ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะมีลูก..รบกวนปรึกษาในการใช้รถครับ  (อ่าน 6080 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: กำลังจะมีลูก..รบกวนปรึกษาในการใช้รถครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 14:36:09 »
คันนี้จบเลยครับ ถ้ามีขายในไทยนะ

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
Re: กำลังจะมีลูก..รบกวนปรึกษาในการใช้รถครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 14:47:20 »
ท่าน จขกท. มีรถทุกระดับขนาดนี้ ผมว่าจบ
ดีใจกับเด็กที่จะมาเกิดครับ เจอครอบครับที่มีความพร้อม

ออนไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 15:09:45 »
ดูแล้วขาดแต่รถตู้. เวลไฟร์. ไม่ก็ H1
เวลาไปไหนบางที. ก็ต้องมีเอาพ่อแม่ของเราไปกับหลานด้วยแน่ๆ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 16:13:00 »
ยินดีด้วยครับ

จะบอกว่าที่มีอยู่มันเกินจะพอแล้วครับสำหรับครอบครัวลูก 1
เก็บเงินออมไว้เผื่ออนาคตดีกว่าครับ อะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้ อย่าประมาทครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 16:16:43 »
ไม่ต้องซื้อเพิ่มหรอกครับ ใช้ Camry+car seat ก็พอแล้วครับ ไว้รออนาคตถ้ามีลูกหลายคน จุของไม่พอค่อยซื้อรถตู้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 19:02:53 »
ผมแนะนำไม่ต้องซื้อเพิ่มครับ

รอให้มี ความต้องการ ความยุ่งยากในชีวิต เล็ก ๆ ก่อนแล้วค่อยซื้อ

โบราณว่า มีลูก อย่าซื้อของล่วงหน้าครับ .. มันจะ บลา  ๆๆ ๆ   แต่จริง ๆ คือมันจะเปลืองครับ ...
ซื้อมาไม่ได้ใช้เยอะมากกกกก เอาไปขายต่อในเวปครับตอนนี้

ตอนผมมีลูกคนแรก ไม่ได้ซื้ออะไรเลยซักอย่าง . มีแค่ผ้าอ้อม 10 ผืน  .. แล้วก็ เวลา ชีวิตประจำวันจะใช้อะไร ก็ค่อย ๆ ไปซื้อเอาครับ

แต่ลูกคนที่ 2 แฟนช็อปล่วงหน้ามือเติบมาก .. แล้วก็อย่างที่บอกครับ ..  บางอันยังไม่ได้แกะกล่องด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 22:29:37 »
ที่มีอยู่ก็พอแล้วละครับ แต่ถ้าอยากจะซื้อใหม่

ถ้า Freed ใหม่มาขาย น่าสนใจมากครับ ประตูไฟฟ้า เหมาะกับครอบครัวที่มีเด็กเล็กมากๆ ยิ่งถ้าต้องอุ้มขึ้น/ลงรถ มีข้าวของเยอะแยะ ให้อีกคน กดรีโมทเปิด/ปิดประตูไฟฟ้าให้ สะดวกมากๆครับ

ที่ควรจะมีก็ Car seat ด้วยนะครับ ปลอดภัยกว่าอุ้มเองแน่นอน

ถ้าจะมีอีกคน ครอบครัวเริ่มใหญ่ ค่อยขยับเป็นรถตู้ครับ ยิ่งถ้าเป็นแบบเบาะหมุนหันมาหากันได้ยิ่งดีครับ

ยินดีกับสมาชิกใหม่ด้วยนะครับ แล้ว จขกท จะรู้ว่าเด็กตัวเล็กๆคนนึงนี่แหละ ที่สามารถเติมเต็มชีวิตครอบครัวได้มากมายนะครับ ญาติผู้ใหญ่ที่บ้าน ก็จะมีความสุขไปด้วย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 22:34:14 »
ตอนนี้เพิ่งท้องใช้คันที่มีอยู่ไปก่อนได้สบายๆเลยครับ เน้นรถที่นั่งนุ่ม ให้ภรรยานั่ง

ส่วนรายได้เกือบครึ่งล้าน เหลือเฟือครับ
ให้ภรรยาเลี้ยงลูกเอง พร้อมคนเลี้ยง
พอลูกเริ่มโต ค่อยใชh PPV หรือจะหารถตุ้ MPV มาใช้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 08:14:32 »
ดีใจด้วยครับที่จะมีสามชิกใหม่ ชึวิตคุณ Coat145 คล้ายๆผมเลยครับ ตอนยังไม่มีลูกก็เลี้ยงหมา4ตัวจนเหมือนลูกไปแล้ว พาไปหาหมอหรือไปห้างก็นั่งรถ Benz ไปกัน พออยากมีลูกก้ไปหาหมอพึ่งเทคโนโลยีหลายปี ภรรยาโดนเข็มเจาะจนจะพรุนไปเลย อายุขนาดนี้บอกมีลูกตอนแก่ต้องมาเจอแบบผมครับ มีลูกชายตอนอายุ39ลูกสาวตอนอายุ42ปี ตอนนี้ลูกชาย13ขวบลูกสาว11ขวบ ตอนลูกสาวอายุ20พวกผมอายุเท่าไหร่นับดูเอง แต่มีลูกตอนอายุมากก็ดีอย่างนึงคือเราจะพร้อมทั้งการงานและการเลี้ยงดู สิ่งที่เหนื่อยหน่อยคือต้องฟิตร่างกายเพื่อไปมำกิจกรรมกับเด็กๆ สุดสัปดาห์ที่แล้วก็เพิ่งไปห้อยโหนเป็นลิงที่ Hanuman World ภูเก็ตกัน น่ากลัวและหวาดเสียวดีครับ ส่วนเรื่องคุยกันรู้เรื่องสบายมากครับ พยายามเข้าใจเขาก็จะคุยกันได้สบาย แต่จะเริ่มยากก็ตอนเค้าเป็นวัยรุ่น อันนี้เพื่อนๆที่ลูกๆโตแล้วเล่าให้ฟังเหมือนกันหมดว่าต้องอดทนและใจเย็นๆครับ
เรื่องรถสบายมากครับ ตอนมีคนแรกผมก็ใส่Car Seat ไปพร้อมพี่เลี้ยง1คน รถเข็นเด็กก็ใช้แบบพับได้และเบาๆอย่างยี่ห้อ Combi ไม่เกะกะและใช้ได้จนโตครับ แต่ถ้าตอนคนที่2ก็จะลำบากสำหรับการไปพร้อมๆกันกับพี่เลี้ยงและCar Seat 2ตัวด้วยรถเก๋งครับ กรณีนี้คงต้องพึ่งบริการพวก MPV สถานเดียวครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 12:01:59 »
ผมแชร์ประสบการลูกผมนะครับ
ลูกผมมีลักษณะดังนี้ครับ

1. ไม่ชอบรถที่ภายในสีดำ สังเกตได้เลยว่า จะออกอาการตื่นกลัว อาจกลัวความมืด แล้วตลอดการเดินทางจะหวาดระแวงตลอด ให้ทำอะไรก็ไม่ค่อยทำ
ถามว่านานไหมกว่าจะชิน ก็นานครับ ที่บ้านมีรถหลายคันด้วย สลับไปมาๆ พอขึ้นรถ Jazz เบาะหนังสีดำ จะกลัวขึ้นมาเลย (ตอนเล็กๆ)
2. เด็กๆชอบรถที่กว้างๆ เพดานโล่งๆ โทนสีอบอุ่น สว่างๆ ไม่อึมทึม จะทำให้ตลอดการเดินทางเขาจะเล่นได้มีความสุข
3. เด็กๆ ไม่สนใจเรื่อง รถนิ่ม ไม่นิ่ม บางทีกระแทกๆก็ชอบครับ เขาก็โดดเล่นไปมาบนรถอยู่ดี
4. ให้เด็กๆอยู่ด้านหลังกับคนโดยสาร ก็มักไม่อยู่เฉย ทั้งๆที่รู้ว่าอันตราย แต่ญาติผู้ใหญ่ก็ชอบเอามาอุ้มนั่งตัก นั่งๆข้างๆ โดยไม่รัดเข็มขัดหรือนั่งคาร์ซีท
ดังนั้นควรเลือกรถที่มีถุงลมด้านหลังด้สย จะดีมาก เผื่อเกิดเหตุไม่คาดฝัน
5. รถที่มีอุปกรณ์ อิเลคโทรนิคเยอะๆที่อยู่ในที่ๆเขาหยิบจับได้ต้องระวัง อย่าง รูเสียบปลั้กด้านหลังของ Fortuner หรือ เบรคมือไฟฟ้า ปุ่มแอร์ตรงคอนโซลกลางด้านหลัง จับบิดหมุนไปหมุนมาตลอด พังได้ หรือเกิดอันตรายตามาได้

6. รถที่ทรงตัวไม่ดี เลี้ยวทีโคลงไปเคลงมาต้องระวังครับ ลูกผมนั่ง PJS ก็หัวทิ่มหัวตำหลายครั้ง ตอนเลี้ยวโค้ง รถเก๋งดีกว่าครับ จุดนี้
7. รถ PPV ขนของลูกๆได้ดีกว่ารถเก๋งแน่นอนครับ เพราะเวลาเดินทาง คุณพ่อจะต้องมีกระเป๋าสัมภาระ อุปกรณ์ ของลูกน้อยอย่างเยอะเลยครับ รถเข็น ของเล่น ตุ๊กตา หมอน โอย ขนาด PPV พับเบาะแถว3ยังแน่นเลยครับ
8. ลูกขี้ร้อนครับ ถ้าคันไหน ไม่มีแอร์ตอนกลางจะบ่นร้อนมาก เหงื่อซ่กเลย ต้องมานั่งกลางชะแง้หน้ามาตรงกลางรับลมแอร์ตลอด
9. รถที่ต้องแตะหน้าจอเพื่อเซตติ้งค่าต่างๆ ระวังพังครับ ลูกจะกดจิ้มเล่นมั่วไปหมด จริงๆแบบปุ่มก็เล่นครับ แต่ดูท่าน่าจะพังยากกว่า
10. รถ PPV จะทำให้ลูกไม่ดื้อมาก เท่ารถเก๋ง คือรถเก๋งมันเตี้ยครับ จอดรถไว้ลืมล็อกรถนี่ ถูกเปิด-ปิด เข้าไปนั่งเล่นนอนเล่นกันสนุกสนาน แต่ PPV มันสูงครับ ต้องปีนป่ายกว่าจะเปิดประตูได้ เลยไม่ค่อยได้ซนเท่าไหร่ ถึงกระนั้นก็ต้องระวังตกครับ ปีนอยู่ดี โดยเฉพาะตรงราวบันไดเหยียบครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ yopmp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 22:30:53 »
ยินดีด้วยครับ มีลูกอายุพอๆกับผมเลย ตอนแฟนท้องผมออกHonda StepWGNครับ ใช้งานดีมาก ประตูสไลด์ (Freedเข้าไปนั่งแล้วอึดอัดครับ) รถหน้าแคบ แต่ยาว จุของได้เยอะ หลังคาสูงอุ้มลูกเข้าออกสะดวก (ใช้D segmentอุ้มที่ไรหัวลูกชนหลังคาทุกที555) หลังๆพาลูกเที่ยวไปตจวบ่อย ขับStepwgnแล้วไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ เลยไปได้X5มา ขับดีแต่รถกระเด้งไปหน่อยครับ (ออกรถใหญ่เผื่อลูกคนที่2) ส่วนPPV ใช้แล้วไม่สะดวกเลยครับ ตอนนี้ถ้าต้องการเพิ่มอาจจะเป็นalphard หรือ kia grand canivalครับ รับรองสบาย  ปล.ลูกคลอดออกมาแล้วเรื่องcarseatสำคัญมากนะครับ ให้นั่งตั้งแต่เกิดเลย ใช้รุ่นที่หมุนได้360องศาชีวิตจะสบายขึ้นเยอะครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 03:06:19 »
ใช้ฟอร์อ่ะดีแล้วครับไม่ต้องเปลี่ยนหรอก ไปทำช่วงล่างเทพๆดีกว่า

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 16:52:07 »
ตอนท้อง - Camry เน้นนั่งสบาย
คลอดแล้ว - Fortuner เน้นขนของ กระเป๋านม ขวดนม ของใช้จิปาถะ รถเข็นเด็ก
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"