ผู้เขียน หัวข้อ: ความจริงที่เจ็บปวด ผมว่า Nissan March ด้านหลังนั่งสบายกว่า Mazda 3  (อ่าน 12675 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
ทางบ้านมี 3 กับ cx3 ได้ลองนั่งหลังยาวๆ ขอนั่ง 3 ดีกว่าจากใจเลย 3 บรรยากาศมันอึดอัด เบาะมันต่ำขอบประตูมันสูงเลยทำให้รู้สึกว่ามันอึดอัด
แต่ cx3 นี่ขอนั่งหน้าไม่ก็ขอขับละกันนะ ปล.มาสด้าทุกคันตอนนี้ขอขับเองจะดีสุด ;D ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เรื่องตัวปัจจุบันนั่งหลังสบายข้อนี้มันเลยเป็นนัยว่า All new March
จะไม่มาเมืองไทย เพราะรีวิว ตปท ถ่ายภาพมากับบอกว่าด้านหลังมันแคบมาก
เปรียบเสมือนว่าทำออกมาไม่ตอบสนองรสนิยมคนเอเซียเลยนี่หว่า?!
แปลว่ารุ่นใหม่ไม่แคร์ หรืออาจจะมีแผนไม่มาขายบ้านเราเป็นแน่แท้

ข้อที่สอง Note ไมเนอร์ที่จะมา มันเป็นรถที่ใหญ่กว่า แต่มันจะต้องอัปลักษณ์มากกว่ารุ่น
น้องตัวใหม่แน่ๆ design ยังเป็นยุคเก่า ตรงนี้คงยอมให้เป็นไปไม่ได้ เพราะ Note อุตส่าห์มา
แต่มันจะโดนฆ่าเพราะ March ใหม่ได้ design language ใหม่

ขอเดาว่า March คงไม่มา กลายเป็นรถคลาสสิคอมตะไปอีกคันคับ
ขออภัยที่ไม่ตอบอะไรที่เกี่ยวกับ 3 เลย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ขอบคุคนับที่มาแลกเปลี่ยนและรับประสบการณ์จากรถผมเอง :)

ยังไงผมก็รัก Mazda 3 เพราะเจอข้อดีมากกว่าข้อเสีย และข้อเสียที่เค้าว่ากันบางข้อดันไม่ได้แย่ขนาดนั้นด้วย

เทียบร้อยละ ผมเจอข้อดี ร้อยละ 70 เฉยๆ 20 แย่ 10 โอเคมากแล้ว

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
อันนี้ไม่ได้กวนนะ     
     ใครชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นละกันครับ   รถแต่ละคันออกแบบมาเน้นจุดเด่นกันไปคนละแบบ

ถ้ามาสด้า กว้างนั่งสบายก็คงไม่ได้เห็นมาสด้ามีรถรูปทรงอย่างทุกวันนี้
ถ้าอัลติส หรือมาซ รูปทรงพริ้วไหวเพรียวลม ก็คงนั่งไม่สบายแบบทุกวันนี้เช่นกัน

ออฟไลน์ toffyearn

แสดงว่าไม่ได้นั่งตอนวิ่ง >>>โยนมาก

ออฟไลน์ keamgladnan

เบาะหลังนั่งสบายแปลว่ารถดีเหรอครับ ???  อย่างนี้พวกรถสปอร์ต์ก็โคดห่วยละสิ

ออฟไลน์ Alcatraz

ไปลองอัลเมร่าแล้วจะรู้ว่าสบายกว่ามาร์ชแยอะ

ต้องลองและ

ลองนั่งเสร็จอย่าลืมลองขับด้วย จะรู้ว่าแทบหาที่จอดวิ่งกลับมาขับ m3 แทบไม่ไหว เป็นรถป้ายแดงที่หาความบรรเทิงจากการนั่งหลังพวงมามัยไม่เจอจริงๆแม้จะชับแบบไร้อคติยังไงก็ตาม

ในประเทศไทยผมท้าเลย ป้ายแดง 4 ล้อคันไหนชับแย่กว่าคันนี้บ้าง อาจจะเป็น tata xenon มั้ง แต่ผมว่าไม่ใช่แน่ๆ ถ้าให้ขับอัลเมร่าจริงๆ ยอมขับ mg3 ยังดีซะกว่า

เบาะหลังนั่งสบายแปลว่ารถดีเหรอครับ ???  อย่างนี้พวกรถสปอร์ต์ก็โคดห่วยละสิ

ผมยังไม่ได้บอกว่ารถดีเลยครับ ตีความนิดนึงนะ พูดถึงเบาะหลังนั่งสบายล้วนๆนาจาาา กลับมาก่อนๆ

แสดงว่าไม่ได้นั่งตอนวิ่ง >>>โยนมาก

นั่งครับ ลาดพร้าว 18 >>> วงเวียนบางเขน นั่ง 4 คน ไม่ดีเท่า 3 อยู่แล้ว แต่บรรยากาศตอนนั่ง สบายตา ไม่อึดอัดเหมือนมีอะไรบีบเข้ามาหาตัว

ออฟไลน์ johnlee

ไปลองอัลเมร่าแล้วจะรู้ว่าสบายกว่ามาร์ชแยอะ

ต้องลองและ

ลองนั่งเสร็จอย่าลืมลองขับด้วย จะรู้ว่าแทบหาที่จอดวิ่งกลับมาขับ m3 แทบไม่ไหว เป็นรถป้ายแดงที่หาความบรรเทิงจากการนั่งหลังพวงมามัยไม่เจอจริงๆแม้จะชับแบบไร้อคติยังไงก็ตาม

ในประเทศไทยผมท้าเลย ป้ายแดง 4 ล้อคันไหนชับแย่กว่าคันนี้บ้าง อาจจะเป็น tata xenon มั้ง แต่ผมว่าไม่ใช่แน่ๆ ถ้าให้ขับอัลเมร่าจริงๆ ยอมขับ mg3 ยังดีซะกว่า

ไม่แย่ขนาดนั้นมั้ง เดือนนึงขายได้เป็นพันคัน  ผมใช้มันมา4ปี มันก็ไปของมันได้

หรือจะให้ลองเซเลริโอ้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ keamgladnan

ผมยังไม่ได้บอกว่ารถดีเลยครับ ตีความนิดนึงนะ พูดถึงเบาะหลังนั่งสบายล้วนๆนาจาาา กลับมาก่อนๆ
งั้นก็ไม่น่าต้องแปลกใจนี่ครับ ที่มาร์ชนั่งสบายกว่า 3
รถแพงไม่จำเป็นต้องนั่งสบาย  รถแพงควรจะขับขี่ดี  ถ้ามาร์ชขับดี นิ่ง หนึบกด 180 แล้วนิ่งยังกะ 80 แบบนี่สิค่อยน่าเจ็บปวดที่ไม่ได้ซื้อมาร์ช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2016, 07:13:19 โดย keamgladnan »

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
รถตัวเองแท้ๆยังติ ก้ถ้ารู้แล้วก่อนหน้านี้ทำไม่เอามารชไปซะเลยล่ะฮะ ใครๆเขาก็รุ้กันหมดว่ามาสด้าเน้นคนขับ ไม่เน้น ผดส แล้วก้ยังเลือกนะคับ ถ้าใจรักในการขับรถก็ไม่ต้องติเรื่องที่นั่งหลังคับเพราะเราขับเองไม่ได้ไปั่งหลัง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รถตัวเองแท้ๆยังติ ก้ถ้ารู้แล้วก่อนหน้านี้ทำไม่เอามารชไปซะเลยล่ะฮะ ใครๆเขาก็รุ้กันหมดว่ามาสด้าเน้นคนขับ ไม่เน้น ผดส แล้วก้ยังเลือกนะคับ ถ้าใจรักในการขับรถก็ไม่ต้องติเรื่องที่นั่งหลังคับเพราะเราขับเองไม่ได้ไปั่งหลัง

ขออภัย เห็นต่างนิดนึง ผมว่าเขาเท่ดีออก
แปลว่าใจเป็นกลางมากไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด  ;D

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ทำให้นึกถึงคำพูด ถ้าช่วงล่างพอจะหาทางจัดการกับมันได้ แต่ถ้าแคบแล้วทำอะไรไม่ได้มาก

จบกท. อาจจะแค่บ่นๆแต่ให้ซื้อก็ยังเลือก3 อยู่ดี กรณีนี้ทำให้ได้แง่คิดที่ว่าก่อนซื้อควรพิจารณาให้ถี่ถ้วนระยะยาวว่าเราพอใจแบบไหน อย่างไอดอลผมชอบขับรถ แต่หลังจากพิจารณาแล้ว ก็ยังไปพัลซ่าแทน

ออฟไลน์ SM.

March ดูโปร่งกว่า เพราะหลังคาสูง ส่วน Mazda 3 จะดูแน่นๆอึดอัดๆหน่อย

ยิ่งผมใช้ Freed อยู่ตอนนี้ ผมไปนั่งรถเก๋งคันไหน ผมรู้สึกอึดอัดไปหมดเลย  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ carenaruk

ผมว่าเป็นสไตล์การตอบการตั้งคำถามของเจ้าของกระทู้มากกว่า คืดผมเข้าเวบนี้ทุกวัน วันละหลายสิบรอบ พอเข้าใจนิสัยได้อยู่ ว่าเป็นคนขี้เล่น กวนนิดๆ แต่ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมาย คือแค่มาบอกว่าmarch เบาะหลังโปร่งกว่าเท่านั้นเอง ยังไงก้อรัก3เหมือนเดิมประมาณนั้น

แล้วเม้นเกี่ยวกับกระทู้ผมยังไงครับ หรือแนะนำการเลือกรถ ?
หรือยังไง หรือเข้ากระทู้ผิดครับ ?

พอดีพูดถึงการโดยสารตอนหลัง ไม่ได้บ่นว่ารถไม่ดีครับ ไม่ได้พูดถึงช่วงล่าง ไม่ได้พูดถึงว่าค่ายไหนพัฒนารถในแนวไหน

ออฟไลน์ Sammy_

ผมก็คิดแบบ จขกท นะมันรู้สึกสบายกว่าจริงๆ แนะนำให้เข้าของกระทูลองนั้ง Almera ขานั่นกว่างมากกกกกกกก 5555

ปล.เหมือนหลายเม้นจะมาว่า จขกท นะ ผมว่าเจ้าของกระทู้เขาเที่ยบกับรถตัวเองแล้วเขารู้สึกแบบนั่นก็ไม่ผิดนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เนี่ย...ก็เป็นกันซะอย่างงี้ จขกท เค้าแค่มาแชร์เฉยๆ
รถเค้าเค้าเลือกแล้ว เค้าชอบคันนี้ แต่เค้าแค่ประทับใจเบาะหลังคันอื่น แค่นั้นเองครับ - -*

ออฟไลน์ aun

แล้วเม้นเกี่ยวกับกระทู้ผมยังไงครับ หรือแนะนำการเลือกรถ ?
หรือยังไง หรือเข้ากระทู้ผิดครับ ?

พอดีพูดถึงการโดยสารตอนหลัง ไม่ได้บ่นว่ารถไม่ดีครับ ไม่ได้พูดถึงช่วงล่าง ไม่ได้พูดถึงว่าค่ายไหนพัฒนารถในแนวไหน

ทำไมผมรู้สึกสงสารจขกท. =_= แค่พูดเรื่องเบาะหลังเอง ส่วนตัว mz3 รุ่นนี้ไม่ได้ลองนั่งเลยนะครับ แต่เคยเป็นเจ้าของ gen1 แล้วก็เคยลองนั่ง gen2 gen1 คนอื่นว่าแคบแต่ผมว่าไม่ได้เลวร้ายแต่ gen2 นี่สำหรับผมเรียกว่ารับไม่ได้เลยก็ว่าได้ครับ ผมสูงแค่ 177 ปรับเบาะนั่งหน้าแบบพอดีๆ(ไม่ได้เป็นคนนั่งขับแบบเหยียดขา) แล้วลองไปนั่งหลัง เข่าผมเฉี่ยวเบาะหน้า แบบจะเรียกว่าติดก็ว่าได้ ผมยังงงว่าทำไมต้องทำให้มันแคบขนาดนี้ ความสนใจนี่หดหายไปเลยทันทีครับ ไม่รู้ Gen3 นี่เป็นยังไงบ้าง ถ้าประมาณ 1 สำหรับผมก็โอเคอยู่นะครับ (แต่ไปลอง CX3 มานี่ เทียบกับ 2 รุ่นก่อนหน้า 2 รุ่นก่อนหน้ายังนั่งสบายกว่าอีก)

เนี่ย...ก็เป็นกันซะอย่างงี้ จขกท เค้าแค่มาแชร์เฉยๆ
รถเค้าเค้าเลือกแล้ว เค้าชอบคันนี้ แต่เค้าแค่ประทับใจเบาะหลังคันอื่น แค่นั้นเองครับ - -*

บรรลุแล้ว :)

ออฟไลน์ burst

• Full Member
ต้องเจอสวิฟแล้วจะรักมาสด้าสามครับ อิๆ

สวิฟท์นี่ด้านหลังแคบสุดๆ เคยนั่งครั้งนึง อารมณ์เหมือนนั่งแค็บรถกระบะเลย T T
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ pee1818

โดยส่วนตัวที่จะติมาสด้าก็ตรงเบาะหลังนี้แหละ รถขนาดซีขึ้นไปควรจะนั้งสบายระดับนึง
แต่ก็เข้าใจคอนเซ็ปมาสด้าเค้านะครับ ซูมๆ

ออฟไลน์ vantipz

เพิ่งเอาไปลุย ขอนแก่น-เชียงใหม่ มาครับ นั่งไปกันห้าคน หน้า2 หลัง 3คน แม่ชอบเบาะหลังมาก และแม่ก็เคยนั่งด้านหลังของอัลเมร่าของน้าไปต่างจังหวัดบ่อยๆ ผมเห็นกระะทู้นี้เลยไปถามแม่ว่ามันต่างกันยังไง ชอบเบาะหลังคันไหนมากกว่ากัน

แม่ตอบว่านั่งอัลเมร่าแล้วมันเวียนหัว ที่วางขากว้างก็จริง โปร่งกว่ากันก็จริง แต่รถมันโยนไปมา เวลาเข้าโค้งต้องเกาะมือจับไว้ตลอด อันนี้ต้องพิจารณาคนขับอีกที เพราะน้าผมสายขับรถเดิมแล้ววิ่งเร็ว 120-140

แต่เทียบกับ 3 ที่เพิ่งพาไปเที่ยวเชียงใหม่มา วิ่ง 150-180 เกือบตลอดสาย แต่แม่ไม่รู้สึกว่ามันเร็วเลย นั่งแล้วไม่เครียดเพราะรถมันหนักแน่นไม่โคลงไปมา  (อันนี้ผมก็เพิ่งยอมรับว่าช่วงล่างมันดีกว่าที่ผมคิดไว้มาก เพราะเคยขับ Mazda2 ตัวเก่า ที่มันหนึบพอควรกับความเร็วสูงแล้วโยกไปมา แต่มาเทียบกับ Mazda3  โห มันคนละโลกเลย ถ้าไป BMW BENZ มันจะขนาดไหนเนี่ย)

ปล. นอกเรื่อง เครื่อง 2.5T ของ CX-9 มันลงตัวนี้ได้ไหมครับ 55+

ออฟไลน์ rtong

แต่ march ใหม่ก็เปลี่ยนมาใช้แนวทางเดียวกับ mazda เช่นกัน

เพิ่งเอาไปลุย ขอนแก่น-เชียงใหม่ มาครับ นั่งไปกันห้าคน หน้า2 หลัง 3คน แม่ชอบเบาะหลังมาก และแม่ก็เคยนั่งด้านหลังของอัลเมร่าของน้าไปต่างจังหวัดบ่อยๆ ผมเห็นกระะทู้นี้เลยไปถามแม่ว่ามันต่างกันยังไง ชอบเบาะหลังคันไหนมากกว่ากัน

แม่ตอบว่านั่งอัลเมร่าแล้วมันเวียนหัว ที่วางขากว้างก็จริง โปร่งกว่ากันก็จริง แต่รถมันโยนไปมา เวลาเข้าโค้งต้องเกาะมือจับไว้ตลอด อันนี้ต้องพิจารณาคนขับอีกที เพราะน้าผมสายขับรถเดิมแล้ววิ่งเร็ว 120-140

แต่เทียบกับ 3 ที่เพิ่งพาไปเที่ยวเชียงใหม่มา วิ่ง 150-180 เกือบตลอดสาย แต่แม่ไม่รู้สึกว่ามันเร็วเลย นั่งแล้วไม่เครียดเพราะรถมันหนักแน่นไม่โคลงไปมา  (อันนี้ผมก็เพิ่งยอมรับว่าช่วงล่างมันดีกว่าที่ผมคิดไว้มาก เพราะเคยขับ Mazda2 ตัวเก่า ที่มันหนึบพอควรกับความเร็วสูงแล้วโยกไปมา แต่มาเทียบกับ Mazda3  โห มันคนละโลกเลย ถ้าไป BMW BENZ มันจะขนาดไหนเนี่ย)

ปล. นอกเรื่อง เครื่อง 2.5T ของ CX-9 มันลงตัวนี้ได้ไหมครับ 55+

แฮะๆ พอดีผมใช้รถ ใน กทม ไม่ค่อยมีโอกาสให้รถได้โยนตัว ติดซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แนะนำต้องลองสวิฟอีกเสียงครับ พนักพิงชันชิหัย นั่งไปแค่ไม่กี่กิโล เบาะจมอีก โคตรทรมาณเลย
แล้วจะกลับมารัก 3 เลย เห็นด้านหลังภาพของ จขกท แล้ว
ดูได้สองแบบ คือ คนขับ ชิดพวงมาลัย กับคนนั่ง ขาสั้น  แต่ดูจากรางเบาะ คนขับน่าจะชิดพวงมาลัยเยอะอยู่ ผมขับเองรางเบาะจะเหลือน้อยกว่านี้ประมาณ 2 นิ้ว

ปล. เบาะหลังมันสั้นไปนิดสำหรับมาร์ช ถ้าปลายยาวกกว่าหน่อยน่าจะเหมือนโซฟาเล็กๆเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้