ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อก่อนมอเตอร์ไซด์ ขับย้อนศร ในเมืองเยอะแบบนี้ไหม  (อ่าน 3423 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
นับกลับไปซัก 10 ปี

มอเตอร์ไซด์ขับย้อนศร เยอะแบบในปัจจุบันไหม

ผมขับรถออกจากหมู่บ้าน ต้องมองขวา รถย้อนมาทางซ้าย นี่จะหวดหลายทีละ

แถมยัง จ้องตาม อีกนะ ไม่ชนไปกองกับพื้นก็บุญขนาดไหนละ ยังจะมามองอีก

เจอแบบนี้ทุกวัน เสียสุขภาพจิตมากๆ

1.ตั้งคำถามกับเมืองไทยเมื่อไหร่มันจะหายไป
2.ใครเคยชนบ้าง สรุปว่าเราผิดไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2016, 01:06:28 โดย 0% »

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
ผมขี่มอไซด์ย้อนศร  ชนเด็ก ในเขตข้ามภนนในทางข้ามเท่านั้น

ผิดทั้งคุ่

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
เบื่อมากเช่นกันขับรถสมัยนี้ระวังเยอะเหลือเกิน จะออกทีดูรถซ้ายก้ออกยากพออยู่แล้ว ต้องคอยระวังมอไซค์ย้อนศรอีก
ยูเทรินใต้สะพานไม่เคยมีครั้งไหนไม่เจอเลยเกือบชนหลายครับแล้ว
ชนไปผิดถูกไม่้รู้ แต่เสียความรู้สึก เกิดตายขึ้นมาต้องขายรถทิ้งอีก

ออฟไลน์ Sit: )

เมื่อก่อนน้อยครับ คนสมัยก่อนมีวินัยกว่านี้
กรณีชนกัยรถที่ย้อนศร วุ่นครับต้องพิสูจน์กันเยอะ รถที่ชนบางกรณีอาจต้องจ่ายค่าเสียหายแล้วแต่กรณี แต่มอไซค์ผิดแน่ๆแค่กฏจราจร กฏหมายบ้านเราโหว่เยอะครับ มันมีเรื่องละเมิด กับ พรบ จราจร ที่บางทีขัดกันเอง

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
สมัยก่อนคนไทยมีวินัยมากกว่านี้ครับ การขับย้อนศรจะมีบ้างเช่นจักรยาน แต่ไม่ถึงขนาดมอเตอร์ไซค์ รถกระบะ แบบเดี๋ยวนี้
เหมือนคำว่าสิทธิในสังคมไทยวันนี้ ไม่ได้มาพร้อมคำว่าความรับผิดชอบ และวินัยกัน

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาต นะครับ (ผิดลบได้)

นี้ละสำนึกคนไทยเราในปัจจุบัน จะแก้อย่างไร ครับ

http://board.postjung.com/993644.html

ขอบคุณ OHPA TV โอป่ะ ทีวี

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมขี่มอไซด์ย้อนศร  ชนเด็ก ในเขตข้ามภนนในทางข้ามเท่านั้น

ผิดทั้งคุ่
แยกกระทงกัน แต่ถ้าเด็กข้ามในทางข้ามน่าจะยิ่งบันเทิง

ออฟไลน์ blitzpao

น้อยครับโดยเฉพาะในกรุงเทพเมื่อสิบปีก่อนไม่เจอเลย ตอนนี้วันไหนไม่เจอสิแปลกต้นตอจากอะไรก็วินัยแหละครับพวก ต้นตอก็รู้ ๆ กันอยู่พูดไปเดี๋ยวก็ดราม่าดูถูกคน แต่ส่วนนึงก็เพราะถนนกรุงเทพไม่ได้ถูกออกแบบมาสำหรับรถ กล่าวคือ ไม่ได้มีระบบ บล็อค ทำให้เวลาจะแก้ตัวเลี้ยวผิดนี้นานมากกก ส่วนมอไซกว่าจะได้กลับรถก็นานแต่ด้วยความที่คล่องตัวบวกมักง่ายก็เอามันตรงนั้นแหละ  และการทำทาเดินให้คนพิการก็กลายเป็นทำทางให้คนพิการทางจิตสำนึกแทน

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ผมอยู่แถวซอยวัดดงมูลเหล็ก

ย้อนไปตอนผมเด็กๆ ไม่ต่ำกว่า 25 ปีที่แล้ว รถมอเตอร์ไซด์ย้อนศร มีครับ แต่นานๆ เจอคันนึง

อาจจะเป็นเพราะเมื่อก่อน mc ไม่เยอะเท่านี้ก็ได้ครับ
.....................................................................

ยกตัวอย่าง รร.มัธยม ที่ผมเรียน ชายล้วนย่านฝั่งธน เสื้อกีฬาสีเขียว

สมัย20 ปีก่อนที่ผมเรียนอยู่ ไม่มีเด็กคนไหนขี่ MC มาเรียนเลย

แต่ทุกวันนี้ มีเด็กขับมอเตอร์ไซด์มาเรียนกันเยอะมาก เยอะจนตึกแถวตรงข้าม รร. ต้องเปิดรับจอดรถได้รายได้เป็นกอบเป็นกำ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ ps000000

เรียกว่าเยอะขึ้นทุกปี

ออฟไลน์ Turin

สงสัยอย่างนึงคือ กรณีแบบนี้ถ้าชนไป ทำไม่ไม่ใช่ประมาทร่วม ... คือ รถก็ผิดที่ไม่ได้มอง 2 ฝั่ง แต่ฝั่งคนขับสวนทางก็ต้องเห็นเราอยู่แล้ว ยังไม่พยายามหลีกเลี่ยง (เช่น เบรค/ชะลอ)

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
ตอบแต่ข้อ 1 ละกันนะครับ
1.ตั้งคำถามกับเมืองไทยเมื่อไหร่มันจะหายไป
   -  ไม่มีทางครับ หน้าบ้านผมเป็นทางเลี้ยวกลับย้อนศรกันประจำทั้งคนแก่ วัยรุ่น วัยทำงาน แล้วก็ชนกันประจำ
       ผมเห็นมอเตอร์ไซต์ถูกชนหน้าบ้านปีนึงก็ 3-4 ครั้งเป็นอย่างต่ำ ปีไหน หนักๆหน่อยเจอมันทุกเดือน
       แก้ยากสุดๆหละครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทั้งสวนเลนและมอไซวิ่งขวาสุดก็แย่พอกัน ไหนจะพวกจอดซ้อนคันอีก

พอถนนแคบลง ก็ต้องชลอรถ

มอไซที่ตามมาเร็ว ๆ ก็จะหาทางลอดช่อง

ถ้าเราไปเฉี่ยวเข้าก็เป็นเรื่องอีก   :(

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ถ้าถนนมันกว้างกว่านี้อีกหน่อยคงมีรถย้อนศรให้เห็นประจำด้วยแน่นอน ผมกล้าฟันธง แถวบ้านผมก็มีบ่อยๆ ผมเคยหยุดถามเขาว่าย้อนมาทำไม เขาบอกเพราะยูเทิร์นมันอยู่ไกล หลักการแบบนี้สามารถใช้ละเมิดกฏจราจรได้ทุกข้อ :-\ 
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ starlight

มันไม่ได้มีเฉพาะมอไซด์แล้ว  รถยนต์ก็ขับย้อนด้วยเหมือนกัน ที่ซ้ำร้ายคือตอนที่ขับย้อน หากเป็นตอนกลางคืน ยังเปิดใส่สูงส่องเข้าหน้าอีก (หายนะชัดๆ)

มันเป็นวิถีชีวิตในชุมชนไปแล้ว ณ ปัจจุบัน  จะเห็นได้ว่า ในทุกท้องถิ่นทั่วไทย วิ่งย้อนไปมา บางแห่ง ย้อนผ่านหน้า ตำรวจที่ยืนปฏิบัติหน้าทีด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ tnp_super

มอไซค์ยังพอใ้ห้อภัย แต่พวกรถใหญ่แล้วสวนเลนนี่ไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ alpha14

คนมักง่ายมีเยอะครับ จนต้องระวังทุกเวลาถ้าชนเราได้เปรียบแต่เสียเวลา

ออฟไลน์ 2k

เมื่อก่อนไม่เห็นเลยครับมอเตอไซขี่ย้อนตามใจแบบนี้ การขับรถบนท้องถนนก็ไม่ถึงขนาดเป็นแดนมิคสัญญีแบบตอนนี้เลย  :-\ ผมเห็นด้วยว่าคนไทยยุคนี้ไม่มีระเบียบวินัยและขาดซึ่งจิตสำนึกต่อสังคมชิดที่คะแนนติดลบหลายจุด ตำรวจไม่กวดขันปรับจับตามกฏหมายหย่อนยานการทำหน้าที่ผลที่ตามมาคือประชาชนคิดว่าตัวเองจะทำยังไงก็ได้คนที่ขวางคือผิด ทั้งๆที่ตัวเองเป็นฝ่ายผิดแต่กลับอ้างว่าใครๆเค้าก็ทำกัน......ในอนาคตจะเลวร้ายไปอีกเท่าไหนไม่อยากจะนึกเลย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

เดี๋ยวนี้ขับรถต้องระวังมากขึ้น ไม่ว่าจะอยู่เลนไหน จะทำอะไร เพราะวินัยการขับขี่รถแย่กันจริงๆ

เอาง่ายๆเลย ผมเห็น มอไซ ฝ่าไฟแดงทุกแยก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ที่อื่นผมไม่ทราบนะ แต่ที่สระบุรีนี่ผมพอเข้าใจ
ปัญหามันอยู่ที่มันไม่มียูเทิร์นให้ครับ ถนนกว้าง มีที่กั้น รถสิบล้อรถพ่วงวิ่งกันตรึม
คือถ้าย้อนศรกลับไปใช้ระยะทางประมาณ 500 เมตร
ถ้าไม่ย้อนแล้ววิ่งตามถนนปกติจนถึงที่กลับรถแล้ววนมาที่หมาย
จะใช้ระยะทางประมาณ 10-12 กิโลเมตร

ผมเพิ่งมาอยู่ที่สระบุรีได้ 3 ปี
ตอนแรกโคตรไม่ชิน ตอนนี้ผมเฉยๆ
เพราะถนนมันบังคับจริงๆ

ส่วนนึงก็รำคาญ ส่วนนึงก็น่าเห็นใจ
สุดท้ายก็ได้แต่ทำใจ เพราะบังคับกันไม่ได้จริงๆ

ปล.ผมไม่ได้ขี่ย้อนศรนะ เพราะไม่ได้ขี่มอไซด์ ผมขับรถยนต์ เลยวนปกติ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ neutrino

บกพร่องตั้งแต่ระบบการพัฒนาประเทศครับ เราพัฒนาแต่วัตถุ แต่ไม่ได้มีการพัฒนาคน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เยอะครับ มันมีมาตั้งนานแล้ว เอาสะดวกเข้าว่า เอาสบายเข้าว่า อิๆ