ผู้เขียน หัวข้อ: กรองอากาศเเอร์ของเทียมกับของเเท้ต่างกันไหมครับ  (อ่าน 13124 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
กรองอากาศเเอร์ของเทียมกับของเเท้ต่างกันไหมครับ
ผมเคยใช้ของเเท้ ราคา 420 บาท ของเทียม 120 บาท
ดูจากภายนอกเหมือนกันเลยครับ เลยอยากจะสอบถามครับ
ประสิทธิภาพของเทียมถ้าเทียบกับของเเท้ต่างกันไหมครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ผมใช้แต่ของข้างนอกนะครับ ของข้างนอกถูกกว่า และมันกรองได้ดีกว่าครับ เพราะ มันละเอียดกว่า บ้างเจ้ามี คาบอนด้วยดับกลิ่น

ออฟไลน์ kez

ก็เปลี่ยนเร็วกว่า   ได้ตั้ง 3 ครั้ง

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เท่าที่ผมใช้มากรองแอร์ของเทียม ใช้ไปประมาณ6เดือน/20,000km ลมแอร์ก็เริ่มเบากว่าปกติ แถมเสียงพัดลมแอร์ดังเหมือนมันตัน

แต่ของแท้ศูนย์ ใช้ไป1ปี/40,000km สภาพยังดี และน่าจะใช้ต่อได้อีกนาน
แต่ราคาของแท้มันซื้อของเทียมได้4อัน (ของเทียม220บาท ของแท้880บาท)

ถ้าเทียบความคุ้มค่าแล้ว ของเทียมคุ้มกว่า แต่ของแท้ก็ได้ความสบายใจมากกว่าในแง่ของความเป็นของแท้
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ I-PULSE

ต่างกันครับ แต่ของศูนย์ราคาแพงเกินคุณภาพไปเยอะครับ ใช้ของข้างนอกถูกกว่ามาก

ออฟไลน์ nuntapon.s

ระวังดีๆบางยี่ห้อมีเหม็นด้วย  ถ้าลองแล้วโอเคก็ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผู้ผลิตเองยังยืนยันให้ใช้ของแท้ แล้วไปใช้ของเทียมก็ได้คุณภาพไม่เท่าหรอกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผู้ผลิตเองยังยืนยันให้ใช้ของแท้ แล้วไปใช้ของเทียมก็ได้คุณภาพไม่เท่าหรอกครับ
ผู้ผลิตแนะนำให้ไปใช้ของเทียม ก็ขายของไม่ได้สิครับ
คุณภาพอาจแตกต่าง แต่รับรองว่าไม่ถึง 3 เท่าตามราคา 2 เท่ายังไม่ถึงเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tapanan

เท่าที่ผมใช้มากรองแอร์ของเทียม ใช้ไปประมาณ6เดือน/20,000km ลมแอร์ก็เริ่มเบากว่าปกติ แถมเสียงพัดลมแอร์ดังเหมือนมันตัน

แต่ของแท้ศูนย์ ใช้ไป1ปี/40,000km สภาพยังดี และน่าจะใช้ต่อได้อีกนาน
แต่ราคาของแท้มันซื้อของเทียมได้4อัน (ของเทียม220บาท ของแท้880บาท)

ถ้าเทียบความคุ้มค่าแล้ว ของเทียมคุ้มกว่า แต่ของแท้ก็ได้ความสบายใจมากกว่าในแง่ของความเป็นของแท้

ใช่ครับมันตันเร็ว
แล้วแต่ความสบายใจ ความคุ้มค่าแต่ละคนไม่เท่ากัน ผมใช้ของแท้ครับ แต่ชื้อนอกศูนย์ครับ หาตาม Car Club ถูกกว่าในศูนย์
รถผม 2 คัน Lancer Ex กับ All New Dmax ช่องใส่กรองแอร์เท่ากันเป๊ะครับ...

ออฟไลน์ Teera

420. กะ 120 สำหรับผม ไม่มีผลเลยครับ ไม่ว่าจะของเทียมหรือแท้ 420 เปลี่ยนทุกหมื่นยังได้ถ้าทำแล้วสบายใจ รถคุณคันเท่าไรครับ ???

ออฟไลน์ jimsrsa

ต่างครับ มีทั้งดีกว่า เท่าเดิมและแย่กว่าเดิม เมื่อเทียบกับของศูนย์ คุณภาพตามราคาครับ

ออฟไลน์ SM.

ต้องต่างกันสิครับ

ของเทียม ถ้าอยากจะใช้ อาจต้องเปลี่ยนบ่อยขึ้นหน่อย ผมว่าไม่น่าเป็นไร ถ้าไม่อยากจ่ายแพงเอาของแท้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
กรองอากาศ บริษัทรถไม่ได้ผลิตเอง
กรองอากาศมีผู้ผลิตหลายเจ้าครับ ทำให้มีความแตกต่างกันไป ทั้งคุณภาพการผลิต ชนิดกระดาษ

กรองเทียบที่เหมือนกรองแท้เลยก็มี เช่นกรองที่ผลิตโดยโรงงานเดียวกันกับกรองแท้ ต่างกันแค่ยี่ห้อที่ติดบนกล่อง แต่โตโยต้ามีเดนโซ่เป็นยี่ห้อหลัก จะหากรองอื่นที่เหมือนก็ไม่มี แต่ของเทียบมีดีกว่าและแย่กว่า

กรองดีๆมีcharcoal ดับกลิ่นในตัวก็มี ราคาก็ไม่แพงกว่ากรองแท้

กรองแย่ๆ สุดๆ บางๆมากๆ ก็ใช่ว่าจะกรองฝุ่นไม่ดี กรองพวกนี้อากาศไหลสะดวกกว่ากรองแท้อีก แต่ก็จะมีโอกาศตู้แอร์ตันเร็วกว่าเพราะกรองฝุ่นขนาดเล็กไม่เท่ากรองหนาๆ

อายุการใช้งาน กรองหนา ตันเร็วกว่า ต้องเปลี่ยนบ่อยกว่า เพราะมันเก็บฝุ่นเยอะกว่างัยครับ

เลือกกรองเอามาเทียบมองด้วยตา เอาลมเป่าก็พอจะบอกได้ว่าอันไหนดีกว่าแล้วครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมเพิ่งซื้อของเทียมไปครับ 5 อัน อันละ 120 ถ้าราคาของศูนย์รวมๆกันน่าจะ2-3000 บาท เน้นเปลี่ยนบ่อยๆเอาก็ได้ครับ
เหมือนๆยางปัดน้ำฝน ของศูนย์แพงมาก แต่ใช้ทนกว่าหน่อย ประมาณ 1 ปี ผมเลยเลือกเอาของถูกปัดดี แต่เปลี่ยนทุกปีดีกว่า

ออฟไลน์ ceberos

โชคดีของผม ของเทียบ อันละ 60 บาท ทั้งกรองแอร์ และ กรองอากาศ ถอดทิ้งทุกครั้งที่ถ่ายนมค.