ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ 2016 Honda CIVIC FC //  (อ่าน 20647 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ทดลองขับ 2016 Honda CIVIC FC (1.5 Turbo RS CVT & 1.8 EL CVT)
: เมื่อวันที่ Civic เปลี่ยนไป จนไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป

เชิญรับชมได้เลยครับ
http://www.headlightmag.com/full-review-2016-honda-civic-fc/

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ 2016 Honda CIVIC FC //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:48:10 »
มาพอดีเลย ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ 2016 Honda CIVIC FC //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:58:02 »
เจ้าพ่อ defect เล็กๆน้อยๆ 555

แต่เครื่องยนต์ไว้ใจเขาได้เลย

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:07:24 »
มาแล้ว

ออฟไลน์ Middle aged

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:19:39 »
ขอบคุณครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2016, 11:51:52 โดย Middle aged »

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:20:14 »
คุณจิมมี่เขียนช่วงจบได้ดี ขนลุกแปลกๆ ภาพเจ้าเตารีดของผม 15 ปีที่แล้วมันกลับมาในหัว
ช่วงอยู่กับมัน เหตุการณ์ตอนนั้น แอบคิดถึงแบบคุณว่า ภาพในอดีตมันกำลังจางหายไป...
โลกเราเปลี่ยนไปมากจริงๆ เราคงตามไม่ทัน..........

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:21:04 »
ขอบคุณครับ   แต่ผม สับสน เรื่องปี พศ. นิดหน่อยครับ ตามรูป น่าจะเป็ฯ 2015 รึปล่าวครับ

แก้ไขเรียบร้อยครับผม ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ earrt

Re: //กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ 2016 Honda CIVIC FC //
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:31:07 »
5 ประตูออกมาในไทย ผมว่าเกิดแน่ๆ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:42:02 »
ไม่นับ FB ที่อาจจะแป้กๆไปหน่อย แต่ Civic นี่ถือเป็นรถขวัญใจวัยรุ่นตลอดกาลจริงๆ ต้องชมทีมออกแบบที่ปรับตัวได้ตามยุคสมัย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:42:12 »
Defect เล็กๆน้อยๆ ไม่น่ากังวลใจเท่าไหร่
ถ้าไม่ใช่ Defect ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือเกียร์

รวมแล้วน่าเล่นที่สุดล่ะใน C Secment..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 11:00:32 »
ขอบคุณครับ
ตรงใจตามเคยครับ
ดีก็บอก ไม่ดีก็บอก
แบบนี้ล่ะครับ HLM ของแท้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 11:04:01 »
คุณจิมมี่เขียนช่วงจบได้ดี ขนลุกแปลกๆ ภาพเจ้าเตารีดของผม 15 ปีที่แล้วมันกลับมาในหัว
ช่วงอยู่กับมัน เหตุการณ์ตอนนั้น แอบคิดถึงแบบคุณว่า ภาพในอดีตมันกำลังจางหายไป...
โลกเราเปลี่ยนไปมากจริงๆ เราคงตามไม่ทัน..........

คิดเหมือนผมเป๊ะเลยครับ...อ่านตอนจบผมก็คิดถึงเจ้า 3 ประตูเหมือนกันครับ.
รุ่นใหม่นี้มันก็สวยในแบบของมัน แต่มันขาดมนต์เสน่ห์ความเป็น Civic ไปอ่ะครับ.

ผมยังจำวันที่ Civic 3 dr เปิดตัวได้เลยครับตอนนั้นผมยังเด็กอยู่แต่ก็ชอบมากโดยเฉพาะสีเหลือง
พอเปลี่ยนโฉมมาเป็น ek ผมก็ว่ายังสวยและมีเสน่ห์อยู่ ยิ่งรุ่นคูเป้ยิ่งชอบมาก.

ผมว่า Civic ในอดีต มันเป็นรถที่ขับในเมืองก็ได้มีความคล่องตัวสูง ขับนอกเมืองก็ไม่มีปัญหาพอได้
ขับเดิมๆก็น่ารักมีเสน่ห์ เอามาแต่งต่อก็ดูหล่อบึกบึน. ออฟชั่นให้มาพอสมควร ไม่มากไม่น้อยกำลังดี

พอเป็นรุ่น FC ปัจจุบันผมว่ามันไม่มีจิตวิญญาณของ civic มาเลยอ่ะครับ ดูแล้วเหมือนเป็นญาติห่างๆของ civic มากกว่าที่จะเป็นพี่น้องกัน

ผมคนนึงที่หลงรักความเป็นฮอนด้า รถทุกคันในบ้านก็แทบจะไม่มียี่ห้ออื่นนอกจากฮอนด้า
แต่ฮอนด้าในยุุคหลังๆ เริ่มทำให้ผมมองหายี่ห้ออื่นแล้ว มันไม่มีเสน่ห์ความเป็นฮอนด้าในแบบที่ผมหลงรักแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 11:17:14 »
...ทำได้ดีหลาย ๆ เรื่อง  ประหยัดใช้ได้ ...

แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมไม่ค่อยจะชอบนัก  (รถรุ่นใหม่ทุกรุ่น)  คือไมล์ ดิจิตอล  แม้มีลูกเล่นเพรวพราวแต่ไม่ชอบเลย  (ไฟ led  กลับชอบ)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 12:13:52 »
คำนิยามเหมือน "นี่ไม่ใช่แค่รถ แต่นี่คือ..." ครับ
ฟังดูลอกมานิดๆ  ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 12:31:10 »
ผมคิดเองเล่นๆ เหมือนคุณจิมมี่พูดทิ้งท้ายไว้สำหรับรอ Civic 5 ประตู
สเป็ค/ราคาแบบมหาชน ไม่ต้องไฮเทคมากแต่เข้าถึงได้วงกว้าง
.
.
คงได้แค่ฝัน

ที่จริงผมว่า Honda เคยมีโอกาสทำแบบนั้นกับ Brio  นตลาด eco
แต่แล้ว Honda ก็ทำพลาด จนขายได้แค่หลักสิบคัน จนคู่แข่งเล็กๆ ทุกค่ายขายดีกว่า
เป็นสิบเท่า และ Toyota ขายดีกว่าน่าเกือบร้อยเท่า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 13:00:52 »
ผมว่า ;D น่าเล่นนะถ้าใครมีตังก์จัดตัวเทอร์โบไป จบๆ  :-*

(สวดมนต์ก่อนซื้อว่าไม่เจอดีเฟ็ค) :-*

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 13:01:28 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
เป็นรถคันนึงที่จะรอสอยมือสอง ในอนาคตครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 13:16:27 »
คำนิยามเหมือน "นี่ไม่ใช่แค่รถ แต่นี่คือ..." ครับ
ฟังดูลอกมานิดๆ  ;D
;D
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 13:24:24 »
ผมมีโอกาสนั่งครั้งเดียวที่นั่งหลังซ้าย  ไม่ทราบรุ่นแต่ไม่ใช่ตัวเทอร์โบแน่นอน
วิ่งบนทางด่วน 120 นี่หูอื้อครับ  รำคาญมากด้วย  คุยกับคนขับไม่ค่อยได้ยิน
บอกไม่ถูกว่าเป็นเสียงยางเป็นหลักหรือเปล่า  มันมีเสียงลมตีกระแทกกระจก
บังลมหลังด้วยครับ  ดังรำคาญแบบนอนไม่หลับ  ฟังเพลงก็ไม่เพราะ
    อีกข้อคือ เบาะหลังเตี้ยไปหน่อยครับ  คงกลัวศีรษะติดหลังคาที่โค้งลงค่อน
ข้างมาก  ผมคิดว่าในบางรุ่นที่ใช้ยางยี่ห้ออื่นอาจจะเงียบกว่า  ทางที่ดีควรไป
ลองนั่งหลังดูนะครับ  เริ่มดังตั้งแต่ความเร็ว 80+ แล้วครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 13:42:03 »

คิดเหมือนผมเป๊ะเลยครับ...อ่านตอนจบผมก็คิดถึงเจ้า 3 ประตูเหมือนกันครับ.
รุ่นใหม่นี้มันก็สวยในแบบของมัน แต่มันขาดมนต์เสน่ห์ความเป็น Civic ไปอ่ะครับ.

ผมยังจำวันที่ Civic 3 dr เปิดตัวได้เลยครับตอนนั้นผมยังเด็กอยู่แต่ก็ชอบมากโดยเฉพาะสีเหลือง
พอเปลี่ยนโฉมมาเป็น ek ผมก็ว่ายังสวยและมีเสน่ห์อยู่ ยิ่งรุ่นคูเป้ยิ่งชอบมาก.

ผมว่า Civic ในอดีต มันเป็นรถที่ขับในเมืองก็ได้มีความคล่องตัวสูง ขับนอกเมืองก็ไม่มีปัญหาพอได้
ขับเดิมๆก็น่ารักมีเสน่ห์ เอามาแต่งต่อก็ดูหล่อบึกบึน. ออฟชั่นให้มาพอสมควร ไม่มากไม่น้อยกำลังดี

พอเป็นรุ่น FC ปัจจุบันผมว่ามันไม่มีจิตวิญญาณของ civic มาเลยอ่ะครับ ดูแล้วเหมือนเป็นญาติห่างๆของ civic มากกว่าที่จะเป็นพี่น้องกัน

ผมคนนึงที่หลงรักความเป็นฮอนด้า รถทุกคันในบ้านก็แทบจะไม่มียี่ห้ออื่นนอกจากฮอนด้า
แต่ฮอนด้าในยุุคหลังๆ เริ่มทำให้ผมมองหายี่ห้ออื่นแล้ว มันไม่มีเสน่ห์ความเป็นฮอนด้าในแบบที่ผมหลงรักแล้ว

ใช่เลยครับ ผมว่าทุกวันนี้ civic เดินทางมาไกลมาก

รุ่นปัจจุบันขยายขนาดตัวถังจนแทบจะเป็น d seg แล้ว เผลอๆใหญ่กว่า accord รุ่นเก่าอีก
ประกอบกับหลายๆอย่างที่เปลี่ยนไป ผมก็รู้สึกว่ามันไม่ใช่ civic อีกต่อไป

อยากให้เอาความบ้านๆที่มีเสน่ห์กลับมาครับ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 14:18:11 »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ รออยู่เลย และบทสรุปสุดท้าย
ยังจำได้กับ Civic เตารีดที่ได้ขับ กลับกลิ่นอายของอดีต ที่ถ่ายทอดกันมา
จนถึงตัวปัจจุบันที่เปลี่ยนแปลงไปมากจริง ๆ แต่สิ่งหนึ่งที่ยังรักษาไว้คือการ
เอาใจใส่ภายในห้องโดยสานที่ให้ความกว้าง นั่งสบาย เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 14:37:24 »
แจ่มครับ Coupe 4 ประตู ดีๆ นี่เอง แต่สำหรับผมถ้าจะซื้อจริงคงไป Sylphy Turbo
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 14:46:10 »
ผมเคยไปลองสิ่งเดียวที่น่าติมากคือ สำหรับคนที่มีความสูง 185 ขึ้นไป การเข้าออกรถต่ำแหน่งองศาของต้นขาจะต่ำกว่าเขาทำให้เวลาเข้าออกต้องใช้มือช่วยยันออกมา ซึ่งผมรำคาญสุดๆ ไปเลยเรียกได้ว่ามันทำให้ผมเลิกสนไปเลยครับ ไม่รู้อาจจะพอท่าที่ผมใช้เข้าออกจากรถด้วยรึป่าว

ออฟไลน์ yospat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 14:49:23 »

รู้สึกเหมือนกันกับทั้งสองท่านเลยครับ
ตอนนั้นผม ป.4 - ป.5 เอง กลิ่นรถใหม่ eg ซีดาน คันสีเงินยังติดจมูกอยู่เลย
เป็นคันแรกของที่บ้านที่ปันใจมาจากโตโยต้า "รถบ้าอะไรก็ไม่รู้ กระจังหน้าก็ไม่มี แต่ดูรวมๆแล้วอยากได้เป็นบ้าเลย" อันนี้แม่ผมพูด
เข้ามหาลัย แม่ผมขยับไปใช้ acc  กับ กระบะ ก็ยังได้ตกทอดมาขับอีก ถึงจะเริ่มเก่าแล้ว แต่ก็ยังไม่ขี้เหร่ เปลี่ยนล้อนิดนึงโคตรหล่ออ่ะ สมัยนั้น ef ของพี่รหัสก็เหมือนกัน เปลี่ยนล้อนิดนึงก็หล่อแล้ว

คือรถมันดูเบสิก พื้นๆ เข้าใจง่าย มีเสน่ห์ในแบบมัน แต่คุณค่าและภาพลักษณ์มันดูเหนือกว่ายี่ห้ออื่นๆจริงๆ

ส่วนเรื่องการบริการก่อน และ หลังการขาย สมัยก่อน ยอมรับว่า ดีมากกว่าเดี๋ยวนี้มากๆจริงๆ
สมัยก่อน ดูสะอาด พื้นๆ แต่เฟรนด์ลี่ และดูจริงใจมาก แบบ ยอมจองรถเพราะการบริการจริงๆ เซอร์วิสก็ไม่แปลกๆหมกเม็ดเหมือนหลายๆศูนย์ในปัจจุบัน
เทียบกับสมัยนี้ เดินเข้าศูนย์ฮอนด้า ผมว่าหลายๆศูนย์ดูฉาบฉวยแปลกๆ
เห้นด้วยกับท้ายรีวิวแบบใจหาย โลกมันหมุนไปเร็วมาก อย่างว่าแล่ะ ขนาดเรากับเพื่อนสนิทกันมากๆ ต่างคนต่างโตขึ้น กลับมาคุยกันยังไม่คลิกเลย เทคโนโลยียานยนต์ก็คงไม่ต่างกันแล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2016, 14:55:23 โดย yospat »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 15:48:35 »
อ่านแล้วมาสะดุดตรงนี้ครับ อดขำไม่ได้

"ดังนั้น ความเร็ว Top Speed ของรุ่น 1.5 Turbo RS มันก็พอๆกันกับ รุ่น 1.8 EL
นั่นละครับ ดังนั้น เฉพาะในกรณีนี้ อย่าไปซีเรียสมากนะครับ เดี๋ยวผมร่วงเอา
แบบผมเนี่ย!"

ออฟไลน์ ปีใหม่ คิเรอิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 16:52:07 »
- Defect แก้ได้ก็จริงค่ะ แต่ต้องแลกมาด้วยการต้องเสียเวลา เสียสุขภาพจิตเวลาเข้าศูนย์
ต้องต่อรองกับช่างเพื่อให้รับเคส การแก้ไข defect เล็กๆน้อยๆ ที่ต้องแลกด้วยการทิ้งรถที่ศูนย์หลายๆวัน
บางศูนย์ก็ปัดสวะจริงๆค่ะ (เคยโดนไล่ให้ไปเข้าศูนย์ที่ออกรถซะงั้น >:( )

- ยังมีปัญหาอีกเรื่อง ที่ในบทความยังไม่ได้ลง คือ เรื่องเบรกไฟฟ้าติดขัด ที่ในคลับFC ต้องขึ้นยานแม่กันหลายคันแล้ว  :(
เห็นว่าในUSA recall แล้วแต่ในเมืองไทยล่ะ?  :P

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 17:25:23 »

เห็นตอนท้ายบทความแล้วคิดอยู่ประมาณนี้
Civic EG  = วัยรุ่น ผช ม.ปลาย ใสๆ แต่หล่อพอได้ เท่พอประมาณ ความสามารถไม่น้อยหน้าใคร
EK-ES= วัยรุ่นคนเดิมแต่สอบมหาลัยติดแล้ว ทำตัวเป็นผู้ใหญ่ขึ้นแต่ก็ยังมีความเด็กอยู่ ความสามารถพัฒนาขึ้นแต่ไม่มาก
FD= หนุ่มปี 4 ที่หล่อเท่ที่สุดเท่าที่ชีวิตนี้ทำได้ เอาแต่ใจบ้างแต่เป็นที่รักของทุกคน
FB= เริ่มทำงานแล้ว แต่ความเฟี้ยวก็ยังพอมี
FC= ทำงานไปได้ซัก 5-6 ปี หัวไฮเทค ความสามารถเพิ่มขึ้นเยอะมาก หุ่นล่ำและหล่อขึ้น(แต่ผมชอบตัว FD มากกว่าอยู่ดี) ไปไหนทุกคนกรี๊ด

FC ดูดีขึ้นทุกด้าน ดูมีความ inter และให้อารมณ์รถยุโรปมากขึ้น 
แต่ ก็ยังชอบ FD ที่สุดอยู่ดี มันยังมีความดูใช้งานง่าย(ยังดูเป็นรถบ้าน) ไม่ได้ไฮเทคหลุดโลกมากนัก ดีไซน์ภายในมีเอกลักษณ์ด้วย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 18:19:32 »
ผมชอบ 4-5ย่อหน้าท้ายบทความมากครับ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 18:55:23 »
บางครั้งถ้าเราอยากก้าวข้ามขีดจำกัดเดิมๆก็ต้องยอมทิ้งอะไรบางอย่าง
การที่เราจะทิ้งอะไรซักอย่างที่ทำมาต่อเนื่องหลายสิบปีมันยากมาก แต่โลกเปลี่ยนไปทุกวันอย่างรวดเร็ว
honda คงคิดมาอย่างดีแล้วว่าจะพา civic เดินมามาทางนี้เพื่อให้มันมีชีวิตอยู่ในตลาดต่อไป

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:49:18 »
ทำไมบทความเขียนว่าเปิดตัวเซ็นทารา ผมจำได้ว่าเปิดตัวพารากอนนะ ทีมงานลองเช็คดูหน่อยครับ