ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพตัวรถของ Benz เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 8165 ครั้ง)

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
Re: คุณภาพตัวรถของ Benz เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 15:41:04 »
    หลอดไฟขาดเป็นเรื่องธรรมดา  ของใช้งานก็ต้องมีเสียบ้าง

เคยใช้รถ ที่5-6ปีไม่เคยมีไฟเสีย บางคันเป็น10ปีไฟไม่เสีย

อะไร คือ ตรรกะ ที่ว่า "ของใช้งานต้องมีเสียบ้าง" ครับ ในระยะเวลาพอๆกันครับ

คุณภาพ มันวัดกันแค่ที่พูดๆกัน มันก้อไม่แฟรสำหรับMbครับ

สิ่งที่พูดๆกัน  พูดถึงจำนวนกี่คัน จากผลิตกี่คัน

แฟร์สำหรับ Benz ไหม ผมไม่มั่นใจครับ

แต่ "แฟร์สำหรับผู้บริโภคแน่ๆ" ที่ได้รับทราบรับรู้ "ข้อมูลจริง" "จากการใช้งานจริง" และ "การพบเห็นพบเจอจริง" มากขึ้นเรื่อยๆ

มากกว่า "ข้อมูลสวยหรู" จากการ "โฆษณาชวนเชื่อ" เพียงฝ่ายเดียวของ Benz
ครับ ข้อมุลจริง-->ขอแชร์มาดูหน่อยก็ดีครับ
      ใช้งานจริง-->mb รุ่นไหน ป้ายแดงหรือมือสอง และเทียบคุณภาพแย่ลง กับรุ่นไหน ยุคไหน
       พบเจอจริงมากขึ้น --> มันคือความรุ้สึกคุณครับ

ที่กล่าวมาไม่ใช่คำถามเพื่อขอคำตอบครับ
ผมฝากคงามเห็นไว้ว่า สิ่งที่คุณแสดงความเห็น
เขาเรียกว่า ความรุ้สึก ซึ่งแตกต่างกับการ สังเคราะห์วิเคราะห์

อ้างถึง
ข้อมุลจริง-->ขอแชร์มาดูหน่อยก็ดีครับ

Mercedes-Benz Thailand เคยออกเอกสารมาให้ไหมครับ เช่น เคยซ่อมเคยเปลี่ยนอะไรไปแล้วช่วงไหนเมื่อไร

มีแต่ให้ถ่ายรูปเก็บไว้ บอกแต่เพียงว่าข้อมูลอยู่ในระบบ ข้อมูลเชื่อมถึงกันทุกศูนย์(เชื่อมถึงกันจริงหรือไม่)

ข้อมูลจริง เข้าคลับเลยครับ มีหลายคลับ ถ้าไม่ไปเจอคลับที่มีแต่กองอวยหรือคนที่มีส่วนได้ส่วนเสียกับ MB เป็นส่วนใหญ่ ก็จะได้ข้อมูลจริง

อยากให้ออกมาแชร์ ควรเริ่มจาก Mercedes-Benz Thailand ก่อนเลยครับ

ใบเปลี่ยนอะไหล่ ใบแจ้งซ่อม ใบเคลม ใบเสร็จ อื่นๆ ควรมีให้ลูกค้า 1 ชุด เก็บไว้เป็นหลักฐานจริงๆแยกอีก 1 ชุด

รหัสcode และ ข้อความระบุ ที่ลงในใบเอกสารต่างๆ แต่ละอย่าง ควรให้ตรงกันทุกศูนย์ มีราคาที่ชัดเจน

ถ้า Mercedes-Benz Thailand ทำได้แบบนี้ ผู้บริโภค ลูกค้า ผู้ใช้ ตรวจสอบกันได้สบายๆ

ไม่ใช่ศูนย์ไหนอยากใส่ข้อความอะไรก็ใส่ไป ทำให้ ผู้บริโภค ลูกค้า ผู้ใช้ ตรวจสอบได้ยากๆ

อ้างถึง
ใช้งานจริง-->mb รุ่นไหน ป้ายแดงหรือมือสอง และเทียบคุณภาพแย่ลง กับรุ่นไหน ยุคไหน

ที่เจอใน HLM ไม่นานนี้ ก็ C E S รุ่นล่าสุด ซึ่งเป็นรุ่นหลักๆ ยังไม่นับรวมรุ่นอื่นๆที่เป็นรุ่นใหม่ๆ ที่เพิ่งออกไม่นานอีกหลายรุ่น

อ้างถึง
พบเจอจริงมากขึ้น --> มันคือความรุ้สึกคุณครับ

มันคือการ รวบรวม ข้อมูล และ สถิติ แล้ว สังเคราะห์วิเคราะห์ คาดการณ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 15:58:30 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Seco

• Jr. Member
  • **
Re: คุณภาพตัวรถของ Benz เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 16:12:53 »
ผมมองว่ารถมันไม่ได้ทนทานเหมือนรุ่นโลงจำปาที่น่าเป็นรุ่นสุดท้ายแล้วที่ไม่จุกจิก    ไลฟ์ไทม์มีอายุการใช้งานที่แน่นอน  ถ้ามองในแง่คุณภาพด้านความทนทานคงต้องบอกว่า........ ไม่พูดดีกว่า

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  หลังจาก W124 ซึ่งระบบต่างๆ ไม่ได้ซับซ้อนมากนัก  อิเล็คโทรนิคมีน้อย
แต่ยุคนั้นบีเอ็มโดนก่อนคือใช้ก่อนปัญหามาก่อนโดนด่าก่อน แต่ก็เรียนรู้ก่อนเช่นกัน  หลังจากนั้น
มาไม่รู้เป็นอะไรมันไม่ทนทานไม่จุกจิก ซ่อมง่าย เหมือนสมัยก่อน   ตอนนี้กลับกลายเป็นว่าบีเอ็ม
จุกจิกน้อยกว่า ปัญหาน้อยกว่า แต่ยังไงพวกอิเล็คโทรนิคก็เพียบอยู่ดี และพร้อมที่จะมีปัญหาทุกเมื่อ
ทำใจครับ เพราะยุคนี้อะไรๆ ก็อิเล็คโทรนิคกันหมด

รถในคลาสนี้เท่าที่รู้ผมว่าเบาะหลังที่นั่งสบายสุดคือ Volvo S90 นะครับ  ถึงการขับขี่และช่วงล่าง
จะห่างไกล (เพราะเป็นช่วงล่างของฟอร์ด และเทคโนโลยี่ของฟอร์ดแทบทั้งหมด บวกขับหน้า)
กับแบรดน์พรี่เมี่ยมเจ้าตลาดทั้งสองแบรนด์ แต่ได้ความคุ้มค่าและคุ้มเงิน แถมมีประกันและเซอร์วิส
5 ปีเหมือนบีเอ็ม  เครื่องดีเซลก็ดูเหมือนจะทนทานดี  การเก็บเสียงไม่ค่อยดีเลยครับ ขับทางไกล
อาจต้องทนรำคาญหน่อย
โทษนะคับ เคยนั่งแล้วหรอคับ s90 อะคับ ถึงได้พุดเป็นเรื่องเป็นราวขนาดนี้ แล้วเทคโนโลยีของฟอร์ดที่อยู่ใน s90 มีอะไรบ้างคับ ยกตัวอย่างให้ดูสักหน่อย

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 16:25:54 »
    หลอดไฟขาดเป็นเรื่องธรรมดา  ของใช้งานก็ต้องมีเสียบ้าง

เคยใช้รถ ที่5-6ปีไม่เคยมีไฟเสีย บางคันเป็น10ปีไฟไม่เสีย

อะไร คือ ตรรกะ ที่ว่า "ของใช้งานต้องมีเสียบ้าง" ครับ ในระยะเวลาพอๆกันครับ

คุณภาพ มันวัดกันแค่ที่พูดๆกัน มันก้อไม่แฟรสำหรับMbครับ

สิ่งที่พูดๆกัน  พูดถึงจำนวนกี่คัน จากผลิตกี่คัน

แฟร์สำหรับ Benz ไหม ผมไม่มั่นใจครับ

แต่ "แฟร์สำหรับผู้บริโภคแน่ๆ" ที่ได้รับทราบรับรู้ "ข้อมูลจริง" "จากการใช้งานจริง" และ "การพบเห็นพบเจอจริง" มากขึ้นเรื่อยๆ

มากกว่า "ข้อมูลสวยหรู" จากการ "โฆษณาชวนเชื่อ" เพียงฝ่ายเดียวของ Benz
ครับ ข้อมุลจริง-->ขอแชร์มาดูหน่อยก็ดีครับ

ที่กล่าวมาไม่ใช่คำถามเพื่อขอคำตอบครับ
ผมฝากคงามเห็นไว้ว่า สิ่งที่คุณแสดงความเห็น
เขาเรียกว่า ความรุ้สึก ซึ่งแตกต่างกับการ สังเคราะห์วิเคราะห์

อ้างถึง
ข้อมุลจริง-->ขอแชร์มาดูหน่อยก็ดีครับ

Mercedes-Benz Thailand เคยออกเอกสารมาให้ไหมครับ เช่น เคยซ่อมเคยเปลี่ยนอะไรไปแล้วช่วงไหนเมื่อไร

มีแต่ให้ถ่ายรูปเก็บไว้ บอกแต่เพียงว่าข้อมูลอยู่ในระบบ ข้อมูลเชื่อมถึงกันทุกศูนย์(เชื่อมถึงกันจริงหรือไม่)

ข้อมูลจริง เข้าคลับเลยครับ มีหลายคลับ ถ้าไม่ไปเจอคลับที่มีแต่กองอวยหรือคนที่มีส่วนได้ส่วนเสียกับ MB เป็นส่วนใหญ่ ก็จะได้ข้อมูลจริง

อยากให้ออกมาแชร์ ควรเริ่มจาก Mercedes-Benz Thailand ก่อนเลยครับ

ใบเปลี่ยนอะไหล่ ใบแจ้งซ่อม ใบเคลม ใบเสร็จ อื่นๆ ควรมีให้ลูกค้า 1 ชุด เก็บไว้เป็นหลักฐานจริงๆแยกอีก 1 ชุด

รหัสcode และ ข้อความระบุ ที่ลงในใบเอกสารต่างๆ แต่ละอย่าง ควรให้ตรงกันทุกศูนย์ มีราคาที่ชัดเจน

ถ้า Mercedes-Benz Thailand ทำได้แบบนี้ ผู้บริโภค ลูกค้า ผู้ใช้ ตรวจสอบกันได้สบายๆ

ไม่ใช่ศูนย์ไหนอยากใส่ข้อความอะไรก็ใส่ไป ทำให้ ผู้บริโภค ลูกค้า ผู้ใช้ ตรวจสอบได้ยากๆ

อ้างถึง

ที่เจอใน HLM ไม่นานนี้ ก็ C E S รุ่นล่าสุด ซึ่งเป็นรุ่นหลักๆ ยังไม่นับรวมรุ่นอื่นๆที่เป็นรุ่นใหม่ๆ ที่เพิ่งออกไม่นานอีกหลายรุ่น

อ้างถึง

มันคือการ รวบรวม ข้อมูล และ สถิติ แล้ว สังเคราะห์วิเคราะห์ คาดการณ์ครับ
ครับ  คุณทำได้ดีแล้วครับ ผมเข้าใจคงามรุ้สึกคุณตอนนี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 19:55:11 »
คุณภาพตัวรถ เท่าที่เคยสัมผัสมา ผมว่า มีความจุกจิก  วัสดุดูดีขึ้น แต่ความคงทนลดลง

1. E250 ออก ป้ายแดงรถเกรย์ วิ่งได้ 4x,xxx km ขับๆอยู่ รถวิ่งไม่ได้ขึ้น transmission malfunction เข้าอู่นอก เปลี่ยนสมองเกียร์โดนไป 70,000 กว่าบาท และ ลองไปเสิชดูในเน็ต ตาม ตปท พบวิธีการซ่อม ซึ่งทาง MB ของ ตปท ได้มีการเขียนไว้อย่างชัดเจนว่า พบปัญหาในหลายๆคัน
2. E250 รถป้ายแดงmbth ของน้า ซื้อมาวิ่ง ได้ประมาน 10,000 โล ขับไปดับกลางทาง เครื่องพัง ยกเครื่องใหม่!!!!  ขับได้อีกสักพัก ประมาน 20,000โล แอร์มีปัญหา ไม่เย็น จน น้าไม่กล้าจะใช้งานสักเท่าไร
3. slk มือสอง รถ mbth ใช้งาน 30,000 โล เลย 3ปี มา 2 เดือน หนังตรงฝาเก๊ะเก็บของเผยอ ออกมาทั้งอัน mbth ไม่รับเคลม ต้องซ่อมเอง ซึ่งดูแล้วน่าจะเกิดจากการผลิตไม่ใช่การใช้งาน

ประมานนี้ครับ

ถ้าเทียบกับรถเบนซ์ รุ่นก่อน เช่น s500 w140 ก้อโดนค่าซ่อมเดือนๆนึง หลักแสนขึ้นทุกเดือนจนต้องขายทิ้ง

ก่อไม่ทราบเหมือนกันว่า แย่ลงไหม

ลองพิจารณาเอาเองคับ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 09:11:50 »
ขึ้นอยู่ว่าทาง Sup ที่ส่งไฟเบรค LED ให้ทางโรงงาน MB จะใช้เกรดของแผง LED เกรดไหน แหล่งที่มาคงไม่พ้นโรงงานในจีน แต่จะเกรดดีเลิศ เกรดดี เกรดปานกลาง เกรดต่ำ เกรดต่ำสุด