ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้ว่า March จะมามั้ยครับ แต่รุ่นใหม่ดูหลังแคบๆ (ไม่สนใจจะขายคนเอเชียรึเปล่า)  (อ่าน 4574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ผมอาจจะตกแหล่งข่าวสำคัญๆ ไปว่า March มาแน่หรือไม่มาแน่นะครับ
แต่หลังจากดูคลิปทำให้เอะใจว่า ข้างหลัง March ตัวใหม่ดูจะแคบมากๆ ตามข่าว HLM
บอกว่านักวิจารณ์ชมว่าขับดีขึ้น ช่วงล่างดีขึ้น แต่ด้านหลังก็แคบมากไปด้วย ซึ่งผมบอกกับตัวเองว่า

-March รุ่นใหม่ท่าทางจะไม่สนใจฝั่งเอเซียที่เน้นความกว้างภายในเท่าไหร่
-รูปร่างดูคล้ายๆ Fiesta เน้นการขับขี่มากขึ้นแบบ Fiesta ด้านหลังแคบๆ แบบ Fiesta คงเอาใจคนยุโรปจากการศึกษารถเล็กที่ขายดีที่สุดอย่าง Fiesta
-design language ใหม่ สวยขึ้นมาก ถ้ามาชนกับ NOTE ที่จะมาแน่นอนแล้ว ไม่เท่ากับฆ่า NOTE ที่ยังเป็นงานออกแบบเก่างั้นรึ?

สุดท้ายอยากจะบอกว่า ผมชอบคันสีดำในคลิปม๊ากกกกกมาก ปกติเป็นคนชอบรถสีขาว
ไม่สนสีดำเลย แต่ March ใหม่มันดูขึ้นกับสีดำดี เห็นสีอื่นแล้วยังไม่ค่อยชอบกระจังหน้า ส่วนตัวคิดว่า
ลักษณะเหมือนปากที่มันดูห้อยๆ จู๋ๆ ส่วนเสา C ที่ตัดสีดำเป็น floating roof ดูเฉยๆ มากไม่ได้รู้สึกตื่นเต้น
แปลกดีพอเป็นสีดำ กระจัง v shape สีโครเมี่ยมมันกลับกลายเป็นพระเอก ดูสวยเด่นดี ปกติก็ไม่ชอบกระจังทรงนี้
แต่ถ้า Nissan เอา March มานะครับ ขอจัดหนึ่งคันสีดำถ้าการเงินพอเป็นไปได้  ;D

พอดีชอบกระจังหน้าแบบชิ้นเดียวที่ตัดตรงๆ แบบ Lancer EX หรือ GTR ครับ
พอมันโค้งๆ มาแบบในรูปวงกลม รู้สึกว่ามันเหมือนถูกบังคับให้มาใส่ สังเกตุดูภาพโฆษณา
ก็จะพยายามหลบๆ มุมกล้องตอนที่รถหันเฉียงๆ แต่จะเน้นช็อตหน้าตรงๆ ตลอด
ดังนั้น

อย่างตัว concept ของ Maxima ก็ตัดตรงครับเท่มาก

เลยต้องเลือกสีดำ ให้มันดูกลืนๆ กันไป พอเป็นสีดำแล้วดูเท่มาก

มีคนทำภาพ Nismo รอไว้แล้วด้วย ทำช่องดักลมด้านล่างมารับกับกระจังหน้าด้านบนได้ดีครับ
สีขาวคันนี้ผ่านเลย

สำหรับ Note ใหม่ รูปทรงไม่มีปัญหา ผมว่าดูเพรียวกว่า Jazz
แต่รับได้กับกระจังหน้ามั้ยเท่านั้นเลย

เปรียบเทียบ ผมว่า Note ดูเพรียวกว่านิดๆ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member

ออฟไลน์ masuoka

ออกแบบมาได้ไงแคบขนาดนี้ ยังไม่รู้จักเข็ดหลาบนะนิสสัน PPV ใหม่อย่าได้แคบเยี่ยงนี้นะ :-X

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าดูแคบๆเพราะเบาะหลังมันยาวกว่าเดิมหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เอาที่สบายใจเลยละกันนิสสัน

ส่วนตัวภายในแบบนี้ผมคงไม่เอาและคิดว่าไม่ต้องมาขายบ้านเราเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
รองเบาะยาวขึ้น อาจจะนั่งสบายในการนั่งทางไกล แต่คนเอเชียสนใจน้อยลงแน่ๆ

นี่มองเผินๆ ไม่แน่ใจว่า นอกจากเลกรูมสั้นลงแล้ว ห้องโดยสารช่วงหลังแคบลงกว่าเดิมด้วยหรือเปล่า?
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Pegasus7700

Fiesta
March
City
Mazda2

ลำดับความสวยภายนอก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Ponthakorn

เห็นบอกมาในปี 2018 ตกลงไม่มาแล้วเหรอ ถ้ามาผมซื้ออย่างน้อยคันหนึง

ออฟไลน์ toffyearn

รุ่นนี้กลม รุ่นใหม่คม ส่วนรุ่นที่แล้วก็ยานอวกาศ...

ออฟไลน์ OHMMY

ผมก็งงๆนิดนึง กับการออกแบบข้างหลังแคบเพราะไม่สนใจคนเอเชีย
ทั้งๆที่รูปร่างทางกายภาพคนเอเชียตัวเล็กกว่าชาวตะวันตก
กลายเป็นคนตะวันตกตัวใหญ่แต่ซื้อรถด้านหลังแคบซะงั้น  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ดูจากคลิปเหมือนพื้นที่เบาะหลังจะใหญ่กว่า juke นิดหน่อย แต่ leg room สั้นมากๆ จำได้ว่า ระยะจากล้อหน้าไปล้อหลังมันยาวขึ้นจากรุ่นเดิม จนรถทั้งคันยาวเท่า jazz GK คือ ~ 3,990 มิลลิเมตร สงสัยจะเน้นจุดเด่นอื่นที่ไม่ใช่การโดยสารคนนั่งหลัง
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Chris Evn

ในภาพเบาะหน้า เลื่อนมาด้านหลังเยอะ

ในภาพเบาะหน้า เลื่อนมาด้านหลังเยอะ

ปกติผม 174 เบาะข้างหน้าจะพอดีเสา A ครับ ก็จะเยอะขึ้น
ตามภาพเลื่อนเบาะไป เข่าจะไม่ชนแต่ก็ดูแน่นๆ อยู่ครับ ในคลิปหัวคนนั่งหลังก็ชนเพดานด้วย
ผมมองว่าด้านท้ายรถเอียงเยอะ ทรงคล้ายๆ Fiesta สวยแต่แคบๆ เลยสำหรับตัวใหม่ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Staples

หลังว่าแคบแล้วนะ กระจกหลังยังเป็นมือบิดอีก ดูจากล้อน่าจะตัว top นะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รอฟังอยู่ด้วยครับว่าจะมาไหม รอจนตลาดวายอีกรึเปล่า ตอนนี้ตลาดเงียบๆไม่หวือหวาละ คู่แข่งเริ่มอืดกันหมด ถ้ามาจะดังแบบมาร์ชตอนปี2010เลยก็ได้ครับ สำคัญราคาอย่าเกินกว่าเก่ามากจนเหมือน Mazda2

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าไม่น่าเอามานะครับ

คงจะขายแต่ Note ตามข่าวที่ออกๆ มาตลอดหลายเดือนมานี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่มานี่เสียดายนะ โคตรสวยเลยทั้งภายนอกภายในพวงมาลับมาตรวัด

ออฟไลน์ tew

มันเหมือนไม่ใช่มาร์ช เหมือนรถอื่นทั่วๆไปในตลาด ทั้งที่มารช มาในแนวน่ารัก มีเอกลักษณ์ชัดเจน เสียดายความเป็นมาร์ช ตั้งชื่ออื่นเหอะ มาร์ชก็ออกแบบใหม่ให้คงความเป็นมาร์ชไว้

ออฟไลน์ rtong

มันจะกลายร่างเป็น almera ใหม่ไงครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
หน้าตาผ่านครับ ผมก็ลุ้นให้เข้าอยู่อาจบูมก็ได้ ถ้าด้านหลังแคบนี่ก็ถือว่าเป็นจุดด้อยแต่ต้องดูว่ามีจุดเด่นอยู่ที่ตรงไหนด้วยครับ อย่าง Mazda2 ที่อัตราประหยัดโดดเด่นก็ยังขายดี

ออฟไลน์ SM.

มันจะกลายร่างเป็น almera ใหม่ไงครับ

น่าจะได้ถ้าเลียนแบบ Honda ที่ทำ Jazz ไป city ครับ

หน้าตาผ่านครับ ผมก็ลุ้นให้เข้าอยู่อาจบูมก็ได้ ถ้าด้านหลังแคบนี่ก็ถือว่าเป็นจุดด้อยแต่ต้องดูว่ามีจุดเด่นอยู่ที่ตรงไหนด้วยครับ อย่าง Mazda2 ที่อัตราประหยัดโดดเด่นก็ยังขายดี

Nissan เมืองนอกทำตลาดคล้าย Toyota ครับ หน้าตารถก็ไม่สุดพอๆ กัน
เน้นครอบครัว เน้นความกว้าง
ถ้ามาแคบๆ เมื่อไหร่ แปลว่าตัวนั้นๆ ไปเน้นทางยุโรป
เลยสงสัยว่าจะมาไทยเหรอ???