ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ใครผิดครับ ข้ามถนนตัดหน้ารถ แล้วรถเบรกกะทันหันโดนคันหลังชนท้าย  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
เมื่อวานผมเห็นเหตุการณ์ ที่ป้ายรถเมล์ ขณะกำลังนั่งรอแฟน (เวลาไปกับแฟนจะใช้รถแฟนเพราะคันใหญ่กว่า) โดยเห็นตั้งแต่คนยืนรอข้ามถนนแล้ว 3-4 คน แต่ยังข้ามไม่ได้เพราะรถค่อนข้างเยอะและมาเร็ว ประกอบกับตรงนั้นไม่ใช่ทางม้าลาย แต่เป็นช่องบนเกาะกลางถนน

แล้ว 1 คนในกลุ่มนั้นก็วิ่งพรวดออกมาเมื่อได้จังหวะ แต่คงกะจังหวะพลาด เพราะรถที่มาเป็นกระบะแต่งซิ่ง ขับมาเร็วพอสมควร ตามหลังด้วยกระบะขนผัก ขับมาเร็วพอๆ กัน แล้วกระบะซิ่งคันหน้าเบรกเสียงดังเอี๊ยดเลยครับ พร้อมกับบีบแตรยาว กระบะขนผักคันหลังเบรกไม่ทันเลยชนท้ายกระบะแต่งซิ่ง ส่วนคนข้ามปลอดภัย แล้วเดินมานั่งที่ป้ายรถเมล์โดยไม่สนใจเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเลย

ต่อมาคนขับรถทั้ง 2 คัน ยืนเจรจากันตรงที่เกิดเหตุไม่นาน และรถเมล์ยังไม่มา แล้วคนขับกระบะแต่งซิ่งก็เดินตรงมาที่ป้ายรถเมล์เลย แล้วเข้ามาต่อว่าคนที่ข้ามถนนตัดหน้าใหญ่เลย โดยทั้งอ้างว่าตรงนี้ไม่ใช่ทางม้าลาย แล้วบอกว่ามีกล้องหน้ารถด้วย คันหลังก็มีกล้อง แล้วตอนที่รถเมล์มานี่เกือบทะเลาะกัน เพราะคนข้ามจะไปขึ้นรถเมล์ แต่คนขับกระบะล็อคตัวไว้ทัน พร้อมพูดว่า "อะไร จะไปไหน รอประกันก่อน"

แล้วรถแฟนก็มาหลังจากนั้นไม่นาน เลยไม่ได้เห็นเหตุการณ์ต่อจากนี้ ถามว่า กรณีนี้ คนขับรถกระบะทั้ง 2 คัน สามารถเอาผิดและเรียกค่าเสียหายจากคนที่ข้ามถนนตัดหน้าได้ไหมครับ ถ้ามีหลักฐานจากกล้องหน้ารถตามที่คนขับกระบะอ้าง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เจอพวกนี้ก็เซ็งเหมือนกันครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
มองแยกเป็นกรณีไป

รถขนผักชนท้ายรถกระบะแต่งซิ่ง นี่อย่างไรก็ตามรถขนผักผิดแน่นอน ไม่ทิ้งระยะห่างจากคันหน้าที่เหมาะที่จะพอเพียงไม่ทำให้เกิดการชน
(ตัวเองขับรถเกินความเร็วกฎหมายกำหนดด้วยหรือไม่ ?)

คนวิ่งตัดหน้ากระทันหัน จนรถกระบะแต่งซิ่งเบรกจนเกิดอุบัติเหตุ ซึ่งไม่แน่ใจว่ามีการฟ้องร้องกรณีแบบนี้หรือไม่
แต่คิดว่าส่วนใหญ่จะไม่มี ยกเว้นแต่ปัจจุบันนี้มีกล้องหน้ารถ/กล้องcctvให้พอมีหลักฐาน แต่ก็ต้องนำสืบกันอีกว่ารถแต่งซิ่งขับรถเร็วเกิน
กฎหมายกำหนดหรือไม่ ประกันรถก็คงตัดปัญหาเคลมกันเองกันไป

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
บอกเลยว่าคนไม่ผิด แม้จะไม่ใช่ทางม้าลาย ผู้ใช้ยานพาหนะย่อมต้องใช้ความระมัดระวังมากกว่าอยู่แล้ว เว้นแต่เค้าจะตั้งใจโดดให้รถชน

กรณีนี้รถขนผักผิดเต็มๆ แสดงว่าเว้นระยะจากคันหน้าไม่พอที่จะทำให้ตัวเองเบรกทัน เป็นความประมาทของรถคันตามหลังครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมเคยเห็นว่า คันสุดท้ายจ่ายหมด

(ยกเว้นว่ามีกล้องหรือมีเหตุที่พิสูจน์ต่อศาลได้) :'(

ออฟไลน์ MUK

ถ้ากระบะซิ่ง ชนคน (ถ้านะ) กระบะ ผิด แต่อาจจะไม่ต้องรับโทษครับ
ส่วนคันที่ชนด้านหลังผิดเต็มๆ ครับ ไม่ว่ากรณีใดๆ ครับ เพราะคันข้างหน้า เขาก็ระวังหน้า
คันมาด้านหลัง ก็ต้องระวังการขับของตัวเองครับ ขันหน้าจะขับเร็วขับช้า เขาก็ผิดในส่วนของเขาครับ แค่คันหลังไปชนผิดเต็มๆ ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

มันพูดยากนะ ยิ่งถ้ากรณีอย่างนี้ดันมีคนที่โดยสารมากับรถคันใดคันนึงดันเสียชีวิตขึ้นมานี่แหละจะเป็นปัญหาใหญ่
 ผมเคยเจออุบัติเหตุเคสนึง รถบรรทุกหกล้อประสานงากับรถสองแถวมีคนตาย ตัวต้นเหตุเป็นรถเก๋งที่ออกจากปั๊มไม่ดูให้ดีเลี้ยวตัดหน้ารถบรรทุกระยะกระชั้นชิด ทำให้รถบรรทุกหักหลับข้ามเลนไปชนประสานงากับรถสองแถวทำให้ผู้โดยสารและคนขับรถสองแถวเสียชีวิตสองราย แล้วตัวต้นเหตุก็ขับหายไปโดยไร้ร่องรอยและไม่แยแสต่อเหตุที่เกิดจากตน(ซึ่งตอนนั้นปั๊มก็ไม่มีกล้องวงจรปิด)

ออฟไลน์ SM.

คนไปชนท้ายคนอื่น ยังไงก็เสียเปรียบครับ ผิดตลอด

ออฟไลน์ eaton fuller

ตอบด้วยความมั่นใจครับ

คนไม่ผิด กฏหมายคุ้มครองคนครับ   อย่างมากคุณก็สู้ว่าไม่ข้ามทางม้าลายแค่200บาท

ต่อให้กระโดดให้รถชนตาย ก็โดนแจ้งข้อหาขับรถโดยประมาทก่อน ตกเป็นผู้ต้องหาแล้ว

ไปแก้ต่างที่ศาล รอดยากครับ ศาลท่านจะปราณีข้างที่สูญเสียมากกว่า

ออฟไลน์ eaton fuller

คนไม่ผิด กฏหมายคุ้มครองคนครับ   อย่างมากคุณก็สู้ว่าไม่ข้ามทางม้าลายแค่200บาท

ต่อให้กระโดดให้รถชนตาย ก็โดนแจ้งข้อหาขับรถโดยประมาทก่อน ตกเป็นผู้ต้องหาแล้ว

ไปแก้ต่างที่ศาล รอดยากครับ ศาลท่านจะปราณีข้างที่สูญเสียมากกว่า

สรุป ชนคนไม่มีถูกผิด   ผิดลูกเดียว    ค่อยหาเหตุบรรเทาโทษชั้นศาล

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอรับทราบข้อกฎหมายประกอบเป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
สรุปคือ ยังไงคนก็ถูกเสมอ เลยไม่กลัวตายกันสินะ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ h22a

สรุปคือ ยังไงคนก็ถูกเสมอ เลยไม่กลัวตายกันสินะ

ความคิดนี้โดนใจหลายคนนะครับ   :-*

ออฟไลน์ toffyearn

ที่ลาวเคยเกิดเหตุแบบนี้ สรุปคนชดใช้คับ
เป็นเด็ก ข้ามแล้วรถบีบแตรตกใจเลยอยู่กับที่ โชคดีรถคันแรกเบรคทัน แต่คันที่สองชนท้ายคันแรก พ่อแม่ต้องมาชดใช้คับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

กรณีกระโดดให้ชน ต่อไห้โดนแจ้งข้อกล่าวหา  แต่โทษจะลดหลั่นตามกรณีไป
เช่น กระโดดให้ชนตายโดยคนเสียสติ  หากพิสูจน์ได้ อาจจะรอลงอาญา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ รพีภัทร

• Newbie
  • *
ขอตอบในประเด็นคนข้ามถนนตัดหน้านะครับ
ในกรณีนี้ ผู้ขับรถยนต์ไม่ได้ผิดเสมอไปนะครับ
ตามคำพิพากษาศาลฎีกาที่ 383/2537
จำเลยขับรถยนต์ไปด้วยความเร็วประมาณ 40 กิโลเมตรต่อชั่วโมงผู้ตายได้วิ่งไล่ตี ช. ข้ามถนนตัดหน้าช่องเดินรถที่จำเลยขับไปแล้ว แต่ได้มีรถยนต์อีกคันหนึ่งแล่นมา ผู้ตายจึงชะงักและถอยหลังเข้ามาทางช่องเดินรถของจำเลยโดยกะทันหัน และในระยะกระชั้นชิดทำให้จำเลยไม่สามารถหยุดรถหรือหลบไปทางอื่นได้ทันท่วงทีและในภาวะเช่นนั้นจำเลยไม่อาจคาดคิดได้ว่า จะมีคนวิ่งข้ามถนนตัดหน้าช่องเดินรถที่จำเลยขับไปแล้วกลับชะงัก และถอยหลังเข้ามาขวางหน้ารถยนต์ที่จำเลยขับไปอีก การที่จำเลยขับรถยนต์ชนผู้ตายจึงเป็นเหตุสุดวิสัยที่จำเลยไม่อาจป้องกันได้ จำเลยจึงไม่มีความผิดฐานขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ชนผู้อื่นถึงแก่ความตาย