ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถมาสด้าสองรุ่นเก่า เสียงยางรถดังมาก แล้วรถคลาสอื่น อย่างcrv ดังไหมครับ  (อ่าน 5003 ครั้ง)

ออฟไลน์ เปี๊ยกเจียงฮาย

• Newbie
  • *
ใช้ รถมาสด้าสองเสียงยาง อย่างดังมาตลอด ติดเครื่องเสียงแล้ว แต่ต้องเร่งเสียงแข่งเลยครับ  ตอนนี้สนใจ crv  มากครับ อยากทราบว่าจะเสียงดังเหมือนกันไหม เพราะนั่ง ftn  เก่า(ยางอายุ5 ปี)  และ mu x  (ยาง อายุ3ปี)  มันไม่มีเสียงยางดัง แบบรถตัวเองครับ ก็เลยอยากทราบว่า เป็นเพราะยาง หรือ เพราะ การเก็บเสียงของ class  รถครับ  เพราะอ่านๆมา ว่า crv  cx5  เก็บเสียงข้างล่างไม่ดี มันแย่เหมือน mazda2   ของผมไหมครับ รบกวนถามผู้ใช้ครับที่เคยใช้รถ b segment  และ cuv  suv  ครับผม
ขอบคุณครับ
เคยทดลองขับ crv  ที่ โชว์รูม มันเงียบนะครับ  อาจเพราะความใหม่หรือ เพราะไม่ได้ขับเร็วอะครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
รถยนต์ ppv หรือ รถกระบะ ถ้าพูดถึงเสียงจากยางที่จะดังเข้าสู่ห้องโดยสารได้นั้น  เสียงจะเดินทางเข้าสู่ห้องโดยสารได้ยากกว่า รถยนต์เก๋งแบบทั่วไปครับ
เพราะเหตุผล
รถ ppv
ยาง - กระทะล้อ - คัชซี - ลูกยางรองรับห้องโดยสาร- ห้องโดยสาร

เปรียบเทียบกับรถเก๋ง b-c segment
ยาง - กระทะล้อ- ห้องโดยสาร

เปรียบเทียบรถเก๋ง D segment เช่น camry

ยาง - กระทะล้อ - ชุดซัพเฟรมด้านหน้า-ลูกยางรองรับคัชซี- ห้องโดยสาร

ถ้าดูตามการเดินทางของเสียงจากพื้นถนน ห้องโดยสารแบบใด ที่มีลูกยางดักซัพเสียงและรองรับห้องโดยสารไว้  จะทำให้ห้องโดยสารนั้นเงียบ และสั่นสะเทือนน้อยลงด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 16:39:21 โดย jbrc »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
CRV ไม่แน่ใจว่าจะเปลี่ยนโฉม เดือนไหน ในประเทศไทย

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ผมว่าจะลืมๆ มันไปแล้วเชียว
เจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้มาให้ผมเจ็บใจ CRV

เสียงยางเสียงไรที่เขาว่าดังๆ กันผมเฉยๆ

แต่วันที่ฝนตกกรุงเทพหนักๆ นี่ผมต้องเพิ่มเสียงคุยกันในรถ
เพราะเสียงฝนมันเปาะแปะยังกะอยู่ใต้สังกะสี

ไม่วายต้องเอาไปเทียบกับโฟกัสที่ทำให้รู้สึกว่าตัดขาดโลกภายนอกออกไปเลย

ออฟไลน์ sukhontha

ใช้ยางดี ๆ ซิครับ  รับรองเงียบลงไปเยอะ

ออฟไลน์ Barracuda

ถ้าเป้นผมส่วนตัวจะแก้ที่ยางก่อนดีกว่า หายางรุ่นที่ชาวบ้านเคลมว่าเงียบครับ ลองดูบางทียางมันเก่าก็ดังครับ ของผมc1s แรกเงียบนุ่มพอเลย 4หมื่นมานี่เหมือนมีเพื่อนขี่มอเตอร์ไซข้างๆเลย ภรรยาชอบแซวมีเพื่อนตลอด

ออฟไลน์ No Trespassing

จริงๆ MZ 2 รุ่นเดิม ก็เงียบพอควรนะครับ

ต้องเช็คว่ายางใช้ยี่ห้ออะไร วิ่งมานานเท่าไร เบอร์อะไร 

และเช็คว่าเสียงนั้นมาจากลูกปืนล้อด้วยหรือไม่ เพราะลูกปืนเสีย เสียงจะคล้ายๆกับยางดังครับ

ลองเช็คดู ก่อนจะหมดเงินกับรถคันใหม่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เสียงยางดันมีหลายสาเหตุ
ยางเป็นคลื่น เพราะโช๊คพัง
ยางบวม ลูกปืนแตก อะไรพวกนี้

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ใช้ยางรุ่นไหนอยู่ครับ อายุกี่ปีแล้ว แล้วตัวรถอายุกี่ปีแล้วครับผม

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ crv g4 mc  2015 การเก็บเสียงต้องยอมรับว่าทำได้แย่ครับ เทียบกับ fortuner ปี 2010ของพี่สาวเสียงล้อยาง for เงียบกว่าเยอะ จนผมแอบน้อยใจ crv รถใหม่กว่าเยอะ เก็บเสียงได้แย่เอามากๆ แต่crvได้จุดเด่นเรื่องความนุ่มนวล  และก็ระบบเบรคที่มั่นใจกว่า for เยอะ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ตรรกะแปลกประหลาดมากคับ ถ้ายางดังก้ไปเปลี่ยนยางซะสิคับ จะไปโทษรถทำไม ผมงงมาก ผมก้เปลี่ยนยางใหม่จากดันลอปใช้มาสี่ปีกว่ามันเสื่อม เสียงดังมาก เปลี่ยรเป็น Firestone F01 ก้ดีขึ้นเงียบกว่าเดิม
แล้วตกลง จขกท. สนใจ crv ใช่มั่ย แล้ว ประโยคถัดไปทำไมบอกว่า crv นี่เสียงดังล่ะ  :(

ออฟไลน์ SM.

ลองเปลี่ยนยางดูก่อนมั๊ยครับ น่าจะประหยัดตังค์ไปได้มากกว่าเปลี่ยนรถ

• Newbie
  • *
 ตอบคำถามคุณเพลย์บอยmz2 นะครับ ขอขอบคุณมากสำหรับความเห็นครับ  คือผมมีโครงการจะเปลี่ยนรถอยู่แล้วครับ ผมอยากได้ Crv ผมเคยไปลองขับแล้ว มันเงียบครับ แต่ผมมาสงสัยเอง ว่าเพราะมันใหม่อยู่หรือเปล่า มันเลยเงียบ(พูดถึงเฉพาะเรื่องเสียงยางรถยนต์อย่างเดียวเลยนะครับ )เพราะว่าเท่าที่อ่านดู มีแต่คนบ่นว่า crv  กับ cx5  เก็บเสียงด้านล่างไม่ดี ก็เลยสงสัยว่า ถ้าอายุยางที่ติดรถ crvมันเก่าลงมาแล้ว มันจะเสียงดังเหมือน mz2  ของผมมั้ยครับ เพราะว่า ขับ และนั่ง ppv  ของเพื่อน มันไม่ดังขึ้นมาครับ ถึงแม้ว่ายางจะเก่าแล้วน่ะครับ มีแต่เวลาเลี้ยวแล้วมันหอนครับผม

• Newbie
  • *
ตรรกะแปลกประหลาดมากคับ ถ้ายางดังก้ไปเปลี่ยนยางซะสิคับ จะไปโทษรถทำไม ผมงงมาก ผมก้เปลี่ยนยางใหม่จากดันลอปใช้มาสี่ปีกว่ามันเสื่อม เสียงดังมาก เปลี่ยรเป็น Firestone F01 ก้ดีขึ้นเงียบกว่าเดิม
แล้วตกลง จขกท. สนใจ crv ใช่มั่ย แล้ว ประโยคถัดไปทำไมบอกว่า crv นี่เสียงดังล่ะ  :(

• Newbie
  • *
รถยนต์ ppv หรือ รถกระบะ ถ้าพูดถึงเสียงจากยางที่จะดังเข้าสู่ห้องโดยสารได้นั้น  เสียงจะเดินทางเข้าสู่ห้องโดยสารได้ยากกว่า รถยนต์เก๋งแบบทั่วไปครับ
เพราะเหตุผล
รถ ppv
ยาง - กระทะล้อ - คัชซี - ลูกยางรองรับห้องโดยสาร- ห้องโดยสาร

เปรียบเทียบกับรถเก๋ง b-c segment
ยาง - กระทะล้อ- ห้องโดยสาร

เปรียบเทียบรถเก๋ง D segment เช่น camry

ยาง - กระทะล้อ - ชุดซัพเฟรมด้านหน้า-ลูกยางรองรับคัชซี- ห้องโดยสาร

ถ้าดูตามการเดินทางของเสียงจากพื้นถนน ห้องโดยสารแบบใด ที่มีลูกยางดักซัพเสียงและรองรับห้องโดยสารไว้  จะทำให้ห้องโดยสารนั้นเงียบ และสั่นสะเทือนน้อยลงด้วยครับ
  ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม และขอบคุณท่านอื่นๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คอมเมนต์แรกสาระเน้นๆเลย  ::)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
เปลี่ยนยางนุ่มเงียบ บวกแดมป์พื้นรถครับ น่าจะเงียบขึ้นเยอะ

• Newbie
  • *
ผมใช้ crv g4 mc  2015 การเก็บเสียงต้องยอมรับว่าทำได้แย่ครับ เทียบกับ fortuner ปี 2010ของพี่สาวเสียงล้อยาง for เงียบกว่าเยอะ จนผมแอบน้อยใจ crv รถใหม่กว่าเยอะ เก็บเสียงได้แย่เอามากๆ แต่crvได้จุดเด่นเรื่องความนุ่มนวล  และก็ระบบเบรคที่มั่นใจกว่า for เยอะ
  ขอบคุณครับผม จากผู้ใช้ตัวจริงเสียงจริง

ลักษณะของลูกยางที่ใช้รอง คั่นระหว่าง ตัวคัชซีรถ กับห้องโดยสาร ทำให้เสียงจากพื้นถนนดังเล็ดลอดเข้าสู่ห้องโดยสารได้ยากขึ้น  ในภาพเป็นของ Toyota Camry

ส่วนภาพนี้เป็นของ honda crv g4

ที่สังเกตได้คือ จากยาง  - กระทะล้อ- ปีกนก คัชซี ห้องโดยสาร

ดังนั้นเสียงที่จะเข้าตัวรถได้ มีมากกว่า ห้องโดยสารที่มีลูกยางคั่นอยู่แน่นอนครับ

• Newbie
  • *
ส่วนภาพนี้เป็นของ honda crv g4

ที่สังเกตได้คือ จากยาง  - กระทะล้อ- ปีกนก คัชซี ห้องโดยสาร

ดังนั้นเสียงที่จะเข้าตัวรถได้ มีมากกว่า ห้องโดยสารที่มีลูกยางคั่นอยู่แน่นอนครับ
  เพิ่งทราบเลยครับ ว่าทำไมมันแตกต่าง ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับความรู้ครับ