ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Hilux Revo กับการทดสอบ Moose Test  (อ่าน 24174 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
Re: Toyota Hilux Revo กับการทดสอบ Moose Test
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 09:28:32 »
บ้านเราก็มีครับ แต่เป็น Dog Test มีให้ทดสอบตามข้างทาง,ถนนใหญ่ ฯลฯ กันได้เลย
*แต่สงสัยว่า*
-ในคลิปนี่ มีการปิดระบบช่วยการทรงตัวรึเปล่า
-ที่ Fail แบบนี้เป็นเพราะ โช็ค,สปริง ที่ติดตั้งมาจากโรงงานไม่ดีรึเปล่า (อันนี้ไม่ใช่สาวก ค่าย3ห่วงนะครับ แต่แค่สงสัย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 09:30:17 โดย คนกรุง »

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
Re: Toyota Hilux Revo กับการทดสอบ Moose Test
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 09:30:02 »
เคยมีคลิปนึง เส้นระยองหรือชลบุรี ที่เป็นสี่เลนไม่มีเกาะกลาง
แล้ววิโก้ น่าจะขับสองยกสูง ตัวขายดีสุดในบ้านเรา ขับตามทางมา
แล้วเลี้ยวเข้าโค้งโดย(น่าจะ)ไม่ได้เบรก แล้วพออยู่ในโค้งมันดิ้น ดึงกลับเข้าทางตรง แต่มันไม่ยอมกลับ
คนขับเลยน่าจะกดเบรก แล้วดึงย้อนทาง ทีนี้เลยแถมาหารถฝั่งตรงข้าม

อาการแบบที่ผมว่านี่ แก้รึยังครับ
หรือว่าเพราะวิโก้คันนี้มาแรงเกิน ยังไงก็แก้ไม่ได้

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 09:32:45 »
ชีวิตจริงคงไม่มีใครขับแบบนี้ล่ะมั้งครับ  ดูแบบนี้  ผมใส่ใจกับการทดสอบชนดีก่า  เออมันมีทดสอบรถคว่ำป่ะครับยังไม่เคยดูเลย  ^^

ชีวิตจริงมันไม่มีใครขับแบบนี้หรอกครับ แต่การทดสอบ Moose Test
คือ การจำลองสถานการณ์หากมีการหักหลบ วัตถุ/รถ หรือ สิ่งกีดขวาง
ด้านหน้ากระทันหัน ตัวรถจะมีการตอบสนองอย่างไร

(Moose Test มาจาก Moose หรือกวาง ที่ต่างประเทศเหมือนใน
ภาพยนตร์ต่างๆ เวลาขับรถ เขตนอกเมืองหรือใกล้ป่า จะชอบมีกวางมา
ตัดหน้าหรือขวางทางอยู่ ทำให้เราต้องหักหลบ การทดสอบลักษณะนี้
จะถูกจำลองสถานการณ์ให้เป็นการขับรถหักหลบสิ่งกีดขวางกระทันหัน
2 จังหวะต่อเนื่อง ที่ความเร็วประมาณ 60 km/h : 37-40 mph )

เมืองไทยก็มีช้างนะครับที่เป็นสัตว์ขนาดใหญ่ ที่เพิ่งมีข่าวรถทัวร์ชนไป

อย่างสุนัขบนท้องถนนอีกที่อาจจะเป็นอีกสาเหตุ ที่คล้ายๆ กับการทดสอบแบบนี้

หรืออาจจะเป็นการข้ามถนนแบบตัดหน้ากระชั้นชิด หรือรถจักรยานยนต์ที่

ขึ้นจากข้างทางโดยไม่สนใจรถที่วิ่งมาตามทางหลักเลยก็ตาม

ที่อาจจะเจอในชีวิตจริงบนท้องถนนเมืองไทย ใช้เป็นข้อมูลอ้างอิงได้กับ

รถคันที่เราจะต้องซื้อเพื่อพิจารณากับการเสียเงินหลักแสน ถึง หลักล้าน

เพื่อสวัสดิภาพในการเดินทางของทุกๆ คนครับ

:D :D :D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 09:33:02 »
ผมคิดไปเองรึเปล่าว่าดีแมคซ์ดูเข้ามาช้าแปลกๆเหมือนไม่ได้ใส่มาเต็มแบบคันอื่นเลยแก้อาการได้เนียนผิดสังเกต

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 09:33:09 »
สุดท้ายก็เอามาเปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมด เพื่อความมั่นใจ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 10:02:12 »
เรนเจอร์นี่สูงกว่าคันอื่น แต่จิกดีจัง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 10:19:04 »
สังเกตที่ตัวเลข Ground Clearance ไม่แน่ใจว่าจะส่งผลมากน้อยขนาดไหน
http://www.headlightmag.com/compare_pickup_topoftheline_update_august2015/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 10:24:28 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 10:22:40 »

คือ หักดอกแรกไม่เท่าไหร่ หักต่อดอกสองนี่ ลอยเลย
เหมือนรถคันเดิมเลย 55555555

ดีนะผมขับตัวเตี้ย ไม่ยกรถละ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 10:25:33 »
ไหนบอกว่า ปรับปรุงขึ้น ดีขึ้นยิ่งกว่า DTS ใน Vigo champ ไง
นั่นสิ แปลกใจอยู่เหมือนกันว่าทำไมผลทดสอบออกมาถึงแทบไม่ต่างจากคลิปวีโก้ตัวแรก ผมขับอยู่ประจำรู้สึกว่ามันต่างจากวีโก้เยอะพอสมควร รึช่วงล่างรีโว่มีหลายสเปค

ความแต่าง อาจเป็นความ รู้สึก จากพวงมาลัย และ ความนิ่มโช้ค
แต่มันไม่ได้แปลว่า เอามาหัก แบบนี้ แล้ว พฤติกรรมรถ จะเปลี่ยนไปนะครับ จาก ผล ก็ชัดๆ ว่า รถคันเดียวกันนั่นละ 555555

ถึงผมจะติ่ง Toyota แต่ก็ยอมรับ ว่า Toyota มันนิ่มย้วย แต่ ขับปกติคงไม่เป็นไรมั้ง

หากเราเอา โช้คแข็งๆ กว่านี้ รถไม่ยุบในจังหวะ แรก คิดว่าแก้อาการนี้ได้ไหมครับ

แต่อย่าหาว่าผมอคติ นะครับ

ผมรู้สึกว่า เวลา หักพวงมาลัยกลับของ Revo ดูความแรงในการหักหัวกลับครับ
เหมือน ค่ายอื่น มาช้าๆ เนิบ แต่ Toyota กระชากกลับไวมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 10:29:19 โดย mamaman »

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 10:30:08 »
ชีวิตจริงคงไม่มีใครขับแบบนี้ล่ะมั้งครับ  ดูแบบนี้  ผมใส่ใจกับการทดสอบชนดีก่า  เออมันมีทดสอบรถคว่ำป่ะครับยังไม่เคยดูเลย  ^^

ชีวิตจริงมันไม่มีใครขับแบบนี้หรอกครับ แต่การทดสอบ Moose Test
คือ การจำลองสถานการณ์หากมีการหักหลบ วัตถุ/รถ หรือ สิ่งกีดขวาง
ด้านหน้ากระทันหัน ตัวรถจะมีการตอบสนองอย่างไร

(Moose Test มาจาก Moose หรือกวาง ที่ต่างประเทศเหมือนใน
ภาพยนตร์ต่างๆ เวลาขับรถ เขตนอกเมืองหรือใกล้ป่า จะชอบมีกวางมา
ตัดหน้าหรือขวางทางอยู่ ทำให้เราต้องหักหลบ การทดสอบลักษณะนี้
จะถูกจำลองสถานการณ์ให้เป็นการขับรถหักหลบสิ่งกีดขวางกระทันหัน
2 จังหวะต่อเนื่อง ที่ความเร็วประมาณ 60 km/h : 37-40 mph )

บ้านเราไม่มี Moose test มีแต่สุนัข test  แมวเหมียว test มอเตอร์ไซค์ testแถมเยอะด้วย พร้อมพุ่งออกจากข้างทางได้ทุกเมื่อ

เพิ่งได้ มอเตอร์ไซค์ test พุ่งพรวดออกมาจากซอยเมื่อวันอาทิตย์ เห้อ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 10:30:28 »
ผมคิดไปเองรึเปล่าว่าดีแมคซ์ดูเข้ามาช้าแปลกๆเหมือนไม่ได้ใส่มาเต็มแบบคันอื่นเลยแก้อาการได้เนียนผิดสังเกต

เห็นเหมือนผม
จังหวะแรก ทำไม REVO มันแถออกไปแรงมาก รวมถึง หักกลับแรงมาก
เป็นเพราะรถ หรือ คนขับ หรือ ความเร็ว

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 10:45:16 »
ถือว่าแย่นะ  เพราะแย่อยู่ยี่ห้อเดียว  Toyota ควรปรับปรุงนะ

ออฟไลน์ TamaJomo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 10:53:47 »

จังหวะแรก ทำไม REVO มันแถออกไปแรงมาก รวมถึง หักกลับแรงมาก
เป็นเพราะรถ หรือ คนขับ หรือ ความเร็ว

ตามในคลิป ความเร็วที่ Revo ผ่าน น้อยที่สุดด้วยครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:00:43 »

ตามในคลิป ความเร็วที่ Revo ผ่าน น้อยที่สุดด้วยครับ

อ่อ เขาใจแล้ว วัดผลด้วยความเร็ว ที่หักผ่านได้ไม่แถ

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:10:20 »
ไม่ได้คับ เพราะถ้าต้องใส่ link ให้เกาะกว่านี้ เวลาการประกอบจะเพิ่มขึ้น toyota รับไม่ได้อยู่แล้ว

เอาชีวิตคนไปวัดกับ productivity คุ้มมากไหม? :lol:

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:17:24 »
ทำไมมันแถไปเยอะกว่าชาวบ้าน
วงเลี้ยวเหรอ

องศา หักเลี้ยว แถไปไกลกว่า Renger คนละมุมเลย

ถ้าผมบกว่าคนหักพวงมาลัย Revo องศามากกว่า Renger จได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 11:19:13 โดย mamaman »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:24:27 »
ทำไมมันแถไปเยอะกว่าชาวบ้าน
วงเลี้ยวเหรอ

องศา หักเลี้ยว แถไปไกลกว่า Renger คนละมุมเลย

ถ้าผมบกว่าคนหักพวงมาลัย Revo องศามากกว่า Renger จได้ไหม
ความคมของพวงมาลัยไฟฟ้าหรือเปล่า

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:28:03 »

กระจ่างครับ   

ผมเคยเจอ dog test ครับ  ชนหมาตายไป 1   แบบไม่มีการหักหลบผมไม่อยากไปชนรถคันข้างๆหรือรถคันที่สวนมา  ให้ลูก ผัว เมียใครตาย  เบรกอย่างเดียวกดพวงมาลัยแน่นๆ

ิbird  test แค่ถอนคันเร่ง  ไม่เบรก  ตายไปน่าจะใกล้ๆ 10 ตัวละ

Cow  test นี้ผมเบกอย่างเดียวให้ ABS ทำงาน เกือบชน  ไม่มีการหักหลบใดๆ  รอดหวุดหวิด  แต่ถ้าทำแบบใน Moose Test ผมคง.........

รีโว้ ล้อลอยตอนทดสอบมันคือเรื่องจริง   แล้วแต่พิจรณากันครับ  ^^

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:28:22 »
ขอดราม่าหน่อยเถอะ

ผมนี่นับถือ ความเห็นคนเข้าข้าง toyota ในนี้เลย ยังจะสามารถพูดเพื่อช่วยรถตัวเองให้ดูดีขึ้น

เป็นผม ถ้ารักค่ายไหน ถ้ามันแย่ ผมจะตำหนิแรงๆ เลย ห่วยคือห่วย

นี่ชีวิตคุณแท้ๆ เลือกรถเสี่ยงก็ตามใจ แต่ช่วงล่างแบบนี้ เอาให้มีชีวิตรอดรอดูราคาขายต่อดีเถอะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เห็นหลายคนเข้าใจว่ารถอะไรถ้าขับช้าๆ ก็ปลอดภัย แต่ว่ารถในคลิปแค่ความเร็ว 60 km/h ล้อก็ยกแล้วครับ ถ้าขับ 80 นี่ก็พลิกคว่ำได้เลย ดังนั้นเวลาเราเลือกรถ ถ้าไม่ใช่ให้คนงานที่เป็น Expendable ขับ ควรจะเลือกรุ่นที่มีความปลอดภัยหน่อยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ผมว่าถ้าไม่ดวงแตก แหกกะบาล ขนาดหนักคงเจอเหตุแบบนี้ยาก อีกอย่างสัญชาตญาณมนุษย์ส่วนใหญ่คงเบรคก่อนเป็นแน่แท้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:38:10 »
ไม่ควรหักหลบอะไรที่ความเร็วสูง มันทำให้เสียหลักได้จริงๆ

เวลาขับเบาๆลงบ้างครับ ไม่ว่าขับรถอะไร นักทดสอบเค้าขับมาให้เราดู ให้เห็นอาการของรถกระบะ

เราๆท่านๆ ที่ขับรถก็อย่าไปมั่นใจในรถมากนัก เพราะถึงเวลาเจอเหตุการณ์แบบนี้ใช่ว่าใครจะหักหลบแบบนี้แล้วรักษา

อาการรถได้ทุกคน แค่หักหลบแล้วไม่ไปชนคนอื่นเดือดร้อนก็ดีแล้ว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:40:29 »
คนที่กระตุ้นให้เดิดดราม่า คือผู้ที่ไม่มีปัญญาครับ ผมชอบคนที่ยกข้อมูลมาให้ดู เช่น ความสูงจากพื้น , องศาเลี้ยวมาให้ดูมากกว่า

ผมว่าคลิป Bias :)

แต่จะพูดว่าชีวิตจริงไม่ได้ใช้แบบนี้ไม่ถูกนะผมว่า

ออฟไลน์ akewizard

ผมคิดว่าหัวข้อกระทู้ไม่ค่อยตรงกับเนื้อหาเท่าไหร่ครับ (แต่ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ ทักเฉยๆ)

ถ้าจะให้ตรงควรตั้งว่า ทดสอบการหักเลี้ยวกระทันหันของรถกระบะที่ขายอยู่ในตลาด โดยเฉพาะหัวข้อคลิปใน Youtube นี่จงใจจะด่า Toyota ตรงๆเลยนะ หุหุ

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
ไม่พัฒนาขึ้นเลยนะโตนะ ใครที่ใส่ใจเรื่องความปลอดภัยคงไม่กล้าขับรีโว่แน่ๆ ดีแมกชทำได้ดีเกินคาด เห็นเรนเจอรแล้วต้องยกนิ้วให้เลยของเขาครบเครื่องจิรงๆ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 12:07:56 »
ขอดราม่าหน่อยเถอะ

ผมนี่นับถือ ความเห็นคนเข้าข้าง toyota ในนี้เลย ยังจะสามารถพูดเพื่อช่วยรถตัวเองให้ดูดีขึ้น

เป็นผม ถ้ารักค่ายไหน ถ้ามันแย่ ผมจะตำหนิแรงๆ เลย ห่วยคือห่วย

นี่ชีวิตคุณแท้ๆ เลือกรถเสี่ยงก็ตามใจ แต่ช่วงล่างแบบนี้ เอาให้มีชีวิตรอดรอดูราคาขายต่อดีเถอะ

ผมใช้ BT-50 และไม่คิดจะซื้อ Toyota

ออฟไลน์ alpha14

การจะทดสอบรถก็คงต้องเอาเวอร์ๆไว้ก่อนจนถึงขีดสุด เพื่อให้เห็นถึงสมรรถนะที่จะรับได้ โตโยต้าก็เป็นงี้แต่ไหนแต่ไรมาตั้งแต่ไฮลัก-ไมตี้ละ

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 12:20:08 »
"รถดีคือรถที่ขับได้ครับ"

ประโยคยอดฮิต ตีตลาดกลุ่มจ่ายเงินซื้อรถ แต่ดันเน้นบริการ อะไหล่ และราคาขายต่อ

รถ มี ไว้ แค่ "ขับได้" พอ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 12:24:22 »
เขาทำ moose test เพราะเวลาเจอ มูสมันวิ่งออกมาจากป่า มันไม่ใช่ประคองพวงมาลัยแล้วขับชนไปเลย
ชนตรงๆ เหมือนขับรถชนกำแพง เพราะตัวมันใหญ่มากๆ ครับ ตัวเล็กๆ ก็ 200-300 กิโล ตัวโตๆ หนัก 6-700 กิโลได้ ชนทีอาจมีบาดเจ็บสาหัสหรือเสียชีวิตได้เลยครับ

แฟนผมเคยมีประสบการเจอ moose วิ่งชนรถที่ประเทศอเมริกา รถเกือบหมุน ประตูบุบ รถพังขับต่อไม่ได้ ต้องเรียกตำรวจมาช่วยลากไปให้

การทดสอบนี้ไม่รู้ว่าอคติขนาดไหน แต่ผมว่าคนที่อาศัยอยู่ในแถบที่มี moose เยอะๆ คงไม่ซื้อ revo แน่ๆ

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 12:29:35 »
ผมดูคลิปไม่ต่ำกว่า 3-4 ครั้ง

ที่ว่าเหตุที่เกือบพลิก น่าจะมาจาก Revo หัก-คืนพวงมาลัย กระชากกว่าคันอื่น...

ด้วยความเคารพ ผมดูไม่ออกจริงๆ

ปล.ได้อ่านกระทู้แบบนี้แล้วสนุกจริงๆ