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Volta

ลานโล่งๆแต่คลุมผ้าเอาครับ คลุมดีๆระวังๆ รอยขนแมวแทบไม่มี แถมไม่ต้องเปรอะขี้นกด้วย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
เลือก ตากแดด ครับ

ไม่ว่ารถราคาเท่าไหร่ โดนแดดเท่ากัน

ตากสิบกว่าปี สีเพี้ยนน้อยมากครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Barracuda

ถ้าไม่มีทางเลือกอื่น เลือกตากแดดครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
แดดเถอะ เคยไปจอดใต้ต้นไม้ ทำธุระ 2 ชม กลับมา รถถูกพอกเลย ไม่ใช้แบบ 2-3 จุดนะ เยอะมากกก

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
แดดเถอะ คราบขี้นกผมทนขับไม่ได้

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ตากแดด ขอบยาง,พลาสติกบางชื้นอาจเสื่อมเร็ว แต่น่าจะถูกกว่าต้องทำสีใหม่จากการด่างของขี้นก ดังนั้นแล้ว เลือกตากแดดครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ ps000000

มียางไม้ ใบไม้ ดอกไม้ แถม   

ออฟไลน์ Ex_machina

ตากแดดครับ
ถ้าจอดใต้ต้นไม้ นอกจากขี้นก ยังเจอยางไม้ ล้างยากมาก
หนักสุด รถแฟนผมเจอพายุ กิ่งไม้หักลงมาใส่ หลังคาบุบเลยครับ
เลยบอกกับแฟนว่าจอดตากแดดไปเถอะ เพราะแอร์ altis เย็นเร็วมาก ไม่ต้องกลัวร้อน ::)

ออฟไลน์ rtong

ทำสียากไม่จบง่ายๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมยอมโดนขี้นกครับ เพราะตากแดดไม่ใช่แค่พวกยางเสื่อมเร็ว แต่ภายในไปไวมากครับ คอนโซลเสียรูป พลาสติกภายในกรอบไว เบาะหนังแตกไว ชิ้นส่วนอุปกรณอิเลคโทรนิค วิทยุ แผงวงจรต่างๆไปเร็วมากครับ พวกนี้ไล่ซ่อมยากมาก โดยเฉพาะเวลารถมีเสียงกร๊อบแกร๊บ น่ารำคานมากครับ

ถ้าขี้นก อย่างเก่งก็สีหลังคา ฝากระโปรงหน้า ฝาท้าย ทำแล้วทำเลยจบเลย แล้วอายุการใช้งานมันนานอยู่แลเวครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

จอดกลางแดดจะทำให้พวกขอบยางหรือ Trim พลาสติกต่าง ๆ ด่างก่อนวัยอันควรแน่นอนครับ

ไหนจะกล้องหน้ารถพังเร็วอีก

ผมยอมจอดในร่มแล้วหาอะไรคลุมไว้อีกทีดีกว่าครับ
+1 ผมหาผ้าคลุมแบบพลาสติกมาคลุมเอาดีกว่าครับ ล้าง+ซัก ง่ายดีด้วย ใครมันจะปล่อยให้นกมาขี้ใส่ละค๊าบ
ส่วนจอดตากแดด มันไม่ใช่แค่เจอแดดน่ะสิครับ ไหนฝนตกอีก ฝนกรดทั้งนั้น โอกาสโดนขี้นอกก็มี โดนหมาฉี่ใส่ก็มี
ผมว่าจอดในร่ม แต่มีขี้นก แก้ปัญหาได้ง่ายกว่าจอดตากแดดมากๆครับ ถ้าเป็นเบาะหนัง ตากแดดไม่เกิน3ปี หนังคงยวบย้วยแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 21:28:28 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าต้องเลือก เลือกตากแดดครับ จอดใต้ต้นไม่ พวกขี้นก ยางไม้ ยิ่งทำร้ายสีรถครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมยอมโดนขี้นกครับ เพราะตากแดดไม่ใช่แค่พวกยางเสื่อมเร็ว แต่ภายในไปไวมากครับ คอนโซลเสียรูป พลาสติกภายในกรอบไว เบาะหนังแตกไว ชิ้นส่วนอุปกรณอิเลคโทรนิค วิทยุ แผงวงจรต่างๆไปเร็วมากครับ พวกนี้ไล่ซ่อมยากมาก โดยเฉพาะเวลารถมีเสียงกร๊อบแกร๊บ น่ารำคานมากครับ

ถ้าขี้นก อย่างเก่งก็สีหลังคา ฝากระโปรงหน้า ฝาท้าย ทำแล้วทำเลยจบเลย แล้วอายุการใช้งานมันนานอยู่แลเวครับ

+1 ครับ
ทำสีง่ายกว่าเปลี่ยนคอนโซลเยอะ

promt

• บุคคลทั่วไป
เอาน้ำประปาใส่ขวด 5 ลิตรครับ
เอาเสื้อยืดเก่า 1 ตัว

จอดใต้ร่ม มันขรี้ ก็ล้างออกครับ สบาย น้ำตั้ง 5 ลิตร ขรี้ใหม่ ไม่แข็ง ล้างง่าย

ออฟไลน์ adis

ตากแดดครับ แต่ภายในผมติดที่บังแดดไว้ครับ

ออฟไลน์ the kit

เอาปืน หรือหนังสติกยิงนก จอดในร่ม
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ pongsakorn11

จอดตากแดด+หาที่บังเเดดมาบังเพิ่ม เเง้มกระจกนิดนึง จบคับ

ออฟไลน์ final

จอดใต้ต้นไม้ครับ แล้วพกผ้า 3 ผืนหรือผืนเดียวก็ได้แต่ผืนใหญ่หน่อยไว้คลุม 3 ส่วน กระโปรงหน้า หลังคา กระโปรงหลัง หาอะไรทับไว้ด้วย แดดไม่มี ขี้นกไม่โดน เก็บง่ายกว่าผ้าคลุมรถทั้งคัน

ออฟไลน์ J_Serie5

รถผมจอดโดนขี้นกทุกวันจนสีด่างแทบทั้งคันแล้วครับ เบื่อเหมือนกัน ไล่ยังไงก็ไม่ไป เหมือนมันบอกต่อ บ้านนี้ใจดี มีหลังคาให้อยู่อาศัย มีต้นไม้ให้เกาะ+ทำรัง  >:( >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แย่ทั้งคู่ แต่เลือกตากแดดแล้วกัน - -*