ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นทีครับ เรื่องที่จอดรถในห้างฯและจุดแสดงสินค้าต่างๆ  (อ่าน 7696 ครั้ง)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ขออภัย จขกท. นอกเรื่อง

สังคมไทยนี่แปลกจริงๆ ครับ พูดถึงราชการกันปาวๆ เรื่องสินบน
แต่คนที่บ่นที่ว่าก็ทำกันเสียเอง มีตัวอย่างให้เห็นแล้วในกระทู้นี้

ผมเป็นราชการ ผมไม่เคยได้เงินอื่นๆ จากหลวงนอกจาก เงินเดือน เบี้ยเลี้ยง โอที และสวัสดิการรักษาพยาบาล
โบนัสยังไม่เคยมีสักบาท ผมก็อยู่ได้ จ่ายภาษีครบ มีเงินผ่อนรถด้วย อย่าอ้างเพื่อปากท้องเลยครับ
ทำผิดกันจนชิน พฤติกรรมติดสินบนก็เริ่มจากไม่อายต่อการทำผิด แต่อายต่อการถูกลงโทษนี่ล่ะ

ไหนๆ นอกเรื่องแล้ว

พฤติกรรมบนท้องถนนก็เหมือนกัน ที่เกิดอุบัติเหตุ ฯลฯ กันตอนนี้ เพราะไม่คิดเคารพกฎ
มีปัญหาเอาเงินตบง้างได้ดั่งใจจินต์ ถ้าผมมีลูก ผมคงสอนให้มันเคารพกฎหมาย และรู้หน้าที่
คงไม่สอนให้มัน "ทำให้เหมือนที่เขาทำกัน" เพราะแค่เรื่องเล็กๆ น้อยๆ เดี๋ยวมันก็กลายเป็นเรื่องใหญ่จนได้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
คุณพลาดละครับ "ใต้ challenger" นั่นส่วนใหญ่สำหรับที่จอดพิเศษหรือมีบัตรพิเศษ

ถ้าเป็นขาจรคนทั่วไปขับรถไปจอดอาคารข้างหลังเลยครับ ไม่ต้องวนใต้ challenger ให้เสียเวลา ผมว่าอิมแพคยังบอกที่จอดรถไม่ดีพอ คงไม่ต้องไปหาที่จัดงานแสดงที่อื่นแล้วละครับ

สิ่งเดียวที่ผมว่าอิมแพคยังสอบไม่ผ่าน คือรอรถไฟฟ้าสายสีชมพูเท่านั้น ซึ่งอิมแพคเองก็คงสั่งปุ๊บปั๊บไม่ได้

ถ้าจะรอรถไฟฟ้าสายสีชมพู ผมว่ามีหวังรากงอกแน่ สายนี้ท่าทางจะโดนดองไปอีกนาน

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
นานาจิตตังครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป

สังคมไทยนี่แปลกจริงๆ ครับ พูดถึงราชการกันปาวๆ เรื่องสินบน
แต่คนที่บ่นที่ว่าก็ทำกันเสียเอง มีตัวอย่างให้เห็นแล้วในกระทู้นี้

ผมเป็นราชการ ผมไม่เคยได้เงินอื่นๆ จากหลวงนอกจาก เงินเดือน เบี้ยเลี้ยง โอที และสวัสดิการรักษาพยาบาล
โบนัสยังไม่เคยมีสักบาท ผมก็อยู่ได้ จ่ายภาษีครบ มีเงินผ่อนรถด้วย อย่าอ้างเพื่อปากท้องเลยครับ
ทำผิดกันจนชิน พฤติกรรมติดสินบนก็เริ่มจากไม่อายต่อการทำผิด แต่อายต่อการถูกลงโทษนี่ล่ะ

พฤติกรรมบนท้องถนนก็เหมือนกัน ที่เกิดอุบัติเหตุ ฯลฯ กันตอนนี้ เพราะไม่คิดเคารพกฎ
มีปัญหาเอาเงินตบง้างได้ดั่งใจจินต์ ถ้าผมมีลูก ผมคงสอนให้มันเคารพกฎหมาย และรู้หน้าที่
คงไม่สอนให้มัน "ทำให้เหมือนที่เขาทำกัน" เพราะแค่เรื่องเล็กๆ น้อยๆ เดี๋ยวมันก็กลายเป็นเรื่องใหญ่จนได้

เห็นด้วยมากๆ ครับ ไม่มีคนให้ก็ไม่มีคนรับครับ  ด่าแต่คนรับ แต่พวกคนให้ก็น่าโดนด่า ยิ่งมาชี้ช่องอีกน่าละอายยิ่งกว่าครับ

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
เราอยู่ในสังคมทุนนิยมครับ
ใครมีเงินเยอะ มีทุนเยอะ ได้เปรียบกว่าอยู่แล้ว
ถ้าผมทำธุรกิจ ผมก็ดูแลลูกพิเเศษ แบบ พิเศษอยู่แล้ว

ออฟไลน์ JF2KPNSX

เริ่มออกทะเล
ประเด็นอ่อนไหว
ปิดกระทู้ดีกว่า
 :-\

ออฟไลน์ h0661036

พ่อผมไปไหนก็เอาของไปแจกพวก รปภ. เสมอครับ  เหตุผลของพ่อผมคือคนพวกนี้รายได้น้อยครับ เรามีเยอะก็ควรให้

... ส่วนตัวผมแก้ปัญหาด้วยการไม่ไปครับ จบ   แต่คนส่วนใหญ่คงไม่สนอะไรทั้งนั้น  มักไปที่เดียวกัน เวลาไล่เลี่ยกัน แล้วก็วนหาที่จอดรถกันสนุกสนาน

ออฟไลน์ warez

โลกธุรกิจครับ ยังไงก็เลี่ยงไม่ได้

ผมใช้วิธีขับตรงไปที่ป้ายเลย พอ รปภ.มาบอกว่าจอดไม่ได้
ยื่นแบงค์ 50-100 ให้ จอดได้ทุกทีเลยครับ

จริงครับ บางทีถ้ารีบหรือมีธุระด่วนจริงๆ หรือจะเหตุผลอะไรก็ตาม เตรียมแบงค์ไว้ครับ จะยี่สิบ ห้าสิบ ร้อยนึง ก็ตามแต่สะดวก รับรองได้ที่จอดรถแน่นอน

ล่าสุดไปสนามบินดอนเมือง ไปรับแฟน อาคารจอดก็เต็มวนอยู่นั้นแหละ เลยบอกยามขอจอดแป๊ปนึง ตรงไหนพอได้บ้าง ได้ที่vipเลยแหละครับ จ่ายค่าเสียหายไป100

การติดสินบนเจ้าหน้าที่เพื่อความสะดวก มันฝังรากคนไทยกันทุกระดับจริงๆ ...

จะว่ายามว่าตำรวจ หรือเจ้าหน้าที่รัฐฯรีดไถ เรียกรับสินบนในการอำนวจความสะดวกในการปฏิบัติหน้าที่ ก็คงไม่ถูกซะทีเดียว ....

จริงครับ ติดสินบน มีทุกหน่วยงานทุกระดับชั้น

ยิ่งถ้าได้ทำงานกับหน่วยงานราชการแล้วจะยิ่งชัด
30% เป็นอย่างน้อยกับของทุกอย่าง สมุดดินสอปากกายางลบ เอาหมด

ทำผิดแต่ไม่อาย กลับเอามาคุยเหมือนเรื่องน่าภูมิใจ
เหมือนพระราชดำรัสบางตอน ที่ว่า "ต้องทำให้คนทำความไม่ดี มีความละอาย"

เพี้ยนไปหมดละสังคมเรา

ผมว่ามันไม่ใช่ความผิดที่น่าละอายเลยสักนิดนะครับ
กะอีแค่เอาเงินให้ รปภ. เพื่อขอที่จอดรถ มันไม่ได้น่าภูมิใจหรอกครับ
แต่มันก็ซื้อเวลาได้ คนให้กันเยอะแยะครับ บางที รปภ. เค้าเห็นรถเต็ม
ไม่มีที่จอดเดินมาเรียกเองก็มีครับ บอกกันตรงๆเลยว่า พี่จัดให้ผมๆจะหาที่จอดให้
ไม่ได้กะเกณฑ์ว่ามันเท่าไหร่ รปภ.ทำงานเดือนนึงได้ไม่เยอะนะครับ ไหนจะลูกไหนจะเมีย
ทำงานแบบนี้ให้เค้าได้ก็ให้ไปเถอะ  การที่ ตามห้างกั้นรถให้พวก VIP จอด แล้ว
พวก VIP เข้าไปจอดหน้าตาเฉยแบบนี้ก็ถือว่าน่าละอายด้วยเหรอครับ ที่สิทธิทางสังคม
เหนือกว่าคนอื่นน่ะครับ  กะอีแค่เรื่อง ให้ทิป รปภ. มันธรรมดามากเลยครับ

ผมถามจริงๆนะ มีใครที่ไม่ซิกแซกหาทางหลบหลีกบ้าง
มีใครเสียภาษีเต็มครบทุกบาททุกสตางค์บ้าง ผมเชื่อว่าน้อยมาก
ในโลกของชีวิตจริง เพื่อปากท้องมันยากมากนะครับ ถ้ายอมรับความจริง
มันก็ปรับตัวกันไปให้เหมาะสม

การทำผิดที่สมควรละอายมีเยอะครับ แต่แค่การหาที่จอดรถผมว่าไม่ใช่

พูดคุยกันคนละประเด็นแล้วครับ
คุณให้ทิป รปภ มันสิทธิของคุณ ทำได้ และผมเห็นด้วย
แต่การให้เงินโดยหวังผลตอบแทน เป็นสิทธิการจอดรถที่คุณไม่มีสิทธินั้นอยู่แล้ว เรียกว่าติดสินบนครับ

แยกประเด็นด้วย ถ้าคุณจะเข้าจอดแต่คุณไม่มีสิทธิ คุณสงสาร รปภ คุณให้ทิป แล้วถอยรถออกมาหาที่จอดที่อื่น แบบนี้โอเคครับ

สังคมมันแย่ เพราะคิดว่าเรื่องแย่ๆคือเรื่องปกติ
ใครอยากหนีภาษีก็ช่างหัวพวกมัน ผมจ่ายครบ และสบายใจที่ทำ ถึงจะได้ยินหลายๆคนว่าผมโง่ก็ตาม

ออฟไลน์ bravo

ผมขอ คารวะ จากใจครับ

น้าเขยผม ก็เป็นข้าราชการตงฉิน แม้จะไม่ก้าวหน้าในสายอาชีพเท่ากับเพื่อนร่วมรุ่น ที่เป็นข้าราชการกังฉิน แต่เขาก็ภูมิใจในเกียรติของเขาครับ

ออนไลน์ apinui

อ่านแล้วก็เหนื่อยใจ ความความคิดเห็นบางท่านนะ ...

เรื่องจ่ายเงินเพื่ออำนวยความสะดวกเนี่ย "ใครๆก็ทำกัน" ... มันถูกต้องหรือครับ มีลูกมีหลานจะสอนกันแบบนี้หรีอ ...

รปภ ...คือใครครับ เจ้าของสถานที่หรือเปล่าครับ ..... เปล่าเลย เค้าคือเจ้าหน้าที่ ที่ดูแลพื้นที่ตามกฏที่บริษัทมอบหมายมาให้ดูและ ...

ตรงไหนจอดได้ ไม่ได้ รปภ ดูแล ... ซึ่งมีเหตุผลของเจ้าของพื้นที่ หรือหน่วยงานนั้นๆ ....

ถ้าพื้นที่ หนึ่ง จอดไม่ได้ แต่มีพวกชอบสินบน ยื่นเงินให้ บอกขอจอด ... รปภ ก็อยากได้เงิน รับเงินแล้วให้จอดได้  ทำแบบนี้จนเป็นวัฒนธรรม ไม่ว่าจะหน่วยงานราชการ หรือหน่วยงานไหน ..... แบบนี้ถูกต้องหรอครับ ถามใจตัวเองดู ....

แล้วสังคมจะอยู่กันยังไงครับ ถ้าทุกคนใช้เงินซื้อความสะดวก โดยไรกฏระเบียบ พื้นที่ห้ามจอด แต่ฉันจะจอด ก็ยัดเงิน ฉันมาช้า อยากได้ไว อยากแซงคิว ก็ยัดเงิน .... ฯลฯ ทำไมไม่คิดทำให้ถูกต้อง

มันก็เหมือน ตำรวจจับอะครับฝ่าฝืนกฏจราจร ตัวเองผืดแท้ๆ ก็ยัดเงินตำรวจ ...แล้วก็มาด่าตำรวจว่ารีดไถ ....

ต่อไป สอนลูกนะครับ ถ้าต่อแถวซื้อข้าวในโรงเรียนแล้วไม่อยากต่อแถว ลองเดินเอาเงินไปยัดคนขายนะ เผื่อจะไม่ต้องต่อแถว .... มีเงิน ใช้เงินเลี้ยงลูกแต่ไม่ได้ใช้ความเป็นมนุษย์เลี้ยงลูก .....

สละเวลา เข้าไปดูคลิปนี้สักนิดนะ .... แล้วถามใจตัวเองดูนะว่ามันใช่ไหม ....

คนไทย.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2016, 14:57:34 โดย apinui »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ออกนอกเรื่องกันไปเยอะเลย แต่ผมไม่สนเวลานะ ผมจะไปตอนไหนก็ได้แล้วก็จะวนจนกว่าจะเจอที่จอดแบบซองไม่เคยจอดปิด สังเกตุช่องที่รถน้อยหรือปิดทางเข้าก็ไปวนมาจากทางลงอีกทาง

ออฟไลน์ paulmoderndog

ตราบใดที่มีป้ายตรงทางเข้าบอกว่าสําหรับจอดอะไร ผมok แต่ไม่ใช่ว่าไม่มีป้าย มีแต่ที่กั้นกับไฟเขียว ผมว่าน่าเกลียด อุตสาห์ขับไปหาไฟเขียวแต่ดันมีที่กั้น หรืออย่างสยาม น่าจะมีป้ายบอกไปเลยว่าถ้าไม่มีบัตร ต้องจอดชั้นสูงสุด

แล้วก็ถ้ามี citi M จะรู้ว่าทุกคนก็มีเหมือนกันที่ siam paragon