ผู้เขียน หัวข้อ: วางมัดจำรถ กู้ไม่ผ่าน เต๊นท์ไม่คืนเงิน ฟ้องร้อง จะเสียเปรียบอะไรไหม  (อ่าน 4488 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybigman

• Jr. Member
  • **
วางมัดจำซื้อรถมือสอง กับเต้นท์มือสองขนาดใหญ่ ขายแต่รถหรูแถวรัชดา

แต่ดำเนินการกูแล้ว ติดเครดิตบูโร
เลยซื้อไม่ได้

จะยกเลิกการซื้อขาย

แต่บริษัท ที่เราอุตสาห์คิดว่า เป็นบริษัทใหญ่จะคุยง่าย กลายเป็นไม่ง่าย
กลายเป็นถ่วงเวลา

ไม่คืนเงิน
ไม่ได้ปฏิเสธ แต่ผัดวันประกันพรุ่งมาเรื่อย

สามารถฟ้องร้องได้เลยไหม

หรือมีวิธีได้เงินมัดจำคืนอย่างไร
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ด้านกม. ฟ้องเลยยังไม่ได้เพราะยังไม่ได้ผิดนัดจะให้ผิดนัดก็ทำหนังสือทวงถามลงทะเบียนตอบรับไปกำหนดเวลาชี้ชัดไป ล่วงเลยเมื่อไรฟ้องได้ทันทีพร้อมดอกเบี้ย
 ด้านทั่วไป ง่ายสุดร้องสคบ ปคบ สะกิดให้มาเยี่ยมเยียนหน่อยรับรองเห็นผล ไม่มีใครอยากยุ่งด้วยอยู่แล้ว

ออฟไลน์ CJ.

"ไม่คืนเงิน แต่ไม่ปฎิเสธ" ตรงนี้น่ากังวลนะครับ ถ้าไม่มีหลักฐานแน่ชัด เค้าจะไม่คืนก็ได้

ผมจึงสงสัยว่ามีเอกสารหรือข้อตกลงชัดเจนว่าคืนเงินมั้ยครับ เพราะไปๆมาๆ อาจอ้างได้ว่าเงื่อนไขเค้าไม่คืนเงินมัดจำอะไรแบบนี้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ps000000

เวลาฟ้องร้อง ศาลจะดูหลักฐานที่เป็นเอกสารเป็นหลักครับ  :'(

ออฟไลน์ tnp_super

ฟ้องได้เลยครับ การที่เราไปถามถือว่าเราได้ทวงถามแล้ว แต่เขาบ่ายเบี่ยง เพราะเมื่อสัญญาซื้อขาย(ต่างตอบแทน)ยังไม่เกิดและไม่อาจจะโทษคู่สัญญาได้ ต้องให้คู่สัญญากลับสู่ฐานะเดิม คือ มีการวางมัดจำก็ต้องคืน ดังนั้นความรับผิดในการคืนมัดจำย่อมเริ่มเมื่อได้ทราบว่าไม่สามารถเช่าซื้อได้ ดังนั้นก็ฟ้องให้ชำระค่ามัดจำคืนพร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 ต่อปีได้นับแต่วันผิดสัญญาคือตั้งแต่วันทราบว่าสัญญาไม่ผ่าน แต่ว่าเงินมัดจำมันเยอะมากไหมครับ ถ้าไม่มากมายก็พาทนายไปคุยกับเต๊นท์รถเลยครับว่าจะคืนตอนไหน

ออฟไลน์ Smith686

มาตรา ๓๗๘  มัดจำนั้น ถ้ามิได้ตกลงกันไว้เป็นอย่างอื่น ท่านให้เป็นไปดังจะกล่าวต่อไปนี้ คือ

(๑)  ให้ส่งคืน หรือจัดเอาเป็นการใช้เงินบางส่วนในเมื่อชำระหนี้

(๒)  ให้ริบ ถ้าฝ่ายที่วางมัดจำละเลยไม่ชำระหนี้ หรือการชำระหนี้ตกเป็นพ้นวิสัยเพราะพฤติการณ์อันใดอันหนึ่งซึ่งฝ่ายนั้นต้องรับผิดชอบ หรือถ้ามีการเลิกสัญญาเพราะความผิดของฝ่ายนั้น

(๓)  ให้ส่งคืน ถ้าฝ่ายที่รับมัดจำละเลยไม่ชำระหนี้ หรือการชำระหนี้ตกเป็นพ้นวิสัยเพราะพฤติการณ์อันใดอันหนึ่งซึ่งฝ่ายนี้ต้องรับผิดชอบ

กรณีนี้ไม่แน่ใจว่ามีสิทธิเรียกมัดจำคืนหรือเปล่านะครับ เพราะเต็นท์รถอาจจะบอกว่าการที่กู้ไม่ผ่านเป็นความผิดของ จข.กท.เอง

ออฟไลน์ SM.

ฟ้องได้ครับ หรือลองไปขู่ๆ เค้าไว้ก่อนก้ได้ครับ แต่ศึกษากฏหมายไปก่อนนะครับ จะได้ข้อมูลแน่นๆ  :P :P :P

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
มีกฎหมายหนึ่งที่ประชาชนส่วนใหญ่จำสับสนในกรณีเช่าซื้อรถยนต์นั่นคือ ประกาศคณะกรรมการว่าดวยสัญญาเรื่อง ให้ธุรกิจให้เช่าซื้อรถยนต์และรถจักรยานยนต์เป็นธุรกิจที่ควบคุมสัญญา พ.ศ. ๒๕๕๕ แต่ในกฎหมายนี้บังคับเฉพาะในกรณี ที่เจ้าของกรรมสิทธิ์เป็นผู้ให้เช่าซื้อ หรือก็คือเป็นกรณีระหว่างประชาชนกับบริษัทสินเชื่อรถยนต์หรือสถาบันการเงิน ไม่รวมถึงเจ้าของเดิมซึ่งเป็นเจ้ากรรมสิทธิ์ในรถยนต์ก่อนหน้า เวลาไฟแนนซ์ผ่านแล้วโอนกรรมสิทธิ์เรียบร้อยสมบูรณ์ เจ้าของกรรมสิทธิ์ในรถยนต์คือบริษัทไฟแนนซ์ไม่ใช่ผู้เช่าซื้อ กล่าวคือเจ้าของเดิมโอนกรรมสิทธิ์ให้บริษัทไฟแนนซ์ บริษัทไฟแนนซ์ให้ จขกท.เช่ารายเดือนแล้วมีคำมั่นว่าถ้าเช่าถึงมูลค่าใดมูลค่าหนึงจะโอนกรรมสิทธิ์ในรถยนต์คันดังกล่าวให้ กฎหมายนี้บังคับเฉพาะ จขกท. กับ บริษัทไฟแนนซ์ ไม่รวมถึงเต็นท์รถมือสอง

“ธุรกิจให้เช่าซื้อรถยนต์และรถจักรยานยนต์” หมายความว่า การประกอบกิจการค้า โดยเจ้าของ
นําเอารถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ของตนออกให้เช่า และให้คํามั่นว่าจะขายรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์
หรือว่าจะให้รถยนต์หรือรถจักรยานยนต์นั้นตกเป็นสิทธิแก่ผู้เช่า โดยมีเงื่อนไขที่ผู้เช่าได้ใช้เงินเป็นจํานวน
เท่านั้นเท่านี้คราว

ถ้ามองโดยหลักการตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ถ้าไม่มีเงื่อนไขใดระบุในสัญญาที่บังคับให้เจ้าหนี้ชำระเงินต้องคีนมัดจำในกรณีที่ลูกหนี้ชำระเงินไม่สามารถชำระเงินได้ด้วยเหตุว่าไม่ผ่านการพิจารณาเงินกู้จากบริษัทสินเชื่อรถยนต์ หรือ ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน (บริษัทไฟแนนซ์เป็นคู่สัญญาฝ่ายหนึงในสัญญาซื้อขาย โดยระบุว่าบริษัทจะได้กรรมสิทธิ์ ส่วนคู่สัญญาอีกฝ่ายนั่นคือลูกค้าไฟแนนซ์เป็นผู้ครอบครองทรัพย์) กรณีดังกล่าวเห็นว่าไม่น่าจะเรียกคืนเงินมัดจำได้ เหตุผิดสัญญาจะซื้อจะขายไม่ได้เกิดจากผู้จะขาย (เจ้าหนี้ชำระเงิน) แต่หากเป็นเหตุจากผู้จะซื้อ (ลูกหนี้ชำระเงิน) ดังนั้นเจ้าหนี้ชอบที่จะยึดมัดจำได้

*** อ่านสัญญาดีๆว่ามีระบุเงื่อนไขหรือไม่ *** (ข้อตกลงใดที่ไม่ขัดต่อความสงบเรียบร้อยและศีลธรรมอันดี ถ้าคู่สัญญาตกลงกำหนดไว้เป็นอย่างอื่นนอกเหนือจากกฎหมายกำหนด สามารถบังคับได้ไม่ผิดกฎหมายตามหลักเสรีภาพในการทำสัญญา)

ออฟไลน์ redsun

ระบุวันไหมล่ะครับ ถ้าเลยวันเขาก็ริบได้