ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติโตโยต้าคิดค่าแรงเป็นรายการ หรือเป็นชั่วโมงครับ  (อ่าน 9412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ผมเองก็ใช้โตโยต้ามาหลายคัน แต่วันนี้ผมสงสัยเรื่องนี้มาก
แฟนผมเอา Camry 2.0G ไปเช็คระยะ 1 แสนกิโล ทิ้งรถไว้ไม่รอรับ คิวเช็ครถ 9.00 น. ผมขับไปรับแล้วดูใบรายการปารกฏว่ามีรายการสารเพิ้มประสิทธิภาพเครื่อง สารรักษาเครื่องยนต์ และน้ำยาขจัดคราบเขม่า ถามแฟนไปว่าเติมทำไม แฟนผมบอกว่า จนท.รับรถบอกว่าอยู่รายการประเมิณที่คุยกับผมไว้แล้ว แต่ผมไม่เคยบอกว่าจะเติมสารพวกนี้เลยนะ

9.25 ผมมาถึงที่ทำงานเลยโทรไปที่ o เพื่อยกเลิกรายการดังกล่าว ปารกฏว่ารถเสร็จแล้ว ยกเลิกไม่ได้ จบไปเรื่องนี้ แต่ผมเห็นราคาประเมิณค่าแรง 1800 บาท ผมเลยโวยวายไป จนท. ที่รับสายบอกว่าผิดพลาดคะ ราคา 1500 บาท ผมก็ย้ำไปนะ 25 นาที 1500 บาทเหรอ ได้รับการยืนยันว่าใช้ น้องบอกว่าคิดค่าแรงเป็นรายการ สงสัยมากครับ หรือผมจำผิด แต่ก็ไม่คิดว่าค่าแรงมันจะขนาดนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เท่าที่ผมเจอมาคิดค่าแรงเป็นชั่วโมงครับ
แต่คิดตาม maximum ไปเลย

เช่น job นี้กำหนดไว้ว่าทำประมาณ 3 ชม
ถ้า ชม ละ 600 เท่ากับ 1800
แต่ช่างใช้เวลาจริงแค่ตครึ่งชั่วโมง ก็คิด max ไปเลย 1800 ครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
คิดค่าแรงเป็นชั่วโมง ตาม Job นั้นๆครับ
ปรกติ เขาจะประเมิณเวลา 2.5-3 ชั่วโมง(แล้วแต่ job) ต่อช่าง 1 คน

แต่ toyota จะมีบริการ Express maintenance ที่ใช้ช่าง 3 คน ต่อรถ 1 คัน
ทำให้เสร็จงานภายใน 1 ชั่วโมง (แต่คิดค่าแรงเหมือนเดิม 3ชั่วโมง/ช่าง 1 คน)

เข้าไปเช็คค่าแรง และค่าอะไหล่ได้ที่นี้เลยครับ
http://www.toyota.co.th/customerservice/index.php?app=product&fnc=maintenance_lookup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2016, 10:41:47 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ tnp_super

เป็นชั่วโมงครับ ถ้าจำไม่ผิดชั่วโมงละ 450 บาท แต่ถ้าเเกี่ยวกับล้อ เช่น ตั้งศูนย์ สลับยาง อัดจารบี พวกนี้จะคิดแยกต่างหาก

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
ผมสังเกตอยู่ว่า ช่วงที่ผมเอา WISH เข้าศูนย์ตลอด 11 ปี กว่า 26 ครั้ง (26x,xxx กม.) เขาคิดเป็น % จากค่าอะไหล่ครับ (ถ้าจำไม่ผิด จะอยู่ประมาณ 15-30 % ของราคาอะไหล่) 

ยกเว้นแต่ พวกรายการเช็คทั่วไป 12 รายการ 20 รายการ อะไรพวกนั้นหนะครับที่มีค่าแรงเฉพาะเหมือนเป็นแพ็คเกจ(ถึงแม้ว่าไม่มีเปลี่ยนอะไหล่ ก็คิดค่าแรงตรวจเช็คครับ)ตรงนี้รถใหม่ จะมีฟรีค่าแรงอยู่ช่วงกี่หมื่นกิโลเมตรแรก ไม่แน่ใจครับ

ผมก็ไม่แน่ใจ ว่าถูกคิดแบบ ท่านก่อนหน้าเป็นชั่วโมงหรือป่าว 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2016, 10:37:57 โดย thanawat_ratasart »

ออฟไลน์ Newhang

ล่าสุดผมก็เจอแบบนี้จาก ford fiesta ผมว่าหนักมาก
น้ำมันเครื่อง กรองเครื่อง น้ำมันเบรค กรองอากาศ กรองแอร์  ค่าแรง 1500 ใช้เวลาครึ่งชม ช่างคนเดียว
ค่าแรงจะแซงค่าของแล้ว
หมดไป 4200

เท่าที่ผมใช้ค่ายอื่นไม่เจอค่าแรงหนักขนาดนี้ แต่ผมไม่ได้ใช้ toyota
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2016, 10:41:46 โดย Newhang »

ออฟไลน์ kris-lack

ผมเองก็ใช้โตโยต้ามาหลายคัน แต่วันนี้ผมสงสัยเรื่องนี้มาก
แฟนผมเอา Camry 2.0G ไปเช็คระยะ 1 แสนกิโล ทิ้งรถไว้ไม่รอรับ คิวเช็ครถ 9.00 น. ผมขับไปรับแล้วดูใบรายการปารกฏว่ามีรายการสารเพิ้มประสิทธิภาพเครื่อง สารรักษาเครื่องยนต์ และน้ำยาขจัดคราบเขม่า ถามแฟนไปว่าเติมทำไม แฟนผมบอกว่า จนท.รับรถบอกว่าอยู่รายการประเมิณที่คุยกับผมไว้แล้ว แต่ผมไม่เคยบอกว่าจะเติมสารพวกนี้เลยนะ

9.25 ผมมาถึงที่ทำงานเลยโทรไปที่ o เพื่อยกเลิกรายการดังกล่าว ปารกฏว่ารถเสร็จแล้ว ยกเลิกไม่ได้ จบไปเรื่องนี้ แต่ผมเห็นราคาประเมิณค่าแรง 1800 บาท ผมเลยโวยวายไป จนท. ที่รับสายบอกว่าผิดพลาดคะ ราคา 1500 บาท ผมก็ย้ำไปนะ 25 นาที 1500 บาทเหรอ ได้รับการยืนยันว่าใช้ น้องบอกว่าคิดค่าแรงเป็นรายการ สงสัยมากครับ หรือผมจำผิด แต่ก็ไม่คิดว่าค่าแรงมันจะขนาดนี้
พึ่งไปเช็คมาเหมือนกัน เรื่องน้ำยาต่างๆเขาจะมาตอนรายการประเมิณ เราก็บอกว่าไม่เอาได้มั้ย เจ้าหน้าที่ก็บอกได้แต่ถ้าเครื่องยนต์มีปัญหามาจะลำบากเวลาเคลม เราก็เลยตัดรำคาญไปและคิดว่ามันคงมีประโยชน์กับเครื่องบ้าง เลยเปลี่ยนๆไป

ออฟไลน์ johnlee

ของนิสสัน ผมเช็ค 9 หมื่นโล มีน้ำมันเครื่อง+กรอง กรองแอร์+อุดช่องลม ค่าแรง 770 บาทครับ ทำ 1.5 ชม.

ถ้าเทียบกับเข้าตลาดแล้ว นิสสันไม่แพงเท่าเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ johnlee

พึ่งไปเช็คมาเหมือนกัน เรื่องน้ำยาต่างๆเขาจะมาตอนรายการประเมิณ เราก็บอกว่าไม่เอาได้มั้ย เจ้าหน้าที่ก็บอกได้แต่ถ้าเครื่องยนต์มีปัญหามาจะลำบากเวลาเคลม เราก็เลยตัดรำคาญไปและคิดว่ามันคงมีประโยชน์กับเครื่องบ้าง เลยเปลี่ยนๆไป
ไม่มีผลเลยครับ ถ้าคู่มือรถไม่ไดระบุไว้ ไม่จำเป็นต้องใช้เลย  และฝ่ายขายได้ % จากการขายน้ำยาพวกนี้ไงก้เลยเชียร์
ของนิสสันผมบอกคู่มือรถไม่ได้ระบุให้ใช้ ฝ่ายขายเงียบกริบ 555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Polonium

ผมเพิ่งเอา Civic FB ไปเช็ค 40000 โลมา มีเปลี่ยน นมค. กับตรวจเช็คทั่วๆไป ไม่มีรายการเกี่ยวกับล้อและเบรคเพราะผมห้ามเค้าถอดล้อ

ค่าแรงชั่วโมงละ 460 บาท แต่เค้าคิด 0.6 ชั่วโมง = 276 บาท + vat

ของ Camry คุณแพงจัง

ออฟไลน์ Partarajarin

คิดเป็นชั่วโมงครับ เห็นในเว็ป 1455 บาท ครับ ชั่วโมงละ 485 บาท

เท่าที่ผมเจอมาคิดค่าแรงเป็นชั่วโมงครับ
แต่คิดตาม maximum ไปเลย

เช่น job นี้กำหนดไว้ว่าทำประมาณ 3 ชม
ถ้า ชม ละ 600 เท่ากับ 1800
แต่ช่างใช้เวลาจริงแค่ตครึ่งชั่วโมง ก็คิด max ไปเลย 1800 ครับ

นั่นไง ผมก็ย้ำแล้วนะคุณคิดเป็นรายการ หรือเป็นชั่วโมง จนท. ก็บอกว่าคิดเป็นรายการคะ 1500 บาทคะ เยี่ยม
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ pongsakorn11

เท่าที่สังเกตจะคิดเป๊น job นะคับโปรเเกรมมันคิดออกมาเลย คงต้องทำใจ ถ้าหมดประกันก็ทำข้างนอกเอา

ออฟไลน์ Mike

ล่าสุดผมก็เจอแบบนี้จาก ford fiesta ผมว่าหนักมาก
น้ำมันเครื่อง กรองเครื่อง น้ำมันเบรค กรองอากาศ กรองแอร์  ค่าแรง 1500 ใช้เวลาครึ่งชม ช่างคนเดียว
หมดไป 4200

เท่าที่ผมใช้ค่ายอื่นไม่เจอค่าแรงหนักขนาดนี้ แต่ผมไม่ได้ใช้ toyota

เคยเปลี่ยนโช๊ค เฟียสต้า 4 ต้น ที่เอกพหลสีลม ค่าแรง 3,000
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาไว้เป็นบทเรียนครับ ถ้ารับได้ก็เข้าต่อไป

ุ้ถารับไม่ได้ หาอู่นอก อย่าเสียอารมณ์กับศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Boyja

เพราะคิดค่าเรื่องเป็นชั่วโมงนี่แหละครับ ของผมว่าจะเข้าศูนย์ครั้งสุดท้ายละ  :-X

หมดไป 4200

ไม่แรงหรอกครับ ราคาของผมรวมแล้ว 7 พันกว่าๆ ได้เปลี่ยนหัวเทียน 4 อัน กับน้ำมันเครื่อง ค่าแรง 1500 บาท ที่เหลือก็สารพัดสารนั่นนี่โน่น เยี่ยมครับเยี่ยม

ออฟไลน์ Auto

อ้าวไหนว่า โตโยต้าถูกไงครับ

เขาคิดค่าแรงเ็ป็นชั่วโมงครับ   1500 ไม่แปลก    ถ้าครั้งใหญ่ก็ 1800   อยู่ที่คนรับได้หรือไม่ได้   แต่ผมว่าโดยรวมถูกกว่ายี่ห้ออื่นนะครับ  ถ้าเทียบแล้วพอกับอีซูซุ 
แต่ส่วนตัว ผม  ผมรับได้ครับเข้าศูนย์ทุกระยะ  หาศูนย์ที่มีส่วนลด       คือให้ศูนย์เช็คตามปกติถ้ามีอะไรเสียก็แจ้งมาบางรายการก็เลือกไปทำอู่นอกประหยัดค่าใช้จ่าย   บางรายการจะให้ 0 ทำไปเลยเพราะไม่ต่างกันกับอู่   

แต่ถ้าผมไปถ่ายน้ำัมันเครื่องตามอู่อย่างเดียว อย่างอื่นไม่ไ่ด้เช็คเลย    ทำให้รถขาดการดูแลครับ     ไม่รู้ว่าอะไรเสียมั้งเลยไม่อยากให้รถโทรมหรือหมดสภาพเสียค่าบริการตรงนี้เลยถือว่าคุ้มครับ          ส่วนตัวไม่มีเวลามาเช็คบแบบเดิม ๆ อีกแล้ว หาศูนย์ไว้ใจได้ทำเลยดีกว่า

ออฟไลน์ O_o"

ค่าแรงคิดแบบนี้ แต่มีรับประกันงานซ่อมด้วย ผมโอเคนะ

ออฟไลน์ ps000000

ทำใจ

ออฟไลน์ Alcatraz

ฮอนด้าก็เป็นครับ คิดเป็นรายการ อันนี้สำหรับเข้าศูนย์เช็คปกตินะครับ

โตโยต้าก็แบบความเห็นบนคิดเป็นรายการเหมือนกัน แต่บางอย่างที่เป็นเรื่องหยุมหยิมมากๆเช่น ยาหม้อน้ำ ยางปาดน้ำฝน กรองอากาศ กรองแอร์ อะไรแบบนี้ ส่วนใหญ่เบิกมาเป็นแค่อะไหล่ครับ แล้ว sa มาเปลี่ยนให้เองไม่ต้องถึงมือช่าง ไม่โดนคิดค่าแรง ซึ่งยี่ห้ออื่นไม่มีบริการแบบนี้โดนเปิดลงบิลตลอด ถือเป็นความประทับใจเล็กๆถึงแม้จะทำเองได้ง่ายๆก็ตาม

แต่เมื่อไหร่ซ่อมสีตัวถังโดนคิดเป็นชั่วโมง ราคาออกมาพอๆกับอะไหล่เผลอๆแพงกว่าด้วย ถ้าให้ประกันรับผิดชอบก็ดีไป

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
ล่าสุดเพื่อนผมเอารถ vios เข้าเชคระยะ 80,000 km.
โดนเฉพาะค่าแรงอย่างเดียวไป 1,800 บาท ยังไม่รวมค่าอะไหล่ เพื่อนผมเลยเข้าถามพนักงานว่าค่าแรงคิดเป็นราย ชม. รึเปล่า พนักงานบอกเชคระยะเปิด job ระบบ fixed ค่าแรงมาเลยนะครับ แก้ไขไม่ได้ น้องเค้าว่างั้น
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ wip

เป็นชั่วโมงครับ ถ้าจำไม่ผิดชั่วโมงละ 450 บาท แต่ถ้าเเกี่ยวกับล้อ เช่น ตั้งศูนย์ สลับยาง อัดจารบี พวกนี้จะคิดแยกต่างหาก

ค่าแรงแต่ล่ะศุนย์จะไม่เท่ากันด้วยน่ะครับ บางที่ 420 บางที่ 450   แล้วแต่การประเมิณและค่าอะไรอีกจำไม่ได้ จึงทำให้แต่ล่ะศูนย์ค่าแรงไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ focus2012

ล่าสุดของ Ford Focus เพิ่งเข้าไปนะครับ

1.เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
2.ไส้กรองน้ำมันเครื่อง
3.เปลี่ยนน้ำมันเกียร์
4.เปลี่ยนกรองน้ำมันเบนซิน
5.กรองแอร์

โดนค่าแรงไป 1680 บาทครับ

ออฟไลน์ FyGI

ผมเพิ่งเอา Camry ไปใส่ ลูกยางหิ้วท่อไอเสีย ของท่อพักกลาง ซึ่งมีมาให้ข้างเดียว
ศูนย์บอกรุ่นนี้มีให้มาข้างเดียว!!!! มันใช่หรือ แต่มีหูหิ้วมา 2 ข้างนะ

เลยสั่งของพร้อมใส่ไป ค่าของ 290 ค่าแรง 242.50 คิดครึ่งชั่วโมง.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2016, 21:13:01 โดย FyGI »

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ทุกยี่ห้อครับค่าแรงเปนชม.งาน
ถ้าจำไม่ผิดฟอร์ดแพงสุด แต่คุ้นๆว่าจะเท่ากันทั้งประเทศ (มั๊ง)

เจ้าอื่น เรตตามโซนมั่ง อะไรมั่ง ขนาดมิตซู ที่โ๕ราชผมถาม2 ศูนย์ห่างกันไม่ถึง10โล ค่าแรงคิดออกมาต่างกันเกือบ200 -*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นชั่วโมงทุกค่ายนะผมว่า รวมไปถึงพวก0เกรย์ด้วย

ออฟไลน์ chaithawat

อยากจะบอกว่าราคาแต่ละศูนย์ไม่เท่ากันด้วยนะครับ อย่างผมเข้าแถวบ้านเทียบกันสองศูนย์ที่ห่างกัน 12 กิโลสลับกันทำเหมือนกันเช่น กรอง ประเก็นอ่าง นมค. ตามปกติยังไม่เหมือนกันเลย 1400 กับ 1800
นิสสันก็เช่นกันนะครับ

ออฟไลน์ SM.

ค่าแรงแต่ละดีลเลอร์ ไม่เท่ากัน แต่เวลาคิด ต้องคิดเป็น ชม ครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

คิดค่าแรงเป็นชั่วโมง ตาม Job นั้นๆครับ
ปรกติ เขาจะประเมิณเวลา 2.5-3 ชั่วโมง(แล้วแต่ job) ต่อช่าง 1 คน

แต่ toyota จะมีบริการ Express maintenance ที่ใช้ช่าง 3 คน ต่อรถ 1 คัน
ทำให้เสร็จงานภายใน 1 ชั่วโมง (แต่คิดค่าแรงเหมือนเดิม 3ชั่วโมง/ช่าง 1 คน)

เข้าไปเช็คค่าแรง และค่าอะไหล่ได้ที่นี้เลยครับ
http://www.toyota.co.th/customerservice/index.php?app=product&fnc=maintenance_lookup

บางศูนย์ค่าแรง MH แพงเว่อร์เลยครับ
อาศัยว่าศูนย์ใหญ่ ลูกค้าเยอะ เจ๋ง คิวแน่นตลอด เหอๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"