ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ 1 คัน มีอายุการใช้งานกี่ปีหรือกี่กิโลเมตร  (อ่าน 18633 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
อยากรู้ความคิดเห็นของเพื่อนๆสมาชิกครับ ว่ามีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้าง
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมเห็นสมัยก่อน มีโฆษณา อีสุ วิ่งจนไมล์กลับ เกิน 1ล้านกิโลเมตร หลายคันในไทย

ออฟไลน์ Smith686

อายุการใช้งานจะยาวแค่ไหนคงขึ้นอยู่กับการซ่อมบำรุงเป็นหลัก

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
แล้วแต่คนแล้วแต่รถเหมือนกันนะครับ
แต่ถ้าบ้านผมก้ประมาณ 10 ปีพอ เพราะถ้านานกว่านี้ค่าซ่อมคงบาน5555
(นอกจากรถคันนั้นมันสำคัญพอที่จะเก็บไว้ หรือไม่ก้คนในบ้านสักคนขอไว้ไม่ให้ขาย)

เท่าที่เคยเห็นมาบางคันแตะล้านกิโลแล้วก้มีครับ
ส่วนปีอันนี้ขอผ่านแล้วกันครับ อันนี้มันแล้วแต่เจ้าของรถและตังในกระเป๋าท่านเจ้าของรถเนาะ

ผมเพิ่งเห็น Lancer รุ่นแรก ตัวไฟแอล เมื่อไม่นานมานี้เองครับ
//เกิดไม่ทันแหล่ะแต่พ่อชี้ให้ดูว่าเคยใช้แข่งอยู่

แล้วก้บ้านเพื่อนผมมี MB รุ่นเก่าอีกหลายคันที่บ้านมัน
ถ้าจำไม่ผิดหนึ่งในนั้นมี W186 ด้วย (ถ้าจำผิดผมขอโทดดดดด)
ซึ่งก้ยังใช้การได้ดีอยู่แต่ผ่านการบูรณะมาแล้ว

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมตั้งเป้าไว้ที่ 7-8ปี 200,000กิโลเมตรแล้วขายทิ้งครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

TFS Rodeo ผม20ปีก่อน 1 ล้าน กม จริงๆ ไมล์ เริ่มใหม่ ไม่เคยซ่อมใหญ่ เปลี่ยนแค่ของเหลว

รถที่ใช้ 3 แสนโลขึ้นทุกคัน โดยไม่มีรายการใหญ่ ผมว่ารถยี่ปุ่นทนจริงๆ

ออฟไลน์ Auto

รถทุกคันผมว่าอยู่ได้ยาวถ้าใช้เป็นประจำทุกวันขั้นต่ำวันล่ะ 30-40 โลขึ้นไป  แต่ถ้าวิ่งเยอะก็ยิ่งคุ้มนะ   
คือมันใช้งานได้ยาวนะตราบเท่าที่มีอะไหล่ซ่อมในราคาไม่แพงเกินไป  มันก็ใช้ไปได้ตลอดนั่นละ
รถส่วนใหญ่ที่บ้านผมขายออกไป  ส่วนมากอายุเกิน 20 ปีไปแล้วจึงขายออก  ระยะทางก็หลายแสนกิโลเมตร
  เหตุที่ขายออกเพราะว่า อะไหล่หายากขึ้น ขี้เกียจไปตามหา  แล้วสภาพรถกับการซ่อมค่าซ่อมมันมาเกินการบูรณะ จึงขายออก     

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จนกว่าจะหาอะไหล่ไม่ได้คับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผมคงไม่เกิน7ปีหรือ3แสนโลก็ขายแล้ว

ออฟไลน์ focus2012

บ้านผมยังเก็บ Lancer Ecar อยู่เลย ตั้งแต่ปี 1994 - ปัจจุบัน วิ่งได้ แอร์เย็น

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
รถที่บ้านวิ่ง3แสนกว่าโล ก็ยงดีอยู่ครับ ซ่อมบำรุงตามอายุ13ปี

ออฟไลน์ tnp_super

แล้วแต่การบำรุงรักษาครับ รถกระบะส่งของ รถทัวร์ รถบรรทุก ก็วิ่งทะลุล้านกิโลกันแล้วยังใช้ได้ต่ออีกนานแต่เรื่องมลภาวะจากเครื่องยนต์เก่านี่สิ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
TFR ที่เห็นอยู่ใกล้บ้านปีที่แล้วไมล์ 860,000 เพิ่งโอเว่อร์ฮอลล์ใหญ่ไปก็ยังวิ่งดี ตอนนี้คงแตะล้าานจริงๆละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ seeker

ถ้ารถที่ใช้ประจำ ก็ไม่เกิน 7-8 ปี ก็เปลี่ยนดีกว่าสำหรับผม
แต่ละปีวิ่งหมื่นนิดๆ ถึงสองหมื่นเอง

ออฟไลน์ nemus

• **
เก่าสุดในบ้าน โคโรล่า ปี 1987 รวมอายุ 29 ปี กับ  6 แสนกิโลหน่อยๆ  โอเวอร์ฮอล์ไป 3 รอบ คงใช้ไปเรื่อย ไม่ขายครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

L200ของที่บ้านวิ่งไป 650,000 ก็ยังปกติดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ MxJeeP

• **
ขึ้นอยู่กับคนมากกว่า รถมันก็ใช้ได้เรื่อยๆและครับ
เหมือนมือถือ คนส่วนใหญ่เปลี่ยนบ่อย เพราะสวยกว่าใหม่กว่า ไม่ต้องซ่อม

ส่วนคนใช้งานยาวๆ มีหลายแบบ รักรถ งบน้อย ก็ว่ากันไป  ;)
No pain No gain !!

ออฟไลน์ khin7710

• **
อายุการใช้งานของรถจริงๆคือ อายุการรับประกันจากศูนย์ที่ให้เราครับ 3-5ปี หรือ 100,000กม. อะไรก็ว่าไป

ออฟไลน์ mongolias

รถยนต์ ผมว่ามันไม่มีอายุนะ ใช้ได้เรื่อยๆ ถ้าคุณคิดจะซ่อม มันก็อยู่ได้เรื่อยๆนั่นแหละครับ
ส่วนมากที่เปลี่ยน ก็มาจาก
เบื่อคันเก่า อยากลองของใหม่
ขี้เกียจซ่อม
กังวลว่าจะเสียกลางทาง
เรื่องความปลอดภัย
เรื่องประหยัดน้ำมัน
รูปแบบการใช้ชีวิตเปลี่ยน (เช่น จากโสดเป็นมีครอบครัว)
ประมาณนี้ล่ะมั๊ง

ออฟไลน์ johnlee

คันแรกของบ้าน
1.ดัทสัน ช่างเหยียบ ใช้ราวๆ 8 ปี แถมให้เจ้าของที่ดินเพราะเงินซื้อ ที่ดินไม่พอ

2. ดัทสัน SD23 ขายให้คนงานมือเอกไป ไมล์ราวๆ 3 แสนโล

3. บิ๊กเอ็ม Z16 ซื้อราวๆปี 38 ใช้จนทุกวันนี้ เครื่อง 3 ตัว Z16 ได้ 2 แสนกม.ติดแกศแล้ววาล์วยัน 2. SR20DE ติดแกสอีก 2 แสนกม. 3.TD27 2ปีใช้แล้ว 1.2 แสนกม. อยู่จนทุกวันนี้

4. นิสสัน อัลมีร่า ตอนนี้ 9 หมื่นกม.ว่าจะใช้อีก 1-2 ปี

5. กระบะ 4 ประตูยกสูง ไม่อีสูก็โตต้า  ไม่ซื้อนิสสันแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
พูดยากครับ ถ้าเจออู่ซ่อมคู่ใจ อะไหล่ยังหาได้อยู่ ผมว่าใช้ได้เรื่อยๆครับ ถ้าไม่ติดหรู
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SM.

ใช้ไปเรื่อยๆครับ จนกว่าจะทนซ่อมมันไม่ไหวแหละครับ

ออฟไลน์ Polonium

เพื่อนผมเป็นวิศวกรบริษัทรถยนต์แห่งหนึ่ง มันบอกว่า ถ้าไม่เจอรถดีเฟคต์ ขับไปเหอะ 10 ปีแสนโล สบายๆ หลังจากนั้นจะเริ่มจุกจิก

ออฟไลน์ TNP

ประสบการณ์ส่วนตัว

1. รถคันแรกของตัวเอง Toyota Corolla AE101 ใช้ไป 10 ปี 10 เดือน วิ่งไป 358,xxx โล

2. รถคนรู้จัก Toyota Innova วิ่งไป 90x,xxx โล อายุราว 8 ปี ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 10:20:12 โดย TNP »

ออฟไลน์ ayeweb

• **
    • รถรับจ้าง
ตั้งเป้าไว้สัก 20 ปีครับ
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ Impulse

ตราบเท่าที่ยังมี ชิ้นส่วนที่เสียให้มันแทนที่ได้ มันก็วิ่งได้ตราบนานเท่านาน หรือจนรูปแบบพลังงานจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
เอาจริงๆ HRV 1.8 คันละ 1 ล้านของผม เครื่องเสียงยังสู้ Yaris 1.2 ราคาครึ่งล้านไม่ได้เลย

อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะ ความตึ๊บ ความใส สู้ Toyota ไม่ได้ แต่ Honda กลางจะดีกว่านิดหน่อยรวมๆจะออกแนวเครื่แห้งๆกลางๆ

ที่แย่ไปกว่านั้นไปลองนั่ง New Pajero ของเพื่อน เสียงเครื่องเสียงอย่างกับวิทยุธานินทร์ (Pajero ตัวก่อนก็ประมาณนี้เลย)
แต่ผมก็ไม่ได้เชค EQ นะว่าเซตอะไรบ้าง แต่ดูๆแล้วคงไม่ได้ดีไปกว่านี้เท่าไรแน่ๆ

ให้คะแนน
Honda 6/10
Toyota 8/10
Pajero Sport 4/10

ปล.ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
สำหรับผมนะ ผมว่ารถป้ายแดงเหมือนเด็ก new grad สด ใหม่ น่าขับขี่ แต่แต่งเยอะไม่ได้เพราะเดี๋ยวประกันหลุด รถ 5 ปี ความสดลดลง แต่ยังใช้งานได้ดีไม่ต่างจากรถใหม่มากนัก บางคนขายทิ้งไปผ่อนคันใหม่ บางคนใช้ต่อ พอรถ 10 ปี ส่วนใหญ่ขายแล้วครับ ถ้าไม่ชายก็เก็บไว้ใช้งานยาวๆเพราะมีรายจ่ายด้านอื่น หรือไม่ก็คงแต่งกันเต็มที่แล้วใช้ต่อเพราะพอใจกับรถคันนี้ ผมว่าถึงอายุ 20 ปีอะครับถึงจะเรียกว่าอยู่ในวัยเกษียณ ถามว่าคนในวัยเกษียณอายุ 60 ยังทำงานได้ไหม ทำงานได้แน่นอนครับ แต่สภาพร่างหายคงดรอบลงไปเยอะจากรถใหม่ๆ บางคันผุ บางคันดูแลดีๆก็ยังอยู่ได้อีกหลายปัครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky