ผู้เขียน หัวข้อ: // Foton Thailand เตรียมทำตลาดกระบะ Tunland ปีหน้า เน้นความคุ้มค่า คุ้มราคา //  (อ่าน 7545 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Foton Thailand เตรียมรุกตลาดรถเพื่อการพาณิชย์

Foton Motor เป็นผู้ผลิตรถยนต์เพื่อการพาณิชย์รายใหญ่ของประเทศจีน
ที่ได้ทำตลาดในประเทศไทยมาระยะหนึ่งแล้ว โดยชูจุดเด่นเรื่องความคุ้มค่า
ของสิ่งที่ได้เมื่อเทียบกับราคา รวมถึงเครื่องยนต์ดีเซล Cummins

ซึ่งใครก็ตามที่เป็นขาประจำงาน Motor Expo และ Bangkok International
Motor Show ก็คงได้สัมผัสรถตัวจริงหลากรุ่นของ Foton ไปแล้ว

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://www.headlightmag.com/foton-viewcs2-aumarkc-2016/

ในปีหน้า 2017 Foton มีแผนทำตลาดกระบะ Tunland ในไทย โดยเน้น
ที่ความคุ้มค่าคุ้มราคาเหมือนเช่นเคย ในตลาดโลกมีเครื่องยนต์ให้เลือก
2 ระดับความแรง

High Power

เครื่องยนต์ดีเซล Cummins ISF 4 สูบเทอร์โบ ขนาด 2.8 ลิตร
กำลังสูงสุด 163 แรงม้า ที่ 3,600 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 360 นิวตันเมตร
ที่ 1,800 – 3,000 รอบ/นาที จับคู่กับเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ

Mid Power

เครื่องยนต์ดีเซล Cummins ISF 4 สูบเทอร์โบ ขนาด 2.8 ลิตร
กำลังสูงสุด 131 แรงม้า ที่ 3,600 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 280 นิวตันเมตร
ที่ 1,800 – 3,000 รอบ/นาที จับคู่กับเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ

สำหรับสเป็ค และ ประสิทธิภาพของตัวรถที่เตรียมมาทำตลาดในไทย
จะเป็นอย่างไร รอสัมผัสตัวจริงกันได้ในปีหน้า

ออฟไลน์ Staples

มีศูนย์ไหมนั่น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ดีไซน์ระดับเดียวกับทาทา เลยแฮะ

สวยพอกัน ตัดสินใจไม่ถูกเลย   8) 8)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เคยได้ยินเจ้าของกิจการที่ใช้รถบรรทุกโฟตอนบอกว่าดีคุ้มราคานะครับ ถ้ากระบะขับโอเค ราคาตัวท็อปถูกๆ ผมว่าเจ้าของกิจการอาจจะเหมาไปใช้ทีละหลายๆ คัน
มันไม่ใช่รถที่เน้นความโดดเด่นทางดีไซน์อยู่แล้ว ขอแค่ทน ไม่จุกจิก ไม่ซดแหลกก็น่าจะพอ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ไฟท้ายวีโก้เลย

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
เห็นมีบริษัทนึงเอารถตู้จีนมาวิ่ง จอดเสียทิ้งเป็นเกือบสิบคันครับ
ผมว่าจ่ายแพงดีกว่าถ้าเอามาวิ่งรับจ้าง

ออฟไลน์ tnp_super

คงไม่ใช่เอาขยะอุตสาหกรรมมาทิ้งเมืองไทยนะ

ออฟไลน์ johnlee

น้องๆ  หันมาดูตลาดบ้าง เขา 6 MT +7-8AT กันแล้วเน้อ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ps000000

เข้ามาทำไมให้เจ็บตัวเปล่าๆ  :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
หน้ายังกะฟรอนเทียม   ไม่รอดชัวร์

ออฟไลน์ recycleman

ทีเด็ดมันน่าจะอยู่ที่ราคาครับ อาจจะเจาะตลาดผู้ที่รายได้น้อยแต่อยากจะมีปิคอัพสักคัน

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
ถ้าราคามาไม่แพงมาก ไม่มีข่าวพังแบบ tata ผมว่ามันน่าสนใจนะ ภายในก็ดูสวยกว่าtata ภายนอกเฉยๆ อยากให้มีอะไรใหม่ๆเข้ามาในบ้านเราบ้าง ส่วนตัวก้อยากจะได้กระบะราคาถูกเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2016, 06:53:54 โดย WiNNz »

ออฟไลน์ -Brian

สารภาพว่าทีแรกอ่านเป็น Ford Thailand ผมก็ตกใจนึกว่าฟอร์ดจะเปิดตัวรถใหม่

ออฟไลน์ seeker

เพื่อการพานิชย์ นอกจากราคาก็ต้องเรื่องการดูแลรักษา
เกิดเสียซ่อมนานขึ้นมา ไม่มีรถใช้ ขาดรายได้ไปเท่าไหร่

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
บริษัทเพื่อนผมมีโฟตอนอยู่คันนึงวิ่งไปกลับสุพรรณ-นนทบุรี อาทิตละ2-3ครั้ง

ปัญหาที่พบคือน้ำมันเครื่องหาย ต้องเติมอยู่ตลอด แอร์ไม่เย็น ยิ่งจอดรถติดออกแต่ลม

รถอายุ 2ปีกว่า วิ่ง 8หมื่น ไม่น่าเป็นนะครับ

ถ้าซ่อมอะไหล่ราคารับไม่ได้เลยไม่ซ่อม จะขายยิ่งไม่ต้องคิด ราคารับซื้อไม่ถึงแสน

ปล.บริษัทผมใช้ทาทา เจอสภาพไม่ต่างกัน อะไหล่ราคาแพงกว่าญี่ปุ่น ถูกกว่าบีเอ็ม10-20%

ออฟไลน์ rut191

มีศูนย์ไหมนั่น
ศูนย์อยู่ตรงแยกแครายครับ ไม่รู้มีศูนย์อื่นอีกไหม

ออฟไลน์ dht_tubes

คงไม่ใช่เอาขยะอุตสาหกรรมมาทิ้งเมืองไทยนะ

เป็นประเด็นที่น่าคิด แต่ถูกมองข้ามมานานแล้ว ดีใจที่ยังมีหลายๆคนนึกถึง และให้ความสำคัญกับประเด็นนี้ครับ รวมไปถึงสินค้าเครื่องใช้ไฟฟ้าราคาถูกต่างๆด้วย

promt

• บุคคลทั่วไป
รถตู้
ตัวก้อปคอมมิวเตอร์

ออฟไลน์ tnp_super

เป็นประเด็นที่น่าคิด แต่ถูกมองข้ามมานานแล้ว ดีใจที่ยังมีหลายๆคนนึกถึง และให้ความสำคัญกับประเด็นนี้ครับ รวมไปถึงสินค้าเครื่องใช้ไฟฟ้าราคาถูกต่างๆด้วย
ใช่ครับเครื่องใช้ไฟฟ้าจากจีนราคาถูกเกลื่อนบ้านเราขยะทั้งนั้น ทำลายก็เกิดมลพิษสารตะกั่วแผงวงจรเพียบ แล้วชาวบ้านตาสีตาสาไม่รู้หรอกครับว่ามันมีอันตราย

ออฟไลน์ Auto

เห็นมีบริษัทนึงเอารถตู้จีนมาวิ่ง จอดเสียทิ้งเป็นเกือบสิบคันครับ
ผมว่าจ่ายแพงดีกว่าถ้าเอามาวิ่งรับจ้าง
  เห็นเหมือนกันเข้าใจว่าไม่มีอะไหล่ซ่อมหรือเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Hakosuka

สารภาพว่าทีแรกอ่านเป็น Ford Thailand ผมก็ตกใจนึกว่าฟอร์ดจะเปิดตัวรถใหม่
เช่นกันครับ เลยรีบคลิกเข้ามาดูเลย 555 ::)

ออฟไลน์ SM.

จะรอดมั๊ยเนี่ยย  รุ่นนี้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สงสารคนซื้อล่วงหน้า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
หน้าตาก็ไม่ค่อยน่าใช้แล้วครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ kittiphat123

ถ้าราคาออกมาถูก อาจต้องหันหลังกลับมาก็ได้ครับ ถ้าถูกจริงๆนะ ชาวบ้านบ้านนอก ซื้อใช้แน่ สัก3แสนกว่าบาทงี้นะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
หน้าตาพอรับได้ครับ คิดว่าปั้นขึ้น รูปร่างเดียวกับวีโก้เลย
แต่คาดว่าไม่น่าจะกดราคาได้มากพอ
ตัวออโต้ยกสูงแรงๆ หน่อย แต่ราคาอีโค่คาร์-b car ได้มั้ยๆ
อะไหล่ต้องถูก ต้องซ่อมสบายเหมือนเจ้าตลาด ถ้าได้ พอมีลุ้น

ออฟไลน์ 380Z

แคป ยกสูง ถ้าจะให้ขายได้ ต้องกดราคาให้ได้สัก 4.8-5 แสน
สี่ประตู ยกสูง 5.5-5.8 แสน

เกินนี้ตายแน่ ร่างวีโก้ เอามายำจนเละ ดูไม่ได้

ออฟไลน์ Darkart

รถตู้ foton columbus มีคนซื้อ ตอนนี้ยังจอดตายอยู่เลย
แล้วกระบะมาจะรอดไมละเนื่ยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์