ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Ford Focus 2016 ทำไมไม่ใส่ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ มาให้ครับ  (อ่าน 8513 ครั้ง)

ออฟไลน์ mylife

• Jr. Member
  • **
ทำไม Focus 2016 ไม่ใส่ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ มาให้ครับ ทั้งๆที่รถราคา ล้านกว่าๆ ผมว่ามันห่วยไปนะ ford  หรือ ไฟหน้าฮาโลเจน ดีกว่า โปรเจคเตอร์  อย่างไร รบกวนผู้รู้ด้วครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
เพราะเครื่องยนต์ 1.5 Ecoboost ฟอร์ดเลยบอกว่าต้นทุนมันแพง (มั้งน่ะครับ ;D)
ปล. จริงๆผมละเสียดายมากๆที่ Focus MC ไม่ยอมให้ไฟหน้า Projector กับ SUNROOF ยอมเอาพวกระบบเตือนต่างๆออกแล้วใส่พวกนี้ยังดีกว่าอีก (ความเห็นส่วนตัวผมน่ะครับ)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ลดต้นทุนครับ
ไม่งั้นราคาขายต้องแพงกว่านี้ หาคนซื้อยาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ฝ่ายต้นทุนกับฝ่ายตั้งราคาน่าจะคำนวนมาแล้วว่า
สำหรับก๊อกสุดท้ายของรุ่นนี้นะ ได้แค่นี้นะ เพราะยอดขายที่ผ่านมามัน
น้อยมากๆ เทียบกับ Nissan ที่ไม่ไมเนอร์ Sylphy หรือ Honda ที่ไม่ไมเนอร์ FB แล้ว
ผมว่า Ford ไม่คุ้มที่จะไมเนอร์ Focus ตัวนี้ขายแน่นอนเลยครับ แต่ยังคงเข็นออกมาขาย
1 รุ่นย่อย แปลว่า จวนจะบ๊ายบายแล้วนะ ลองเปรียบเทียบดูกับรถยอดนิยม จะซอยรุ่น
ย่อยถี่ยิบ แต่รถที่กำลังจะโรยรา ต้องตัดภาระที่จะเกิดให้หมด รุ่นย่อยน้อยยิ่งใช้ทุนน้อยกว่า

ซึ่งกลับมาที่เรื่องไฟลูกแก้วครับ

ผมไม่รู้ตื้นลึกหนาบาง แต่การลดสเป็คหรือแม้แต่การไม่ผลิตสเป็คตัวนั้นไปเลย ก็จะ
ลดต้นทุน ทำให้มีกำไรได้ ซึ่งที่จริง Ford ก็น่าจะรู้ว่ารถล้านกว่าไม่มีไฟ projector
คนรับไม่ได้หรอกในยุคนี้ แต่ ford ก็ยังทำ เหมือนกับจำใจ เมื่อโยงทั้งหมดเข้าด้วยกัน
ผมจึงคิดว่า สถานะของ Focus คงร่อแร่ และคงได้แค่นี้ครับ

ผมรอดูอยู่ว่าถ้ามีรุ่นซีดาน จะมีไฟ projector มาให้รึเปล่า แบบ Pulsar turbo
ที่ตอนแรกๆ ว่าต้นทุนสูงมากเลยกั๊กๆๆ สุดท้ายขายไม่ได้ ตัวซีดานที่มาทีหลังเลยจัดเต็ม
แถมราคาถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมพยายามจะหารูป focus ที่มีไฟหน้าโปรเจคเตอร์ แต่ผมหาไม่เจอครับ

เจอแต่ของ ST กับ RS

นี่แสดงว่าทั่วโลก จะได้แต่โคมธรรมดาเหรอครับ?

ใครอยากได้ครบต้องขยับไป ST แล้วพี่ไทยเราต้องทำใจเหรอเนี่ย

• **
ผมพยายามจะหารูป focus ที่มีไฟหน้าโปรเจคเตอร์ แต่ผมหาไม่เจอครับ

นี่แสดงว่าทั่วโลก จะได้แต่โคมธรรมดาเหรอครับ?

ใครอยากได้ครบต้องขยับไป ST แล้วพี่ไทยเราต้องทำใจเหรอเนี่ย

พูดถึง focus st รุ่นนี้อยากได้มากแต่ไม่มีขายในเมือไทยนี้สิ :'( :'(

ford focus ของ ออฟชั่นออสเตรเลีย

http://auto.sanook.com/54919/

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
เอาไว้ใส่เพิ่มหลังจากนี้ครับ จะได้มีลูกเล่นต่อ เดี๋ยวหมดมุขก่อน เพราะว่า ตอนนี้ ford โดนเรื่อง DCT ใน fiesta กับ focus กระหน่ำยนยอดรถเก๋งล่วงแล้วล่วงอีก ที่ยังอยู่ได้เพราะว่ายังมีกระบะคอยพยุง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

จากใจคยที่ใช้ตัวก่อน minor นะครับ ผมเห็นด้วยเลยนะว่าตัดระบบช่วยจอดไปเป็นไฟหน้า Projector กับ sunroof ดีกว่า ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยใช้สักครั้งเดียว
มีทดสอบระบบตอนซื้อมาใหม่ๆ กับมีเคลมกันชนเท่านั้นจริงๆ  แล้วมันทำให้รถดูสวยขึ้นมากไฟแบบ Projector จะเป็น HID หรือ LED ก็ได้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

พูดถึง focus st รุ่นนี้อยากได้มากแต่ไม่มีขายในเมือไทยนี้สิ :'( :'(

มีคนเอา RS เข้ามาขายแล้วนะครับ รู้สึก 4 ล้านกว่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าใครเป็นขาลุยอยู่ป่าอยู่เขาจะรู้ครับ ว่าโคมธรรมดามันเข้าท่ากว่าโคมลูกแก้วในเรื่องของการส่องสว่าง

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
ถ้าใครเป็นขาลุยอยู่ป่าอยู่เขาจะรู้ครับ ว่าโคมธรรมดามันเข้าท่ากว่าโคมลูกแก้วในเรื่องของการส่องสว่าง
แป่ว แต่ Focus  ก็ ไม่ได้ลุยเข้าป่าอยู่แล้วนิครับ 555

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
ขายเเต่กะบะเหอะครับ เอามาขายใครหรอ ขับดีเทพ เเล้วคุ้มหรือครับกับคนซื้อหลักสิบ

ยังห่างกับ altis civic หลายขุม

พากันลงเหว แบบมาสด้า 3 ซิลฟี เถอะ

ออฟไลน์ 2k

ขายเเต่กะบะเหอะครับ เอามาขายใครหรอ ขับดีเทพ เเล้วคุ้มหรือครับกับคนซื้อหลักสิบ

ยังห่างกับ altis civic หลายขุม

พากันลงเหว แบบมาสด้า 3 ซิลฟี เถอะ

อ้าววววทำไมพูดแบบนี้ล่ะครับ? มันขายไม่ดีก็เรื่องของค่ายรถมัน เรื่องของฟอร์ดมันต้องต้องบริการการขายกันเอง แต่จะแช่งให้ลดจำนวนรุ่นที่ขายคนซื้อเดือดร้อนนะครับบบบบ ผมไม่อยากย้อนกลับไปยุค20ปีที่แล้วที่รถขนาดนี้มีให้เลือกแต่อัลติสกับซีวิคที่ออพชั่นความปลอดภัยไม่ใส่อะไรมาให้เลยนะ เข้าใจว่าหมั่นไส้เรื่องช่วงล่างแต่คิดดีๆนะครับมันคุ้มแล้วเหรอที่จะให้ตัวเลือกคนไทยมีน้อยๆเอาอะไรมาขายก็ได้ลดต้นทุนก็ต้องซื้อเพราะตัวเลือกอื่นมันไม่มีแล้ว?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2016, 15:49:10 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
แป่ว แต่ Focus  ก็ ไม่ได้ลุยเข้าป่าอยู่แล้วนิครับ 555
ครับ 555 เห็น จขกท อยากรู้ข้อดีก็เลยจัดไป แต่โฟกัสก็ไม่ได้เข้าป่าอย่างว่าเนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2016, 15:51:16 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ appleplus

• Newbie
  • *
 Ford ใส่อุปกรณ์หลายอย่างที่คุณมองไม่เห็น ถ้าคุณเป็นคนใช้จริงจะทราบว่า มันรู้สึกได้ด้วยการขับขี่ (ไม่ใช่  Perception ด้วยสายตา) เช่นช่วงล่าง ความหนาของตัวถัง วัสดุซับเสียง แม้กระทั่งจุดเล็กน้อย เช่นแผ่นผ้าปิดตรงตัวล้อคเข็มขัดนิรภัย เพื่อซับเสียงในห้องโดยสาร / ในทางกลับกัน คนที่จะซื้อ(แต่ไม่ได้ใช้) มักมองไปที่อุปกรณ์อำนวยสะดวกที่เห็นง่ายๆ เช่น Display  สวย จอใหญ่ๆ เป็นต้น ในแง่คนใช้งานระยะแรกผมก็ไม่ได้ชอบรถรุนนี้เท่าไรนัก แต่พอใช้งานจริง ด้วยเนื้อแท้วัสดุที่มองไม่เห็น นำมาซึ่งความทนทาน ปลอดภัยกว่า เรียกว่ายิ่งใช้ยิ่งชอบ บางท่านอาจพูดว่ารถดี ศูนย์ห่วย ก็ขอเรียนว่า เราเลือกที่เข้าได้นะครับ

ออฟไลน์ Auto

ไฟหน้าโปรเจคเตอร์  เป็นอ๊อพชั่นที่ผมเฉย ๆ  สุดแล้ว  คือว่าค่ายอื่นก็ตามผมมองดูเออเหมือนสวยขึ้นนะสำหรับรถ  แต่ก็เฉย ๆ อยู่ดี ระหว่างรถรุ่นเดียวกันที่มีไฟหน้าโปรเจคเตอร์กับไม่มีใช้โคมธรรมดา   ผมมองก็ต่างกันไม่มาก   ผมว่าเช่นเดียวกับคนที่ไม่ได้หลงใหลยนตรกรรมโดยทั่วไปก็ไม่ได้มองว่ามันมีความแตกต่างกันมากจนต้องเป็นตัวเลือกพิจารณาในการซื้อรถ   ยกเว้นสาวกค่ายนั้น ๆที่ชอบโปรเจกเตอร์จริง  ๆ             แต่ผมมมองโคมไฟแบบไหนมันให้แสงสว่างได้ก็พอเพียงพอ อีกทั้งโคมฮาโลเจนธรรมดาราคาถูกกว่าโคมโปรเจคเตอร์มาก     
- โคมธรรมดาราคาหลักพันบาท   เวลาเปลี่ยนอะไหล่ของแท้ยังพอทำใจได้บ้าง
- แต่พอเป็นโคมโปรเจกเตอร์  โคมไฟข้างนึงหลายหมื่นบาท  ไม่รู้แพงอะไรนักหนา  รถชนกันทีถ้าเจ้าของรถจ่ายเองนี้เฉพาะโคมไฟก็หน้ามืดไปเลยกับราคาหลายหมื่นบาท     ส่วนตัวเลยมองไม่เห็นความจำเป็นเท่าไหร่ในการใส่มา      เรื่องความสวยก็แทบไม่ได้แตกต่างกันคนทั่วไปเขาก็ไม่ได้มองความสวยของไฟหน้าโปรเจคเตอร์แน่   เขามองที่ความสวยตัวรถก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2016, 16:23:06 โดย Auto »

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่ทราบสาเหตเเท้จริง  แต่ไม่พ้นเรื่องต้นทุน

ผมชอบprojector มากกว่านะ

สำหรับ focus 2016 หากถึงเวลาต้องซื้อc seg ก้อคงเลือก
แม้ว่า  ผมชอบsunroof , projector ก่อตาม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ผมไม่แน่ใจว่าระบบความปลอดภัยของตัวเก่าเขาใส่อะไรมาบ้าง แต่เห็นตัวใหม่เขาใส่มาเยอะอยู่นะครับ
ไม่นับการปรับปรุงในส่วนที่ไม่เห็นอีก พวกเขาน่าจะพยายามคุมราคาไม่ให้เกิน 1.1 - 1.2 ล้าน เพื่อให้ยังพอทำตลาดได้บ้าง
ฉะนั้นอะไรที่มันดูไม่สำคัญเท่าไหร่ (ในสายตาฟอร์ดไทย) เลยโดนเอาออก และเอาสิ่งที่มีความสำคัญมาใส่แทน
เช่น ถอดโคมโปรเจคเตอร์กับซันรูฟออก เพื่อเอา 1.5 ecoboost กับระบบความปลอดภัยและการขับขี่ที่ได้รับการปรับปรุงขึ้นและ Sync 3
เขาน่าจะมอง ระบบการขับขี่ ระบบความปลอดภัย มีความสำคัญกว่า ความสวยงาม และข้อดีเพียงเล็กน้อยของซันรูฟและโคมโปรเจกเตอร์

ผมว่าถ้าซื้อมาแล้วขัดใจกับไฟหน้าแบบทนมองไม่ได้ก็สั่งฟอร์ดเอาโปรเจคเตอร์จากโรงงานใส่เลยน่าจะได้ครับ ส่วนราคาตัวใครตัวมันครับ ;D

ออฟไลน์ Mike

ก็คง จำเป็น ต้องตัดออก เพื่อกดราคา ขายให้ต่ำไงครับ
นอกเรื่องนะครับ ตัว RS สวยมากมาย เห็นผู้นำเข้าอิสระเจ้านึง นำเข้ามา 2.3 Ecoboost  :o

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ก็คง จำเป็น ต้องตัดออก เพื่อกดราคา ขายให้ต่ำไงครับ
นอกเรื่องนะครับ ตัว RS สวยมากมาย เห็นผู้นำเข้าอิสระเจ้านึง นำเข้ามา 2.3 Ecoboost  :o

Wow +1
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ carenaruk

ออฟชั่นอย่างอื่นล้นแล้ว เลยไม่ใส่มา เพราะต้นทุนจะสูงขึ้นอีก

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าเอา 4 ประตูมาขายในอนาคต คงไปยัดที่รุ่นนั้นแทนครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ไฟหน้าโปรเจคเตอร์  เป็นอ๊อพชั่นที่ผมเฉย ๆ  สุดแล้ว  คือว่าค่ายอื่นก็ตามผมมองดูเออเหมือนสวยขึ้นนะสำหรับรถ  แต่ก็เฉย ๆ อยู่ดี ระหว่างรถรุ่นเดียวกันที่มีไฟหน้าโปรเจคเตอร์กับไม่มีใช้โคมธรรมดา   ผมมองก็ต่างกันไม่มาก   ผมว่าเช่นเดียวกับคนที่ไม่ได้หลงใหลยนตรกรรมโดยทั่วไปก็ไม่ได้มองว่ามันมีความแตกต่างกันมากจนต้องเป็นตัวเลือกพิจารณาในการซื้อรถ   ยกเว้นสาวกค่ายนั้น ๆที่ชอบโปรเจกเตอร์จริง  ๆ             แต่ผมมมองโคมไฟแบบไหนมันให้แสงสว่างได้ก็พอเพียงพอ อีกทั้งโคมฮาโลเจนธรรมดาราคาถูกกว่าโคมโปรเจคเตอร์มาก     
- โคมธรรมดาราคาหลักพันบาท   เวลาเปลี่ยนอะไหล่ของแท้ยังพอทำใจได้บ้าง
- แต่พอเป็นโคมโปรเจกเตอร์  โคมไฟข้างนึงหลายหมื่นบาท  ไม่รู้แพงอะไรนักหนา  รถชนกันทีถ้าเจ้าของรถจ่ายเองนี้เฉพาะโคมไฟก็หน้ามืดไปเลยกับราคาหลายหมื่นบาท     ส่วนตัวเลยมองไม่เห็นความจำเป็นเท่าไหร่ในการใส่มา      เรื่องความสวยก็แทบไม่ได้แตกต่างกันคนทั่วไปเขาก็ไม่ได้มองความสวยของไฟหน้าโปรเจคเตอร์แน่   เขามองที่ความสวยตัวรถก่อน

คิดเหมือนกันครับ ถ้าไฟข้างละ 2 หมื่น 3 หมื่น 4 หมื่น โอ ถ้าเมื่อไหร่
ต้องจ่ายเองขึ้นมาหมดเนื้อหมดตัวครับ แต่ถ้าเจ้าอื่นมีกันหมด ก็อาจรู้สึกต่ำต้อยนิดๆ  :'(

Ford ใส่อุปกรณ์หลายอย่างที่คุณมองไม่เห็น ถ้าคุณเป็นคนใช้จริงจะทราบว่า มันรู้สึกได้ด้วยการขับขี่ (ไม่ใช่  Perception ด้วยสายตา) เช่นช่วงล่าง ความหนาของตัวถัง วัสดุซับเสียง แม้กระทั่งจุดเล็กน้อย เช่นแผ่นผ้าปิดตรงตัวล้อคเข็มขัดนิรภัย เพื่อซับเสียงในห้องโดยสาร / ในทางกลับกัน คนที่จะซื้อ(แต่ไม่ได้ใช้) มักมองไปที่อุปกรณ์อำนวยสะดวกที่เห็นง่ายๆ เช่น Display  สวย จอใหญ่ๆ เป็นต้น ในแง่คนใช้งานระยะแรกผมก็ไม่ได้ชอบรถรุนนี้เท่าไรนัก แต่พอใช้งานจริง ด้วยเนื้อแท้วัสดุที่มองไม่เห็น นำมาซึ่งความทนทาน ปลอดภัยกว่า เรียกว่ายิ่งใช้ยิ่งชอบ บางท่านอาจพูดว่ารถดี ศูนย์ห่วย ก็ขอเรียนว่า เราเลือกที่เข้าได้นะครับ

เห็นด้วยครับ แต่ที่มีปัญหาที่ผ่านมา ไม่ใช่คนไม่เห็น option และคุณภาพที่ซ่อนอยู่นะครับ
แต่คนที่ซื้อไปเจอ defect เจอปัญหาด้านความทนทานที่ซ่อนอยู่ (เช่นกัน)
ถ้า reliability ไม่ดี ไม่ใช่ขายไม่ดีแค่ในไทย แต่จะเป็นในทุกๆ ทีนะครับ

• **
อ่านพี่ๆแสดงคิดเห็นก็พอเข้าใจอยู่บ้างครับ แต่รถสมัยนี้ไม่ใส่ไฟโปรเจคเตอร์มันก็ดูด้อยๆอยู่นะครับ  กำลังจะซื้อรถในกลุ่ม c segment   focus คือ 1 ในตัวเลือกครับแต่ยังไม่แน่ไม่นอนเพราะว่าอีกหลายส่วนที่ต้องตัดสินใจ แต่ออฟชั่นที่ให้มาผมถูกใจผมมากกว่าค่ายอื่นครับ (เอาถอยจอดเอาไปได้ไม๊)

ปล. เผื่อคนของ ford เข้ามาอ่าน ไม่คิดจะเอาตัว ST มาขายบ้างหรอ(ไม่ใช่ RS นะครับ) จะซื้อโดยไม่คิดเลย ให้คนไทยสัมผัสเหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้าบ้างเถอะนะ หรือคิดว่าที่ขายอยู่นี้มันพอแล้วสำหรับคนไทย :P :P :P

อ่านพี่ๆแสดงคิดเห็นก็พอเข้าใจอยู่บ้างครับ แต่รถสมัยนี้ไม่ใส่ไฟโปรเจคเตอร์มันก็ดูด้อยๆอยู่นะครับ  กำลังจะซื้อรถในกลุ่ม c segment   focus คือ 1 ในตัวเลือกครับแต่ยังไม่แน่ไม่นอนเพราะว่าอีกหลายส่วนที่ต้องตัดสินใจ แต่ออฟชั่นที่ให้มาผมถูกใจผมมากกว่าค่ายอื่นครับ (เอาถอยจอดเอาไปได้ไม๊)

ปล. เผื่อคนของ ford เข้ามาอ่าน ไม่คิดจะเอาตัว ST มาขายบ้างหรอ(ไม่ใช่ RS นะครับ) จะซื้อโดยไม่คิดเลย ให้คนไทยสัมผัสเหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้าบ้างเถอะนะ หรือคิดว่าที่ขายอยู่นี้มันพอแล้วสำหรับคนไทย :P :P :P
ผมสนใจST มานานละครับ แต่ตอนนี้รอจังหวะมัสแตง

ออฟไลน์ SM.

สีฟ้า นี่สวยจริงๆ

ออฟไลน์ ps000000

ทำใจ

ออฟไลน์ 2k

ST คงเอามาขายไม่ได้แน่ครับเพราะราคาภาษีรวมเข้าไปแล้วคงจะสักสามล้านเป็นอย่างต่ำ ราคานี้คนส่วนใหญ่ไปหารถยุโรปหมดส่วนกลุ่มยอมทุ่มสามล้านเพื่อให้ได้มาซึ่งประสิทธิภาพก็ไปหาอิมเพรซ๋ากับอีโวลูชั่นกันหมด พวกโน้นเค้าขับเคลื่อนสี่ล้อด้วย  ;D มี ST รุ่นล่าสุดนี่แหละที่ค่อยน่าสนใจหน่อย 340 แรงม้ามาพร้อมขับเคลื่อนสี่ล้อ แต่ราคาที่นำเข้ามาขายสงสัยจะเกือบสี่ล้านแล้วมั้ง  :-\  สรุปแล้วไปหาคู่กัดอิมเพรซ่า/อีโวลูชั่นง่ายกว่าเยอะและประหยัดเงินกว่ามากจริงๆ  :-X

http://www.autoexpress.co.uk/ford/focus/89077/new-ford-focus-rs-full-details-on-345bhp-4x4-mega-hatch
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG

ยอดขายของโฟกัสจริงๆตลาดเขาอยู่ยุโรปครับ
และถ้านับยอดขายทั่วโลกแล้ว ซีวิคยังได้น้อยกว่าโฟกัสครับ

ย้อนกลับมาที่ตลาดเมืองไทย
ฟอร์ดไม่ได้กะหวังยอดขายมากกว่าอัลติสหรือซีวิคอยู่แล้ว
แต่ขอเพียงมีส่วนแบ่งตลาดบ้างก็เท่านั้น
เพราะเมืองไทยมีโรงงานประกอบของฟอร์ด แต่ส่วนมากส่งออกขายต่างประเทศ

เฟียสต้าเมืองไทยขายได้หลักสิบ
แต่ที่อังกฤษ เฟียสต้าไม่ต่างจากวิออสบ้านเรา ยอดขายเยอะมาก

อิซูซุเองก็ขายดีแค่ที่เมืองไทย
เมืองนอกยังสู้ไฮลักซ์กับเรนเจอร์ไม่ได้
แต่อิซูซุก็มียอดขายของเมืองนอกที่ไม่มาก แต่เกินเป้าที่เขาตั้งไว้
แบบนี้ก็ถือว่าประสบความสำเร็จในการขายแล้ว

หัดมองโลกให้กว้างก่อนดีกว่าครับ ถ้าไม่รู้จริงๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..