ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเดิม ๆ มา 5 - 6 ปี จนชินและรู้ใจ เอาไปจูนได้มา 8 ม้า จะรู้สึกไหมครับ?  (อ่าน 7551 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
หลายๆคนที่ใช้รถ C Segment วางเครื่องมา 170 ม้า พอไปจูนกล่องได้เพิ่มมาเป็น 180 ม้า ต่างจากเดิมแค่ 10 ตัว หรือไม่ถึง 10% แต่ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า แรงขึ้นชัดเจนครับ ผมเชื่อว่าสำหรับรถเล็กๆเบาๆ แค่ 3 ม้า ก็น่าจะรู้สึกได้แล้ว ขนาดเปลี่ยนท่อนิดๆหน่อยๆ ที่เรารู้สึกได้ว่าขับลื่นขึ้น มีความหนืดๆอืดๆน้อยกว่าก่อนทำ แต่พอไปวัดม้าจริงๆแล้วแทบจะไม่ต่างจากเดิมเลยก็มีให้เห็นครับ

Protege หรือ Tierra วาง FS-ZE ใช่มั้ยครับ

ที่ผมหมายถึงคือ Altis วางเครื่อง 2zz-ge ครับ จริงอยู่ตามสเปค 2zz มัน 190 ม้า แต่วัดแบบลงพื้นจริงๆ ได้ 170+- ม้าครับ เขานิยมเล่นกล่อง Power FC กัน จูนแล้วได้ประมาณ 180+ ม้า อันนี้คือ ทำทั้งท่อและกรองเปลือยแล้วด้วยนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ของผม lancer 1.6   102 แรงม้า หรือ civic fd 1.8 140 ม้า
แค่วิ่งปิดแอร์กับเปิดแอร์ยังรู้สึกต่างกันแบบชัดเจนเลยครับ  คิดว่าปิดแอร์ยังไม่น่าจะได้ม้ากลับมาถึง 8 ตัวด้วยซ้ำ