ผู้เขียน หัวข้อ: เเนะนำท่อพักปลายให้หน่อยครับ vios 2010  (อ่าน 12969 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
เเนะนำท่อพักปลายให้หน่อยครับ vios 2010
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 21:43:49 »
โจทย์ที่ต้องการคือ

1.เงียบให้มากที่สุด ใกล้เคียงกับของเดิมมากที่สุด เพราะพ่อขับรถด้วยครับ
2.รอบต้นไม่หาย
3.ปลายไม่อั้นเท่าของเดิม
4.เพิ่มอัตราเร่งขึ้นมาอีกนิด
5.งบประมาณไม่เเพง

โจทย์ผมเมื่อลองดูร้านท่อตามเน็ตหรือร้านดังๆฮิต ผมติดตรงข้อ 1 อย่างเดียวเลยครับ เพราะพ่อขับด้วย คนสูงอายุนั้งหลังด้วยบางครั้งเเละต้องสตาทรถตอนเช้ามืดเกรงใจเพื่อนบ้านครับ ซึ่งไม่รู้จะทำท่อร้านไหนดี

ใครมีร้านเเนะนำรบกวนด้วยครับ จะตอบในกระทู้หรืออินบล็อคเเนะนำมาก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
Re: เเนะนำท่อพักปลายให้หน่อยครับ vios 2010
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 22:50:08 »
หม้อปลายใส้ย้อนเก่ายุ่นคับ เน้นใส้ย้อนไม่เกิน2นิ้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: เเนะนำท่อพักปลายให้หน่อยครับ vios 2010
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 08:14:12 »
แล้ว Fujitsubo กับ HKS Silent Hi power มีท่อให้ Vios ตรงรุ่นไหมครับ

มันเป็นท่อที่ซิ่งและเงียบ แต่ราคาไม่เงียบครับ (ต้องร้อง โอ้โหดัง ๆ )

เงียบแบบทุ้มกว่าเดิม แต่ไม่ดังลั่น ซึ่งขาซิ่งบางคนไม่ชอบเสียด้วยซ้ำ

ถ้าจะให้ดังลั่น ๆ หวาน ๆ ก็ต้องเล่นรอบซัก 3500 รอบขึ้นไป ซึ่งตอนนั้นไม่ใช่ช่วงประหยัดน้ำมันแล้วครับ 555

โทรไปถามตัวแทน HKS หรือที่ Fujitsubo สิครับ เค้าสั่งให้ได้ หรือเค้าอาจจะแนะนำรุ่นอื่นให้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 09:19:11 »
เอต้นไม่หายปลายไม่อั้นมันจะมีหรือครับ?  :o ผมเห็นมีแต่ท่อที่เน้นต้นแล้วปลายหดหรือเน้นปลายแล้วต้นมาช้าทั้งนั้นเลยนะ ถ้าจะใส่ท่อแล้วอัตราเร่งช่วงที่ไม่ได้เน้นไม่หายน่าจะต้องมีการremapมาช่วยชดเชยด้วย ยังไงลองคำณวนดูดีๆว่าถ้าทำทั้งหมดแล้วได้อัตราเร่งที่ดีขึ้นคุ้มค่าเงินที่ลงไปไหม เครื่องไม่มีระบบอัดอากาศแล้วความจุไม่สูงเห็นความต่างไม่เท่าเครื่องที่มีระบบอัดอากาศ ผมเห็นด้วยว่าควรลงทุนไปดูท่อที่มียี่ห้อหน่อยนะครับ HSK หรือ fujisutbo อย่างท่านข้างบนว่าเป็นตัวเลือกที่ดีทีเดียวเพราะเราจะรู้ได้เลยจากสเป็คว่าใส่แล้วอัตราเร่งช่วงไหนขึ้นและขึ้นมาเท่าไหร่ มันต่างจากท่อสูตรไทยๆที่อาศัยแรงอวยกับเสียงที่ดีงขึ้นให้หลงคิดว่ามันแรงขึ้นทั้งที่จริงเท่าเดิมหรืออาจจะแย่ลงเสียอีก  :-X ยิ่งมีข้อ1เพิ่มมาด้วยแล้วยิ่งต้องระวังให้มากเรื่องเสียง แพงขึ้นก็เก็บเงินเพิ่มรอดีกว่าครับ รถเปลี่ยนท่อปลายงุ้มลงพื้นหรือบ้องโตๆบนท้องถนน90%เสียงดังรบกวนโสตประสาทมาก ขนาดว่าเดินเบากับที่ยังน่ารำคาญเวลาเข้ามาในซอยที่กำแพงสะท้อนบางทีผมก็อยากจะเขี้ยงขวดใส่จริงๆจะใส่ทำไมให้ดังๆแล้วมาขับกลางคืนตอนที่คนเค้านอนไปแล้ว  :-\  ในขณะที่ของแต่งมีคุณภาพเสียงจะไม่ดังแบบไร้สาระครับ เค้าจะทุ้มๆนุ่มๆเหมือนเสียงเครื่องดนตรีประเภทbass จะเหยีบเต็มที่ก็ไม่กระโชกโฮกฮากเพราะเค้าออกแบบการกำทอนเสียงภายในมาดีแต่ในของแต่งไทยๆหาได้ยากที่จะทำได้แบบนี้  :-X เน้นนำครับว่าอย่าฝืนใส่ท่อดังๆเชียวเพราะในสายตาผู้ใหญ่การแต่งรถก็ไม่ค่อยจะมีภาพลักษณ์ที่ดีแล้ว ถ้าเจอเสียงท่อดังๆเข้าไปอีกคุณจะโดนสั่งให้ไปถอดออกแล้วไม่มีโอกาสได้ใส่ส่วนอื่นๆเพิ่มอีกเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 09:35:05 »
ใส่เดิมนั้นละดีสุดละ แล้วหาปลายท่อสวยๆมาครอบ จะได้เสียงก้องๆ นิดๆ
ท่อใกล้เคียงเดิมก็มีใส้วนแต่ราคาก็พอตัว มือ 1 4000+ แต่ก็ไม่ได้ดีเท่าเดิมซักเท่าไหร่

ถ้าเอาแบบเสียงดังพอประมาณ ก็ร้านดังย่านดอนเมือง ที่หมาชื่อคุง
ไม่งั้นก็หา HKS แท้ มือ 2

ท่อใส่เกรียว ใส้เยื้อง อย่าไปใส่เลย แค่คำโฆษณา
ถ้าเกียร์ธรรมดา เกียร์ CVT จะใส่อะไรก็ใส่ได้หมด เกียร์ออโต้ทอร์ค ต้องเลือกนิดหนึ่ง

รถแฟน(ผู้หญิงห้าว)ใช้ Vios 2012 ล้อ 17 กว้าง 7.5 ปลายท่อ HKS แท้ วิ่งในเมืองเชียงใหม่ E10 91 ได้ประมาณ 450-470 กิโล จากเต็มถึงถึงกระพิบ แถบชานเมืองแฟนตีนหนัก 120+ แน่นอน

เวลาเลือกท่ออย่าเลือกว่าอั้นไม่อั้น ให้ศึกษา ที่ความ Flow ของไอเสีย HKS แท้มันก็ใส้ตรงนะ แต่ทำไมรถออโต้วิ่งดีกว่า ท่อใส้อวย ก๊อปไทย  ::)

ออฟไลน์ lovelymemo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 09:46:23 »
ใส่เดิมนั้นละดีสุดละ แล้วหาปลายท่อสวยๆมาครอบ จะได้เสียงก้องๆ นิดๆ
ท่อใกล้เคียงเดิมก็มีใส้วนแต่ราคาก็พอตัว มือ 1 4000+ แต่ก็ไม่ได้ดีเท่าเดิมซักเท่าไหร่

ถ้าเอาแบบเสียงดังพอประมาณ ก็ร้านดังย่านดอนเมือง ที่หมาชื่อคุง
ไม่งั้นก็หา HKS แท้ มือ 2

ท่อใส่เกรียว ใส้เยื้อง อย่าไปใส่เลย แค่คำโฆษณา
ถ้าเกียร์ธรรมดา เกียร์ CVT จะใส่อะไรก็ใส่ได้หมด เกียร์ออโต้ทอร์ค ต้องเลือกนิดหนึ่ง

รถแฟน(ผู้หญิงห้าว)ใช้ Vios 2012 ล้อ 17 กว้าง 7.5 ปลายท่อ HKS แท้ วิ่งในเมืองเชียงใหม่ E10 91 ได้ประมาณ 450-470 กิโล จากเต็มถึงถึงกระพิบ แถบชานเมืองแฟนตีนหนัก 120+ แน่นอน

เวลาเลือกท่ออย่าเลือกว่าอั้นไม่อั้น ให้ศึกษา ที่ความ Flow ของไอเสีย HKS แท้มันก็ใส้ตรงนะ แต่ทำไมรถออโต้วิ่งดีกว่า ท่อใส้อวย ก๊อปไทย  ::)
ตัวนี้เลยครับ เงียบจริงๆตอนนี้ใส่กับ city อยู่ เสียงเดินเบาไม่ต่างจากท่อเดิมเลย แต่จะทุ้มนิดๆ ต้นไม่หายด้วยครับ
I'm so Jazz !!!

ออฟไลน์ noddevil

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 10:50:04 »
ผมviosตัวเดียวกัน ใส่ท่อของProdragerอยู่ครับ เป็นตัวเงียบสุด ดังจากเดิม~20% ต้นหายน้อย ปลายไหลกว่าเดิม ผมลองมาหลายตัวมันดังเกินเพราะพักกลางviosมันไม่เก็บเสียง
โจทย์คล้ายๆกันของผมติดเครื่องเสียง ท่อต้องไม่ดังเข้ารถมาก พ่อแม่นั่งไม่บ่น
ลองดูครับ ราคาแพงหน่อยแต่คุณภาพโอเค

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 09:35:02 »
ผมใส่ของตรงรุ่น TRD แต่ HKS ทำให้ครับ ใส่จาก Arto ศรีนครินทร์

เสียงทุ้มๆไม่ดังมาก แต่ถ้าซัดๆ ก็ดังเหมือนกันครับ วิ่งดีกว่าของเดิมอยู่ แบบรู้สึกได้ครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่