ผู้เขียน หัวข้อ: [มีรูป] มีฝุ่นในโคมไฟหน้าทั้งสองข้าง ทำอย่างไรดีครับ?  (อ่าน 6119 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
โคมหน้ารถผมมีปัญหาเหมือนกันทั้งสองข้างคือ

มีฝุ่นอยู่ในโคม ซึ่งค่อย ๆ เยอะขึ้นทีละน้อย

แต่ว่าผมกลับไม่มีปัญหาน้ำเข้า หรือไอน้ำเกาะเวลาล้างรถเลยครับ

รอยก็มีน้อยมาก ๆ จนไม่จำเป็นต้องขัด

ถ้าถามตามร้านโคมดีไหมครับ เค้าจะทำอะไรให้ผมบ้าง ผมกลัวฝุ่นหายแต่ได้อาการน้ำเข้ากลับมาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2016, 22:03:40 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
รุ่นไหน ขั้วหลอดไฟเป็นแบบไหน ถ้าแบบ H4 ถอดหลอดออกแล้ว หาที่เป่าลมเล็กๆ หรือที่ดูดฝุ่นแบบเล็กๆ สอดเข้าไปเป่า หรือ ดูด ออกได้ครับ

ถ้ารุ่นอื่นรูอาจจะเล็กกว่า แต่น่าจะพอทำได้นะครับ ไม่ต้องรื้อโคม และก็หาสาเหตุด้วยว่า ฝุ่นมาจากไหน ยังไง
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ chaithawat

ถอดหลอดไฟหลังโคมออกหาสายยางต่อกับเครื่องดูดฝุ่นแหย่เข้าไปดูด ผมใช้วิธีนี้ใช้ได้กับไฟท้ายไฟเบรคกระจกหลังที่แมลงมันเข้าไป หรือดีหน่อยถอดกรอบเลนส์ไฟหน้ามาพร้อมเช็ดคราบมัวๆและที่ลูกแก้วโปรเจคเตอร์เพิ่ม ใสสว่างขึ้นอย่างกับรถใหม่เลย  ลองดู

ออฟไลน์ ps000000

เยอะจนเครียดแทน ระวัง อย่าเอาอะไรไปปัด ตรงโครเมียมนะครับ ลายพร้อยแน่

ถ้าให้ร้าน รับล้างโคม เขาจะผ่าโคม แล้ว  อัดกาวประกอบเข้าไปใหม่

ตรงนี้บางร้าน ทำไม่ดี ประกอบกลับแล้ว ไม่ทน น้ำซึมเข้า  :'( :'(