ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องดีเซล สำหรับรถใช้ 10ปี  (อ่าน 13734 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
น้ำมันเครื่องดีเซล สำหรับรถใช้ 10ปี
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 14:52:12 »
ผมใช้ fortuner หน้า champ ดีเซล 3.0
ขับเน้นทำเวลา 0-100 เหยียบมิดบ่อย 60-120 ก็มิด บางวันขับติดต่อกัน 10  ชม.
3 เดือน 10,000 กม. ถ่ายน้ำมันเครื่องที
รบกวนทุกท่านแนะนำ น้ำมันเครื่องตัวไหนยี่ห้อไหนที่ทำให้เครื่องเหนียวที่สุดครับ
ปล.เคยใช้
1. 10,000 กึ่งสังเคราะห์ศูนย์ หนึดตั้งแต่ 5,000 กม.
2. 20k และ 30k กม.Gulf xle heavy duty 10w30 กลางๆ ไม่หนึดมากไม่ลื่นเท่าไร
3. 40k จัด Motul crdi 5w30 ราคาสูง ลื่นประทับใจ จนวันถ่ายออก
4. 50k shell hx8 สังเคราะห์แท้ราคาย่อมเยาว์ ดีกว่ากึ่งสังเคราะห์ศูนย์นิดเดียว
5. 60k ปตท dynamic synthetic plus 5w40 ลื่นกลางๆ เสียงเครื่องเงียบเกือบสู้ motul ได้ ยังไม่ได้ถ่ายออก ซื้อเพราะแถมลำโพง jbl ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 14:58:56 โดย Pasakorndvm »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
Re: น้ำมันเครื่องดีเซล สำหรับรถใช้ 10ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 15:46:00 »
ดีเซลคอมมอนเรล ตามใช้น้ำมันเครื่องที่มีมาตรฐาน vds4 ,dexos2
หรือขั้นต่ำคือvds3 ซึ่งระบุในคู่มือ ถึงระบบegr และdpf

ของไทยมีสามยี่ห้อ ต่างความหนืดนิดหน่อย ราคาไม่ต่างกันมาก

ออฟไลน์ Barracuda

Re: น้ำมันเครื่องดีเซล สำหรับรถใช้ 10ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 15:58:04 »
เรื่องนี้ต้องคุณ jae ครับผู้เชี่ยวชาญ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 17:03:25 »
ความรู้สึก เอามาบอกไม่ได้ครับ

น้ำมันเครื่องดี ไม่ดี หนืดมาก หนืดน้อย จะส่งผลต่อ Friction และแรงปั๊มโดยรวมราวๆ 2% ที่ operating temp

รถที่มีน่ำมันหล่อลื่นเพียงพอ จะมีความต้านทานการเคลื่อนที่ของชิ้นส่วนทีเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องคิดเป็นสัดส่วนแค่ราวๆ 10%ของกำลังเครื่อง

นั่นหมายความว่า ถ้าน้ำมันเครื่อง ไม่เสื่อม หล่อลื่นได้อยู่ จะมีความแตกต่างของค่าความต้านทานการเคลื่อนที่ระหว่างน้ำมันแต่ละตัวไม่เกิน 0.02x0.1= 0.002หรือ 0.2%

เพราะเมืองไทยเราร้อนครับ โอกาศน้อยมากที่ความต้านทานการเคลื่อนที่จากการหล่อลื่นจะส่งผลเกิน10% ยากที่มนุษญ์ธรมดาจะบอกความแตกต่างของน้ำมันที่เปลี่ยนแปลงไม่เกิน2%

แต่ถ้าหนาวจนน้ำมันเหนียวเป็นน้ำผึ้ง แบบนี้รู้สึกได้แน่ๆ

กลับมาที่ยี่ห้อน้ำมัน

น้ำมันศูนย์ โตโยต้า , Gulf , Motul diesel ผมไม่เคยทดสอบเลย

ถ้ามองไปเชลล์ กับ ปตท ตัวสังเคราะห์แท้ ที่คุณใช้ ปตทเบอร์40มันหนากว่า HX8 ความสามารถในการปกป้องมีแนวโน้มดีกว่าและเบสออยล์คุณสมบัติไม่แพ้กัน

shell hx8จะดีกว่าตรงใช้ สารกลุ่มPhenate ลดการจับตัวของโคลน แต่ปตทไม่มี อาศัยคุณสมบัติของEster+PAOเอาล้วนๆ

อายุน้ำมัน พอๆกัน

ถ้าขับรุนแรง เครื่องร้อนจัด หาเบอร์หนาไว้ไม่เสียหายครับ กลุ่มยี่ห้อที่เป็นปั๊มน้ำมันในไทย ผมว่ามันดีกว่าพวก blenderไร้ถิ่นอีกครับ ประหยัดไปอีกด้วย ถ้าอยากทำความเข้าใจเรื่องความหนืดว่าทำไมต้องหนา
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=597971753712471&substory_index=0&id=182664871909830
ลองอ่านดูครับแปลเป็นไทยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 19:54:06 โดย Jae »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 21:51:55 »
มาตรฐาน ณ ตอนนี้ เครื่องดีเซลคอมมอนเรล เครื่องดีเซลไดเร็ค อินเจคชั่น API CJ-4 รองลงมา CI-4 หรือ Dexos2 ครับ
ขับระยะทางไกลๆและยาวนาน หรือเท้าขวาโหด แนะนำ เบอร์ SAE 5W-40 จะปกป้องได้ดี ในสภาวะอากาศร้อนๆ ครับ

แนะนำยี่ห้อ 3 ยี่ห้อ ที่เท้าขวาโหดนิยมเลือกใช้กันครับ
Motul Crdi 5W-30 หรือ 5W-40
LIQUI MOLY
Mobil 1 Turbo Diesel Pickup 5W-40

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 02:03:16 »
มาตรฐาน ณ ตอนนี้ เครื่องดีเซลคอมมอนเรล เครื่องดีเซลไดเร็ค อินเจคชั่น API CJ-4 รองลงมา CI-4 หรือ Dexos2 ครับ
ขับระยะทางไกลๆและยาวนาน หรือเท้าขวาโหด แนะนำ เบอร์ SAE 5W-40 จะปกป้องได้ดี ในสภาวะอากาศร้อนๆ ครับ

แนะนำยี่ห้อ 3 ยี่ห้อ ที่เท้าขวาโหดนิยมเลือกใช้กันครับ
LIQUI MOLY
Mobil 1 Turbo Diesel Pickup 5W-40

ถ้าผมจำไม่ผิด มาตรฐาน dexos2 นั้นสูงกว่า API CJ-4 นะครับ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 08:40:02 »

น้ำมันเครื่องดี ไม่ดี หนืดมาก หนืดน้อย จะส่งผลต่อ Friction และแรงปั๊มโดยรวมราวๆ 2% ที่ operating temp

รถที่มีน่ำมันหล่อลื่นเพียงพอ จะมีความต้านทานการเคลื่อนที่ของชิ้นส่วนทีเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องคิดเป็นสัดส่วนแค่ราวๆ 10%ของกำลังเครื่อง

นั่นหมายความว่า ถ้าน้ำมันเครื่อง ไม่เสื่อม หล่อลื่นได้อยู่ จะมีความแตกต่างของค่าความต้านทานการเคลื่อนที่ระหว่างน้ำมันแต่ละตัวไม่เกิน 0.02x0.1= 0.002หรือ 0.2%

เพราะเมืองไทยเราร้อนครับ โอกาศน้อยมากที่ความต้านทานการเคลื่อนที่จากการหล่อลื่นจะส่งผลเกิน10% ยากที่มนุษญ์ธรมดาจะบอกความแตกต่างของน้ำมันที่เปลี่ยนแปลงไม่เกิน2%

แต่ถ้าหนาวจนน้ำมันเหนียวเป็นน้ำผึ้ง แบบนี้รู้สึกได้แน่ๆ

น้ำมันศูนย์ โตโยต้า , Gulf , Motul diesel ผมไม่เคยทดสอบเลย

ถ้ามองไปเชลล์ กับ ปตท ตัวสังเคราะห์แท้ ที่คุณใช้ ปตทเบอร์40มันหนากว่า HX8 ความสามารถในการปกป้องมีแนวโน้มดีกว่าและเบสออยล์คุณสมบัติไม่แพ้กัน

shell hx8จะดีกว่าตรงใช้ สารกลุ่มPhenate ลดการจับตัวของโคลน แต่ปตทไม่มี อาศัยคุณสมบัติของEster+PAOเอาล้วนๆ

ถ้าขับรุนแรง เครื่องร้อนจัด หาเบอร์หนาไว้ไม่เสียหายครับ กลุ่มยี่ห้อที่เป็นปั๊มน้ำมันในไทย ผมว่ามันดีกว่าพวก blenderไร้ถิ่นอีกครับ ประหยัดไปอีกด้วย ถ้าอยากทำความเข้าใจเรื่องความหนืดว่าทำไมต้องหนา
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=597971753712471&substory_index=0&id=182664871909830
รบกวนคุณ Jae ช่วยอธิบายคุณสมบัติของ นมค. 2 ตัวนี้หน่อยได้มั้ย คือ liqui moley top tec 4605 กับ amsoil signature เป็น 5w30 ทั้งคู่ เห็นบอกว่าใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซล คือผมใช้รถทั้งเบนซินและดีเซล ตอนนี้ใช้ นมค. amsoil ในเก๋งเบนซินอยู่ รู้สึกว่ามันลื่นดีมากๆ ถ้าเอาไปใช้ในคันดีเซลด้วย มันจะให้ผลเหมื่อนๆกันไหม จะได้ซื้อแบบยกลัง ใช้กับรถหลายๆคันในบ้านไปเลย แล้ว นมค. 2 ตัวนี้ จัดอยู่ในระดับคุณภาพใด ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2016, 08:41:47 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 09:01:29 »

LIQUI MOLY

ถ้าผมจำไม่ผิด มาตรฐาน dexos2 นั้นสูงกว่า API CJ-4 นะครับ

อันนี้ผมไม่ทราบว่าตัวไหนดีกว่ากัน dexos2 กับ API CJ-4 กระจ่างเลย ขอบคุณข้อมูลนะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 09:12:09 »
แวะมาเสพความรู้ ผมใช้แต่เจ้า บางจากสีทอง 2 หมื่นโลเปลี่ยนที

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 10:03:28 »

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 10:54:22 »
คุณa14
liqui moly ผมเทสครั้งสุดท้าย 5ปีก่อน ไม่มีอะไรเด่น ผ่านเลยไปไม่สนใจมันอีก

Amsoil Sig ก็ไม่ได้ส่งเทสเอง เพราะมีผลLab ของ Mobil ตอนเขาทำเรื่องโฆษณาเกินจริง สรุปง่ายๆ คือไม่ได้เด่นกว่า Mobil1และที่แน่ๆ อายุน้ำมันคงไม่ยืนเพราะเบสที่แจงไว้มีแต่พวก Viscosity Index Improver กับDemulsifierซะมากเลยครับ ปถมพวกสารชะล้างก็เยอะเกิน น้ำมันแบบนี้มันเลยเหมาะไปใช้เมืองหนาวที่ อุณหภูมิต่ำๆ ไม่เห็นผลจาก pyrolysisมากเท่าไทย

ปีหลังๆ ผมไม่ค่อยลงทุนเอาน้ำมันไปเทสมากครับ มีแต่ส่งตามความต้องการของบริษัท คือถ้าไม่มีคนออกเงินค่าทำLab แล้วพวกการทดสอบแบบละเอียดHigh presision อย่าง HTHS จะทำทดสอบเปรียบเทียบความแม่นยำตอนนี้ต้องส่งไปมาเลเซียเทียบกับแล็บไทย เกินความจำเป็นไปครับ

หรือใครรู้จัด Labที่ทำ HTHS ในไทยมากกว่าสามแห่ง รบกวนหลังไมค์มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2016, 11:20:47 โดย Jae »

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 13:21:55 »
คุณa14
liqui moly ผมเทสครั้งสุดท้าย 5ปีก่อน ไม่มีอะไรเด่น ผ่านเลยไปไม่สนใจมันอีก

Amsoil Sig ก็ไม่ได้ส่งเทสเอง เพราะมีผลLab ของ Mobil ตอนเขาทำเรื่องโฆษณาเกินจริง สรุปง่ายๆ คือไม่ได้เด่นกว่า Mobil1และที่แน่ๆ อายุน้ำมันคงไม่ยืนเพราะเบสที่แจงไว้มีแต่พวก Viscosity Index Improver กับDemulsifierซะมากเลยครับ ปถมพวกสารชะล้างก็เยอะเกิน น้ำมันแบบนี้มันเลยเหมาะไปใช้เมืองหนาวที่ อุณหภูมิต่ำๆ ไม่เห็นผลจาก pyrolysisมากเท่าไทย

ปีหลังๆ ผมไม่ค่อยลงทุนเอาน้ำมันไปเทสมากครับ มีแต่ส่งตามความต้องการของบริษัท คือถ้าไม่มีคนออกเงินค่าทำLab แล้วพวกการทดสอบแบบละเอียดHigh presision อย่าง HTHS จะทำทดสอบเปรียบเทียบความแม่นยำตอนนี้ต้องส่งไปมาเลเซียเทียบกับแล็บไทย เกินความจำเป็นไปครับ

หรือใครรู้จัด Labที่ทำ HTHS ในไทยมากกว่าสามแห่ง รบกวนหลังไมค์มาครับ
ขอบคุณครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 19:50:06 »

รบกวนคุณ Jae ช่วยอธิบายคุณสมบัติของ นมค. 2 ตัวนี้หน่อยได้มั้ย คือ liqui moley top tec 4605 กับ amsoil signature เป็น 5w30 ทั้งคู่ เห็นบอกว่าใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซล คือผมใช้รถทั้งเบนซินและดีเซล ตอนนี้ใช้ นมค. amsoil ในเก๋งเบนซินอยู่ รู้สึกว่ามันลื่นดีมากๆ ถ้าเอาไปใช้ในคันดีเซลด้วย มันจะให้ผลเหมื่อนๆกันไหม จะได้ซื้อแบบยกลัง ใช้กับรถหลายๆคันในบ้านไปเลย แล้ว นมค. 2 ตัวนี้ จัดอยู่ในระดับคุณภาพใด ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ

เอาจริงๆน้ำมันเครื่องทั่วๆไปทุกรุ่นทุกยี่ห้อ มันใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซลนะครับ คุณลองดูที่ฉลากมันได้มี API ทั้งเบนซินและดีเซลน่ะแหละ เพียงแต่ว่าน้ำมันเครื่องเบนซินถ้าเอาไปใช้กับเครื่องดีเซล API มันจะดรอปลงมาราวๆ2ระดับเป็นอย่างน้อย เช่นเดียวกับน้ำมันเครื่องดีเซลถ้าเอาไปใส่เครื่องเบนซิน API ก็ดรอปลงเช่นกัน ดังนั้นดูที่ฉลากแล้วหาน้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่นมาเทียบ API ก่อนครับ บางครั้งมันก็เป็นแค่กลไกการขายแบบนึง หาจุดที่คนอื่นไม่โปรโมทเอาแต่ก็บอกความจริงไม่หมด

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 16:36:44 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ปกติผมใช้ความรู้สึก
คือแรงต้านเท้าเป็นตัวตั้ง แต่กลัวหลอกตัวเอง ไม่ทราบด้านเทคนิคเลย
 คราวนี้กะใช้รถนาน เพราะจะเอาเงินปิดบ้านให้ได้ก่อนซื้อคันใหม่ ต้องคำนึงถึงคุณภาพต่อเครื่องยนต์เป็นสำคัญครับ

ออฟไลน์ khathathot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 10:23:06 »
เหยียบมิดๆ รับเครื่องแรงๆ นอกจากรุ่นข้างบนก็มี Total 7000 ดีเซลครับ
รถ 10 ปี ใช้เบอร์ 5W-40 ผมว่าตัวนี้รับความต้องการได้เลย มาตรฐาน API ก็สูง